หน้า: 1 ... 505 506 507 508 509 510 511 512 513 514 [515] 516 517 518 519 520 521 522 523 524 525 ... 593   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1661694 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8224 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 11:28:01 PM »

ดอกพี่ตูมอยู่นั่นแหละ ไม่บานสักที จนน้องๆ ช่อดอกใหม่รอไม่ไหว ผุดออกมาแล้วเตรียมจะขโมยซีนซะงั้น ยิ้มกว้างๆ

ปล. ใบ้เพิ่ม ... คำตอบหน้า 513 มีผู้ตอบใกล้เคียง +/- ไม่เกิน2วัน เป็นคำตอบที่ถูกต้อง
เดาตอบได้อีกทุกวัน วันละ 1 คำตอบก็น่าจะพอดี 16/9/17 ปิดรับคำตอบ
แต่ที่ยากคือ เพื่อนๆ จะเดาว่าเป็น +/- จากคำตอบของใครดีเอ่ย?  ยิงฟันยิ้ม

ลุ้นพี่ใหญ่ ยิ้มเท่ห์

คืนนี้ไม่ต้องลุ้นพี่ใหญ่แล้วค่ะ แต่ไอโกะน่ะปั่นพิมพ์แทบแย่ ฝนกับพายุกำลังโหมหนักเลย ต้องรีบพิมพ์ให้เสร็จก่อนปิดคอมฯ

พี่ใหญ่ชวนเพื่อนมาด้วย ทั้งสองน่ารักมากๆค่ะ

พูดถึงอากาศที่นี่ก็แย่สุดๆค่ะ ทั้งลม ฝน หนาว ครบเครื่อง วันนี้แค่ 8 องศา โกรธ

แสดงว่าจะเข้าฤดูหนาวที่โน่นอีกแล้วหรือคะ เร็วจัง แล้วอย่างนี้พวงองุ่นจะโดนฝนและอากาศเย็นถึง 8 องศาไหวไหมคะ
ถ้าหน้าหนาว ไก่ 4 ตัว เค้าอยู่ในเล้าต้องปิดประตูหน้าต่างให้เค้าอุ่นๆ ไหมคะ หรือก่อกองฟางเป็นที่นอนเยอะๆ

ปีที่แล้วช่วงนี้ยังร้อนอยู่เลยค่ะปีนี้อากาศเหมือนจะเข้าหน้าหนาว แต่ก็ไม่แน่ค่ะอาจกลับมาร้อนอีกสักสองสามสัปดาห์หวังเช่นนั้นเพราะพริกที่ปลูกไว้ยังไม่สุกเลยต้องการแดดมากๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
องุ่นแบ่งๆนกคนละครึ่งค่ะ เป็นองุ่นไร้เมล็ดลูกเล็กหวานฉ่ำแต่ต้องปล่อยไว้นานๆ ไม่อยากห่อค่ะอยากให้เค้าได้แดดเยอะๆจะได้หวานๆ  เพิ่งเลี้ยงไก่ไข่เป็นปีแรกค่ะ ออกไข่วันละ  4 ฟองกินไม่ทัน มีเพื่อนบ้านสั่งจองประจำสามครอบครัว ขาย 10 ฟอง 80บาท (คงรวยคราวนี้แหล่ะ ตกใจ) ถ้าถึงฤดูหนาวยังคิดไม่ออกว่าจะจัดการยังไงกับเจ้าสี่ตัวนี่เลยค่ะ เล้าทำอย่างดีแต่คงเเก็บความร้อนไม่ได้ สงสารเหมือนกันแต่จะจับลงหม้อก็ไม่กล้า ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: pen, I-Ko, kew, chewbee

ไก่นา
*

« ตอบ #8225 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 11:31:51 PM »

ตอบส่งท้ายรอฟังคำตอบวันหวยออกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

23 บานได้ 17 วันค่ะ  ยิ้ม

Liked By: pen, I-Ko, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #8226 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 10:31:53 PM »

ตอบส่งท้ายรอฟังคำตอบวันหวยออกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

23 บานได้ 17 วันค่ะ  ยิ้ม

ขออภัยเข้ามาช้า เมื่อสามทุ่มครึ่งยืนติดฝนอยู่ในสวน อยู่ดีๆ ฝนก็ดังเปาะแปะแล้วก็เทกระจาด กลัวเปียกฝนทั้งคนและกล้องก็เลยยืนอยู่ในสวน
โชคดีว่าถือธูปไปปักไล่ยุง ก็เลยไม่โดนยุงกัน เข้าเรื่องดีกว่า....

จากวันที่ ที่คุณไก่นา ตอบคือวันที่ 15/9 แน่ใจหรือคะจะเป็นคำตอบส่งท้าย ยังตอบได้อีก 1 คำตอบในวันนี้ 16/9 ปิดรับคำตอบ 23.59
แต่วันนี้ไอโกะต้องรีบเข้านอนเร็วเพราะพรุ่งนี้ต้องพาคุณแม่ไปหาหมอ  ขอเป็นปิดรับคำตอบตามวัน/เวลาเดิม แต่จะมาเฉลยพรุ่งนี้17/9 นะคะ

ปล. ใบ้เพิ่ม คำตอบตั้งแต่ทุกท่านเริ่มทายจนคำตอบสุดท้ายที่ทาย หากมีคำตอบใดถูก ก็ถือว่าถูกต้อง  จากการสำรวจคำตอบที่เพื่อนๆ ทายกันเข้ามา
ทั้งหมดมีคำตอบที่ถูกอยู่ 1 ท่านค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #8227 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 10:43:10 PM »

แสดงว่าจะเข้าฤดูหนาวที่โน่นอีกแล้วหรือคะ เร็วจัง แล้วอย่างนี้พวงองุ่นจะโดนฝนและอากาศเย็นถึง 8 องศาไหวไหมคะ
ถ้าหน้าหนาว ไก่ 4 ตัว เค้าอยู่ในเล้าต้องปิดประตูหน้าต่างให้เค้าอุ่นๆ ไหมคะ หรือก่อกองฟางเป็นที่นอนเยอะๆ

ปีที่แล้วช่วงนี้ยังร้อนอยู่เลยค่ะปีนี้อากาศเหมือนจะเข้าหน้าหนาว แต่ก็ไม่แน่ค่ะอาจกลับมาร้อนอีกสักสองสามสัปดาห์หวังเช่นนั้นเพราะพริกที่ปลูกไว้ยังไม่สุกเลยต้องการแดดมากๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
องุ่นแบ่งๆนกคนละครึ่งค่ะ เป็นองุ่นไร้เมล็ดลูกเล็กหวานฉ่ำแต่ต้องปล่อยไว้นานๆ ไม่อยากห่อค่ะอยากให้เค้าได้แดดเยอะๆจะได้หวานๆ  เพิ่งเลี้ยงไก่ไข่เป็นปีแรกค่ะ ออกไข่วันละ  4 ฟองกินไม่ทัน มีเพื่อนบ้านสั่งจองประจำสามครอบครัว ขาย 10 ฟอง 80บาท (คงรวยคราวนี้แหล่ะ ตกใจ) ถ้าถึงฤดูหนาวยังคิดไม่ออกว่าจะจัดการยังไงกับเจ้าสี่ตัวนี่เลยค่ะ เล้าทำอย่างดีแต่คงเเก็บความร้อนไม่ได้ สงสารเหมือนกันแต่จะจับลงหม้อก็ไม่กล้า ร้องไห้ ร้องไห้

ที่บ้านคุณแม่ก็ปลูกพริก แต่ไอโกะน่ะไม่รู้เลยว่าพริกต้องการแดดเยอะๆ ต้องเอาไปคุยให้คุณแม่ฟังพรุ่งนี้  ใจดีจังกับคนก็ใจดี๊ดี ยังมีเผื่อแผ่ใจดีกับสัตว์ด้วย อายจัง
อย่างนี้เวลาองุ่นสุกเราก็สังเกตจากรอยที่นกเจาะได้

สงสารน้องไก่ 4 ตัวจัง หน้าหนาวคุณไก่นาลองเพิ่มฟางให้กับที่นอนเค้าสิคะ เค้าจะได้อุ่นๆ หรืออาจจะให้เค้าใส่เสื้อแบบน้องหมาเพื่อปิดอกกับคอเค้าจะได้
อุ่นๆ ไม่ทราบว่าต่างประเทศจะมีรังแพ๊คไข่ไหมคะ แบบเมืองไทยที่เป็นกระดาษ ตัวนั้นเอาปิดรอบๆ กรงช่วยทำให้อุ่นได้เหมือนห้องอัดเสียงก็ใช้รังแพ๊คไข่
อย่างที่ไอโกะว่าจะเก็บเสียงได้ค่ะ
kew
*

« ตอบ #8228 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 10:50:41 PM »

ตอบปิดท้ายค่ะ
บานวันที่ 24 บานได้ 16 วัน
ปล.  ขอจองไข่ที่บ้านคุณไก่นา ล่วงหน้าเลยนะคะ555

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
ไก่นา
*

« ตอบ #8229 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 11:05:28 PM »

ตอบปิดท้ายค่ะ
บานวันที่ 24 บานได้ 16 วัน
ปล.  ขอจองไข่ที่บ้านคุณไก่นา ล่วงหน้าเลยนะคะ555

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สงสัยต้องเปลี่ยนอาชีพใหม่แล้วค่ะ เปลี่ยนมาเลี้ยงไก่ไข่

Liked By: kew, pen, I-Ko, chewbee
ไก่นา
*

« ตอบ #8230 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 11:16:59 PM »

ที่บ้านคุณแม่ก็ปลูกพริก แต่ไอโกะน่ะไม่รู้เลยว่าพริกต้องการแดดเยอะๆ ต้องเอาไปคุยให้คุณแม่ฟังพรุ่งนี้  ใจดีจังกับคนก็ใจดี๊ดี ยังมีเผื่อแผ่ใจดีกับสัตว์ด้วย อายจัง
อย่างนี้เวลาองุ่นสุกเราก็สังเกตจากรอยที่นกเจาะได้

สงสารน้องไก่ 4 ตัวจัง หน้าหนาวคุณไก่นาลองเพิ่มฟางให้กับที่นอนเค้าสิคะ เค้าจะได้อุ่นๆ หรืออาจจะให้เค้าใส่เสื้อแบบน้องหมาเพื่อปิดอกกับคอเค้าจะได้
อุ่นๆ ไม่ทราบว่าต่างประเทศจะมีรังแพ๊คไข่ไหมคะ แบบเมืองไทยที่เป็นกระดาษ ตัวนั้นเอาปิดรอบๆ กรงช่วยทำให้อุ่นได้เหมือนห้องอัดเสียงก็ใช้รังแพ๊คไข่
อย่างที่ไอโกะว่าจะเก็บเสียงได้ค่ะ

เวลาองุ่นสุกก็สังเกตจากนกละค่ะถ้าเห็นมารุมๆกันแสดงว่าองุ่นสุกเต็มที่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
น้องหมาใส่เสื้อกันหนาวคงเป็นเรื่องปกติค่ะ ถ้าน้องไก่ต้องใส่เสื้อกันหนาวด้วยคงต้องมีการจับคนเลี้ยงไปตรวจสมองแน่ๆ คุยจ๊ะจ๋ากับสุนัขถือว่าโอเคนะคะ แต่ถ้าคุยจ๊ะจ๋ากับน้องไก่ต้องมองซ้ายมองขวาก่อนว่ามีคนอยู่แถวนั้นรึเปล่า เดี๋ยวเขาหาว่าบ้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, pen, I-Ko, chewbee
kew
*

« ตอบ #8231 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 08:57:50 PM »

ที่เมืองนอกเค้ามีเครื่องทำความร้อน ของสัตว์หรือเปล่าค่ะ เพราะเห็นคนมี เค้าจะได้อุ่น ๆ ผ่านหน้าหนาวไปได้ หรือไม่แน่ไก่เค้าอาจจะชินกับอากาศไปเองมั่งค่ะ เพราะ เค้า เกิด ที่ นั่น คงปรับตัวเองได้ทีละนิด

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
I-Ko
*

« ตอบ #8232 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 10:38:13 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สงสัยต้องเปลี่ยนอาชีพใหม่แล้วค่ะ เปลี่ยนมาเลี้ยงไก่ไข่

เวลาองุ่นสุกก็สังเกตจากนกละค่ะถ้าเห็นมารุมๆกันแสดงว่าองุ่นสุกเต็มที่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
น้องหมาใส่เสื้อกันหนาวคงเป็นเรื่องปกติค่ะ ถ้าน้องไก่ต้องใส่เสื้อกันหนาวด้วยคงต้องมีการจับคนเลี้ยงไปตรวจสมองแน่ๆ คุยจ๊ะจ๋ากับสุนัขถือว่าโอเคนะคะ แต่ถ้าคุยจ๊ะจ๋ากับน้องไก่ต้องมองซ้ายมองขวาก่อนว่ามีคนอยู่แถวนั้นรึเปล่า เดี๋ยวเขาหาว่าบ้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สมัยก่อนที่บ้านก็เลี้ยงไก่ จากไม่กี่ตัว คุณพ่อเริ่มเลี้ยงเป็นอาชีพเสริม 300 กว่าตัว รายได้ดีทีเดียวเลยค่ะ แต่ไอโกะว่ากลิ่นมันไม่ค่อยจะโสภาและเป็นการเลี้ยง
ในบริเวณบ้านพักทหาร แม้จะเป็นบ้านเดี่ยวแต่ละหลังไม่เกี่ยวกันแต่กลิ่นและบรรยากาศอาจจะทำให้เพื่อนบ้านหายใจไม่ค่อยสะดวก คุณพ่อเล่นให้ทหารมาต่อ
ออกไปพื้นที่กว้างหลังบ้าน(กินพื้นที่หลวงอีกต่างหาก) แต่ใครจะกล้าว่าไข่คุณหมอ แถมยศน่ะสูงกว่าเพื่อนบ้าน ตอนนั้นไอโกะยังเรียนประถมปลายๆ อยู่เลยค่ะ
วันๆ ก็จับลูกเจี๊ยบมานั่งคุย นั่งเล่นด้วย จำได้ว่าพอคุณแม่เจอไรกระโดดที่ขึ้นหัวไอโกะ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่กล้าเข้าไปนั่งเล่นกับลูกเจี๊ยบอีกเลย ยิ้มกว้างๆ
I-Ko
*

« ตอบ #8233 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 10:40:38 PM »

ที่เมืองนอกเค้ามีเครื่องทำความร้อน ของสัตว์หรือเปล่าค่ะ เพราะเห็นคนมี เค้าจะได้อุ่น ๆ ผ่านหน้าหนาวไปได้ หรือไม่แน่ไก่เค้าอาจจะชินกับอากาศไปเองมั่งค่ะ เพราะ เค้า เกิด ที่ นั่น คงปรับตัวเองได้ทีละนิด

เป็นไปได้อย่าง คุณกิ้ว ว่า คือ เค้าน่าจะปรับตัวได้ แต่สุมกองฟางในรังไว้หน่อยก็ดีค่ะ ถ้ามี
I-Ko
*

« ตอบ #8234 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:01:13 PM »

ชอบดอกที่นำมาเทียบกัยจักรพรรดิ นึกชื่อไม่ออกสวย ๆ ค่ะ
วันนี้มาตอบต่อค่ะ
บานวันที่ 27 บานมา 14 วันค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับ คุณเพ็ญ ตอบวันที่บานถูก และนับถึงวันที่ตั้งคำถามก็คือบานได้ 14 วัน  รับคะแนนสะสม 2 แต้ม อายจัง

I-Ko
*

« ตอบ #8235 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:08:28 PM »

คำถามก่อนหน้าเรารึก็นึกว่าเพื่อนๆ จะไล่ตอบตามๆ กันมาในคำตอบเดียวกัน ไหง๋ตอบกันไปคนละทิศคนละทางเลย 
ขอใช้คำถามเดิมไม่รู้ว่าคราวนี้จะตอบกันถูกกี่ท่าน อยากทราบว่าโฮย่าในภาพบานวันที่เท่าไหร่
กติกาตอบได้วันละ 1 คำตอบ  สิ้นสุดการรับคำตอบเมื่อมีการแปะภาพเฉลยคำตอบ(ภาพวันที่ดอกบานค่ะ)
pen
*

« ตอบ #8236 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:14:06 PM »

ชอบดอกที่นำมาเทียบกัยจักรพรรดิ นึกชื่อไม่ออกสวย ๆ ค่ะ
วันนี้มาตอบต่อค่ะ
บานวันที่ 27 บานมา 14 วันค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับ คุณเพ็ญ ตอบวันที่บานถูก และนับถึงวันที่ตั้งคำถามก็คือบานได้ 14 วัน  รับคะแนนสะสม 2 แต้ม อายจัง

ขอบคุณค่ะ ตอบถูกแบบงง ๆ เดาล้วน ๆ ค่ะ
pen
*

« ตอบ #8237 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:19:28 PM »

คำถามก่อนหน้าเรารึก็นึกว่าเพื่อนๆ จะไล่ตอบตามๆ กันมาในคำตอบเดียวกัน ไหง๋ตอบกันไปคนละทิศคนละทางเลย 
ขอใช้คำถามเดิมไม่รู้ว่าคราวนี้จะตอบกันถูกกี่ท่าน อยากทราบว่าโฮย่าในภาพบานวันที่เท่าไหร่
กติกาตอบได้วันละ 1 คำตอบ  สิ้นสุดการรับคำตอบเมื่อมีการแปะภาพเฉลยคำตอบ(ภาพวันที่ดอกบานค่ะ)

มาประเดิมตอยตำคามที่ 2 ค่ะ น่าจะบานวันที่ 20 ค่ะ
ไก่นา
*

« ตอบ #8238 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:19:39 PM »

เครื่องทำความร้อนสำหรับเป็ดไก่มีค่ะ ใช้สำหรับพวกๆลูกเจี๊ยบพวกตัวโตแล้วไม่ต้อง แต่ถึงยังไงก็ยังอยากให้อากาศอบอุ่นแก่เค้าค่ะ น่าเสียดายสวนตรงที่เลี้ยงไก่ไม่มีไฟฟ้า เป็นสวนไม่ใช่บ้านเลยต่อไฟเข้าไม่ได้ค่ะ  เศร้า

Liked By: I-Ko, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #8239 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 11:21:03 PM »

เนื่องจาก คุณเพ็ญ สะสมแต้มเป็นทุนนำไปก่อน 2 แต้มแล้ว เกมส์จะสิ้นสุดเมื่อมีผู้ทำคะแนนสะสมถึง 10 แต้มเป็นท่านแรก 
ขอเวลาไปมุดดูก่อนว่ามีโฮย่าตัวไหนเอามาเป็นรางวัลล่อใจได้บ้าง ยังไม่ได้คิดไว้เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 505 506 507 508 509 510 511 512 513 514 [515] 516 517 518 519 520 521 522 523 524 525 ... 593   ขึ้นบน
  พิมพ์