หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกอล์ฟพอเพียงในอนาคต  (อ่าน 107884 ครั้ง)
Kittitoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 04:55:34 PM »

หลังจากได้ที่ดิน จากพ่อมา ๓.๕ ไร่ เกือบ สิบ ๑๕ ปี พอทำงานมีเงินก็เลยซื้อเพิ่มรวมเป็น ๑๗ ไร่เป็นผืนเดียว ที่ดินยังไม่ได้ใช้ประโยชน์ อะไรเลย เพราะที่ดินเป็นที่นาลุ่ม (นาโฮง) ที่ดินต่ำกว่าท่อระบายของชลประทาน น้ำขังตลอดทั้งปี น้ำจากที่คนอื่นก็มารวมที่ผมทั้งหมด เลยกลายเป็น ทะเล เล็กๆ ไปดูที่เมื่อไร ก็เห็น แต่น้ำเต็มไปหมดไม่ว่าจะฤดูแล้ง หรือฝน มี่ที่ดอนอยู่ประมาณ ๕ ไร่ ที่เหลือ ๑๒ ไร่ น้ำทั้งนั้น แล้วผมจะจัดการกับที่ผมอย่างไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 06:00:18 PM โดย Kittitoy » บันทึกการเข้า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 05:11:19 PM »

หลังจากได้ที่ดิน จากพ่อมา ๓.๕ ไร่ เกือบ สิบ ๑๕ ปี พอทำงานมีเงินก็เลยซื้อเพิ่มรวมเป็น ๑๗ ไร่เป็นผืนเดียว ที่ดินยังไม่ได้ใช้ประโยชน์ อะไรเลย เพราะที่ดินเป็นที่นาลุ่ม (นาโฮง) ที่ดินต่ำกว่าท่อระบายของชลประทาน น้ำขังตลอดทั้งปี น้ำจากที่คนอื่นก็มารวมที่ผมทั้งหมด เลยกลายเป็น ทะเล เล็กๆ ไปดูที่เมื่อไร ก็เห็น แต่น้ำเต็มไปหมดไม่ว่าจะฤดูแล้ง หรือฝน มี่ที่ดอนอยู่ประมาณ ๕ ไร่ ที่เหลือ ๑๒ ไร่ น้ำทั้งนั้น แล้วผมจะจัดการกับที่ผมอย่างไร

น้ำทั้งปี เลี้ยงปลา เลยครับ

พืชก็พวกพืชอยู่ในน้ำ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 06:34:40 PM »

มีน้ำท่วมบ้างไหมครับในหน้าน้ำหลากน่ะครับ?
หากว่ามีน้ำท่วมร่วมด้วย จะลำบากเรื่องการดูแลปลาได้น่ะครับ เพราะถ้าน้ำมาปลามันจะออกไปจากบ่อหมดน่ะครับ
แต่ถ้ามันขังอย่างเดียวแต่ไม่ท่วมมากขึ้นในช่วงหน้าน้ำ ก็น่าจะสามารถทำบ่ปลาได้น่ะครับ

แต่มันจะลำบากตรงที่ว่า ที่ดินท่านจะเป็นแหล่งรวมน้ำที่มาจากรอบๆ หากมีการฉีดพ่นสารเคมีแล้ว มันจะไหลลงมาอยู่ในแปลงของท่านทั้งหมดนี่ซิ... โกรธ  ยิ่งเกษตรกรทั่วไปสมัยนี้ ใช้เคมีล้วนๆ เลยน่ะครับ  คงต้องไปดูงานนิคมอุตสาหกรรมนวนครน่ะครับ ที่เค้าทำกำแพงล้อมรอบตัวเองกันน้ำเข้าน่ะครับ 

ปล.ไม่ทราบว่าอยู่แถบไหนของอ.ห้างฉัตรน่ะครับ เพราะส่วนมากมีแต่คนบ่นว่าแล้งน่ะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Kittitoy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:07:58 PM »

ที่อยู่ ต.หนองหล่ม สภาพทั่วไป ตามภาพครับ ที่ดินติดกับคลองส่งน้ำ มีปากท่อระบายน้ำออก แต่อยู่สูงกว่าที่ผมครับ
มีสระน้ำเดิมประมาณ ๑ งาน ครับ น้ำจากที่อื่นจะมาสะสมที่นาผม ถ้าน้ำปริมาณน้ำมาก ก็จะล้นออกไป สูงคลองส่งน้ำ
เป็นอย่างนี้ตลอดเลยครับ ให้เขาทำนาฟรีมาตลอด ได้เวลาขอกระชับพื้นที่เสียแล้วครับ 

Uploaded with ImageShack.us

ที่ติดกับคลองส่งน้ำ

Kittitoy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:21:48 PM »

ที่ดินที่ไม่มีรั้วและไม่ได้ทำประโยชน์อะไร ก็จะกลายเป็นทุ่งนาเลี้ยงควายตามสภาพครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:42:27 AM »

ขอแนะนำตัวเองก่อนครับ ชื่อ ต้อย ทำงานขายแรงงานต่างประเทศ ตอนนี้ทำงานอยู่ประเทศกาตาร์ ทำหน้าทีดูแลผดูแลสนามฟุตบอล
จะครบ๕ ปี แล้ว ก่อนจะมาที่นี่ทำงานอยู่ประเทศ บรูไน ๑๒ ปีครับทำหน้าที่ดูแลสนามกอล์ฟ จบ ป.ตรี เกษตร พืชสวน จบมาทำงานที่บ้านเราได้ ๒ ปี หลังจากนั้นก็ออกประเทศรวมแล้วก็ ๑๗ ปี ตอนนี้ อายุ ๔๓ ปี
เพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่เคยทำงานต่างประเทศ คงจะรู้ถึงความลำบากและความกดดัน จากการมาขายแรงงานต่างประเทศ บางท่านอาจจะบ่นว่า "ถ้าฉันรวยคงไม่มาทำงานต่างประเทศหรอก" ใช่ไหมครับ อยู่บ้านเราสบายกว่า แต่ไม่มีเงิน ทำงานต่างประเทศ เราต้องมีความขยันและอดทนสูงเป็นพิเศษ ถึงจะทำงานต่างประเทศให้ได้นานๆ ได้ ผมเคยเจอเพื่อนทำงานที่อยู่ต่างประเทศเกือบ ๓๐ ปี แล้ว นานกว่าผมอีก เคยถามว่า เมื่อไร จะกลับบ้าน ก็มักจะตอบว่า กลับไปเมืองไม่รู้จะทำอะไรดี และไม่รู้จะกลับไปทำไม ถ้าเขาจ้างเราอยู่ก็อยู่ต่อไป คำตอบของทุกคน คือถ้าเขาไม่เลิกจ้าง ก็จะไม่กลับ ผมเคยถามตัวเองว่า จะกลับบ้านเมื่อไหร คำตอบก็ออกมาทำนองเดียวกันครับ เขาจ้างก็อยู่ต่อ ไม่จ้างก็กลับ แล้วพร้อมหรือยังที่จะกลับ ยังไม่พร้อมครับ พึ่งได้ที่ดินผืนนี้ จึงอยากพัฒนาพื้นที่ ไว้รองรับอาชีพของผมในอนาคต ถ้าถูกเลิกจ้าง แล้วกลับบ้านเฮา
ได้เข้าเว็ป เกษตรพอเพียง มาศึกษาจากเพื่อนสมาชิกแล้ว มีความอยากที่จะทำเกษตรพอเพียง รู้สึกอบอุ่น ทำให้ผมตื่นตัวมากขึ้นว่าผมจะต้องทำสวนแล้วนะ ต้องเริ่มแล้ว มีหลายท่านที่ทำแล้วประสบความสำเร็จ แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ และไม่จำเป็นต้องมาทำงานต่างประเทศ อยู่บ้านเราก็พอหาได้ ถ้าทำเกษตรพอเพียง ขอขอบคุณทุกท่านครับ สวนกอล์ฟพอเพียงของผมคงต้องค่อยๆ พัฒนา ตามเหตุและปัจจัยทรัพย๋ ตามกำลังที่มี จะนำรูปเอามาแบ่งปันกันครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:02:30 AM »

สวัสดีครับพี่ จากที่เห็นรูปแล้วหากว่าขุดสระเลี้ยงปลา แล้วเอาดินส่วนที่ขุดขึ้นมายกแปลงปลูกพืชก็คิดว่าสามารถทำได้นะครับ เพราะดูแล้วไม่ถึงขนาดว่าถึงขั้นจะเป็นแอ่งรับน้ำ แต่คงด้วยเหตุผลที่ว่าไม่มีการดูแลเท่าที่ควร คนที่เข้ามาทำประโยชน์ก็ไม่ได้ใส่ใจปรับปรุงเลย จึงทำให้สภาพแวดล้อมเป็นอย่างที่เห็น ผมคิดว่าพี่มีความรู้ความสามารถด้านการเกษตรอยู่แล้ว (ความรู้การศึกษา+ประสบการณ์ยาวนาน) ผมคิดว่าคงไม่น่าจะยากนัก แต่ปัจจัยหลักที่สำคัญที่สุดอยู่ที่เงินทุนกับแรงกายที่จะลงมือทำน่ะครับ อาจจะต้องค่อยๆ ทำไปทีละนิด เริ่มปีนี้ อีกปีสองปีหากพี่กลับมาสานต่อคิดว่าน่าจะไปได้ดีครับ

น้ำถือว่าเป้นปัจจัยหลักในการทำเกษตร แต่บางพื้นที่ขาดแคลนน้ำในการทำการเกษตรเค้ายังพยายามจัดการเรื่องน้ำอย่างยากลำบาก แต่นี่พี่มีปัจจัยตัวนี้อยู่แล้ว เพียงแค่หาทางจัดการกับมันให้เหมาะสม คิดว่าน่าจะได้ด้วยดี หนองหล่มขึ้นชื่อเรื่องความแล้ง แต่ที่ดินของพี่กลับเป็นแหล่งชุ่มน้ำ พืชที่สามารถอยู่กับน้ำได้ดีก็มีเยอะครับ เช่น ไผ่ ก็ลองดูนะครับ รอฟังความคิดของท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
krading
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:12:45 AM »

อยากรู้จังว่าบ้านเมืองอื่นเขาทำเกษตรและดูแลงานที่ทำอย่างไร น่าเล่าสู่กันฟังเน๊าะ
Kittitoy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 06:27:36 PM »

ขอบคุณ คุณ KENETIC ครับ ผมจะขุดคลองรอบๆที่ไว้ป้องก้นน้ำจากข้างนอกไม่ให้ไหลมารวมที่ผม
ถ้าน้ำมากเกินความจำเป็นก็จะสูบออกครับ จะค่อยๆทำไปครับ ตอนนี้ก็เตรียมไผ่ไว้บ้างแล้วครับ
คุณkradingครับ ที่กาตาร์ เขาปลูกพืชผัก ไม้ดอก ในโรงเรือนครับ ส่วนไม้ข้างนอกเป็นไม้ประดับ ก็จะเห็น อินทผาลัมครับ
ระบบน้ำจำเป็นมากครับสำหรับที่นี่ อากาศมีร้อนกับหนาวเท่านั้น เดี๋ยวจะส่งภาพให้ชมกันครับ
Kittitoy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 09:02:41 PM »

ทางเข้าสวนครับ
อยู่ระหว่าง กม. ๖ และ ๕ ก่อนจะถึง อ.ห้างฉัตร (ถนนสายใน ห้างฉัตร-หนองกระทิง)
ทางเข้าสวนเป็นทางสาธารณะ แต่ไม่มีคนใช้เกือบ ๒๐ ปี เลยกลายเป็นป่า ถามเจ้าของที่ดินแล้วว่านี่คือทางเข้าสวนเรา
ก็เลยทำทางเข้าสวนเป็นอันดับแรกครับ หลังจากจอดรถข้างนอกแล้วเดินบุกเข้าไปดูที่เรามาตลอด
ที่ดินห่างถนนใหญ่เข้าไปอีก ๑๐๐ เมตรครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:26:42 PM »

เพื่อเป็นสิริมงคล ก่อนจะปรับพื้นที่ ก็ต้องขอขมา เจ้าที่ เจ้าทางตัวจริง ตามทำเนียม และประพณีก่อนครับ
"สาธุ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และ ขอให้ข้าพเจ้ามีความเจริญรุ่งเรืองด้วยเทญอ  สาธุ สาธุ สาธุ"
ศาลเจ้าที่ อยู่ใต้ ต้นกระบก หรือ หนือเรียกว่า ต้นมื่น, มะมื่น อายุไม่ทราบแน่นนอน
ถามเจ้าของที่ดินเขาบอกว่าเห็นตั้งแด่เขาเกิดมาแล้ว ตอนนี้เจ้าของที่ดิน เกือบจะ ๗๐ ปีแล้วครับ
เอกลักษณ์ ของสวนก็เป็น มะมื่นต้นนี้แหละครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:38:58 PM »

ภาพตอนฤดูฝนที่ผ่านมา เดือนสิงหาคม ๕๕ ครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

Kittitoy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:36:11 AM »

สวนกอล์ฟพอเพียงในอนาคต อาจต้องใช้เวลาสร้างและปลูกต้นไม้ นานหน่อยครับอาจจะ ๕-๑๐ ปี พืชบางชนิดกำลังเพาะกล้าอยู่ครับ

พืชที่ผมกำลังเตรียมไว้ที่จะปลูกในสวนกอล์ฟ ก็มีดังนี้ครับ
-หญ้าพันธุ์ ต้่างๆ เช่น นวลน้อย เบอร์มิวดา และ พาสพาลัม เอาไว้ปลูกในสวนกอล์ฟครับ
-อินทผาลัมหลากหลายพันธุ์ ปลูกรอบสวน ประมาณ ๓๐๐ ต้น ตอนนี้อายุได้ ๕ เดือน คงรออีก ปีหนึ่งถึงจะลงปลูกได้
-มะพร้าวปลูกทำแนวรั้วด้านหน้าประมาณ ๒๕ ต้น เพาะใว้ได้ ๒ ปีแล้ว
-ไผ่บงหวานจากแพร่(สวนพี่เปีย) ๑๐๐ ต้น ปลูกไใว้เป็นแนวรั้วครับ
-ต้นปาล์มหางกระรอกประมาณ ๑๓ ต้นเพาะใว้ ๗ ปีแล้ว จะปลูกไว้ด้านหน้าสวนครับ
-ผักหวานป่า(อ.น้อย)กำลังรอเม็ดอยู่ครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:47:50 AM »

พี่ไม่ได้วางท่อลอดใต้ถนนทางเข้าสวนไว้เหรอครับ หากเข้าหน้าฝน อาจะทำให้มีน้ำไหลข้ามถนนที่ตัดใหม่
จะทำให้ถนนเสียหายได้น่ะครับ

krading
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 05:15:52 PM »

ขอบคุณมากครับ จะคอยติดตามชม  เพื่อเป็นแนวทางทำไว้เล่นบ้างครับ
narong545
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:20:02 PM »

มาติดตามอีกคน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์