หน้า: 1 ... 775 776 777 778 779 780 781 782 783 784 [785]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนปลูกบัวดิน (Rain lilies)  (อ่าน 4084759 ครั้ง)
วรารัตน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #12544 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 11:21:51 PM »

กำลังตามหาแกรนดิฟลอร่าใครมีมากพอแบ่งปันหรือแลกกับจัมโบ้บ้างคะ

Liked By: I-Ko, pen, kew

I-Ko
*

« ตอบ #12545 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 12:21:03 AM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณ pen อยากละต้นก็สวยบาดใจ อายจัง ส่วนของคุณkakkak ก็มองสุดสายตา เป็นทุ่งหลายสีที่สวยงามมากค่ะ อายจัง

เห็นด้วยค่ะ อย่างละต้นแต่สวยจริงๆ อายจัง  ไม่แพ้เจ้าแดงลำดวนของคุณแม็กกี้ เชื่อว่าต่อไปคนจะเป็นทุ่งแบบ K.kakkak กันเป็นแน่ค่ะ
I-Ko ขนาดไม่ได้เลี้ยงบัวดินเป็นเรื่องเป็นราว ยังเริ่มเคลิ้มๆ แล้วนะคะ ยิงฟันยิ้ม
อยากจะเริ่มสะสมมั้ยล่ะคะ เริ่มจากดูใบก่อนก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ได้รับน้ำใจจากแลกและการแจก จากคุณranran คุณphinict คุณpimmarut คุณต้อมศรี และคุณphen พอได้ชื่นชมและชื่นใจยามหน้าฝน ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่ได้รับการแบ่งปันค่ะ ยิ้มเท่ห์
อดชื่นชม คุณแม็กกี้ ไม่ได้ ที่สามารถสะสมจากดูใบ จนออกดอก เก่งมากๆ เลยค่ะ ที่ทำให้ไม้ออกดอกและนำภาพดอกบานมาให้ชม  ขนาดล่าสุด I-Ko ก็ได้รับน้ำใจจาก K.phinitc ในเวลาไล่เลี่ยกับคุณแม็กกี้ แต่คุณแม็กกี้ แซงปาดหน้าให้ดอกซะแล้ว ส่วน I-Ko ยังไล่กลบเครื่องทุกวันไม่รู้ตัวอะไรมาเขี่ยหน้าดินทุกวันสิน่า โกรธ

Liked By: Maggie, pen, chewbee, kakkak, kew
I-Ko
*

« ตอบ #12546 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 12:26:06 AM »

กำลังตามหาแกรนดิฟลอร่าใครมีมากพอแบ่งปันหรือแลกกับจัมโบ้บ้างคะ

ท่าทาง K.วรารัตน์ วางแปลนทำทุ่งบัวดินจะสำเร็จในเร็วๆ วันนี้  อย่าลืมนำภาพทุ่งบัวดินสวยๆ มาอวดน่ะค่ะ

ปล. จะอวดการบ้านหม้อข้าวแสนสวย ก็กระไรอยู่เพราะห้องนี้เป็นห้องบัวดิน เอาเป็นว่าคุยด้วยภาษาเขียนสั้นๆ ว่า หม้อสวยถูกใจมากออก2-3ใบแล้วค่ะ

Liked By: Maggie, pen, chewbee, kakkak, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2018, 12:27:50 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
วรารัตน์
*

« ตอบ #12547 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 06:24:07 AM »

ท่าทาง K.วรารัตน์ วางแปลนทำทุ่งบัวดินจะสำเร็จในเร็วๆ วันนี้  อย่าลืมนำภาพทุ่งบัวดินสวยๆ มาอวดน่ะค่ะ

ปล. จะอวดการบ้านหม้อข้าวแสนสวย ก็กระไรอยู่เพราะห้องนี้เป็นห้องบัวดิน เอาเป็นว่าคุยด้วยภาษาเขียนสั้นๆ ว่า หม้อสวยถูกใจมากออก2-3ใบแล้วค่ะ
ปลูกอยู่ในกระถางไม่รู้ว่านับเป็นแปลงได้มั้ย บัวดินที่บ้านไม่ค่อยสามัคคีกันเท่าไหร่ ไม่ค่อยออกดอกพร้อมกันเลยค่ะ คุณไอโกะเก่งมากค่ะ มีแต่ส่งการบ้าน ทางนี้ยังเงียบอยู่เลย

Liked By: pen, chewbee, kew, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #12548 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 08:19:06 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณ pen อยากละต้นก็สวยบาดใจ อายจัง ส่วนของคุณkakkak ก็มองสุดสายตา เป็นทุ่งหลายสีที่สวยงามมากค่ะ อายจัง

เห็นด้วยค่ะ อย่างละต้นแต่สวยจริงๆ อายจัง  ไม่แพ้เจ้าแดงลำดวนของคุณแม็กกี้ เชื่อว่าต่อไปคนจะเป็นทุ่งแบบ K.kakkak กันเป็นแน่ค่ะ
I-Ko ขนาดไม่ได้เลี้ยงบัวดินเป็นเรื่องเป็นราว ยังเริ่มเคลิ้มๆ แล้วนะคะ ยิงฟันยิ้ม
อยากจะเริ่มสะสมมั้ยล่ะคะ เริ่มจากดูใบก่อนก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ได้รับน้ำใจจากแลกและการแจก จากคุณranran คุณphinict คุณpimmarut คุณต้อมศรี และคุณphen พอได้ชื่นชมและชื่นใจยามหน้าฝน ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่ได้รับการแบ่งปันค่ะ ยิ้มเท่ห์
อดชื่นชม คุณแม็กกี้ ไม่ได้ ที่สามารถสะสมจากดูใบ จนออกดอก เก่งมากๆ เลยค่ะ ที่ทำให้ไม้ออกดอกและนำภาพดอกบานมาให้ชม  ขนาดล่าสุด I-Ko ก็ได้รับน้ำใจจาก K.phinitc ในเวลาไล่เลี่ยกับคุณแม็กกี้ แต่คุณแม็กกี้ แซงปาดหน้าให้ดอกซะแล้ว ส่วน I-Ko ยังไล่กลบเครื่องทุกวันไม่รู้ตัวอะไรมาเขี่ยหน้าดินทุกวันสิน่า โกรธ

สงสัยนกหรือไม่ก็ไก่ เพราะเขาเห็นแกลบจะชอบมาคุ้ยเขี่ย บางทีก็เป็นอึ่งอ่าง ที่บ้านใช้มูลสัตว์และรดด้วยน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเพื่อเร่งรากและลำต้น เมื่อใบเริ่มงามและเขียวได้ที่ก็รดด้วยฮอร์โมนไข่ จากนั้นก็รอฝนตก ไม่นานก็ออกดอกให้ชมค่ะ

Liked By: pen, chewbee, kakkak, kew, I-Ko
kakkak
*

« ตอบ #12549 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 11:13:40 AM »

แตกหน่อเก่ง  อกดอกเก่ง ต้องตัวนี้เลย

อันนี้รักแรก  หรือว่า Bubble  หรือว่าอะไรคะ  ออกดอกเยอะดีจัง

ตัวนี้รักแรกครับ

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, Maggie
chewbee
*

« ตอบ #12550 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 02:41:32 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณ pen อยากละต้นก็สวยบาดใส  อายจัง ส่วนของคุณkakkak ก็มองสุดสายตา เป็นทุ่งหลายสีที่สวยงามมากค่ะ อายจัง

เห็นด้วยค่ะ อย่างละต้นแต่สวยจริงๆ อายจัง  ไม่แพ้เจ้าแดงลำดวนของคุณแม็กกี้ เชื่อว่าต่อไปแต่ละคนเลี้ยงจะเป็นทุ่งแบบ K.kakkak กันเป็นแน่ค่ะ

มาค่ะมา  อย่ามั่วแต่เคลิ้ม ยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko, Maggie
chewbee
*

« ตอบ #12551 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 02:43:24 PM »

แตกหน่อเก่ง  อกดอกเก่ง ต้องตัวนี้เลย

อันนี้รักแรก  หรือว่า Bubble  หรือว่าอะไรคะ  ออกดอกเยอะดีจัง

ตัวนี้รักแรกครับ

ขอบคุณค่ะ

Liked By: kakkak, kew, I-Ko, Maggie
kakkak
*

« ตอบ #12552 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 09:50:52 AM »

ฝนมา ดอกมา

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย บัวดินคงถูกใจมากเลยละ

Liked By: kew, I-Ko, Maggie, Kan Ja
Maggie
*

« ตอบ #12553 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:44:51 AM »

สวยๆทั้งนั้นค่ะคุณ kakkak ที่บ้านก็พอได้ชมเรื่อยๆ มาทีละ2-3ดอก ตื่นเต้นดีค่ะ ลุ้นว่าจะมีสีไหนบ้าง และจับผสมเกษร นับวันรอติดผล เมื่อติดผลแล้วก็เพราะเมล็ด เป็นอะไรที่สนุกดีอีกแบบค่ะ ลืมวันลืมเวลาไปเลย ต้องขอบคุณเพื่อนๆที่แบ่งปัน และขอบคุณเวปไซต์เกษตรพอเพียงที่นำพาให้ทุกคนมาเจอกันค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: kew, kakkak, I-Ko
kakkak
*

« ตอบ #12554 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 01:54:33 PM »

ชลบุรีฝนตกทุกวัน บัวดินมีให้ชมทุกวัน แต่เวลาไม่ค่อยมี ดูภาพรวมๆ ไปก่อนนะครับ

Liked By: kew, Maggie, I-Ko
minja
*

« ตอบ #12555 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 02:11:27 PM »

คุณ kakak กระถางดอกไม้ด้านหน้าดอกอะไรค่ะ สวยๆๆ

Liked By: I-Ko
ภัค
*

« ตอบ #12556 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 11:12:15 AM »

คลิปรวมสายพันธุ์บัวดิน พร้อมระบุสายพันธุ์ค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=rsly7Pkjmbk&t=4s
https://www.youtube.com/watch?v=GkamCw0eupI&t=5s

กำลังจะทำคลิปบัวดินกลุ่ม Labuffarasa ยังรวบรูปรูปได้ไม่มาก ใครมีภาพสวยๆ อยากให้นำไปทำคลิป ส่งรูปมาได้ที่ line id : paak1964 ค่ะ

Liked By: phen, Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 11:16:41 AM โดย ภัค » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #12557 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 04:15:17 PM »

หน้าหนาว แต่ว่าไม่หนาว ลมพัดปั่นป่วน พายุปาบึกพึ่งผ่านไป บัวดินออกดอกมาให้ชมนิดหน่อยจ้า ทายาทจากคุณphenค่ะ
หน้า: 1 ... 775 776 777 778 779 780 781 782 783 784 [785]   ขึ้นบน
  พิมพ์