หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1939030 ครั้ง)
atika
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:25:57 PM »

ทายบ้างค่ะเลือกเป็นรูปที่ 2 แถวบนดีก่า

ถือโอกาส ฝากเนื้อฝากตัว เข้าชมรมเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧

filmblack
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:35:24 PM »

ขอตอบ  แถวบน รูปที่ 2  ค่ะ   
สมาชิกโฮย่า คนใหม่ ละก็มือใหม่ด้วยค่ะ

filmblack 
32/16 ม.6 ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
Anyarinn
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:16:44 PM »

ใบโฮย่าต้องมองบ่อยๆ ดูจากเวปต่างๆ แต่ส่วนใหญ่เวปจะไม่ค่อยโชว์ใบ เค้าจะถ่ายดอกเป็นหลักเท่าที่สังเกตนะคะ ดังนั้นหากได้ไปเดินร้านต้นไม้ต้องคอยสังเกตใบโฮย่า เพื่อให้ชินตาค่ะ

ส่วนในภาพทาร์ซานกะเจน หากมองเห็นความแตกต่าง สบายแล้วค่ะ เพราะที่นี้พี่kanjana ตั้งใจจะแว๊บไปป่าแถบบ้านพี่ รับรองแยกแยะออกแน่ๆ

สำหรับใบที่มีลักษณะเหมือนเดป ข้อสังเกตยากมากค่ะเพราะส่วนใหญ่ใบเล็ก แต่ต้องใช้หลักจำลักษณะใบ หรือเปิดตำราภาพเดป  ส่วนความมอวบ ลื่น สาก อาจใช้ประกอบได้ยาก ยกเว้นแม่ค้าที่บอกๆ ด้วยความถูกต้องว่าต้นที่ขายนั้นเดป หรือ โฮย่า  แต่โฮย่าใบเล็กๆ แบบเดปตอนนี้เห็นในเวป มีไม่กี่พันธุ์ ส่วนเดปจะเยอะหลากหลายลักษณะค่ะ...เฉลยต่อ...รูปเดป 2 ภาพจากซ้ายค่ะ  ส่วนขวาสุด 2 กิ่งคือโฮย่าค่ะ  ขนาดของจริงทั้ง 4 กิ่งจะsizeไล่เลี่ยจนมองไม่ออกว่า ตัวใดเดป หรือ โฮย่า ... จึงต้องจำสายพันธุ์โฮย่าเป็นหลักเพราะมีน้อยชนิดกว่าเดป สำหรับใบเล็กๆ ค่ะ

อารมณ์ยังค้าง เพราะไปด้อมๆ มองๆ ของเพื่อนบ้าน และของตัวเองแล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าโฮย่าหรือเปล่า ก็เลยต้องไปถ่ายรูปมาถาม K.I-Ko เลยค่ะ

รูป 1, 2 และ 3 เป็นของเพื่อนบ้าน (ปลูกให้เทวดาเลี้ยง ช่วงหน้าร้อนก็เลยเหี่ยวไปหน่อย) ถามเค้าว่าต้นอะไร เค้าก็บอกว่าเป็นกล้วยไม้ชนิดหนึ่ง (มั๊ง)  ต้นแรกดอกสีขาว ต้นที่ 3 ดอกออกสีเขียวๆ 

ถ้าดูตามทฤษฎีต้นเลื้อยๆ ใบอวบน้ำ (แม้จะอวบแบบเหี่ยวๆ )ก็คิดว่าต้น 1 และ 2 น่าจะเป็นโฮย่าชัวร์ ส่วนจะเป็นพันธุ์อะไรนั้นไม่ทราบ  และไม่รู้ว่าทั้ง 2 ต้นเป็นพันธุ์เดียวกับหรือเปล่า  ส่วนต้นที่ 3 ใบสีเขียวอ่อนมีลาย เลื้อยๆ แต่ไม่อวบน้ำ (หรือเหี่ยวจนไม่อวบก็ไม่รู้สิ)  ดูไม่ออกค่ะว่าเป็นโฮย่าไม๊

ส่วนรูปที่ 4 เป็นต้นของที่บ้านค่ะ ติดมากับกล้วยไม้ป่าจากระนอง ไม่รู้ต้นอะไร จะทิ้งซะก็เสียดาย เลยปลูกเอาไว้ก่อน ดูไม่ออกเช่นกันค่ะว่าเป็นโฮย่าไม๊ ใบเล็ก อวบน้ำนิดเดียว อาจเป็นเดปก็ได้นะ

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
sutharnthip
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:52:12 PM »

โฮย่าสวยมาก ดอกสวยบาดใจจริงๆ แต่ไม่มีเป็นของตัวเองเลยซักต้น จะเข้าชมรมกับเค้าได้มั้ยนี่...เดี๋ยวต้องไปหาซื้อไว้ในครอบครองบ้างแระ..

เข้าได้ค่ะ ยินดีทุกๆ ท่านที่เลี้ยงโฮย่า แต่สำหรับ K.sutharnthip หากยังไม่มีซักต้น มีข้อแม้ว่าตั้งใจเข้ามาแอบดูโฮย่าสวยแล้ว ใจอยากเข้าและถือว่าเข้ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ

ข้อแม้คือ วันใดมีโฮย่าในครอบครอง แม้จะเป็นพันธุ์ดูแต่ใบ ก็สามารถนำมาโชว์ให้เพื่อนๆ ได้ชมใบได้ค่ะ อย่างน้อยใบดูบ่อยๆ หลายๆ แง่มุม จากเพื่อนๆ นำมาแปะให้ชม ก็ช่วยให้พวกเราคุ้นตา จนสามารถแยกได้ว่า ใบนั้นๆ ใช่โฮย่าละป่าว  ยิ้มเท่ห์
ใจดีจังค่ะ คุณ I-Ko เดี๋ยวทิพย์หามาปลูกก่อนนะ แล้วจะเอารูปมาให้ดูค่ะ
nitchay
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:16:15 PM »

เอาน้องย่ามาแจมด้วยคนค่ะ  กำลังบาน  สวยมากแต่ไม่หอม  เพิ่งถ่ายรูปวันนี้เองค่ะ

โฮย่า K.ป้าnitchay สวยมากๆ เลยค่ะ สีสดใส หวานมากๆ

ส่วนมือที่มากับดอกหวานแหว๋ว ถ้าเป็นมือของ K.ป้าnitchay ... มือแบบนี้ตามตำราเค้าว่ามืออุ้มบุญ ใจดี มีเมตตา  และ นิ้วแบบนี้แสดงถึง คนมีระเบียบ แถมทรัพย์ไหลมา เทมา เรื่อยๆ ไม่มีขาดค่ะ ...
ไม่เคยทราบมาก่อนว่า คุณ I-Ko เป็นหมอดู  แถมดูให้ป้าฟรีๆอีกด้วย ขอบคุณมากๆนะคะ

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:34:45 PM »

ฝนขอตอบด้วยคนค่ะว่า คำตอบเหมือนทุกคนใครถูกแบ่งครึ่งน่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:44:52 PM »

ความสามารถเฉพาะตัว  (ด้านๆได้อายๆอดอ่ะ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เป็นไปตามนี้แหละคำตอบเหมือนทุกคน ใครได้หารครึ่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #199 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:09:07 PM »

ต้นที่สองแถวล่างครับ สุ่มดูเผื่อได้ ครึ่งเดียวก็เอา กร๊ากกก ยิงฟันยิ้ม

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
I-Ko
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 01:35:44 AM »

อารมณ์ยังค้าง เพราะไปด้อมๆ มองๆ ของเพื่อนบ้าน และของตัวเองแล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าโฮย่าหรือเปล่า ก็เลยต้องไปถ่ายรูปมาถาม K.I-Ko เลยค่ะ

รูป 1, 2 และ 3 เป็นของเพื่อนบ้าน (ปลูกให้เทวดาเลี้ยง ช่วงหน้าร้อนก็เลยเหี่ยวไปหน่อย) ถามเค้าว่าต้นอะไร เค้าก็บอกว่าเป็นกล้วยไม้ชนิดหนึ่ง (มั๊ง)  ต้นแรกดอกสีขาว ต้นที่ 3 ดอกออกสีเขียวๆ 

ถ้าดูตามทฤษฎีต้นเลื้อยๆ ใบอวบน้ำ (แม้จะอวบแบบเหี่ยวๆ )ก็คิดว่าต้น 1 และ 2 น่าจะเป็นโฮย่าชัวร์ ส่วนจะเป็นพันธุ์อะไรนั้นไม่ทราบ  และไม่รู้ว่าทั้ง 2 ต้นเป็นพันธุ์เดียวกับหรือเปล่า  ส่วนต้นที่ 3 ใบสีเขียวอ่อนมีลาย เลื้อยๆ แต่ไม่อวบน้ำ (หรือเหี่ยวจนไม่อวบก็ไม่รู้สิ)  ดูไม่ออกค่ะว่าเป็นโฮย่าไม๊

ส่วนรูปที่ 4 เป็นต้นของที่บ้านค่ะ ติดมากับกล้วยไม้ป่าจากระนอง ไม่รู้ต้นอะไร จะทิ้งซะก็เสียดาย เลยปลูกเอาไว้ก่อน ดูไม่ออกเช่นกันค่ะว่าเป็นโฮย่าไม๊ ใบเล็ก อวบน้ำนิดเดียว อาจเป็นเดปก็ได้นะ

เอาอีกแล้ว ให้เพ่งกันอีกแล้ว ... สงสัยปวดตาไปอีกหลายวัน  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
รูป 1, 2 และ 4 โฮย่าค่ะ  ใบชัดที่สุดคือเบอร์ 2 น่าจะพันธุ์พาราแต่จะดอกขาวเกสรชมพูหรือเขียว ต้องกลับไปย่องดูเวลาเค้าออกดอกอีกทีค่ะ

แต่รูป 3 น่าจะไก่ลาย มันไกลเหลือเกินสำหรับคน 4 ตาแม้ว่าจะพยายามใส่คอนแทคเลนส์ช่วย ก็ไม่บังเกิดผลค่ะ

บังเอิญว่าเทวดาบ้านนั้นดูแลกล้วยไม้ค่ะ ถ้าจะให้ดูโฮย่าต้องหุ้มกากมะพร้าวแล้วปล่อยเลื้อยขึ้นต้นไม้เค้าจะสวยงามอีกเท่าตัวค่ะเพราะ เทวดาท่านจะปราณีให้ผ่านพ้นร้อนนี้ ไม่งั้นกลับไปดูอีกทีเทวดาก็ช่วยไม่ได้ค่ะสำหรับเบอร์1 ยกเว้นแต่ให้เทวดาขอฝนตกมาเรื่อยๆ  ลองสังเกต 2(เกาะกับแขนงกล้วยไม้) และ 4(รากติดกากมะพร้าว) จะเห็นว่าใบของ 2 และ 4 จะสดสวยเพราะทีกากๆ ให้เกาะ ไม่ได้ห้อยกะตอแบบเบอร์ 1
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:17:59 AM »

โห เล่นฝากรอยเท้ากันเลยหรือ  ยิงฟันยิ้ม ไม่เป็นไรไม่ทิ้งกันเราเพื่อนกัน วิ่งให้ทันฝนแล้วกัน และถ้ารักกันจริงเก็บร้องเท้าให้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sutharnthip
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:27:04 AM »

ขอตอบด้วยคนนะคะ รูปแรกแถวล่างค่ะ ++555 ไม่รู้เรื่องแต่เห็นใบมันเงาสวยดี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
I-Ko
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 02:11:15 PM »

โห เล่นฝากรอยเท้ากันเลยหรือ  ยิงฟันยิ้ม ไม่เป็นไรไม่ทิ้งกันเราเพื่อนกัน วิ่งให้ทันฝนแล้วกัน และถ้ารักกันจริงเก็บร้องเท้าให้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ก่อนเพื่อนๆ จะเหยียบ สงสัยโดนคุณฝนประทับก่อน เพราะ เมื่อคืนลืมสนิท พอมานั่งอ่าน นั่งข้ามตอบโฮย่าคุณฝนไปเลย ขอผลัดวันประกันพรุ่ง พรุ่งนี้มาอ่านแต่เช้า ไม่เจอให้เหยียบจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

= = = = = = = = = = = = = =

I-Ko ก็อารมณ์ค้างเหมือนกัน ... มันติดใจคำอธิบายที่เมื่อคืนรีบและมองข้าม แต่ติดความสงสัยไว้ว่า...

...............ต้นที่ 3 ดอกออกสีเขียวๆ 

ถ้าดูตามทฤษฎีต้นเลื้อยๆ ใบอวบน้ำ (แม้จะอวบแบบเหี่ยวๆ )ก็คิดว่า..................ส่วนต้นที่ 3 ใบสีเขียวอ่อนมีลาย เลื้อยๆ แต่ไม่อวบน้ำ (หรือเหี่ยวจนไม่อวบก็ไม่รู้สิ)  ดูไม่ออกค่ะว่าเป็นโฮย่าไม๊

................
http://lh3.ggpht.com/_hzIKCrr7cR0/S44lbf4Tq8I/AAAAAAAAAr0/Osaibc6sQbg/Unknown%20Hoya-2.jpg[/img]

ยิ่งอ่านทวน ยิ่งปลื้มใจ..... พึ่งมาเห็นนคำกล่าวอ้าง....ถ้าดูตามทฤษฏี  ยิงฟันยิ้ม .... มีหลักเกณฑ์ นำไปใช้ได้แล้ว  อายจัง

แต่พี่Kanjana ลืมอีกหลักค่ะ ที่ I-Ko บอกว่า เมื่อดูใบแล้ว ก็ให้วกมาดูดอก เช่นเดียวกับรูป 1-2-4 เรารู้ว่าโฮย่า แต่ก็ต้องดูดอกให้ชี้ชัยิ่งขึ้นว่าใช่และพันธุ์ชื่อใดจะยิ่งมีน้ำหนักยิ่งขึ้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลละเอียดของพี่Kanjan ทำให้ฝ่ายพิสูจน์หลักฐานทำงานต่อ ตรวจลายใบที่ลายเลื้อยๆ ใบไม่อวบน้ำ+ลายดอกเขียว และขอให้โจกย์ชี้ตัวผู้ต้องสงสัยรายนี้ว่าใช่ เธอ-ผู้ต้องสงสัย ไหม .... ถ้าใช่ ลักษณะอีกประการคือ โฮย่าไม่มีดอกยาวๆ แบบนี้ค่ะ

pallop
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 04:34:07 PM »

แอบมาดูค่ะ นี่เพิ่งไปเก็บ มาจากที่สวนข้างๆ เค้าตัดต้นไม้ แล้วโยนทิ้ง เราเลยไปเก็บมาตั้งไว้ที่สวน
เสียดายมาก เค้าฟัน ฟัน ทิ้งหมดเลย เหลือรอดมานิดเดียวนี่ล่ะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 05:03:09 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:12:24 PM »

เฮียสมชาย อย่างนี้ต้องแจกคนละกิ่งสองกิ่งเพื่อ รับขวัญเจ้า vitellina   ยิงฟันยิ้ม
ฝนขอต่อแถวคนแรกเลย
คุณ tipba คนที่สอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #206 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:31:10 PM »

คุณtipbaไม่ต้องแย่งกัน ได้ทุกคนค่ะ ใจเย็นค่ะเดี๋ยวเฮียสมชายแจกไม่ทัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

I-Ko
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:47:39 PM »

เฮียสมชาย อย่างนี้ต้องแจกคนละกิ่งสองกิ่งเพื่อ รับขวัญเจ้า vitellina   ยิงฟันยิ้ม
ฝนขอต่อแถวคนแรกเลย
คุณ tipba คนที่สอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้าวถูกเบียดซะแล้ว อย่างนี้ต้องปาดหน้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อย่าคิดนานนะคะเฮียสมชาย จะมีตามมาอีกเพียบค่ะ

K.tipba เจอตัวเบียด ... สวยไหมคะ ตัวใหญ่ไหมนี่ น่าเอากระถาง vitellina หวดๆๆ แล้วให้เจ้าของสวนข้างบ้าน K.pollop เอามีดฟัน ฟัน ให้เหมือนเจ้าหัวใจยักษ์นั่น  ยิ้มกว้างๆ ...แต่ไม่เป็นไร อีกไม่นาน จะโดนเหยียบจากเพื่อนๆ ชมรมทายใบโฮย่าแล้วหล่ะ

= = = = = = = = = =

คุณtipbaไม่ต้องแย่งกัน ได้ทุกคนค่ะ ใจเย็นค่ะเดี๋ยวเฮียสมชายแจกไม่ทัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

วันหลังเพื่อนๆ หรือ เฮียเค้าไม่กล้า เอาโฮย่าคลอดใหม่ มาโชว์ในชมรม พักนี้ดอกโฮย่าเริ่มบานโชว์ในกระทู้ซะด้วย ... สงสัย I-Ko ต้องไปขอให้ชมรมสมุนไพร นำสารชีวภาพสมุนไพรมาพ่นไล่ ตัวเบียด ตัวปาด ตัวไถ ...

= = = = = = = = = =

ฝากรูป โฮย่า vitellina มาให้ดู แปลกใจบานวันเดียวหุบ สงสัยตกใจต้องย้ายจากแผงมาอยู่บ้านหรือเปล่าไม่รู้  ลังเล ลังเล ลังเล

Vitellina เธอเป็นสาวไฮโซค่ะ ชอบใส่น้ำหอมใครอยู่ใกล้ๆ ประมาณ 3-4 เมตร จะเดินตามหากลิ่นว่า หญิงไหนน๊าช่างห๊อมหอม แต่ความไฮโซของเธอๆ จะถือตัวมาก เพราะฉะนั้นบานวันเดียว ถ้าใครไม่ง้องอนเฝ้าเธอ ก็เก็บภาพเธอบานไม่ทันค่ะ.....สรุป ... ค่าวิชา....ตัวไถเกาะมาอีกตัว  ยิ้มกว้างๆ และด้วยความหวังดีค่ะ ระวังสาวไฮโซจะถกปู้ยี่ปู้ยำ ศัลยกรรมจนเป็นแบบ H.pubicalyx ที่คุณฝนให้แจกเพื่อนๆ .... อย่างน่าสงสาร และ ยับเยินสุดๆ เตรียมศัลยกรรม/อัดฉีดใหม่ยกกระถาง  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 06:18:53 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์