หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1829383 ครั้ง)
mampopularity
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 04:16:48 PM »

มาร่วมชมรมด้วยคะ

ตอนนี้มีแต่ เจ้าต้นนี่แหละคะ ที่ออกดอกให้ชื่นชม

อิอิแต่ก็ชื่นใจสุด ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:03:21 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 02:39:15 AM »

มาร่วมชมรมด้วยคะ

ตอนนี้มีแต่ เจ้าต้นนี่แหละคะ ที่ออกดอกให้ชื่นชม

อิอิแต่ก็ชื่นใจสุด ๆ

แม้จะบานเพียงต้นเดียว H.carnosa ดอกชมพู มงกุฏแดง ใบด่าง(ด่างในซะด้วย)  แต่ก็เป็นต้นที่งาม สมบูรณ์ทั้งดอก และกิ่งใบ .... สวยมากๆ เลยค่ะ 

และก็เห็นด้วยอย่างมากค่ะ เวลาบาน เห็นแล้วชื่นใจสุดๆ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 02:41:01 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Pukky@Pattani.
*

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด..

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:15:31 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สวยๆทั้งนั้นเลย...
ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ
ยังไม่ได้ปลูกเลย แต่ชอบมากๆ
ย้ายมาอยู่บ้านใหม่คงจะเข้ามาขอคำแนะนำนะคะ

เป็นการง่าย ยิ้มได้ ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่น เหมือนบรรเลง เพลงสวรรค์
แต่คนที่ ควรชม นิยมกัน
ต้องใจมั่น ยิ้มได้ เมื่อภัยมา...
I-Ko
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 01:02:40 AM »

เลี้ยงนานไหมค่ะ กว่าจะออกดอก  ที่บ้านยังไม่เคยเห็นดอกเลยค่ะ

ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของกิ่งที่บ้าน K.ป้าน้อง ค่ะ

ถ้าซื้อมา และเป็นต้นที่ถึงฤดูดอก ก็น่าจะเห็นดอกค่ะ

แต่ถ้าเป็นส่วนที่ได้จากการปักชำใหม่ (แชมป์นักล่าโฮย่ามือวางอันดับหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ ) คงอีกนานโขค่ะ เพราะ I-Ko ก็พึ่งจะเคยชำกิ่งเป็นครั้งแรก ก็จากการเป็นสมาชิกชมรมเกษตรฯ นี้แหละค่ะ และถ้าดูจากการบ้านI-Ko เท่าที่สังเกตคือ 3 เดือนขึ้น จนถึง 6 เดือน ยอดอ่อนจากกิ่งชำพึ่งโผล่ค่ะ  แต่สมบูรณ์งอกงามไม่เกเรเหี่ยวเฉาตาย...ถ้าสัญญาณรากเดินแล้วนะคะ

K.ป้าน้อง ใช้หลักการ ชื่นชมและไปเที่ยวสวนประเทศ ดูใบ ไปก่อนค่ะ เพราะ ใบโฮย่าเค้าก็สวยนะคะ  I-Ko ก็มักจะเดินชมดูใบประจำค่ะ  พอเห็นช่อดอกตูมๆ วันใด วันนั้นจะรู้สึกตื่นเต้น ดีใจ และลุ้นดอกบานเป็นพิเศษ พอดอกบานก็จะชื่นใจมากๆ เลยค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:35:45 AM »

รางวัลแรกที่ได้รับ เรียบร้อยไปแล้วค่ะคุณไอโก๊ะ  ป้าน้องต้องขอโทษด้วยที่รักษาไว้ไม่ได้
ส่วนรางวัลที่ 2  ขอส่งซองหลังปีใหม่ดีกว่าน่ะค่ะ เดี๋ยวจะเหมือนครั้งแรก

ไม่เป็นไรคะ สู้ๆ ... I-Ko ก็มีชำไม่รอดเหมือนกัน (เริ่มชำกิ่งแรกก็การบ้านของ K.pram ) ถึงไม่ค่อยอยากชำให้ใครค่ะ ได้แต่ตัดส่งเป็นกิ่งไปให้ชำกันเอง ...เพราะสงสาร เจ้าย่า ไม่อยากเห็นตอนเหี่ยวลง เหี่ยวลงน่ะค่ะ  ร้องไห้ 

K.ป้าน้อง ต้องลองซื้อ โฮย่าพันธุ์พื้นฐาน มาลองปักชำ ด้วยวิธีการหลายๆ แบบค่ะ แล้วสังเกตว่าประมาณวิธีไหนที่ชำนาญ แล้วงอก
จากนั้นค่อยลองเป็นพันธุ์ที่แพงขึ้น หรือ พันธุ์ใหม่ๆ ที่นอกเหนือจากพื้นฐาน แล้วก็ลองชำซ้ำ หลายๆ ครั้งอีก .... อย่างน้อย กิ่งที่ชำๆ ไว้แล้วรอด ก็สามารถนำมาแลกเปลี่ยนกะเพื่อนๆ สมาชิกได้นะคะ
bugta
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:35:13 PM »

แอบมาขอเป็นสมาชิกครับ....พี่ น้อง..ง...ง แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:04:51 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ค้นหาตัวตนของครึ่งชีวิตที่เหลืออยู่...และ ยังไม่เจอ
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:33:44 AM »

เอาโฮย่าป่า พันธุ์อารูไม่ไร้ มาฝากค่ะ  เหอ เหอ เหอ
Merry Christmas and Happy New Year. ค่ะ ขอให้สมาชิกทุกท่านรวยความสุข+เงินทอง และสุขภาพแข็งแรงค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:08:26 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
I-Ko
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 02:06:16 PM »

เอาโฮย่าป่า พันธุ์อารูไม่ไร้ มาฝากค่ะ  เหอ เหอ เหอ 
Merry Christmas and Happy New Year. ค่ะ ขอให้สมาชิกทุกท่านรวยความสุข+เงินทอง และสุขภาพแข็งแรงค่ะ

หากดอกบานเมื่อไหร่ นำพันธุ์อารูไม่ไร้ มาให้ผลโฉมอีกนะคะ สวยมากๆ ค่ะ

ถ้ายังไม่บาน ก็เดาว่า น่าจะเป็นพันธุ์ H.micrantha ดอกเหลืองมงกุฏเหลือง ค่ะ 
ถ้าดอกบานออกมา และต้องดูใบประกอบจะยิ่งได้ข้อมูลมากขึ้น ว่าเป็นดั่งชื่อที่เดา...ก็จะเป็นพันธุ์ที่พบในป่าเมืองไทยค่ะ

ไปเที่ยวเชียงใหม่ ใครพาหลงเข้าป่าไปด้วยนะนี่  ยิ้มกว้างๆ ... หลงเข้าไปบ่อยๆ นะคะ จะได้มีภาพมาฝากกันอีกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2011, 12:58:46 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 08:33:59 AM »

มันแค่นี้แหละค่ะ ไม่บานไปกว่านี้แล้ว หอมอ่อนค่ะ ได้มาจากแถวแนวตะเข็บไทยพม่าไม่รู้ว่าของไทยหรือของพม่า
แต่ที่รู้ๆมันอยู่ที่บ้านสวนฯ เหอ เหอ เหอ...

หลงป่าแบบ หลงไหล เนี่ยรักษาเท่าไรไม่หายสักที  จุมพิต

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
yybefarm
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 05:12:39 PM »

อะแฮ่ม มาแล้วค่ะ แหมนินทากันใหญ่เลยเ ยิงฟันยิ้ม...ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ ดีใจที่มีคนพูดถึงเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โหเห็นรูปโฮย่าสวยบาดตาบาดใจแล้วทำให้เลือดกำเดาไหลเป็นทางเลย ไม่สู้ ไม่สู้จริง ๆ แต่ขอสมัครรัก
สมัครเป็นแฟนด้วยคนค่ะ

โฮย่ารูปหัวใจที่บ้านออกดอกนะค่ะ

ที่บ้านก็ปลูกโฮย่าใบหัวใจเหมือนกันค่ะ เลี้ยงค่ะ เลื้อยไปตามประตูบ้านเลย  แต่่ช่วงนี้ยังไม่ออกดอกเลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 11:19:49 PM »

โฮย่าจ๋า ปู่เข้ามา ได้พบสุข
มองดูไบ ไร้ทุกข์  น่าปลูกหนอ
มองดูดอก ก็งดงาม แสนละออ
ปีใหม่มา มาสอพลอ แค่พองาม
                                       สวัสดีปีใหม่คุณไอโกะ และทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:11:53 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
jane1972
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:33:22 PM »

สวยงามมาก มาก บอกตรงๆไม่เคยเห็นและไม่เคยรู้จัก  โกรธ โกรธ โกรธ
คงต้องหามาเลี้ยงแล้วละ ป้าน้องไปหาด้วยกันเร็ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณที่เอาความสุขมาแบ่งปั้น มีความสุขแต่ยังไม่หายตาร้อนเลย ร้องไห้ ร้องไห้ :'(ทำไงดี....
Pukky@Pattani.
*

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด..

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 08:36:09 PM »

..... อยากได้โฮย่ามาลองเลี้ยงจัง
ใครใจดี สะดวกแบ่งมาให้บ้าง จะขอบคุณมากๆเลยคะ
.... อยู่ กทม ค่ะ ถ้าใน กทม ให้ไปรับก็ได้คะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ 

เป็นการง่าย ยิ้มได้ ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่น เหมือนบรรเลง เพลงสวรรค์
แต่คนที่ ควรชม นิยมกัน
ต้องใจมั่น ยิ้มได้ เมื่อภัยมา...
I-Ko
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:05:09 AM »

ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร ใบเล็กแบบเด็บกระเป่า

โฮย่าเจ้าปัญหา...คำตอบข้ามปี... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 
ด้วยความบังเอิญ เจอคำตอบของพันธุ์เจ้าต้นนี้แล้วค่ะ

จุดสังเกตจากรูปของ K.somchai ให้ดูที่ใบบนอยู่ติดโคนกิ่งดอก และใบมุมล่างขวา เป็นใบที่เห็นจุดเด่นชัดสุดค่ะ  แต่ K.somchai ได้เปรียบกว่าใครเพราะมีกิ่งของจริงให้ดู ลองไปยืนดูใบนะคะ จะมีลักษณะปลายแหลม ลักษณะใบจะเป็นหลุมๆ ประมาณใบ H.compactakrinkle 8 (แป๊ะยิ้ม) แต่หลุมไม่ลึกเท่าค่ะ 

ดูจากรูปด้านล่างประกอบนะคะ(รูปกลางจะเห็นลักษณะใบเป็นหลุมๆ ชัดสุด)
รูปขวาสุด จะเห็นว่าก้านดอกยาวมากๆ ค่ะ ก้านยาวประมาณ 4นิ้วครึ่งค่ะ

เมื่อไหร่ที่บ้าน K.somchai ติดดอกอีกและบานลองเทียบดอกดูนะคะว่า จะเหมือนรูปในการบ้าน I-Ko หน้า 5 ที่ชื่อ โฮย่าห่อใบตอง(ใบรีแหลม) ละป่าว  ชื่อตามทะเบียนเค้าคือ H.lacunosa ค่ะ  (H.lacunosa ออกดอกตลอดปี ดอกมี 2 สี ขาวมงกุฏเหลือง(พบบ่อย) และ มงกุฎชมพู(หายากกว่า) แม้ว่าดอกจะเล็กมากๆ รวมๆ ทั้งช่อก็สวยเร้าใจดีค่ะ  หอมอ่อนๆ แบบชื่นใจ ...สำหรับกลิ่นเจ้าดอกนี้สอบถาม K.เอื้องขี้หมา ผู้พิสูจน์/ยืนยันกลิ่น อันห๊อมหอม...  ยิ้มเท่ห์ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 05:51:08 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
nobile
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:34:09 PM »

เอาน้องย่าด่างมาให้คุณ I-KO ดู เป็นด่างนอก แต่จะมีอยู่กิ่งหนึ่งที่ไม่เหมือนใครคือ เค้าจะเป็นเผือก ขาวทั้งใบ ถ้าโดนแดดก็จะเป็นสีชมพู ส่วนดอกยังไม่เคยเห็น จะเห็นเฉพาะกิ่งที่เป็นด่าง เป็นสีชมพูค่ะ  ยิ้ม

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:17:01 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

nobile
373 ม.9 ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น 40240
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 06:21:51 PM »

ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร ใบเล็กแบบเด็บกระเป่า

โฮย่าเจ้าปัญหา...คำตอบข้ามปี... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 
ด้วยความบังเอิญ เจอคำตอบของพันธุ์เจ้าต้นนี้แล้วค่ะ

จุดสังเกตจากรูปของ K.somchai ให้ดูที่ใบบนอยู่ติดโคนกิ่งดอก และใบมุมล่างขวา เป็นใบที่เห็นจุดเด่นชัดสุดค่ะ  แต่ K.somchai ได้เปรียบกว่าใครเพราะมีกิ่งของจริงให้ดู ลองไปยืนดูใบนะคะ จะมีลักษณะปลายแหลม ลักษณะใบจะเป็นหลุมๆ ประมาณใบ H.compacta(แป๊ะยิ้ม) แต่หลุมไม่ลึกเท่าค่ะ 
ดูจากรูปด้านล่างประกอบนะคะ(รูปกลางจะเห็นลักษณะใบเป็นหลุมๆ ชัดสุด)
รูปขวาสุด จะเห็นว่าก้านดอกยาวมากๆ ค่ะ ก้านยาวประมาณ 4นิ้วครึ่งค่ะ

เมื่อไหร่ที่บ้าน K.somchai ติดดอกอีกและบานลองเทียบดอกดูนะคะว่า จะเหมือนรูปในการบ้าน I-Ko หน้า 5 ที่ชื่อ โฮย่าห่อใบตอง(ใบรีแหลม) ละป่าว  ชื่อตามทะเบียนเค้าคือ H.lacunosa ค่ะ  (H.lacunosa ออกดอกตลอดปี ดอกมี 2 สี ขาวมงกุฏเหลือง(พบบ่อย) และ มงกุฎชมพู(หายากกว่า) แม้ว่าดอกจะเล็กมากๆ รวมๆ ทั้งช่อก็สวยเร้าใจดีค่ะ  หอมอ่อนๆ แบบชื่นใจ ...สำหรับกลิ่นเจ้าดอกนี้สอบถาม K.เอื้องขี้หมา ผู้พิสูจน์/ยืนยันกลิ่น อันห๊อมหอม...  ยิ้มเท่ห์ )

ยืนยันจ้าว่าหอมจริงๆ หอมแรงด้วยนะ โดยเฉพาะตอนกลางคืน อยากจะเอากลิ่นมาฝากก็ไม่สามารถ ตอนนี้กำลังขยายให้ได้มาก ๆ แล้วจะห่อใบตองมา
แจกอีกครั้งค่ะ รักแล้วก็รอหน่อยนะ ...

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์