หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องสูบน้ำให้ด้วยครับ  (อ่าน 26600 ครั้ง)
magga
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:37:59 AM »

ผมต่ออย่างนี้อยู่ครับ

ลำบากมาก

ต้องนำท่อดูดมาต่อเข้าท่อpvc กว่าจะหมุนเกลียวเข้าได้ ก็ต้องพยายามหน่อย

ส่วนท่อส่งก็ไปต่อข้อต่อสามทาง ก็ต้องมาหมุนเข้าอีกเหมือนกัน 

ความใหญ่ขนาด 3 นิ้ว ทำให้การต่อ-การถอดแต่ละครั้งต้องหมุนสายทั้งเส้น มันต้องพยายามอย่างมากเลย ตกใจ
มีข้อต่อใดอีกไหมครับ ที่ทำให้การต่อ-การถอดสายง่ายขึ้น ฮืม

Liked By: vigo74

สายรุ้ง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:12:52 AM »

ตรงรูป1กับ 2 ส่วนท่อน้ำออกอาจเปลี่ยนเป็นท่อถักแบบท่อดับเพลิงน่าจะง่ายขึ้น ต่อเข้าท่อเหล็กไปเลย

ไม่ต้องหมุนเข้าออกและไม่ต้องใช้เทปพันเกลียว   ปัญหาคือเขาอาจจะไม่แบ่งขาย ซื้อมาแล้วตัดเอา จะได้เบาๆหน่อย

หรือใช้แทนท่อPVCช่วงหนึ่ง ม้วนหนึ่งยาวซัก30ม. ปกติใช้แค่เมตรครึ่งกำลังดี ท่อเหล็กก็ปล่อยติดไว้กับท่อPVC"ไม่ต้องถอด

รูป3คงต้องมีท่อเหล็กเพิ่มอีกตัวครับ

Liked By: magga
magga
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:40:36 AM »

ท่อถักราคาม้วนละเท่าไหร่ครับ

แล้วท่อดูดละครับจะเอาอย่างไรดี

แต่ถ้าผมได้ข้อต่อแบบรูปนี้น่าจะสะดวกขึ้น ไม่รู้ว่ามีขายหรือเปล่า ฮืม

markoon
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 03:40:00 PM »

HONDA ในตลาดตอนนี้จะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่นครับ

WB30XH ตัวนี้จะเป็นตัวนำเข้าจากจีน บริษัทสั่งเข้ามาขายหลังจากน้ำท่วมในระหว่างที่โรงงานยังทำการผลิดไม่ได้ ข้างกล่องมีเขียนชัดเจนครับว่า Made in China
WB30 XT TR จะเป็นตัวผลิตในไทยตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม ตอนนี้ไม่น่าจะมีเหลือในตลาดแล้ว
WB30 XT2 TR เป็นตัวผลิตในไทยตัวใหม่หลังจากฟื้นฟูโรงงานแล้ว รายละเอียดจะแตกต่างจากตัวผลิตในไทยตัวเก่านิดหน่อย รุ่นนี้พึ่งจะออกขายไม่ถึงสัปดาห์

ส่วนใหญ่ที่ขายกันเค้าจะบอกแค่ WB30 ครับ ไม่ค่อยมีใครเน้นบอกรหัสท้าย บอกไปเดี๋ยวลูกค้าก็ถามกันอีกว่าต่างกันยังไง มันยาวครับ

แล้วคุณภาพ เครื่องที่ผลิตในจีน กับผลิตในประเทศไทย อันไหนคุณภาพดีกว่ากันครับ
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 05:53:00 PM »

ผมใช้ข้อต่อแบบยูเนียนครับ ขันเข้าออกสะดวกดีครับ ถอดเก็บได้เช่นกัน โดยเฉพาะเวลาน้ำท่วม อิอิ

Liked By: magga

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 05:55:37 PM »

ดูกันชัดดดดด ครับ
ปั๊ม 5.5 แรง ขับเคลื่อนเบนซิน เข้า - ออก 2x2 นิ้ว

น้ำเข้า-ปั๊ม

เข้าปั๊ม ใส่ข้อต่อยูเนียน ด้วยเพื่อถอดเก็บง่ายครับ (ยังไม่ได้ทำโรงเก็บ ถอดยกไปก่อน) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ออก ใส่ข้อต่อยูเนียน (ที่เห็นพันยางในรถอยู่ไม่ใช่ไรนะครับ ขี้เกียจแก้ครับทำไปก่อนเร่งกลับ กทม.ครับ ไว้แก้ที่หลัง โดยการพันเทปผ้า)

Liked By: magga, vigo74

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 03:35:53 PM »

ยิ้มเท่ห์ ของผมเครื่องจีนแท้ๆ เลยครับเปลี่ยนคอยไฟเป็นของ HONDA แท้ ใช้มาเป็นปีแล้วครับติดทั้งวันประมาณ 5 ลิตร 91 นะครับ ขนาดเครื่อง 6.5 แรง ปั้มน้ำขนาดเข้า 3 นิ้ว ออก 3 นิ้ว ส่วนอื่นก็มาตรฐานทั้วไปสูบลึกไม่เกิน 8 เมตร ส่งสูงที่ว่าเฮดนั้นแหละครับไม่เกิน 30 เมตรทางดิ่ง แต่ผมนอนราบไปแล้วมีเนินหน่อยๆ ยังไงก็ไม่ถึง 30 เมตรหรอกครับ เอาเต็มที่ถ้าพื้นอย่างของผม(ตามรูป) ไม่น่าเกิน 10 เมตรนะครับ ผมพอใจมากเลยตัวนี้ ซื้อมา 4,900 บาท ใช้มาคุ้มแล้วครับ แต่ก็ยังไม่เสีย เปลี่ยนคอยไฟไหม่(เก่าจากเชียงกง ราคา 50 บาท) เดินเครื่องทั้งวันครับขอรับรอง ขอบคุณครับ  รูดซิบปาก

Liked By: termtemD, magga
vigotech_w
seller
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 08:43:56 AM »

ขออนุญาตนำเสนอสินค้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้างถึง

อ้างถึง

อ้างถึง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์