หน้า: 1 ... 560 561 562 563 564 565 566 567 568 569 [570] 571 572 573 574 575 576 577 578 579 580 ... 591   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1651653 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 09:04:31 PM »

เกมส์ทายชื่ออีกแล้ว มีหวังหาข้อมูลตาลายแน่ๆ แบบนี้ขอเดาก่อนค่ะ น่าจะเป็นตัวเดียวกันกับตัวนี้ ไม้ที่โดนทิ้ง แล้วเพื่อนบ้านเลยเก็บมาฝาก ตอนนี้ออกดอกแล้วจ้า
เขาคือ Hoya micrantha

tuana
*

« ตอบ #9105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:05:25 AM »

เดาก่อนนอน hoya cumingiana  ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #9106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:46:19 AM »

เดาต่อค่ะ
 Hoya carnosa

เกมส์ทายชื่ออีกแล้ว มีหวังหาข้อมูลตาลายแน่ๆ แบบนี้ขอเดาก่อนค่ะ น่าจะเป็นตัวเดียวกันกับตัวนี้ ไม้ที่โดนทิ้ง แล้วเพื่อนบ้านเลยเก็บมาฝาก ตอนนี้ออกดอกแล้วจ้า

เดาก่อนนอน hoya cumingiana  ยิงฟันยิ้ม

เดาต่อจาก K.tuana แต่มาลักษณะเดียวกัน คือ เดาเป็นแผงชื่อเลย ยิ้มกว้างๆ
คือตะก่อนที่เล่นเกมส์ทายชื่อโฮย่า I-Ko จะทำบล๊อกให้เพื่อนๆ เปิดแผ่นป้าย
แต่คราวนี้ไม่ได้ทำเพราะเดาง่ายไป ถ้าเปิดแผ่นป้ายได้สักหนึ่งแผ่น ก็สามารถดำน้ำบุ๋งๆ หาชื่อได้จากจำนวนบล๊อกชื่อโฮย่า
ที่ผ่านมา เซียนเปิดแผ่นป้ายทายชื่อ ก็อยู่แถวๆ นี้ ก็เลยห่วงว่าจะหมดยกเร็วเกินไป ไม่ คุณแม็กกี้ ก็คุณบี้ หรือไม่ก็คุณhyaii10 เก็บคะแนนเรียบ
อยากจะเห็น K.tuana เหยียบไข่แตกกะเค้ามั่ง จะหัวเราะให้ดังๆ ที่ทำให้พื้นเหลืองเรี่ยราดได้
มาดูกันว่า เกมส์นี้ใครจะทายถูก ถ้าไม่มีบล๊อก และแผ่นป้ายจำนวนคำบอกชื่อพันธุ์5555

K.hyaii10  จากคำตอบ carnosa มีตัวอักษรที่ไม่เกี่ยวข้องเพียง 1 ตัวอักษร นอกนั้นมีทุกตัวอักษรค่ะ
K.maggie  คำว่า micrantha มีตัวอักษรที่ไม่เกี่ยวข้องอยู่ 2 ตัวอักษร นอกนั้นมีทุกตัวค่ะ
K.tuana     สำหรับคำว่า cumingiana มีตัวอักษรที่ตรงกับชื่อโฮย่าปริศนาเพียง 3 ตัวอักษร อิอิ

ปล. เวลาไล่ตัวอักษรจากชื่อที่เพื่อนๆ ทายชื่อมานั้น ตอนนี้จะดูแค่ตัวอักษร ไม่ได้มองว่ามีตัวซ้ำหรือไม่ซ้ำ
ดังนั้นต้องจับให้ได้ก่อนว่า อักษรตัวไหนบ้าง ที่น่าจะมีอยู่ในอักษรชื่อโฮย่าปริศนา

Liked By: chewbee, wanvan987
I-Ko
*

« ตอบ #9107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:51:10 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง งดงามมากเลยค่ะ คุณแม็กกี้  เก็บฉ๊อตตอนดอกบานให้ชมด้วยนะคะ ต้องสวยมากๆ เลย
ถึงขนาดเอ่ยมาเลยว่า "เกมส์ทายชื่ออีกแล้ว..." คราวนี้ยิ่งกว่าตาลาย เพราะคราวก่อนยังมีบล๊อกแผ่นป้ายช่วย
แต่คราวนี้ตาลายคูณสอง เพราะต้องทำโพยไล่ตัวอักษรว่าตัวไหนมี ไม่มี แล้วยังจะต้องเอาตัวอักษรมาเรียงสลับไปมา อ่วมแน่ๆ 5555
ดู micrantha คุณแม็กกี้ ช่วยพักสายตา ไม่ให้ลายได้ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #9108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 01:07:13 AM »

คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ด้วย กล้วยไม้ เพราะพึ่งจะดามช่อกิ่งเมื่อหัวค่ำ โฮย่าไม่ได้เก็บภาพเลยค่ะ
กล้วยไม้ตัวนี้ตั้งช่อดอกมาตั้งแต่ต้นพฤศจิกายน ช่วงกำลังเดินดูโฮย่าเพื่อจะหาเกมส์ เลยไปเจอว่าเริ่มแทงช่อขึ้นมา
เมื่อวาน(23/2)พึ่งจะบานดอกแรก ก็เลยกลัวว่าช่อจะหักเพราะตอนนี้ยาวเมตรกว่าๆ ยังยืดต่อไปได้อีก ดอกก็เริ่มติดช่อกันแล้ว

ส่วนดอกหน้าตาประมาณ นักรบในหนังสตาร์วอร์ ค่ะ

มโนซะดอกเหี้ยมหาญเชียวคุณโกะ
555....จริงๆแล้วไอ้เกมส์ทายชื่อดอกนี่อยากจะบอกว่าไม่คิดว่าจะหวังได้เลย เพื่อนๆในชมรมเค้าเก่ง จำแม่นอีกต่างหาก เราจำได้แต่กระดุม แต่เห็นบอกได้จากคุณภูอ้อม เค้าต้องไม่ธรรมดานะคุณ hayii หรือป่าวคุณโกะ

แต่เค้าเหมือนนักรบ ดาร์ธ เวเดอร์ (Darth Vader) จริงๆ นะคะ  ลองเปรียบเทียบดูจิ

ส่วนเกมส์ทายชื่อดอก หรือ สายพันธุ์ ไม่ต้องห่วงค่ะ ทุกท่านมีสิทธิ์ลุ้นเพราะที่ผ่านมาก็จะมีตัวช่วย ประมาณทำบล๊อก+เปิดแผ่นป้าย
พอทายถูกสัก 1 ตัวอักษร ก็ไล่เปิดโพยกัน แป๊บเดียวเซียนโพยตอบถูกกันแล้ว แต่คราวนี้ งมกันหนักหน่อย เพราะต้องไล่ตัวอักษรให้ได้ก่อน
หรือไม่ถ้าใครโชคดี ไล่เดาชื่อสายพันธุ์ได้ตรง ก็แจ๊คพ๊อตแตกก่อนหล่ะ  แต่เก่งจังค่ะที่วิเคราะห์ว่า พี่ภูอ้อม ให้ต้องไม่ธรรมดา อายจัง อายจัง
พี่ภูอ้อม ชอบเพาะเมล็ด เลี้ยงไม้ติดฝักเก่ง พี่เค้าใจดีไม่ได้ให้ I-Ko เพาะ แต่ให้มาเป็นกระถางสำเร็จรูปเลยค่ะ เพียงแต่รออายุไม้ให้ออกดอก

เอารูปใบแพล็มๆ มาให้ดู ตัวเก็งน่าจะ คุณลุงแม็ค นี่ถ้า คุณถั่วฝักยาว ผ่านมาก็ตัวเต็งเรื่องชื่อสายพันธุ์โฮย่าเชียวหล่ะ

hyaii10
*

« ตอบ #9109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 02:06:28 AM »

ตอบใหม่
Hoya chlorantha ค่ะ
ไก่นา
*

« ตอบ #9110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 03:17:33 AM »

ขนาดเห็นดอกชัดๆยังทายไม่ถูกเลยค่ะ

ขอเดา Hoya cinnamomifolia ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: wanvan987, I-Ko, hyaii10
chewbee
*

« ตอบ #9111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:19:51 AM »

ความสุขของการได้เดานะคะงานนี้
ขอบตอบ(เดา)ว่า Hoya pachyclada
chewbee
*

« ตอบ #9112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:30:20 AM »

ยินดีด้วยนะคะคุณไก่นา  ไข่แตกแว้ว ยิ้มเท่ห์

ส่วนตอนนี้เรากำลังรอกินแห้วอยู่ค่า... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคร้าา

อายจัง อายจัง อายจัง ยินดีด้วยค่ะพี่ไก่
ส่วนน้องบี้เค้าเปลี่ยนชื่อเป็นสมหวังแล้วอีกไม่นานค่ะ ยิงฟันยิ้ม

น้องงงอยู่นานกับมุขสมหวังค่ะพี่ตั้ว  อะยั๊งน้อ...อยู่นานเลยล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว  ขอให้สมพรนะคะพี่ตั้ว ยิ้มเท่ห์
chewbee
*

« ตอบ #9113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:34:24 AM »

มานั่งรอชมดอกงามๆแล้วค่ะ ยิ้ม
chewbee
*

« ตอบ #9114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:37:42 AM »

คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ด้วย กล้วยไม้ เพราะพึ่งจะดามช่อกิ่งเมื่อหัวค่ำ โฮย่าไม่ได้เก็บภาพเลยค่ะ
กล้วยไม้ตัวนี้ตั้งช่อดอกมาตั้งแต่ต้นพฤศจิกายน ช่วงกำลังเดินดูโฮย่าเพื่อจะหาเกมส์ เลยไปเจอว่าเริ่มแทงช่อขึ้นมา
เมื่อวาน(23/2)พึ่งจะบานดอกแรก ก็เลยกลัวว่าช่อจะหักเพราะตอนนี้ยาวเมตรกว่าๆ ยังยืดต่อไปได้อีก ดอกก็เริ่มติดช่อกันแล้ว

ส่วนดอกหน้าตาประมาณ นักรบในหนังสตาร์วอร์ ค่ะ

มโนซะดอกเหี้ยมหาญเชียวคุณโกะ
555....จริงๆแล้วไอ้เกมส์ทายชื่อดอกนี่อยากจะบอกว่าไม่คิดว่าจะหวังได้เลย เพื่อนๆในชมรมเค้าเก่ง จำแม่นอีกต่างหาก เราจำได้แต่กระดุม แต่เห็นบอกได้จากคุณภูอ้อม เค้าต้องไม่ธรรมดานะคุณ hayii หรือป่าวคุณโกะ

แต่เค้าเหมือนนักรบ ดาร์ธ เวเดอร์ (Darth Vader) จริงๆ นะคะ  ลองเปรียบเทียบดูจิ

กล้วยไม้ดาร์ธ เวเดอร์  สุดยอดมากค่ะ   ยิ้มกว้างๆ
เรางงอยู่ตั้งนานว่าเหมือนอะไรน้า....ดูไม่ออกสักที่  พอคุณไอเอารูปมากำกับก็ถึงบางอ้อเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

tuana
*

« ตอบ #9115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:24:16 AM »

เห็นภาพต้ังแต่เปรียบครั้งแรกแล้วค่ะคุณโกะ..กล้วยไม้ดาร์ธ เวเดอร์ ..แต่เค้าก็ยังนุ่มนวลอยู่นะ ยิ้มกว้างๆ

เดาต่อค่ะ
 Hoya carnosa

เดาก่อนนอน hoya cumingiana  ยิงฟันยิ้ม

เดาต่อจาก K.tuana แต่มาลักษณะเดียวกัน คือ เดาเป็นแผงชื่อเลย ยิ้มกว้างๆ
คือตะก่อนที่เล่นเกมส์ทายชื่อโฮย่า I-Ko จะทำบล๊อกให้เพื่อนๆ เปิดแผ่นป้าย
แต่คราวนี้ไม่ได้ทำเพราะเดาง่ายไป ถ้าเปิดแผ่นป้ายได้สักหนึ่งแผ่น ก็สามารถดำน้ำบุ๋งๆ หาชื่อได้จากจำนวนบล๊อกชื่อโฮย่า
ที่ผ่านมา เซียนเปิดแผ่นป้ายทายชื่อ ก็อยู่แถวๆ นี้ ก็เลยห่วงว่าจะหมดยกเร็วเกินไป ไม่ คุณแม็กกี้ ก็คุณบี้ หรือไม่ก็คุณhyaii10 เก็บคะแนนเรียบ
อยากจะเห็น K.tuana เหยียบไข่แตกกะเค้ามั่ง จะหัวเราะให้ดังๆ ที่ทำให้พื้นเหลืองเรี่ยราดได้
มาดูกันว่า เกมส์นี้ใครจะทายถูก ถ้าไม่มีบล๊อก และแผ่นป้ายจำนวนคำบอกชื่อพันธุ์5555

K.hyaii10  จากคำตอบ carnosa มีตัวอักษรที่ไม่เกี่ยวข้องเพียง 1 ตัวอักษร นอกนั้นมีทุกตัวอักษรค่ะ
K.maggie  คำว่า micrantha มีตัวอักษรที่ไม่เกี่ยวข้องอยู่ 2 ตัวอักษร นอกนั้นมีทุกตัวค่ะ
K.tuana     สำหรับคำว่า cumingiana มีตัวอักษรที่ตรงกับชื่อโฮย่าปริศนาเพียง 3 ตัวอักษร อิอิ

ปล. เวลาไล่ตัวอักษรจากชื่อที่เพื่อนๆ ทายชื่อมานั้น ตอนนี้จะดูแค่ตัวอักษร ไม่ได้มองว่ามีตัวซ้ำหรือไม่ซ้ำ
ดังนั้นต้องจับให้ได้ก่อนว่า อักษรตัวไหนบ้าง ที่น่าจะมีอยู่ในอักษรชื่อโฮย่าปริศนา

เห็นกระทู้นี้แล้วขอประท้วงค่ะ กรรมการเค้าตีไข่แตกไปฟองแล้ว แต่ไข่ยังไม่พอทำไข่ตุ๋น เลยอยากได้อีก ยิงฟันยิ้ม
เนี้ยน้าทำคนอื่นตาลาย ว่าแต่กรรมการตาลาย แถมมึนด้วยใช่มั๊ยล่ะ เอาผู้ช่วยป่าว 555...งงหนักเข้าไปอีกคนเล่นมามุขไหน...
คุณโกะคุณถั่วฝักยาวนี่คือผู้ใดคะ ..จะแอบไปถาม

ยินดีด้วยนะคะคุณไก่นา  ไข่แตกแว้ว ยิ้มเท่ห์

ส่วนตอนนี้เรากำลังรอกินแห้วอยู่ค่า... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคร้าา

อายจัง อายจัง อายจัง ยินดีด้วยค่ะพี่ไก่
ส่วนน้องบี้เค้าเปลี่ยนชื่อเป็นสมหวังแล้วอีกไม่นานค่ะ ยิงฟันยิ้ม

น้องงงอยู่นานกับมุขสมหวังค่ะพี่ตั้ว  อะยั๊งน้อ...อยู่นานเลยล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว  ขอให้สมพรนะคะพี่ตั้ว ยิ้มเท่ห์

พี่ก็คิดอยู่ทำไมเงียบไป เกือบเป็นมุขแป้ก  ยิงฟันยิ้ม คราวหน้าต้องปรับปรุง บางทีนั่งเขียนนั่งอ่านก็ขำอยู่คนเดียว 555...เลยเดาชื่อต่อไม่ออกเลย เกี่ยวกันมั๊ยนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:29:28 AM โดย tuana » บันทึกการเข้า
tuana
*

« ตอบ #9116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 01:07:06 PM »

ตอบค่ะ hoya obscura

tuana
*

« ตอบ #9117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 01:12:53 PM »

ออกให้ดูอยู่เรื่อยๆ
ไก่นา
*

« ตอบ #9118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 08:47:15 PM »

สวยจุง

Liked By: I-Ko, hyaii10
I-Ko
*

« ตอบ #9119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 12:39:51 AM »

สวยจุง

โอ้วววว สวยจริงด้วย อายจัง อายจัง

Liked By: hyaii10
หน้า: 1 ... 560 561 562 563 564 565 566 567 568 569 [570] 571 572 573 574 575 576 577 578 579 580 ... 591   ขึ้นบน
  พิมพ์