หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกอล์ฟพอเพียงในอนาคต ห้างฉัตร ลำปาง (ทำนาบัวตัดดอกขายรอไปก่อนครับ)  (อ่าน 49642 ครั้ง)
Kittitoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:24:05 AM »

กิจกรรมในสวนมีดังนี้
หลังจากปลูกหญ้าได้ ๑ อาทิตย์ก็ใส่ปุ๋ย ยูเรีย (๔๖-๐-๐) รดน้ำทุกวันจนสระเกือบแห้งแล้ว
และเตรียม หลุมปลูกไผ่ และต้นมะพร้าว บ้านพักก็ใกล้เสร็จแล้ว
ได้รับเม็ดผักหวานแล้ว ก็ลงมือเพาะวันนี้แล้วคาดว่า อีกสอง อาทิตย์คงลงแปลงปลูกได้ครับ
ตามคำแนะนำของผู้มีประการณ์ปลูกผักหวานของสมาชิกในเว็ปนี้ครับ

Liked By: wee, aod323, Ekachaiyan

Kittitoy
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:20:00 AM »

วันนี้เริ่มเพาะเม็ดผ้กหวานป่าหลังจากได้รับ ๒ วันก่อน
แกลบดำผสม ทราย ภาพด้านหลังเป็นอินทผาลัม ส่วนกะบะเล็กๆ ด้านขวามือกำลังชำหญ้า พาสพาลัม ในกะบะเพาะกล้า
ถ้าหญ้าเต็มกะบะ จะทดลองใช้เครื่องดำนาปลูกดู ว่าจะทำได้ไหม ถ้่าสำเร็จได้จะทุนแรงคนได้เยอะเลย

Uploaded with ImageShack.us

ตามมาดูอินทผาลัมพึ่งลงถุงดำได้ สองอาทิตย์ หญ้าเริ่มแชมแล้ว

อินทผาลัมต้นใหญ่ อายุ เกือบ ๘ เดือนแล้วไม่ได้ดูแล พึ่งเปลียนถุงใหม่ครับ
กระถางด้นซ้ายเป็น ต้นกล้าตะขบ ยังเล็กอยู่ จะเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวานป่า

ครูซอส
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:52:14 AM »

เข้ามาเชียร์ค่ะ อายจัง อายจัง

Liked By: KruPoom
Kittitoy
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:16:43 PM »

ขอบคุณคุณซอส ที่ให้กำลังใจ ผมเข้าไปอ่านกระทู้สวนครูซอสและหลายท่านในเว็ปได้รับความรู้และแรงบันดาลใจจากหลายๆท่าน
เว็ปนี้มีความหลากหลายอาชีพและผู้มีประสบการณ์เฉพาะทางของแต่ละท่าน ผมจะนำเอาความรู้มาปรับปรุงในสิ่่งที่ผมทำและถนัดครับ
ถึงแม้ผมจะจบเกษตร แต่ไม่ได้ลงมือปฏิบัติก็ต้องเข้ามาเป็นนักเรียนเกษตรพอเพียงใหม่หมดครับ ขอบคุณครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 04:28:41 PM »

พี่ไม่ได้วางท่อลอดใต้ถนนทางเข้าสวนไว้เหรอครับ หากเข้าหน้าฝน อาจะทำให้มีน้ำไหลข้ามถนนที่ตัดใหม่
จะทำให้ถนนเสียหายได้น่ะครับ

ผมไม่แน่ใจตอนแรกจะซื้อท่อใส่เอง เขาบอกว่าต้องเอาท่อของกรมทางหลวงเท่านั้น
ถ้าเราซื้อท่อเอาไปใส่เอง อาจจะถูกรื้อทำใหม่ ผมเลยทำไปก่อน แล้วจะติดต่อขอซื้อท่อจากกรมทางหลวง
ให้เขาใส่ให้ ผมต้องจ่ายค่าดำเดินการอีกที่หนึ่งครับ 
ไม่จำเป็นต้องเป็นท่อของกรมทางหลวงครับ ขอให้เป็นท่อขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางไม่ต่ำกว่า 60 เซนติเมตร
ของผมทำไว้ทั้งหน้าบ้านและที่หน้าฟาร์มแล้วถมดินและลูกรังกับหินคลุก เพื่อเชื่อมต่อกับทางหลวง
ไม่เคยมีปัญหาจะมีใครมาว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: narong545, Magnum (rew)

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Kittitoy
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:47:40 AM »

ขอบคุณ คุณนพครับเดี่ยวผมจะเอาไปใส่ท่อบ้างครับ

มาดูน้ำในสวนหลังจากใช้รดน้ำหญ้าเกือบสองอาทิตย์น้ำเร่ิมแห้งขอดแล้ว

โชคดีชลประทานปล่อยน้ำมาได้จังหวะพอดี เลยปล่อยน้ำเข้าสวนสองคืน น้ำเกือบเต็มคลองแล้วครับ

ยามตะวันใกล้จะตกดิน

Kittitoy
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:25:34 PM »

ราคามะละกอดิบ จากเมืองไทยมาขายที่กาตาร์กก.ละ 29.50 QR x 8 บาท ราคากิโลละ236 บาท ไม่รู้ชาวสวนได้รับกิโลเท่าไร
สินค้าของไทยเข้ามาขายที่กาตาร์จะแพงกว่า ประเทศ สหรัฐ  อยางเช่น ผลไม้ แอปเปิล กก.ละ 7 QR x 8 บาท 56 บาท องุ่น องุ่นโลละ 14QR = 112 บาท
ส่วนมะมว่งเขียวเสวย และ ฝรั่งแป้น ของไทยขาย โลละ 26 QR x 8 =208บาท ดูแล้วชาวสวนไทยน่าจะรวย
ผลไม้จากไทยถือว่าราคาแพงกว่าที่มาจากทั่วโลกเลยก็ว่าได้ครับ เป็นเพราะค่าขนส่ง หรือว่า พ่อค้าคนกลาง กำไรเกินควร
เลยทำให้สินค้าไทยขายได้น้อยลง ทั้งที่คนก็อยากซื้อ แต่เมื่อเทียบราคาแล้ว ต้องจับแล้ววางครับ
ถ้าราคาถูกกว่านี้น่าจะขายได้เยอะ เกษตรกรก็น่าขายผลผลิตได้เยอะตาม ไม่ต้องล้นตลาดที่เมืองไทย

วันนี้ผมซื้อ กระเพาะ ผักชีฝรั่ง  และ มะละกอรูปข้างล่าง ขนาด 660 กรัม ลูกเดียว ราคา 158 บาท เอาเป็นตัวอย่าง
ส่วน ส้ม จาก ออสเตรเลีย ราคาโลละ 17 QR = 136 บาท มาไกลกว่าสินค้าไทยแต่ถูกกว่า

Kittitoy
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:19:52 AM »

ปัญหาและอุปสรรค
น้ำท้วมครับ พี่ฝนพาน้องน้ำมาดว้ย จากแห้งแล้งกลายเป็นน้ำท้วม
ฝนตกหนักติดต่อกัน สามวัน เลยกลายเป็นทุ่งน้ำเสียแล้ว

narong545
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:14:25 PM »

ติดตั่งพยานาคด่วน.....ไม่งั่นไม่แห้งแน่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: aod323
Kittitoy
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:59:29 AM »

หลังจากรอน้ำลดต้องใช้เวลาหลายวัน เนื่องจากท่อระบายมีท่อเดียวขนาด ๖๐ เซนติเมตร น้ำทั้งหมดต้องเข้าคิวรอระบายออก
รวมทั้งนัำจากที่ของคนอื่นด้วยจำเป็นต้องเปิดทางน้ำให้ผ่านครับ ต่อไปคงจะทำขอบสูงกว่านี้ และขุดทางน้ำผ่าน ผ่านที่เรา
หญ้าทีปลูกไว้เริ่มเน่าแล้ว พอน้ำเริ่มรดก็ใช้พญานาคช่วยสูบน้ำออก
ส่วนแนวรั้วหน้าสวนเร่ิม ลง ปาล์ม และมะพร้าวห่างจากหลักเขตที่ดิน ๒ เมตร
จะปลูกผักหวานแซมระหว่างแนวรั้วครับหลังจากเพาะไว้ได้ ๑ อาทิตย์แล้ว
ส่วนบ้านพักเสร็จพอดีครับ จะค่อยๆลงต้นไม้และหญ้าให้เติ่มครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:35:37 AM »

เมล็ดผักหวานป่าเริ่มงอก เพาะไว้ ๑๐ กว่าวันเริ่มงอกแล้ว

เพาะอีนผลัม Ajwa หลังสงกราณต์ เพาะในถุงดำ ชั้นล่างใส่ดินผสม ชั้นบนเป็นทรายแล้วหยอดเม็ดลงไปถุงละ ๔ เม็ด
ตอนนี้เริ่มงอกแล้วครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:49:58 AM »

เมล็ดผักหวานเพาะ อายุได้ ๑๘ วัน
วันนี้ฤกษ์ดี เลยปลูกผักหวานป่าในสวนลำใย ป่าสัก และป่าสะแล โดยใช้ต้น ผักชะอม และ ผักเสี้ยว(ชงโค)เป็นไม้พี่เลี้ยง
อีกหน่อยคงจะเป็นสวนผสมผสานผักหวาน ผมปลูกประมาณ ๔๐๐ หลุมๆละ ๔ เม็ด ตามสูตร

ส่วนอีกสวนหนึ่งเป็นป่าสักล้วนๆอายุได้ ๑๒ ปี จะลองเอาผักหวานป่าปลูกรอบๆโคนต้นดูน่าจะเป็นพี่เลี้ยงผักหวานได้
ผักหวานในป่าสักครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:17:14 PM »

อินทผาลัม เพาะได้ เกือบสองเดือนขึ้นดีมากอัตราการงอก 95 %
รออีกห้าปีคงใช้งานได้เตรียมปลูกรอบๆสวนกอล์ฟ

ต้นนี้ขุดจากหลังบ้านย้ายมาลงบ่อซีเมนต์

ปาล์มหางกระรอกปลูกไว้เป็นแนวรั้ว

หน้าบ้านพัก หญ้าขึ้นเองหลังฝนตกและน้ำท้วมเมื่อเดือนที่แล้ว

ไผ่ ๑๐๐ ต้น และมะพร้าว ๓๐ ตันทำเป็นแนวรั้วสวน คาดว่าน่า รอดแล้ว

อันนี้อาจจะปลูกข้าวรอไปก่อน ไม่รู้ว่าจะเจอน้ำท้วมอีกหร์อเปล่า

แปลงหญ้าหลังจากน้ำท้วมจนมิดเกือบอาทิตย์ไม่ตายครับ เตรียมไว้ขยายปลูกในสวนกอล์ฟในอนาคตครับ

กำลังหางบประมาณอยู่ครับจะขุดเป็นบ่อตกปลาทำคันดินให้สูงและกว้าง รอบๆขอบสระก็จะเป้นสวนกอล์ฟ ล้อมด้วยต้นอินทผาลัม
อาจต้องใช้เวลานานหน่อยค่อยๆทำครับ คงจะสำเร็จได้สักวันหนึ่ง
สวนกอล์ฟในฝันจะเป็นจริงหรือไม่ต้องติดตามกันยาวครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:20:55 PM »

ที่ตรงกลางประมาณ๔- ๕ ไร่ จะปลูกข้าว ดูสถานะการณ์แล้วคงจะไม่ได้ผล เพราะมีน้ำขังอยู่ตลอดปรมาณ ๓๐ เซนติเมตร เวลาฝนตกหนักน้ำก็ท้วมสูง๕๐-๘๐ เซนติเมตรคิดดูแล้วถ้าปลูกข้าวคงจะเสียหายและมีความเสียงสูง เนื่องจากไม่สามารถควบคุมปริมาณน้ำได้ ต้องคิดเปลียนแผนใหม่ปลูกพืชที่ชอบน้ำในระดับนี้ได้ ค้นหาพีชที่จะปลูก ก็มี ผักกระเฉด และ บัวตัดดอก ผมเลือกปลูกบัวตัดดอก น่าจะเหมาะสมที่สุด  ปลูก ๓เดิอนตัดดอกได้ ถ้าปลูกตอนนี้ จะทันออกพรรษาพอดี น่าจะมีดอกบัวขายและมีรายได้เข้าสวนบ้าง กำลังหาแหล่งพันธุ์มาปลูกข้อมูลเบื้องต้นปลูกระยะห่าง ๒ คูณ ๒ เมตร ใช้ไหล ๔๐๐ ไหล ต่อ ไร่ ท่านใดปลูกบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:05:01 AM »

งานทำสวนยังไม่คืบหน้าเลยไม่มีรูปส่งมาให้ดู ให้พี่จัดการอยู่ที่บ้าน ส่วนผมยังทำงานประจำอยู่ยังไม่ได้กลับบ้านนะ
ทำอาชีพดูแลรักษาสนามหญ้าไปก่อน ตราบใดที่เขาจ้างก็ทำไปก่อน ตากแดดเหมือนกันครับ
อาชีพนี้ก็เหมือนกับการทำเกษตรบ้านเราครับ ต้องมีโปรแกรมใส่ปุ๋ย พ่นยา ให้น้ำ กำจัดศัตรูพืช ทีั้งโรคพืขและเมลง วัชพืช 
วันนี้เลยอยากให้ดู วิธีการพรวนดินให้หญ้าในสนามกอล์ฟว่าเขาทำกันอย่างไร
สนามกอล์ฟนี้เป็นสนามกอล์ฟอันหนึ่งของประเทศบรูไนครับ เป็นแหล่งเรียนรู้วิชาการดูแลสนามกอล์ฟของผมจริงๆ 
เป็นการเจาะหญ้ากรีน โดยเอาหญ้าเก่าและดินเก่าออก แล้ว ใส่เอาทรายใหม่ใส่เข้าไป
ทรายเก่ามักจะสะสมโรคและแมลง ประโยชน์ของการเจาะกรีน
ทำให้ดินมีช่องว่างมากขึ้น ดินไม่แน่น  ระบายน้ำและอากาศได้ดี ทำให้รากหญ้าได้รับน้ำและปุ๋ย
 หญ้าก็จะแข็งแรงสมบูรณ์ การพ่นสารเคมีกำจัดโรคพืชก็น้อยลง หญ้าสนามกอล์ฟจึงสวยงามอยู่ตลอดเพราะมีการดูรักษาสนามอย่างสม่ำเสมอครับ     

ลุงต้า
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:07:13 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับและให้กำลังใจ  สู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงต้า
ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม

Liked By: Kittitoy

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์