หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1829393 ครั้ง)
น้องแว่น
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 03:44:35 PM »

น้องแว่นเสนอทางเลือกสำหรับวัยรุ่นใจร้อนค่ะ
1.ร้านวิมานสีชมพู อยากได้เบอร์หลังไมค์อันนี้รับรองจ้า
2 มีบล๊อคของคุณหมูเก่งและหลายคนที่ขายเป็นกิ่งชำค่ะ
3.มีสวนที่บ้านแพร้วค่ะ

ข้อเสียของการสั่งทางไปรษณีย์คือต้องจ่ายค่าส่งเองนะคะ
จริงๆแล้วซื้อเฉพาะพันธุ์ที่ชอบแล้วมาแลกกับเพื่อนๆก็ได้จ้า^^

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang

น้องแว่น
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:04:43 AM »

วันนี้ได้รับซองจากพี่กาณจนา และ mommam แล้วค่ะ วันจันทร์จะส่งให้นะคะ

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
thim
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 08:13:53 PM »

แต่...ใบก็คล้ายใบชมพู่จริง ๆ ด้วยนะคะคุณกาญจนา หรือน่าจะใช่..ขอเดาอีกครั้งว่าเป็นชมพู่ที่ใบยังไม่แก่ค่ะ ก็เลยดูคล้าย ๆ กับผักเหลียง
I-Ko
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:40:55 AM »

แต่...ใบก็คล้ายใบชมพู่จริง ๆ ด้วยนะคะคุณกาญจนา หรือน่าจะใช่..ขอเดาอีกครั้งว่าเป็นชมพู่ที่ใบยังไม่แก่ค่ะ ก็เลยดูคล้าย ๆ กับผักเหลียง

ยิงฟันยิ้ม ... งานนี้ พี่Kanjana ขอตัวช่วย แถมช่วยวิเคราะห์อีกต่างหาก .... ดีนะเกษตรกร K.thim ไม่เลี้ยวไปผักเหลี่ยงด้วย
 อายจัง  อายจัง ขอแสดงความยินดีกับ นักดูใบ เข้าวิน คนที่ 2/6 แจ้งว่าจะรับกิ่งอะไรคะ หรือ ให้พี่Kanjana เลือกรับแทนเอ่ย

ขอเรียนถามว่า ผักเหลี่ยง ... มีลักษณะขึ้นเป็นไม้ยืนต้น หรือ เป็นพืชล้มลุกคะ ... เพราะเห็นมองเป็นผักเหลี่ยงกันหมด คือกิ่งชมพู่ที่เห็นมันงอกออกมาจากลำต้นด้านหลังนั้นเลยค่ะ เป็นชมพู่แอปเปิ้ลเขียว ฝนตกทีหนอนเยอะมากๆ ไม่ค่อยนำมาทานกัน เวลาหล่นเป็นกองๆ จะเอาใส่กระถางต้นไม้ๆ จะงามมากๆ เลยค่ะ

= = = = = = = = = = =

กลับมายืนยันเจตนารมย์เดิม เบอร์ 1 แถวล่างขนุน เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ

แต่รอบนี้ไม่กล้าฟันธงแล้วละ เพราะกลัวหน้าแตก ต้องไปเหยียบคุณฝนจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

นักเลงตัวจริง แห่ง สุราษฎร์ธานี  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม คนจุดประกายดูใบก็คนนี้ ตอบก็ฟันไปไม่รู้กี่ธงแล้ว คำตอบสุดท้ายก็ม่ายถูกซะที คนมาตรวจคำตอบก็อ่อนจาย จะเอารูปเต็มๆ มาโชว์ก็เกรงใจท่านอื่นๆ จ่อรอตอบอยู่...เอาไงดี สงสัยตัวช่วยที่ขอให้ K.thim ต้องส่งมาช่วยทางนี้แทนหล่ะมั้งนี่ ให้ตัวช่วยเพียง 2 ครั้ง/2 คำตอบสุดท้ายนะคะ ถ้าตอบไม่ถูกคำถามเปลี่ยนทันที

ตัวช่วย 1 คือ ความหอมไทยๆ ที่พี่ชอบสะสมและกล่าวถึง ...ครั้งแรกที่ I-Ko ได้รู้จัก พี่Kanjana ก็มาจากกระทู้นั้นแหล่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 01:45:10 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
thim
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 06:08:17 PM »

ดีใจจังที่ตอบถูก ต้องขอบคุณคุณกาญจนาที่เป็นอาจารย์แนะแนวให้ค่ะ  จะรับกิ่งอะไรดี... ให้คุณ Kanjana เลือกรับแทนค่ะ..
calanthe
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:36:43 PM »

วันนี้ แวะมาชมโฮย่าสวยๆในชมรมคนเลี้ยงโฮย่า เลยถือโอกาสมาขอความรู้ด้วยเลย  ยิ้มเท่ห์

รบกวนสมาชิกชมรมคนเลี้ยงโฮย่าช่วยแนะนำการปลูก โฮย่าจักรพรรดิ์ H.imperialis ให้ทีค่ะ

ไม่รู้ว่าน้องย่าพันธุ์นี้ชอบแดดมากน้อยแค่ไหน คืออยากเห็นดอกบ้างค่ะ(ตอนนี้มีแต่ใบ ยิ้มกว้างๆ)

ปล.น้องย่าคุณ I-Ko สีหวานมากเลยค่ะ  ยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:46:57 AM »

วันนี้ แวะมาชมโฮย่าสวยๆในชมรมคนเลี้ยงโฮย่า เลยถือโอกาสมาขอความรู้ด้วยเลย  ยิ้มเท่ห์

รบกวนสมาชิกชมรมคนเลี้ยงโฮย่าช่วยแนะนำการปลูก โฮย่าจักรพรรดิ์ H.imperialis ให้ทีค่ะ

ไม่รู้ว่าน้องย่าพันธุ์นี้ชอบแดดมากน้อยแค่ไหน คืออยากเห็นดอกบ้างค่ะ(ตอนนี้มีแต่ใบ ยิ้มกว้างๆ)

ปล.น้องย่าคุณ I-Ko สีหวานมากเลยค่ะ  ยิ้ม

ถ่ายด้านหลังเพราะ แซวๆ พี่ๆ สองท่านค่ะ โฮย่ากิ่งนี้เพื่อนให้มาค่ะ ตอนมายาวคืบนึงต้นเล็กมากกลัวจะไม่รอด กิ่งเล็กประมาณเดฟ ตอนนี้ดูเค้าโตขึ้นอีกเกือบครึ่งคืบแล้ว แถมออกดอกดีใจค่ะ แต่ดอกช่อเท่าฝาน้ำอัดลมเองค่ะ ยิงฟันยิ้ม

สำหรับ H.imperialis ไม่ทราบว่าคำถาม .....แนะนำการปลูก ? หมายถึง แนะนำการชำกิ่งหรือเปล่าคะ
เดาไปก่อนนะว่า ถามประมาณการดูแลในภาพรวม ... เหมือนโฮย่าทั่วไปคือ แดดครึ่งวันค่ะ
ลองอ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งท่านได้อธิบายไว้อย่างละเอียดแล้วค่ะ
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/08/J6910816/J6910816.html

ส่วนการชำ ก็จะเหมือนการชำโฮย่าทั่วๆ ไป .... เค้างอกรากง่ายเพราะลำกิ่งใหญ่ ผิดกับเจ้ากิ่งเล็กๆ จะงอกรากช้า ซึ่งอาจตายก่อนลำต้นฟื้นตัวทันค่ะ
atika
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:29:51 AM »

วันนี้มีโอกาสเข้ามาติดตามความคืบหน้าของชมรม ช่วงนี้อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกจะเข้าร่วมกิจกรรมนะคะ เดี๋ยวกลับไปค่อยว่ากันใหม่คะ  จุมพิต

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧
I-Ko
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:17:45 PM »

วันนี้มีโอกาสเข้ามาติดตามความคืบหน้าของชมรม ช่วงนี้อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกจะเข้าร่วมกิจกรรมนะคะ เดี๋ยวกลับไปค่อยว่ากันใหม่คะ  จุมพิต

น่ารักมากเลยค่ะ  จุมพิต มารายงานตัวด้วย ขนาดไปต่างจังหวัดซะด้วย...รักษาสุขภาพด้วยค่ะ อากาศอบอ้าว

H.davidcummingii ..... ลักษณะดอกตูมที่คล้ายกับ H.lacunosa แต่ให้สังเกตใบและสีดอก (Davidตอนตูมๆ ใกล้บานจะเห็นปลายติ่งดอกออกส้มอ่อนๆ  แต่Lacuจะดอกตูมเขียวอ่อนๆ หรือ ออกไปทางเหลืองอ่อนมากๆ หรือขาวอมเขียวอ่อนๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 10:15:52 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
calanthe
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:15:11 PM »

ถ่ายด้านหลังเพราะ แซวๆ พี่ๆ สองท่านค่ะ โฮย่ากิ่งนี้เพื่อนให้มาค่ะ ตอนมายาวคืบนึงต้นเล็กมากกลัวจะไม่รอด กิ่งเล็กประมาณเดฟ ตอนนี้ดูเค้าโตขึ้นอีกเกือบครึ่งคืบแล้ว แถมออกดอกดีใจค่ะ แต่ดอกช่อเท่าฝาน้ำอัดลมเองค่ะ ยิงฟันยิ้ม

สำหรับ H.imperialis ไม่ทราบว่าคำถาม .....แนะนำการปลูก ? หมายถึง แนะนำการชำกิ่งหรือเปล่าคะ
เดาไปก่อนนะว่า ถามประมาณการดูแลในภาพรวม ... เหมือนโฮย่าทั่วไปคือ แดดครึ่งวันค่ะ
ลองอ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งท่านได้อธิบายไว้อย่างละเอียดแล้วค่ะ
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/08/J6910816/J6910816.html

ส่วนการชำ ก็จะเหมือนการชำโฮย่าทั่วๆ ไป .... เค้างอกรากง่ายเพราะลำกิ่งใหญ่ ผิดกับเจ้ากิ่งเล็กๆ จะงอกรากช้า ซึ่งอาจตายก่อนลำต้นฟื้นตัวทันค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ คุณI-Ko

ที่ตั้งใจจะถามคือการดูแลในภาพรวมค่ะ ซึ่งได้ทราบคำตอบแล้วว่าควรเป็นแดดครึ่งวัน

ที่บ้านแขวนไว้ในร่ม เลยยังไม่ได้ชมดอกเลย  ยิ้มกว้างๆ

ปล.โฮย่าสีเหลืองของคุณsomchai t สวยมากเลยค่ะ  ยิ้ม
Gibby
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 07:56:44 AM »

ที่บ้านยังไม่มีที่แขวนโฮย่าแบบดีๆเลยค่ะ อาศัยเกาะตามรั้วเอา
อยากดูที่แขวนโฮย่าที่บ้านเพื่อนๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 06:44:30 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
น้องแว่น
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:14:37 AM »

พี่ I-ko ขา โฮย่าสวยมากเลยค่ะ แจ้งข่าวเพื่อนๆที่ส่งซองโฮย่ามานะคะ น้องแว่นขอเลื่อนไปส่งวันอาทิตย์นะคะ น้องแว่นเพิ่งได้งานใหม่ มึนมากๆค่ะ  หนูจบสายวิทยาศาสตร์ แต่เจ้าของบริษัทส่งมาให้ทำ Art WorK งานกราฟิก อ่า.. งงมาก

thim
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:25:09 AM »

ฝากคุณกาญจนาเลือกให้ แต่ยังไม่ได้เลือก...ไม่เป็นไรค่ะ งั้นขอเลือกเอง เป็น เบอร์ 2 ละกัน
(กิ่งชำ Australis ssp. oramicola)..แต่จะซ้ำกับที่มีแล้วที่บ้านหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้  เพราะยังไม่เคยเห็นดอกเลยค่ะ.... ส่วนกิ่งชำที่ได้รับ เมื่อครั้งก่อน (H.Pubicalyx)..ต้นสดชื่นดีค่ะ คงแตกใบใหม่เร็ว ๆ นี้  ขอบคุณคุณ I-KO มาก ๆ ค่ะ
joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #237 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:03:12 PM »

แจงค่ะ
เป็นสมาชิกด้วยคน ยิงฟันยิ้ม

ปกติเลี้ยงอยู่ 2 พันธุ์ค่ะ  คือ

และ

และเมื่อไม่นานมานี้ก็ได้จากอี๊ฝน...คุณเอื้องขี้หมามาอีกราว 10 ชนิดค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:13:47 PM »

แจงค่ะ
เป็นสมาชิกด้วยคน ยิงฟันยิ้ม

ปกติเลี้ยงอยู่ 2 พันธุ์ค่ะ  คือ carnosa ดอกแดง กะ ดอกชมพู .... คุณแจง ต้องไปดูค่ะว่า ดอกแดงใบยาวหรือสั้น ถ้ายาวก็ pubicalyx Red  แต่ถ้าสั้นก็ carnosa Red ค่ะ

และเมื่อไม่นานมานี้ก็ได้จากอี๊ฝน...คุณเอื้องขี้หมามาอีกราว 10 ชนิดค่ะ
...........โห...........อี๊ฝน ให้เป็น 10 เชียว ..........เราเป็นแค่เพื่อน เลยได้ 1บ้าง 2บ้าง 3บ้าง และก็4บ้าง .... ต่อไปต้องไปสมัครเป็นญาติ อี๊เอื้องขี้หมา แล้วหล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีต้อนรับค่ะ แม้ความรู้ I-Ko จะน้อยๆ แต่คนในชมรมนี้อุ่นด้วยน้ำใจกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 08:10:40 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:40:14 PM »

เรื่อง เทคนิค(ส่วนตัว ซึ่งบางท่านอาจมีวิธีที่ดีกว่า)ในการปักชำกิ่งที่ได้รับจาก I-Ko
Ref : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10941.48

(หมายเหตุ : ขอแทรกหัวเรื่องดังกล่าว เนื่องจากลงประกาศลิงค์หน้านี้ไว้แล้ว เดี๋ยวเพื่อนๆ จะตามมาไม่เจอ  ดังนั้นขอให้เพื่อชมรมฯ ผ่อนคลายจากการคาใจ หรือ คร่ำเคร่งกับการทายปัญหาใบ หรือ การชมดอกสวยๆ ในกระทู้ชมรมฯ นะคะ...เนื่องจากประกาศแจกกิ่ง pubicalyx ของคุณเอื้องขี้หมา(คุณฝน) แจกตั้งกะกลางเดือนกุมภา (17/02)  ...และ จ.15/03 เสร็จภาระกิจส่งออกอย่างสมบูรณ์ ตัวเบาไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ... แต่ยังมาเก็บตะเข็บเล็กๆ น้อยๆ .... เลยคิดว่านำมาโพสต์ในชมรมฯ หากเพื่อนๆ เห็นว่าอาจมีประโยชน์บ้าง ไม่มาก ก็น้อย รกกระทู้ไปเลยค่ะ  โกรธ )

สำหรับกลุ่มทั่วไป จะได้รับกิ่งไม่ได้ชำ(รุ่นส่งออก 3 รอบแรก 22/02-23/02-02/03/10 ค่ะ) แบบในรูปนะคะ

ให้ดำเนินการดังนี้
1. รีบเปิดซองตรวจสอบโดยด่วน เพราะ ระยะเวลาการเดินทางจะต้นทางไปรษณีย์นำจ่าย แต่ละที่ได้รับไม่พร้อมกัน  เกรงจะไม่ถึงในสัปดาห์ได้ (ปกติส่งซองธรรมดา จันทร์...ไม่น่าเกินเสาร์ควรได้รับ) ว่าบางอำเภอจะนำจ่ายวันเสาร์เพียงรอบเดียว หรือบางแห่งไม่ส่งอีกต่างหาก กรณีจดหมายธรรมดาและยกยอดไปนำจ่ายในบางอำเภอในวันจันทร์

2. หากใบ/กิ่ง เน่าและส่งกลิ่น ให้ล้าง และเด็ด/ริดใบส่วนเน่าออกทันที หรือหากพบส่วนกิ่งเน่าด้วยต้องตัดออก
กรณีนี้ควรส่งการบ้าน หรือ pm เป็นรายๆ ค่ะ จะได้เห็นภาพของแต่ละท่านและแนะนำได้ใกล้จุดเกิดเหตุที่สุด (ขอความร่วมมือส่งทางการบ้านนะคะ อย่าส่งมาในกระทู้ชมรฯ นี้ เพื่อจรรโลงสิ่งสวยงามและแลกเปลี่ยนความรู้ในห้องนี้ ได้อีกหลายๆ หน้าโดยไม่ถูกตัดทอนค่ะ เดี๋ยวความจำเต็มไปซะก่อน)

3. หากใบเหลือง และไม่มีกลิ่นเน่า ให้.....

3.1 ผึ่งลมภายนอกสักพัก 15-30 นาที ไม่ควรข้ามคืน  จากนั้นชุบน้ำยาเร่งรากช่วยกระตุ้นให้รากงอกเร็วที่สุด แต่...เชื่อว่าในช่วงเดินทางไปถึง รากน่าจะงอกแล้ว

3.2 ไม่ควรแกะส่วนที่หุ้มกากมะพร้าวออก เพื่อจะดูว่าติดรากหรือยัง ให้ดำเนินการตามขั้นตอน 1-3 ทันที

3.3 จากนั้นรีบนำเครื่องที่เตรียมปลูก รีบนำกิ่งลงเครื่อง โดยปักด้านที่มีวัสดุหุ้มลงในเครื่องปลูก และ พรมน้ำด้วยกระบอกฉีดน้ำฝอย เช้า-เย็น

หมายเหตุ Pubicalyx และโฮย่าส่วนใหญ่ เป็นพันธุ์ที่อึด ปลูกง่าย ตายยาก (ยกเว้นพันธุ์กิ่งเล็ก หรือบางสายพันธุ์ มีลักษณะความชอบไม่เหมือนกัน) ฉะนั้นไม่ต้องเป็นกังวล หากกิ่งไม่เน่าระหว่างเดินทาง กิ่งก็จะเริ่มติดรากเร็วเพราะเป็นกิ่งแก่สำหรับส่งออกเพื่อนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 09:36:11 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์