หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1828756 ครั้ง)
weera
เกษตรกรมือใหม่
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #256 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 10:24:05 PM »

คุณสมชัย ถ่ายได้ใกล้จัง ชัดดีจัง สวยจัง ดูได้จะจะจัง      ครับ ยิ้มเท่ห์

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #257 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:05:18 PM »

H.vitellina เริ่มบาน

ดอกสีหวานจังเลย
หอมรึป่าวค๊ะ

Ploy™
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 01:21:14 PM »

H.vitellina สีสวยมากค่ะ น่ารักจัง  ยิงฟันยิ้ม
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #259 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 10:29:52 PM »

หอมครับแต่คนละอารมณ์ กับโฮย่าคัมมิ่ง แต่ชอบทั้ง ๒กลิ่นเลย
หอมจริงหรือเฮียสมชาย มีรูปสวยๆให้ดูทุ๊กกกวันสวยบาดตาบาดใจจนตาร้อนไปหมดแล้ว น้ำลายหยดจนปากแห้ง :-\คนบ้านนอกจะมีโอกาสได้ดมกลิ่นมั๊ยหนอ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
น้ำลายหยดรีบเลียไว้นะคุณพี่ ปากจะได้ไม่แห้ง สงสารอะ เป็นห่วงด้วย อิอิ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
I-Ko
*

« ตอบ #260 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 11:47:55 PM »

หอมครับแต่คนละอารมณ์ กับโฮย่าคัมมิ่ง แต่ชอบทั้ง ๒กลิ่นเลย
หอมจริงหรือเฮียสมชาย มีรูปสวยๆให้ดูทุ๊กกกวันสวยบาดตาบาดใจจนตาร้อนไปหมดแล้ว น้ำลายหยดจนปากแห้ง :-\คนบ้านนอกจะมีโอกาสได้ดมกลิ่นมั๊ยหนอ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
น้ำลายหยดรีบเลียไว้นะคุณพี่ ปากจะได้ไม่แห้ง สงสารอะ เป็นห่วงด้วย อิอิ

อย่าว่าแต่สงสาร K.tipba เลยปู่วี .... K.somchai เอง ก็เข้าขั้นน๊า เพราะอาการนอนไม่หลับ มานั่งอาบน้ำน้องย่าตอนดึก สงสัยพักนี้จะย่องลงล่างบ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thim
*

« ตอบ #261 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:47:31 PM »

วันนี้เย็นได้รับของรางวัล ..กิ่งโฮย่า พร้อมของแถมจาก คุณ I-Ko แล้วนะคะ ทั้งสองอย่างอยู่ในสภาพสดชื่นดีมาก..ขอสัญญาว่าจะดูแลต้นไม้ทั้งสองเป็นอย่างดีเลยค่ะ  มีดอกเมื่อไหร่จะได้มาโชว์บ้าง..ขอขอบคุณ คุณ I-Ko มาก ๆ ค่ะ
nitchay
*

« ตอบ #262 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 08:29:35 PM »

H.vitellina ของคุณสมชายงามแต้ๆเน้อ

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
somchai t
*

« ตอบ #263 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 10:33:18 PM »

ยังเบอร์ 5 ไม่หาย ถามภาษาคนวัยรุ่นผ่านไปนานแล้ว
็H.carnosa pink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 10:29:42 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
somchai t
*

« ตอบ #264 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 10:39:46 PM »

H.multiflora ปักอก เลยเบอร์ 5 ไม่เลิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 10:30:38 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
atika
*

« ตอบ #265 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 04:21:24 PM »

ที่บ้านก็เป็นค่ะยอดอ่อนยาว ๆ ไม่มีใบ แต่มักจะมีช่อดอกตามมาด้วยเสมอ

หากโดนแดดมากหน่อยก็จะไม่ยาวเท่าไหร่ รอดูบ้านอื่น ๆ ว่าจะเป็นแบบนี้ไม๊

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧
atika
*

« ตอบ #266 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 04:39:34 PM »

H.pubi รอบานค่ะ ร่วงไปหลายดอกเหลือหรอมแหรมแค่เนี๊ย

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧
somchai t
*

« ตอบ #267 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:49:56 PM »

H.pubicalyx-red มารอด้วยคน นะ ถ่ายคืนก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 08:11:21 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #268 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:26:33 AM »

ขอออกตัวก่อนนะคะว่า ไม่ใช่กูรู หากมีกูรูผ่านมา หรือ ท่านผู้รู้ ท่านใดจะแนะนำ หรือ เพื่อนๆ ที่เลี้ยงโฮย่าที่สังเกตเห็นแล้วนำมาถกคุยกันก็จะเป็นประโยชน์ร่วมกันค่ะ ....ขอรบกวนด้วยค่ะ เพราะกลัวว่าสิ่งที่ I-Ko จะแจ้งต่อไปนี้เป็นเพียงประสบการณ์ที่สังเกตจากโฮย่าที่บ้าน และ การอ่านความรู้เรื่องโฮย่าประยุกต์กับความคิดเกี่ยวกับไม้เลื้อย ซึ่งอาจไม่ถูกต้องก็ได้ค่ะ .... ขอตอบตามในเนื้อความเลยนะคะ โดยใช้สีน้ำเงินเป็นการตอบจาก I-Ko ค่ะ

นี่ค่ะ รูปน้องโฮย่าที่บ้าน ใบใหญ่ ยังไม่ทราบชื่อ ......H.pubicalyx แต่จะสีแดง ชมพู/ชมพูเงิน ม่วง ดำ หรือสีมะเหมี่ยว ไม่ทราบได้ค่ะ ต้องลุ้นต่อไป แต่ส่วนใหญ่จะออกแดงอมม่วง สีสามัญค่ะ

ตอนเริ่มแตกใหม่ๆ เป็นอย่างที่ K.I-Ko เคยพูดไว้เป๊ะเลย.."แค่ดูใบก็ชื่นใจ" .... ต่อไปเริ่มเห็นติ่งช่อดอกก็จะระทึกค่ะ ยิ่งช่อดอกโตวัน โตคืน ยิ่งใจตุ๊บตั๊บรัว จะเบอร์ห้าถ่ายอวดทีเดียวเชียวค่ะ เพราะฉะนั้นวันใดดอกบานเตรียมชาร์จแบตกล้องไว้นะคะ เดี๋ยวรัวจนแบตหมดซะก่อน เสียรมณ์ คนเบอร์5 5 5 เยอะค่ะแถวนี้  ยิ้มกว้างๆ

แต่หลังจากนั้น ..เธอเริ่มกลายสภาพเป็นพญาไร้ใบ ไม่ได้ไร้ใบหรอกค่ะ เค้ากำลังเลื้อยไปเรื่อยๆ อย่างใจเค้าปรารถนา แบบไม่มีจุดหมาย ให้นึกถึงไม้เลื้อยที่ทอดยอดไปเรื่อยๆ ดังนั้นหากต้องการให้เค้าเจริญทางใบต้องจำกัดพื้นที่เค้าค่ะ ถ้าไม่จำกัดเค้าก็จะทอดยอดไปเรื่อยๆ จนสักหลายเดือนจึงจะเจริญทางใบต่อ  รู้สึกจะเป็นลักษณะอยู่แดดด้วย ถ้าต้องการให้บ้าใบ(เจริญทางใบ)ให้เข้าร่มหน่อยค่ะ แต่อาจจะเป็นบริเวณมีช่องแสงโดนเล็กน้อย และหากจะให้ใบแตกเยอะๆ ก็ให้ฉีดปุ๋ยใบช่วยค่ะ แต่วิธีสุดท้ายไม่อยากให้ทำคือ เด็ดยอด จะทำให้ยอดหยุดชะงัก แล้วใบจะเริ่มเดิน  จริงๆ แล้วรอฝนนี้ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวใบพลึบพลับเลย อีกหน่อยรั้วจะไม่พอเลื้อยเลยค่ะ

อ้อ มีอีกวิธีคือ จำกัดพื้นที่ด้วยการแขวนบนลวดแขวน ใบจะมามากกว่าการปล่อยเลื้อยตามใจย่า

เฝ้ามองดูด้วยความกลุ้มใจมา 2-3 เดือนแล้วใส่ปุ๋ยให้แล้วก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้น....ปุ๋ยที่ว่านั้น ต้องดูค่ะว่าสูตรใด ถ้าเสมอก็คือ ตามใจย่า เธอกำลังยอดเดิน เธอก็จะจ้ำเดินไปตามใจปรารถนา ใบก็เลยโตไม่ทันค่ะเพราะยอดเจริญเร็วกว่า  ใช้สูตรปุ๋ยใบฉีดทางใบช่วยด้วยค่ะ เค้าก็จะเจริญทางใบเพิ่มขึ้นค่ะ แต่เมื่อใบเจริญ ดอกก็อาจจะยังไม่ออกนะคะ ต้องเสี่ยง เนื่องจากตอนนี้ย่าเค้าเป็นคนเลือก เราต้องบำรุงให้ถูกใจเค้าค่ะ

เท่าที่สังเกตดูเธอมีใบใหม่บ้างประปราย แต่ก็มีขนาดใบเล็กแค่ 1-3 นิ้ว นี่ไงคะ คือคำตอบและตัวบ่งชี้ ใบใหม่ขนาดเล็ก 1-3 นิ้ว แสดงถึงการโตไม่ทันยอด เหมือนเด็กกำลังยืดตัว แต่กินอาหารน้อยๆ ก็ผอมหน่ะสิคะ (จากใบขนาดเดิม 5-6 นิ้ว) คำนวณความยาวของกิ่งเธอคร่าวๆ จากความสูงของกรงน้องหมาที่เธอเกาะอยู่บวกกับส่วนที่คดไปคดมาบ้าง  คิดว่าคงเธอคงเลื้อยได้ยาวสักประมาณ 2 เมตร แต่มีใบทั้งหมดเพียงแค่ 9 ใบเองค่ะ อีกหนึ่งตัวบ่งชี้ค่ะว่า ยอดไปถึงไหนๆ แล้ว ตั้ง 2 เมตร ประมาณเด็กโย่งสูงๆ แบบไม่ใช่สูงฮอร์โมนนะ แต่หากเป็นเด็กสูงยาวเข่าดี แบบวัยรุ่นสมัยนี้สูงๆ ตอนเอ๊าะๆ ทรวดทรงองค์เองยังไม่มา พอเข้าวัยสะรุ่นจริงๆ ความงามจะตามมาเองหลังจากความสูงชะลอตัว

อยากขอคำแนะนำจากกูรูทั้งหลายค่ะว่า "ทำไมน้องโฮย่าไม่ยอมแตกใบ" อาการแบบนี้ถือเป็นอาการปกติของโฮย่าไม๊คะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำค่ะ

สรุปถามว่าปกติไหม ค่อนข้างปกติ สำหรับการเลี้ยงแบบเกาะลวด และเป็นต้นพึ่งงอกใหม่ๆ ค่ะ แต่ต่อไปใบเค้าก็จะมาค่ะ ไม่ต้องห่วงหากต้องการให้กรงน้องหมาสวยๆ ก็ไม่ต้องย้ายที่เลี้อยค่ะ เมื่อถึงเวลาใบก็จะมา และ ดอกก็มาด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 10:01:02 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #269 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:32:45 AM »

H.pubicalyx ที่บ้านก็เป็นค่ะยอดอ่อนยาว ๆ ไม่มีใบ แต่มักจะมีช่อดอกตามมาด้วยเสมอ

H.carnosa krinkle8 หากโดนแดดมากหน่อยก็จะไม่ยาวเท่าไหร่ รอดูบ้านอื่น ๆ ว่าจะเป็นแบบนี้ไม๊

ขอให้ชื่อพันธุ์ใส่แทนรูปภาพนะคะ
ในความเห็นส่วนตัวนะคะ มองว่า อาการH.pubi คุณatika เป็นปกติค่ะ ถ้าให้มีใบออกมากกว่านี้จะบ้าใบ และระดับการปลูกบริเวณนั้นได้แดดค่ะ ยอดจะออกหาแสง แต่โชคดีต้นนี้ ไม่บ้าใบจึงให้ดอก มิฉะนั้นดอกจะไม่มา จะได้แต่ใบค่ะ

ส่วนภาพล่างที่ดอกร่วงถือเป็นปกติของ ช่อดอกใหม่ๆ นะคะ แดด/น้ำ/ลม/อาหาร มีส่วนเกี่ยวข้องกับดอกช่อใหม่ๆ ค่ะ
จำได้ไหมค่ะ เจ้าโฮย่าถามชื่อข้ามปีของคุณsomchai ...กระทู้ 64 & 71
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6414.64
สุดท้ายคือ H.lacunosa เดิมตอนติดช่อดอก แล้ว K.somchai แจ้งว่า สงสัยคนงานฉีดน้ำแรง(เกือบโดนตัดเบี้ยเลี้ยงซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ...ตรงนี้ I-Ko ต่อเองค่ะ) แต่เดี๋ยวนี้ K.somchai ถ่ายรูป H.lacunosa ฉอต ต่อ ฉอต มาอวด บ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนแป๊ะยิ้ม สวยแล้วค่ะ ยอดสมดุลย์ก้บต้นและใบ ดูดีแล้วค่ะ  ลองสังเกตนะคะว่า ยอดพันธุ์นี้จะอวบใหญ่ ไม่ได้ยอดยาวๆ แบบpubi ถือเป็นยอดที่สมบูรณ์และสวยมากค่ะ ปกติจะไม่เจอยอดยืดๆ ถ้าเจอประมาณแบบpubi แสดงได้ว่าแป๊ะยิ้มต้นนั้นขาดสารอาหารแล้วค่ะ  ลองสังเกตอีกอย่าง จากภาพจะเห็นว่า ต้นแป๊ะยิ้ม จะโดนแดดน้อยกว่าpubiหรือเปล่า เพราะเห็นภาพดูร่ม ไม่มีเงาหรือแสงแดด...ค่อนข้างทำเลดีกว่า ลมโกรก ต้นและใบจึงดูงดงามมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 10:05:31 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #270 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:58:35 AM »

งานนี้ต้องขอบคุณเพื่อนๆ และโดยเฉพาะพักนี้ มีคนชอบเลข 5 5 5 ทำให้ได้ชมดอกสวยๆ ดูแล้วได้พักสายตา ละป่าวก็ม่ายรู้ แต่ละสายตาไม่ลง  ยิ้มกว้างๆ

เรื่องที่ค้างอยู่คือ การเปรียบเทียบ H.densifolia VS. H.cummingiana
ตอนนี้รวบรวมข้อมูลได้พอสมควร แต่ติดปัญหาตรง เป็นข้อมูลที่ I-Ko มีแต่คำว่า "เค้าอ้างมา/กล่าวมา" คือเป็นการค้นๆ จากเวปซึ่งเป็นเพียงการพูดๆ คุยๆ ทำให้ไม่เห็นภาพที่ชัดเจนว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่  ดังนั้นจะไม่นำมากล่าวถึงในส่วนที่ยังหาข้อมูลที่ชัดเจนไม่ได้ แต่หากเพื่อนๆ มีข้อมูลมาประกอบ การเปรียบเทียบเพิ่มเติมรบกวน ชี้แนะ หรือ แนะนำเพิ่มเติมถึงการเปรียบเทียบด้วยค่ะ

สรุปเฉพาะที่เห็นๆ นะคะ โดยขอใช้รูป K.somchai เป็นแนวทาง ไหนๆ K.somchai ท่านได้โพสต์ไว้ในกระทู้ ก็อยากใช้รูปนั้นๆ ให้เป็นประโยชน์ค่ะ

H.densifolia - ซ้าย   VS.   H.cummingiana - ขวา

1. ใบ H.densifolia ยาวกว่า  H.cummingiana

2. ดอก H.densifolia ออกดอกบ่อยและถี่มากๆ ดก ตลอดปี  VS.  H.cummingiana ไม่ค่อยจะได้เห็นดอกบ่อย

3. กลิ่น H.densifolia (I-Ko ว่าเหม็นๆ น๊า ต้องรอ K.somchai หรือเพื่อนๆ มายัน) VS. H.cummingiana ....K.somchai ว่าหอมน๊า
(I-Ko ยังไม่เคยเห็นดอกจึงยืนยันไม่ได้ เพื่อนๆ ยันด้วยค่ะ)

อื่นๆ มีแต่เค้า/เวปต่างๆ กล่าวไว้ แต่ยังไม่เห็นด้วยตา หรือ ไม่เห็นบทพิสูจน์ นั้นค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 01:20:18 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
calanthe
*

« ตอบ #271 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 04:36:43 PM »

ขอบคุณข้อเปรียบเทียบ H.densifolia VS. H.cummingiana จากคุณI-Koค่ะ

จะเก็บไว้เป็นความรู้ เวลาเจอน้องย่า 2 แบบนี้ จะได้ไม่ทักชื่อผิด  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์