หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 308342 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1584 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:27:34 PM »

ถึงคราวอวดโฉมสาวงามไม้แห่งความภาคภูมิใจ(กว่าจะโตได้  โกรธ เล่นเอาเหนื่อย)
ไม้เก่าแก่ เลี้ยงกันมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ สมัยบ้านเก่า แบบพึ่งแกะห่อกันเลยทีเดียว

พอย้ายเข้าบ้านใหม่ ขาดการดูแลไปช่วงใหญ่ๆ แต่โชคดีว่าเค้าโตช้ามากๆ ประมาณปีละใบก็ว่าได้ และวางในที่ไม่แฉะ ปล่อยเทวดาเลี้ยงมาตลอด

เมื่อปีที่แล้วพึ่งจะเปลี่ยนเครื่องและกระถางเป็นสี่นิ้ว

ปัจจุบันต้องออกตัวว่า "หนูโตแล้ว สวยด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม "  แต่เมื่อต้นปีเสื้อI-Koไปเกี่ยวทำให้เค้าล้ม ใบล่างฝั่งซ้ายหักไปแถบหนึ่ง แทบกรี๊ดตั้งสามใบงามๆ

Liked By: kew

Maggie
*

« ตอบ #1585 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 03:57:52 PM »

ต้นลายๆที่อยู่ด้านหน้าสุด( ภาพสุดท้าย)ก็สวยดีนะคะ ยิงฟันยิ้ม ไว้คราวหน้าจะส่งต้นดำแดงที่คุณI-ko บอกว่าชอบไปให้นะคะ  ยิ้ม ตอนนี้ก็เล็งๆไปเรื่อยๆ และบันทึกไปเรื่อยๆจะได้ไม่ลืมตอนส่ง แต่กว่าจะได้ส่งต้องลืมแน่นอน  >:(เพราะหลายอย่างเกิน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #1586 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 09:44:17 PM »

ต้นลายๆที่อยู่ด้านหน้าสุด( ภาพสุดท้าย)ก็สวยดีนะคะ ยิงฟันยิ้ม ไว้คราวหน้าจะส่งต้นดำแดงที่คุณI-ko บอกว่าชอบไปให้นะคะ  ยิ้ม ตอนนี้ก็เล็งๆไปเรื่อยๆ และบันทึกไปเรื่อยๆจะได้ไม่ลืมตอนส่ง แต่กว่าจะได้ส่งต้องลืมแน่นอน  >:(เพราะหลายอย่างเกิน ยิงฟันยิ้ม

วันนี้เดินมุดหาเจ้าตัวลายๆ ว่ามีสำเนาหรือไม่ เนื่องจากปักสีฟ้าไว้ แต่ก็ไม่เจอสำเนา ถ้าชอบเจ้าลายๆ ตัวนี้สงสัยจะรอนานหน่อยเพราะโตช้าและให้หน่อยากมากค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเจ้าต้นดำแดงค่ะ จุมพิต  เล็งตัวไหนกระซิบไว้เรื่อยๆ ค่ะ โกะก็ขี้ลืมแต่จะใช้วิธีเขียนรายการและแปะภาพ(ถ้ามี)เก็บไว้ในกล่องข้อความส่วนตัว เวลาจะหาข้อมูลค้างใคร หรือจะส่งอะไร ก็ค้นง่ายกว่าโน๊ตใส่กระดาษ(หายประจำ ยิงฟันยิ้ม )

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1587 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 09:53:28 PM »

ขอถามว่า เก๋งข้างล่างเป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ เมียงมอง ถ่ายรูปมาหลายรอบแล้ว แต่ไม่ได้นำมาถามสักที วันนี้มีจังหวะถ่ายภาพตอนกลางวันเลยนำมาถามห้องนี้ค่ะ

หลังจากเตรียมภาพประกอบเพื่อถามเพื่อนๆ ก็เหลือบไปเห็นบางอย่างแต่ก็ไม่แน่ใจคือ เก๋งด้านซ้ายหนามหรือใบเลี้ยงรอบๆ ต้นจะชี้ขึ้น

แต่ตัวลายๆ ด้านขวาหนามจะชี้ลง ตอนมาใหม่ๆ เจ้าลายก็เขียวแต่พอโดนแดด อยู่ไปๆ เริ่มเขียวอึมครึมและลายอย่างที่เห็นค่ะ

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 10:27:49 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1588 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 11:35:28 PM »

ไปเดินส่องไฟดูความเรียบร้อยก่อนเข้านอน เจอของดี ดีใจ๋ ดีใจ

คือสมัยก่อนพันธุ์นี้ก็จะเห็นดอกมาบ้างแล้ว แต่สำหรับกระถางนี้ภูมิใจที่เลี้ยงได้แตกกิ่งก้าน และแต่ละลำค่อนข้างโต/อวบ ยังยืดและไปต่อได้อีกนะนั่น
ต้องปักไม้ดาม 4 ทิศเลยหล่ะค่ะ แต่คืนนี้สิ่งพิเศษที่พึ่งเห็นตอนส่องไฟก็คือ อย่างในภาพต่อไปนี้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100]   ขึ้นบน
  พิมพ์