หน้า: 1 ... 566 567 568 569 570 571 572 573 574 575 [576] 577 578 579 580 581 582 583 584 585 586 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1685703 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9200 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 06:08:08 PM »

ภาพทายใบ ช่วยอะไรได้ไหมเอ่ย

ท้องใบ

หน้าใบ

ปล. ใครชอบมองมุมไหน ก็เรียกเปิดป้ายตามนั้นค่ะ เช่น ท้องใบ1, หน้าใบ30 เป็นต้น ยิงฟันยิ้ม

hyaii10
*

« ตอบ #9201 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 10:11:02 PM »

ท้องใบ

หน้าใบ

ปล. ใครชอบมองมุมไหน ก็เรียกเปิดป้ายตามนั้นค่ะ เช่น ท้องใบ1, หน้าใบ30 เป็นต้น ยิงฟันยิ้ม

ทายอย่างไรคะ ต้องมีคนคั่น2คนหรือเปล่า
tuana
*

« ตอบ #9202 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 10:50:56 PM »

เล่นเกมส์ใหม่แล้วเหรอ
I-Ko
*

« ตอบ #9203 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 11:21:18 PM »

ท้องใบ

หน้าใบ

ทายอย่างไรคะ ต้องมีคนคั่น2คนหรือเปล่า

ขออภัยลืมแจ้งกติกาค่ะ.....ใช้กติกาเดิมที่เคยเปิดป้ายคือ จะเปิด หรือ ทาย ก็นับเป็น 1 ครั้ง แล้วต้องหยุดรอคั่น 2 คนเป็นอย่างน้อยค่ะ
รอบนี้ตัวช่วย 2 แบบคือ ภาพหลังใบ กับ หน้าใบ กลัวว่าถ่ายด้านเดียวจะมองไม่ออกว่าพันธุ์อะไร เลยใบ้ทีเดียว 2 ด้าน
I-Ko
*

« ตอบ #9204 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 11:24:56 PM »

เล่นเกมส์ใหม่แล้วเหรอ

เกมส์เดิม แต่เห็นว่าทายชื่อกันยังไม่ถูก ก็เลยใบ้ด้วยใบ แต่ถ้าดูใบแล้วยังทายไม่ถูกต่อไปคงจะเปิดป้ายดอกหล่ะค่ะ
ไม่อยากใบ้ด้วยตัวอักษร กลัวเพื่อนๆ จะขุดรายชื่อโฮย่ามาจนหมด ยิ้มกว้างๆ
ไก่นา
*

« ตอบ #9205 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 04:50:44 AM »

ท้องใบ

หน้าใบ

ขอเป็นหน่วยกล้าตายลงสนามแข่งก่อนนะคะ คันไม้คันมือมาหลายวัน

ท้องใบ 13 หน้าใบ 15 ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: hyaii10, I-Ko, wanvan987, Maggie
tuana
*

« ตอบ #9206 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:42:23 AM »

อยากตอบชื่อต่อ
Hoya deykeae
Hoya madulidii
ถ้าตอบชื่อก็เปิดไม่ได้ใช่มั๊ย
hyaii10
*

« ตอบ #9207 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 02:16:39 PM »

ทายชื่อต่อนะคะ ขอเปิดภาพใบคราวหน้าค่ะ

Hoya deykei
Hoya lockii
I-Ko
*

« ตอบ #9208 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 05:00:00 PM »

ท้องใบ

หน้าใบ

ขอเป็นหน่วยกล้าตายลงสนามแข่งก่อนนะคะ คันไม้คันมือมาหลายวัน

ท้องใบ 13 หน้าใบ 15 ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พรีเซ็นเตอร์สาวสวยคุณไก่นา มาประเดิมเลย ยิงฟันยิ้ม  เปิดได้ทีละป้ายค่ะ ขอเลือกตัวที่เรียกก่อนคือ ท้องใบ13
ถ้ารอบต่อไป(หลังจากคั่น2) อยากเปิด หน้าใบ15 ถึงรอบค่อยเรียกอีกทีนะคะ หรืออาจจะเปลี่ยนเรียกป้ายอื่นก็ได้ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #9209 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 05:03:54 PM »

อยากตอบชื่อต่อ
Hoya deykeae
Hoya madulidii
ถ้าตอบชื่อก็เปิดไม่ได้ใช่มั๊ย

กรรมการตามใจสุดๆ อยากตอบชื่อก็ย่อมได้ค่ะ รอบนี้ถ้าตอบชื่อ ก็เปิดป้ายไม่ได้ต้องรอรอบต่อไป อีก2คนคั่นค่ะ
madulidii มีถูกแค่ 2 ตัวอักษรค่ะ  หามาแต่ละชื่อ สุดยอดจริงๆ เพราะไม่เห็นหรือได้ยินชื่อประมาณนี้เลยค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #9210 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 05:21:21 PM »

ทายชื่อต่อนะคะ ขอเปิดภาพใบคราวหน้าค่ะ

Hoya deykei
Hoya lockii

อ้าววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
มัวแต่อ่านไล่มาทีละกระทู้ แล้วก็ง่วนแบกป้ายมาประกอบให้คุณไก่นา แล้วก็ไปสาละวนกับเฉลยชื่อที่ K.tuana ขาน โกรธ
พอเห็นคำตอบของ K.hyaii10 ต้องร้องอ้าวววว ยาวๆ เก่งจริงๆ ค่ะ ขอปรบมือรัวๆ ให้เลยค่ะ อายจัง อายจัง

Hoya deykei หรือ deykeae เป็นโฮย่าที่คุณเพ็ญ เคยนำภาพมาแสดงและถามว่าทำไมเลี้ยงมาตั้งนานยังไม่มีดอก
จากภาพไม้ตัวนั้นกิ่งเป็นชุดเดิม ไม่มีพัฒนาการยอด/กิ่ง/ใบใหม่ ทำให้ไม้นิ่ง เมื่อนิ่งก็เลยยังไม่ออกดอก ตอนนั้นโกะก็เอา
ภาพไม้ของโกะมาให้ดูว่าอาการเดียวกัน  แต่ตอนนี้เจ้า deykeae ของโกะมีพัฒนาการแทงยอด และใบใหม่ ทำให้ได้ช่อดอก
พึ่งบานเป็นครั้งแรก ก็ให้ทีเดียว 2 ช่อเลยค่ะ อั้นมานานพอบาน ดอกสีเข้มสะใจมาก ลุงแม็กยังทักว่าสีดอกไม่เคยเห็นเพราะ
ความเข้มของสีดอก ประกอบกับถ่ายตอนกลางคืน สีจะออกเหลืองเข้มสะท้อนและอมเขียวนิดๆ

Hoya lockii พยายามใบว่าดอกบานทน บานนาน เจ้านี่บานทีเกือบเป็นเดือน ถ้านับตอนตั้งช่อยิ่งนานสุดๆ
ตอนคุณลุงแม็ค ทาย multiflora ก็กะว่าคงใกล้แล้ว นึกว่าจะมีลุ้นใครทาย javanica หรือ ทาย lockii เห็นเงียบๆ I-Ko เลยต้องชูป้ายไฟ
โชคดีมีผู้ตอบถูกซะก่อน ไม่งั้นเรียกเปิดจนป้ายไฟระเบิดแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 10:03:37 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
tuana
*

« ตอบ #9211 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 08:51:39 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีด้วยค่ะ
ว่าแต่คุณhyaii ดูชื่อจากเวปไหนคะ
เราไปหาชื่อลงท้าย ii ไม่มีชื่อนี้
ไก่นา
*

« ตอบ #9212 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:56:21 PM »

Hoya deykei
Hoya lockii

อ้าววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
มัวแต่อ่านไล่มาทีละกระทู้ แล้วก็ง่วนแบกป้ายมาประกอบให้คุณไก่นา แล้วก็ไปสาละวนกับเฉลยชื่อที่ K.tuana ขาน โกรธ
พอเห็นคำตอบของ K.hyaii10 ต้องร้องอ้าวววว ยาวๆ เก่งจริงๆ ค่ะ ขอปรบมือรัวๆ ให้เลยค่ะ อายจัง อายจัง

Hoya deykei หรือ deykeae เป็นโฮย่าที่คุณเพ็ญ เคยนำภาพมาแสดงและถามว่าทำไมเลี้ยงมาตั้งนานยังไม่มีดอก
จากภาพไม้ตัวนั้นกิ่งเป็นชุดเดิม ไม่มีพัฒนาการยอด/กิ่ง/ใบใหม่ ทำให้ไม้นิ่ง เมื่อนิ่งก็เลยยังไม่ออกดอก ตอนนั้นโกะก็เอา
ภาพไม้ของโกะมาให้ดูว่าอาการเดียวกัน  แต่ตอนนี้เจ้า deykeae ของโกะมีพัฒนาการแทงยอด และใบใหม่ ทำให้ได้ช่อดอก
พึ่งบานเป็นครั้งแรก ก็ให้ทีเดียว 2 ช่อเลยค่ะ อั้นมานานพอบาน ดอกสีเข้มสะใจมาก ลุงแม็กยังทักว่าสีดอกไม่เคยเห็นเพราะ
ความเข้มของสีดอก ประกอบกับถ่ายตอนกลางคืน สีจะออกเหลืองเข้มสะท้อนและอมเขียวนิดๆ

Hoya lockii พยายามใบว่าดอกบานทน บานนาน เจ้านี่บานทีเกือบเป็นเดือน ถ้านับตอนตั้งช่อยิ่งนานสุดๆ
ตอนคุณลุงแม็ค ทาย multiflora ก็กะว่าคงใกล้แล้ว นึกว่าจะมีลุ้นใครทาย javanica หรือ ทาย lockii เห็นเงียบๆ I-Ko เลยต้องชูป้ายไฟ
โชคดีมีผู้ตอบถูกซะก่อน ไม่งั้นเรียกเปิดจนป้ายไฟระเบิดแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ

ว้าวๆเรือยังไม่ได้ออกวิ่งเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยค่ะ อายจัง อายจัง

Liked By: hyaii10, wanvan987, I-Ko, Maggie
hyaii10
*

« ตอบ #9213 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 12:09:44 PM »

ว้าวๆเรือยังไม่ได้ออกวิ่งเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยค่ะ อายจัง อายจัง

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีด้วยค่ะ
ว่าแต่คุณhyaii ดูชื่อจากเวปไหนคะ
เราไปหาชื่อลงท้าย ii ไม่มีชื่อนี้

ขอบคุณค่ะ
เราค้นหาหลาย web ก็เดาๆไปเรื่อย จำไม่ค่อยได้.. ที่จำได้คือ http://srqhoyas.com/blog/hoya-lockii-blooming-machine ค่ะ

Liked By: wanvan987, I-Ko, Maggie
mac2011
*

« ตอบ #9214 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 09:30:42 PM »

Hoya deykei
Hoya lockii

ตอนทาย multiflora ก็เพราะที่บ้านมีหลายต้นและก็รู้ว่า บานทนบานนาน ก็เลยบอกชื่อนี้ไป
ส่วน lockii ที่บ้านไม่มี ก็เลยไม่ได้นึกถึง ทั้งทีตระกูลเดียวกัน 55

ส่วน deykeae ก็เคยมี แต่ตายไปนานแล้ว และสีไม่ได้เข้มอย่างนี้ก็เลยคิดว่า เพราะถ่ายภาพกลางคืนสีจะเพีัยนหน่อย และฟอร์มดอกก็เหมือน vitellinorides แต่สีก็ไม่เข้มแบบนี้อีก เลยนึกไม่ออก แต่พอใบ้มา ก็น่าจะเปน deykeae มากกว่า ยิ่งเห็นใบด้วย ก็ใช่เลย เพราะลักษณะเด่นคือ เป็นรูปหัวใจและ ลายเส้นชัดเจน
    ก็ขอแสดงความยินดีกับ คุณ hyaii 10 ผู้ตอบถูกด้วยน่ะครับบ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: hyaii10, wanvan987, I-Ko, Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2018, 09:34:19 PM โดย mac2011 » บันทึกการเข้า

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
I-Ko
*

« ตอบ #9215 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 12:01:53 AM »

Hoya deykei
Hoya lockii

ตอนทาย multiflora ก็เพราะที่บ้านมีหลายต้นและก็รู้ว่า บานทนบานนาน ก็เลยบอกชื่อนี้ไป
ส่วน lockii ที่บ้านไม่มี ก็เลยไม่ได้นึกถึง ทั้งทีตระกูลเดียวกัน 55

ส่วน deykeae ก็เคยมี แต่ตายไปนานแล้ว และสีไม่ได้เข้มอย่างนี้ก็เลยคิดว่า เพราะถ่ายภาพกลางคืนสีจะเพีัยนหน่อย และฟอร์มดอกก็เหมือน vitellinorides แต่สีก็ไม่เข้มแบบนี้อีก เลยนึกไม่ออก แต่พอใบ้มา ก็น่าจะเปน deykeae มากกว่า ยิ่งเห็นใบด้วย ก็ใช่เลย เพราะลักษณะเด่นคือ เป็นรูปหัวใจและ ลายเส้นชัดเจน
    ก็ขอแสดงความยินดีกับ คุณ hyaii 10 ผู้ตอบถูกด้วยน่ะครับบ  อายจัง อายจัง อายจัง

คำตอบคุณลุงแม็ค เฉียดไป เฉียดมา จริงๆ ค่ะ 
ช่วงนี้ไม้สีสด อาจเป็นเพราะลองเอาน้ำหมักที่เพื่อนส่งมาให้ฉีด อย่างเจ้าsunrise ปกติแค่ตอนตูมก็จะเหลืองอ่อนๆ แต่รอบนี้เหลืองอ๋อย

ขนาดถ่ายไม่ชัด ยังสีเด่นมาเลยค่ะ

แถมแข่งกันให้ช่อ 3-4 ช่อ

บางกระถางยังไม่เคยมีดอกก็เริ่มแทงช่อดอก อย่างเจ้าดอกตูมที่เห็นนี้ ลุ้นมากๆ ว่าจะเป็นพันธุ์ตรงตามป้ายชื่อหรือไม่
ตอนแรกจะเอามาตั้งคำถามข้อต่อไป แต่ก็กลัวดอกฝ่อ เลยตัดคำถามนี้ออกไป

หน้า: 1 ... 566 567 568 569 570 571 572 573 574 575 [576] 577 578 579 580 581 582 583 584 585 586 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์