หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกอล์ฟพอเพียงในอนาคต  (อ่าน 105481 ครั้ง)
Kittitoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:59:16 PM »

พี่ไม่ได้วางท่อลอดใต้ถนนทางเข้าสวนไว้เหรอครับ หากเข้าหน้าฝน อาจะทำให้มีน้ำไหลข้ามถนนที่ตัดใหม่
จะทำให้ถนนเสียหายได้น่ะครับ

ผมไม่แน่ใจตอนแรกจะซื้อท่อใส่เอง เขาบอกว่าต้องเอาท่อของกรมทางหลวงเท่านั้น
ถ้่าเราซื้อท่อเอาไปใส่เอง อาจจะถูกรื้อทำใหม่ ผมเลยทำไปก่อน แล้วจะติดต่อขอซื้อท่อจากกรมทางหลวง
ให้เขาใส่ให้ ผมต้องจ่ายค่าดำเดินการอีกที่หนึ่งครับ 

Kittitoy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:25:01 PM »

ทางเข้าสวนครับ

Uploaded with ImageShack.us

หลังจากทำทางเข้าสวนแล้ว รถแบ็คโฮก็ลงมาได้ครับ
ที่แรกว่าจะขุดสระน้ำแต่มีปัญหารถขนดินลงไม่ได้ ดินเปียกทำรูปร่างลำบาก
เลยตัดสินใจขุดคลองกว้างสามเมตร ลึก ๑.๕ รอบที่ดิน เอาดินทำคัน ห่างขอบที่ดิน ๒๐ เมคร เป็นอย่างน้อย
เพื่อป้องกันน้ำจากที่อื่นไหลเข้ามา ขุดครั้งต่อไป(อาจจะ๑-๒ปีข้างหน้า)จะได้ง่ายในการขึ้นรูปร่างได้ครับ

black agenda
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:08:54 AM »

อยู่แถวบ้านผมเลย ผมอยู่ท่าขัวครับ ย้ายมาจากเชียงใหม่ แต่ที่ดินผมอยู่ตรงป่าเหียง ว่าจะขุดร่องน้ำรอบที่ดินเหมือนกัน เพราะฤดูฝนน้ำมักจะมาท่วมเต็มเลย อยากปลูกผัก ไม่อยากทำนา เพราะที่ดินไม่มาก ผมก็จบเกษตร พืชสวนเหมือนกัน แต่ ม.เชียงใหม่ครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:22:48 AM »

แบ็คโฮ ๓ ตัว ทำ ๒.๕ วัน ขุดรอบเป็นตัว  U และร่องน้ำผ่านตรงรอยต่อตัว U
เมื่อขุดเสร็จน้ำก็ยังท่วมอยู่ข้างใน

Kittitoy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:32:54 AM »

ข้อความโดย: black agenda
อยู่แถวบ้านผมเลย ผมอยู่ท่าขัวครับ ย้ายมาจากเชียงใหม่ แต่ที่ดินผมอยู่ตรงป่าเหียง ว่าจะขุดร่องน้ำรอบที่ดินเหมือนกัน เพราะฤดูฝนน้ำมักจะมาท่วมเต็มเลย อยากปลูกผัก ไม่อยากทำนา เพราะที่ดินไม่มาก ผมก็จบเกษตร พืชสวนเหมือนกัน แต่ ม.เชียงใหม่ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักคุณ black agenda ย้ายอยู่ลำปางสงสัยเป็นเขยคนบ้านท่าขัวแน่เลยครับ
 ผมไปซื้อของที่กาดท่าขัวบ่อยครับ คงได้เจอกันสวนผมกำลังสร้างอยู่ครับว่างก็แวะไปเทียวกันได้ครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 02:26:09 AM »

แนวคิดการทำสวนกอล์ฟพอเพียงของผม อยากให้เด็กและเยาวชน และผู้คนทั่วไป ที่สนใจกีฬากอล์ฟสามารถเข้าถึงกีฬากอล์ฟได้ง่ายขึ้น ผมทำงานสนามกอล์ฟมานาน กอล์ฟเป็นกีฬาที่มีค่าใช้จ่ายสูง คนไม่มีเงินไม่สามารถเข้าถึงได้
ผมอยากมีสนามกอล์ฟขนาดเล็กๆ หรือเขาเรียกว่า Pitch and Putt  Course มีไม้กอล์ฟสองไม้ได้แก่ ไม้ ซิฟ กับ ไม้ พัตต์ ก็สามารถเล่นเป็นเกมส์ได้แล้ว เด็กและผู้ใหญ่ ก็เล่นได้ ครอบครัว พ่อ แม่ ลูก ก็เล่นได้ เพื่อนฝูง ก็เล่นได้ ไม่จำกัดอายุ ไม่ต้องมี Handicap เหมาะสำหรับ ทุกเพศทุกวัยครับ
สวนกอล์ฟพอเพียงจะล้อมรอบด้วยต้นอินทผาลัม แต่ต้องรอนานหน่อยเพราะอินทผาลัมกำลังอายุ ๓-๕ เดือนอยู่
ลำปางหนาวมาก และร้อนมากในประเทศไทย
อิทผาลัมอาจจะได้ผลผลิตดีที่สุดในประเทศไทยก็ได้ครับต้องรอพิสูจน์อีกที่หนึ่ง ต้องรอครับ

klukjoold
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 04:36:29 AM »

เมืองนอกทำกันเยอะ ไปเล่นเอามันๆ มากกว่าเกมกอร์ฟจริงๆจังๆ เห็นแล้วอนาคตสดใส เป็นกำลังใจให้ค่ะ
black agenda
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:33:13 AM »

เหมือนกับจะคุ้นๆ ว่าที่ดินมันติดถนนสายลำปาง-เชียงใหม่ด้วยหรือป่าวครับ เพราะยังสงสัยอยู่ว่าใครมาขุดคลองแถวนี้หว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Kittitoy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:16:01 PM »

ข้อความโดย: black agenda 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
เหมือนกับจะคุ้นๆ ว่าที่ดินมันติดถนนสายลำปาง-เชียงใหม่ด้วยหรือป่าวครับ เพราะยังสงสัยอยู่ว่าใครมาขุดคลองแถวนี้หว่า   

อยู่ที่ ถนนสายลำปาง-ห้างฉัตร สายในครับ

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 04:36:29 AMข้อความโดย: klukjoold 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
เมืองนอกทำกันเยอะ ไปเล่นเอามันๆ มากกว่าเกมกอร์ฟจริงๆจังๆ เห็นแล้วอนาคตสดใส เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณ คุณklukjoold มากครับ ที่ให้กำลังใจ
ก็อยากทำในสิ่งที่ถนัด และชอบ อายุก็เพ่ิ่มทุกวันถ้าไม่มีใครจ้างดูแลสนามก็มาดูแลสวนของตัวเอง
ปลูกหญ้า ไม้ผลต่างๆ ไผ่ พืชผัก และไม้คลุมดินเป็น ตะใคร้ สาระเหน่ ใว้รอบๆสวน ใว้เลี้ยงตัวเองยามแก่ตัวครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:03:41 PM »

ไข่นก แตนแต้ ครับ เขาว่า นกชนิดนี้ จะนอนเอาขาชี้ฟ้า จริงหรือเปล่าครับ
เด็กๆ ตื่นเต้นที่ได้เห็นไข่นก

อากาศร้อนเล่นน้ำกีกว่าครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 01:04:29 AM »

หลังจากปรับพื้นที่แล้ว ก็เริ่มทำบ้านพัก ต้องทำพิธีก่อนครับ

จากที่ดินรกร้างมานานก็มีทางเข้า และสามารถมองจากที่ดินไปเห็นถนนใหญ่ข้างหน้าแล้วครับ

doodee
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 01:48:03 PM »

ใช่พี่ต้อย กิตติ แก้วอินถา รึเปล่าคะ ถ้าไม่ใช่ก้อขออภัยค่ะ ยิ้มเท่ห์
kraw
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 03:12:37 PM »

อ้าวไล่ไปไล่มาอยู่ใกล้ ๆ กันนี่เอง หนองหล่มเคยไปดูที่มาหลายรอบแล้วครับเจอแต่หาน้ำไม่เจอ (ปัจจุบันคลองส่งน้ำกิ่วคอหมาน่าจะมา
ถึงแล้วนะครับ) บ้านผมอยู่ฮ่องกอก ติดกับท่าขัวนะ ไปซื้ออาคารพาณิชย์ไว้ที่ติดกาดท่าขัวไว้สองคูหา กะเอาไว้ขายผักปลอดสารแต่ตอน
นี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เสาร์ที่แล้วเข้าไปดูไอ้หัวขโมยมันตัดกุญแจโซเลกซ์ผมไปขโมยสายไฟในบ้านหมดเกลี้ยง ไม่น่าเชื่อว่าสายไฟที่
ตอกกับผนังซีเมนต์มันดึงกระจุยกระจายไปหมด ส่วนบ้านข้าง ๆ ที่ติดกันก็โดนสว่านไฟฟ้ากับหินเจียร์ไปด้วย เฮ้อ น่าเบิดกะโหลกซักปั๊ด
ไป ๆ มา ผมว่าสวนน้องมีกิจกรรมเยอะกว่าสวนพี่ซะอีก(ถือโอกาสอาวุโสกว่าซะเลย) ปลูกไผ่ขายลำก็ได้นะครับโรงงานทำตะเกียบอยู่
ใกล้ ๆ สวนน้องนี่ครับ เห็นสร้างมานานแล้วยังไม่เดินเดรื่องจักรซักกะที ยินดีด้วยครับที่ปรับที่เริ่มเข้าที่เข้าทางตามความเหมาะสมครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:18:13 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 01:48:03 PMข้อความโดย: doodee 

ใช่พี่ต้อย กิตติ แก้วอินถา รึเปล่าคะ ถ้าไม่ใช่ก้อขออภัยค่ะ

แม่นแล้วครับ วันหลังแวะไปแอ๋วต๋วยเดอะ

ข้อความโดย: kraw 

อ้าวไล่ไปไล่มาอยู่ใกล้ ๆ กันนี่เอง หนองหล่มเคยไปดูที่มาหลายรอบแล้วครับเจอแต่หาน้ำไม่เจอ (ปัจจุบันคลองส่งน้ำกิ่วคอหมาน่าจะมา
ถึงแล้วนะครับ) บ้านผมอยู่ฮ่องกอก ติดกับท่าขัวนะ ไปซื้ออาคารพาณิชย์ไว้ที่ติดกาดท่าขัวไว้สองคูหา กะเอาไว้ขายผักปลอดสารแต่ตอน
นี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เสาร์ที่แล้วเข้าไปดูไอ้หัวขโมยมันตัดกุญแจโซเลกซ์ผมไปขโมยสายไฟในบ้านหมดเกลี้ยง ไม่น่าเชื่อว่าสายไฟที่
ตอกกับผนังซีเมนต์มันดึงกระจุยกระจายไปหมด ส่วนบ้านข้าง ๆ ที่ติดกันก็โดนสว่านไฟฟ้ากับหินเจียร์ไปด้วย เฮ้อ น่าเบิดกะโหลกซักปั๊ด
ไป ๆ มา ผมว่าสวนน้องมีกิจกรรมเยอะกว่าสวนพี่ซะอีก(ถือโอกาสอาวุโสกว่าซะเลย) ปลูกไผ่ขายลำก็ได้นะครับโรงงานทำตะเกียบอยู่
ใกล้ ๆ สวนน้องนี่ครับ เห็นสร้างมานานแล้วยังไม่เดินเดรื่องจักรซักกะที ยินดีด้วยครับที่ปรับที่เริ่มเข้าที่เข้าทางตามความเหมาะสมครับ

ยินดีที่ได้รู้จักคนบ้านใกล้กันครับ คงได้เจอกันสักวันครับ
ต้องทำใจกับหัวขโมยครับเผลอไม่ได้ ผมก็จ้างญาติดูแลสวนให้อยู่ครับ สร้างบ้านพักเสร็จก็จะให้เขาย้ายไปอยู่นั่นเลยครับ
สวนคงต้องใช้เวลาสร้างนานหน่อยครับกว่าต้นไม้จะโตครับ 
Kittitoy
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:51:37 AM »

หลังจากปรับพื้นที่แล้วก็ใช้รถกลิ้ง เหมาวันละ ๖๐๐๐ บาท ค่าลากรถ ๑๐๐๐ บาท ค่ารถน้ำ ๓๐๐๐ บาท
จะทดลองลองทำไร่ปลูกหญ้านวลน้อย ใว้ขยายปลูกในสวน
สั่งหญ้า ๑ คันรถปิกอัพ ๑๐๐๐ ตรม. ตรม.ละ ๓๘ บาทแรงงาน ๑๕ คน ดำหญ้า ๒ วันเสร็จ ที่ประมาณ ๒ ไร่ (อัตรา๕๐๐ ตรม/ไร่)
ลองทำไร่หญ้าดูก่อน ไม่ลองไม่รู้ รอดูว่าจะเป็นอย่างไรครับ

doodee
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:03:16 AM »

เย้ เย้ ใช่จิงๆ ด้วย  จุมพิต ไว้จะไปแอ่วหาเด้ออ้ายเด้อ บ่ฮู้จะจ๋ำน้องได้ก่  ฮืม  ร้องไห้ น้องนิ่วเองเจ้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์