หน้า: 1 ... 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 [185]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมต้นตะบองเพชร  (อ่าน 676551 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2944 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 08:47:54 PM »

ส่งการบ้านยิมโฯ คุณสิทธิเดชค่า ค้ดมาบางส่วนเป็นกำลังใจตัวเองค่ะ เขียวๆยังไม่ได้แยกเลย

เอาเด็กอ้วนที่บ้านมาฝากค่ะ

น่ารักๆทั้งนั้นเลย

Liked By: I-Ko, pen, tuana, kew

chewbee
*

« ตอบ #2945 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:11:32 PM »

วันนี้น้องสาวแวะมาบ้าน เอาแคคตัสมาให้ 1 กระถางถูกใจมากเลยค่ะ เธอไปวิ่งออกกำลังกาย แล้วมีร้านขายต้นไม้อยู่แถวนั้น
อยากให้แน่ใจว่า ใช่ช้างไหมคะ รบกวนผู้รู้ยืนยันให้ด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์

ส่วนกระถางนี้ คนขายแถวบ้านใจดีคุยกันถูกคอเลยให้มา อยากถามว่าใช่มะพร้าวทะเลทรายไหมคะ
ตอนเห็นครั้งแรกก็คิดว่าน่าจะใช่มะพร้าวทะเลทราย แต่พอกลับมานั่งชื่นชม/ดูที่บ้านฟอร์มดอกมันก้านยาว ตัวดอกเหมือนพวกเรด้าตับเป็ด
หรือพวกกลุ่มดอททีเนียน่ะค่ะ ส่วนมะพร้าวทะเลทรายที่บ้านส่วนใหญ่ก้านดอกจะสั้นๆ ไม่เหมือนต้นนี้ เลย งงและสงสัยว่าเธอคือต้นอะไรเนี่ย

ลองนำมะพร้าวใบยาวที่เคยมีมาเทียบ ยิ่งเห็นว่าคนละเรื่อง ขอวางภาพให้พิจารณาอีก 2 ภาพค่ะ

รูปบนสุดเราคิดว่าเป็นพวกช้างค่ะ  แต่ตัวไหนเราก็ไม่รู้นะคะ

ส่วนพวกที่เหลือเค้าเรียกชื่อไทยรวมๆว่า มะพร้าวทะเลทราย ล่ะค่ะ  พวกนี้มีชื่อต้นภาษาปะกิดว่า Dorstenia ค่ะ  มะพร้าวทะเลทรายมีใบหลายแบบนะคะ  ที่เห็นตามท้องตลาดทั่วไปก็ใบกลมกับใบยาว  พวกนี้ออกดอกติดเมล็ดดีมากแถมเพราะงอกดีด้วยนะคะ  ทำให้ราคาค่อนข้างถูก  แต่ก็จะมีที่ราคาแพงเหมือนกันนะคะ  พวกนี้จะมีทั้งใบสวยโขดสวยค่ะ   ส่วนต้นที่คุณไอรูปให้ดูครั้งนี้  เรามองว่าเป็นตัวเดียวกันค่ะ  แต่เก่าของคุณไอมันแก่กว่าแล้วสารอาหารในดินก็น่าจะน้อยแล้ว  ส่วนต้นใหม่เป็นต้นที่เกิดได้ไม่นานและสารอาหารก็ยังเยอะอยู่ค่ะใบเลยสวย  เพราะที่บ้านก็มีทั้งสองแบบ  ตอนที่ซื้อมาก็ต้นเดียวนี่ล่ะค่ะ  แต่ตอนนี้ที่บ้านมาเยอะมากเพราะมันออกลูกเก่ง เมล็ดที่กระเด็นไปอยู่ในกระถางใหญ่ก็จะใบสวยมากค่ะ

แต่ทั้งนี้ Dorstenia หรือมะพร้าวทะเลทรายที่ขายกันอยู่นั้นส่วนมากจะเป็นไม้เมล็ด  และส่วนมากเราก็จะปลูกรวมๆกันไป  มันก็มีโอกาสผสมไปเรื่อยล่ะค่ะ  ทำให้ต้นที่ได้จะไม่เหมือนกันซะทีเดียวค่ะ  เพราะจะสังเกตุว่าบางต้นโขดจะกลมสวย  บางต้นก็ต้นสูงชะลูดไปเลย  บางต้นมีโขดและแตกหน่อด้านข้างทำให้โขดยิ่งดูใหญ่และสวย  และอีกหลายๆแบบ

ความเห็นเราก็ประมาณนี้ล่ะค่ะ
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #2946 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:27:31 AM »

ส่งการบ้านยิมโฯ คุณสิทธิเดชค่า ค้ดมาบางส่วนเป็นกำลังใจตัวเองค่ะ เขียวๆยังไม่ได้แยกเลย

เอาเด็กอ้วนที่บ้านมาฝากค่ะ

ว้าว สวยเลยครับ

Liked By: I-Ko, pen, kew, chewbee

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
I-Ko
*

« ตอบ #2947 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:46:57 AM »

จะแดดหรือจะฝน เราก็ไม่กลัว เพราะว่าเราอยู่ใต้หลังคา ยิงฟันยิ้ม ต้นไหนที่เคยออกดอกก็จะออกมาให้ชมเรื่อยๆจ้า  ชมทุกวัน ดูทุกวันไม่เบื่อเลย ยิงฟันยิ้ม

สวยมากเลยค่ะ แถมออกดอกเก่งมากๆ นี่ขนาดอยู่ไดหลังคา แดดผ่านหลังคา แต่ของโกะน่ะแบบเจอแดดตรงๆตอนเช้าถึงช่วง10โมงกว่าแดดก็เริ่มคล้อยตามพระอาทิตย์ แบบร่มไปเลย

Liked By: pen, tuana, Maggie, kew, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2948 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 01:57:53 PM »

จะแดดหรือจะฝน เราก็ไม่กลัว เพราะว่าเราอยู่ใต้หลังคา ยิงฟันยิ้ม ต้นไหนที่เคยออกดอกก็จะออกมาให้ชมเรื่อยๆจ้า  ชมทุกวัน ดูทุกวันไม่เบื่อเลย ยิงฟันยิ้ม

สวยมากเลยค่ะ แถมออกดอกเก่งมากๆ นี่ขนาดอยู่ไดหลังคา แดดผ่านหลังคา แต่ของโกะน่ะแบบเจอแดดตรงๆตอนเช้าถึงช่วง10โมงกว่าแดดก็เริ่มคล้อยตามพระอาทิตย์ แบบร่มไปเลย
ขอบคุณค่ะ คุณI-ko ยังเลี้ยงแพรทับทิมเป็นสีแดง ถือว่าเยี่ยมแล้ว ที่บ้านเป็นสีเขียวแต่ว่าออกดอกสวยจ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko, pen, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2949 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 11:48:13 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณI-ko ยังเลี้ยงแพรทับทิมเป็นสีแดง ถือว่าเยี่ยมแล้ว ที่บ้านเป็นสีเขียวแต่ว่าออกดอกสวยจ้า ยิงฟันยิ้ม

แพรทับทิม หมายถึงต้นในภาพใช่ไหมคะ 
ถ้าใช่...แดงดีสีไม่ตกแม้ว่าได้แดดบ้างไม่กี่ชั่วโมง ยิ้ม แต่การเติบโตค่อนข้างนิ่ง แลบลิ้น ไม่มีการยืดการโต ลังเล
ที่สำคัญเขียวแบบคุณแม็กกี้แต่ออกดอกสวยน่าดูกว่าเยอะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, pen, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2950 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 11:58:04 PM »

ไม้ที่บ้านมี 2 แบบ คือ นิ่งๆ กับ เน่าๆ ยิ้มกว้างๆ
.... ขอย้อนรอยอดีต อย่างเจ้า Pachypodium ในภาพเป็นไม้เมล็ดซื้อมาเลี้ยงตั้งแต่ปี11  
ในปี12เอามาลงแจก ไม่รู้ผู้โชคดีเจอกันหน้าบ้านไม่ได้ซักถามกันว่ายังเลี้ยงรอดอยู่หรือเปล่า

ต้นในภาพจับเปลี่ยนกระถางเมื่อปี16 ใส่ถ้วยโยเกิร์ตบำรุงด้วยแลคโตรบาซิลลัส วันนี้/ปีนี้18 โตได้นิดเดียวเอง แทบจะเป็นไม้แคระไปแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, pen, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2951 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 07:31:52 PM »

ไม้ที่บ้านมี 2 แบบ คือ นิ่งๆ กับ เน่าๆ ยิ้มกว้างๆ
.... ขอย้อนรอยอดีต อย่างเจ้า Pachypodium ในภาพเป็นไม้เมล็ดซื้อมาเลี้ยงตั้งแต่ปี11  
ในปี12เอามาลงแจก ไม่รู้ผู้โชคดีเจอกันหน้าบ้านไม่ได้ซักถามกันว่ายังเลี้ยงรอดอยู่หรือเปล่า

ต้นในภาพจับเปลี่ยนกระถางเมื่อปี16 ใส่ถ้วยโยเกิร์ตบำรุงด้วยแลคโตรบาซิลลัส วันนี้/ปีนี้18 โตได้นิดเดียวเอง แทบจะเป็นไม้แคระไปแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ต้องเจอมูลไส้เดือนถึงจะโตค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นและใส่ดินใบก้ามปู สวยและโตแน่นอน แต่ไม่ได้เลี้ยงนะคะ เลี้ยงแต่โป๊ยเซียนจักรพรรดิ ดูคล้ายๆกัน ยิงฟันยิ้ม ให้เป็นบอนไซแบบนั้นแหละดีแล้วค่ะ ไม่เปลืองเนื้อที่  ยิงฟันยิ้ม วันนี้พาน้องๆที่ได้รับจากคุณI-koเมื่อปีที่แล้ว มาโชว์ตัว กำลังงอกงามเลยค่ะ ให้อยู่รวมกันเป็นกลุ่ม จะได้ไม่เหงา

Liked By: pen, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2952 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 07:42:21 PM »

แพรทับทิม หมายถึงต้นในภาพใช่ไหมคะ 
ถ้าใช่...แดงดีสีไม่ตกแม้ว่าได้แดดบ้างไม่กี่ชั่วโมง ยิ้ม แต่การเติบโตค่อนข้างนิ่ง แลบลิ้น ไม่มีการยืดการโต ลังเล
ที่สำคัญเขียวแบบคุณแม็กกี้แต่ออกดอกสวยน่าดูกว่าเยอะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตอนได้มาแรกๆก็สีแดงแบบของคุณI-ko แหละค่ะ แต่หลังจากนั้น4-5เดือนสีก็เปลี่ยนไป เพราะเจอแดดบ่ายแค่2-3ชั่วโมง ถ้าเจอแดดเช้าครึ่งวันสีจะแดงต้นไม่โตค่ะ ลองแบ่งเป็น2กระถางแล้วเลี้ยงคนละที่ดู จะเห็นความแตกต่างชัดเจนค่ะ

Liked By: pen, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2953 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 08:41:13 PM »

พาเก๋งยุโรปมาโชว์ตัวค่ะ หวังว่าคงไม่อายแล้วหลบหน้าไปซะก่อนจะเผยโฉมนะคะ ยิงฟันยิ้ม เห็นอะไรแว้บๆมั้ยคะ?อีก3-4วันคงได้เห็นน้องน้ำตาลเป็นแน่แท้ น้ำใจจากคุณI-ko เมื่อเดือนที่แล้วจ้า

Liked By: pen, I-Ko, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2954 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 09:33:00 PM »

พาเก๋งยุโรปมาโชว์ตัวค่ะ หวังว่าคงไม่อายแล้วหลบหน้าไปซะก่อนจะเผยโฉมนะคะ ยิงฟันยิ้ม เห็นอะไรแว้บๆมั้ยคะ?อีก3-4วันคงได้เห็นน้องน้ำตาลเป็นแน่แท้ น้ำใจจากคุณI-ko เมื่อเดือนที่แล้วจ้า

เห็นแล้วอึ้งและทึ่งไปเลยค่ะ ถึงขนาดต้องไปรื้อภาพเดือนก่อนที่คุณแม็กกี้ส่งข่าวด้วยภาพว่า ได้รับไม้แล้ว

ยอมรับในความสามารถจริงๆ ค่ะ สำหรับการเลี้ยงดูเพียงเดือนเดียวยอดยืดออกเยอะมาก แถมยืดแบบเห็นกำไรตามมาด้วย นี่ถ้าเป็นธุรกิจเก็งกำไร รวยเลยนะคะมือนี้ ยิงฟันยิ้ม
ในภาพบนแว๊บๆ ไม่ใช่แว๊บๆ ยอดเดียว เห็นอีกกิ่งตรงปลายยอดมีจุดเป็นตุ่มๆ น่าลุ้นว่าจะเป็นดอกหรือเปล่านั่น
chewbee
*

« ตอบ #2955 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 02:47:36 PM »

อยากนั่งเก๋งยุโรปจังค่ะ  อุ้ย!ไม่ใช่อยากเห็นดอกเก๋งยุโรปจังค่ะ^^

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2956 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 11:17:51 AM »

อยากนั่งเก๋งยุโรปจังค่ะ  อุ้ย!ไม่ใช่อยากเห็นดอกเก๋งยุโรปจังค่ะ^^
อย่าอยากนั่งเลยค่ะเก๋งยุโรป แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับไส้กรองต้องจ่ายหมื่นสี่พัน รถธรรมดาแค่สามพันหก  >:(เมื่อสามเดือนที่แล้วเคลมกันชนหน้า ประกันประเมินราคาที่หกหมื่น ทั้งค่าอะไหล่และค่าแรง พอถึงเวลาจ่ายเบี้ยประกัน ต้องจ่ายเพิ่มจากปกติอีกแปดพันเก้าบาท รวมเบี้ยประกันปีละเกือบแสนค่ะ โกรธ เมื่อต้นเดือนก็เคลมล้อแม็กซ์เพราะปีนฟุตบาททำให้มีรอยขีดข่วน แต่อันนี้ไม่มีค่าใช้จ่าย เพราะรวมอยู่ในประกัน  เจ๋ง. เลยไม่ต้องคิดหนัก  ยิ้ม ถ้าจะชมดอกของเก๋งยุโรป คงต้องรออีก2-3วันล่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวมานำเสนอแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: pen, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2957 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:49:17 AM »

อย่าอยากนั่งเลยค่ะเก๋งยุโรป แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับไส้กรองต้องจ่ายหมื่นสี่พัน รถธรรมดาแค่สามพันหก  >:(เมื่อสามเดือนที่แล้วเคลมกันชนหน้า ประกันประเมินราคาที่หกหมื่น ทั้งค่าอะไหล่และค่าแรง พอถึงเวลาจ่ายเบี้ยประกัน ต้องจ่ายเพิ่มจากปกติอีกแปดพันเก้าบาท รวมเบี้ยประกันปีละเกือบแสนค่ะ โกรธ เมื่อต้นเดือนก็เคลมล้อแม็กซ์เพราะปีนฟุตบาททำให้มีรอยขีดข่วน แต่อันนี้ไม่มีค่าใช้จ่าย เพราะรวมอยู่ในประกัน  เจ๋ง. เลยไม่ต้องคิดหนัก  ยิ้ม ถ้าจะชมดอกของเก๋งยุโรป คงต้องรออีก2-3วันล่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวมานำเสนอแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

อ่านราคาค่าใช้จ่ายเก๋งยุโรปแล้วหน้ามืดจริงๆ ค่ะ เพราะฉะนั้นนั่งเก๋งญี่ปุ่นน่าจะเบากว่ากันเยอะเลยค่ะ  ส่วนดอกเก๋งยุโรปจากตูมจนบานเป็นอาทิตย์เลยค่ะ 
แต่ยังไงก็รอชม ต้องไปลากเก้าอี้มานั่งรอเป็นเพื่อนคุณบี้
หน้า: 1 ... 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 [185]   ขึ้นบน
  พิมพ์