หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องสูบน้ำให้ด้วยครับ  (อ่าน 26599 ครั้ง)
magga
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:26:37 AM »

ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องสูบน้ำ พยายามจะหารายละเอียดว่ารุ่นใดมีคุณภาพดีใช้คุ้มค่า อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันไม่มาก(ต่อน้ำที่สูบได้ในปริมาณเท่ากัน) แต่ก็ยังหาไม่พบ
ที่ดูรายละเีอียดอยู่ก็เป็นฮอนด้า WB30XT , WB20XT (บ้างเวบเป็น WB30XT TR, WB20XT TR ก็ไม่รู้่ว่าต่างกันอย่างไร) เผื่อว่าจะมีใครที่ใช้อยู่แล้วทราบในทางปฏิบัติงานจริงช่วยชี้แนะ

ขอขอบพระคุณมากครับ

สายรุ้ง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:54:50 AM »

ตอนนี้ใช้รุ่น WB20XT ปั๊มมีเฮด30ม. 600ล.ต่อนาที ท่อ2"ซื้อมา3ปี นานๆใช้ที ยังดึงทีเดียวติดอยู่

สูบทั้งวัน 8ชม.กินน้ำมันซัก5ลิตรเห็นจะได้ สารภาพว่า ตอนซื้อ ซื้อผ่านช่างซ่อมเครื่องสูบน้ำบอกว่าช่วยหาเครื่องสูบน้ำให้หน่อย เอาแบบถูกๆเบาๆยกคนเดียวไหว

แต่พอมาดูในเวปนี้ พวกยี่ห้อ ....ทองๆนี่ถูกว่าอีก  โกรธ โกรธ โกรธ

ส่วนเรื่อง

อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันไม่มาก(ต่อน้ำที่สูบได้ในปริมาณเท่ากัน)     

คงเป็นเรื่องของปั๊มที่ติดมาว่าเฮดเป็นไง ปกติ เฮดมาก ได้น้ำน้อย แต่ส่งได้ไกล  เฮดน้อยได้น้ำมาก แต่ส่งได้ไม่ไกล

งงไหม...

Liked By: magga
magga
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:20:54 PM »

"เฮด" ที่ว่านี้คืออะไรครับ  ฮืม
สายรุ้ง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:06:46 PM »

ตอบเท่าที่รู้นิดๆ ถ้าผิด ขออภัย เท่าที่ศึกษามา

เฮดที่ว่าหมายถึง Head เวลาเขาพูดเรื่องปั๊มน้ำกันครับ หยังเครื่องที่ว่ามีเฮด30ม.

แสดงว่าตัวปั๊มเองมีศักยภาคเต็มที่ที่จะดันน้ำขึ้นไปได้ในแนวดิ่งไม่เกิน30ม.

มันน่าจะหมายถึง high มากกว่า ว่าม๊ะ

ตกลงจะเอาน้ำทำไรครับ

ปกติถ้าอยากประหยัด ถ้ามีไฟเล่นพวกมอเตอร์น่าจะประหยัดกว่า นอกจากจะไม่ใช้ประจำที่

หรือไม่ก็ใช้ เครี่องดีเซล รถไถเดินตาม  เห็นคนใช้ๆกันบอกวันนึง หมดไม่เกินร้อย

ของผม ใช้ไม่ประจำ อาศัยเดินลากสายเอา แค่ท่อยาง2" ยาว30ม.เวลามีน้ำอยู่นี่ก็หนักเต็มที่แล้วครับ

พรุ่งนี้สงสัยต้องเอาออกมาใช้อีกแล้วครับ

อ้อ...ลองค่อยเลื่อนหากระทู้เรื้องปั๊ม เวปนี้ ผมว่ามีเยอะพอควรเลยครับ

Liked By: magga, vigo74
พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:02:20 AM »

ตอนที่ขายอยุ่ ที่ผมพอจำได้ ถ้าไม่มีTR ผลิตที่ญี่ปุ่น(ตอนนี้ไม่มีแล้ว)
มีTR ผลิตในประเทศไทย

ทั้ง2รุ่นระยะดูดกับส่ง เท่ากันครับ
ส่งแนวดึง(HEAD) 30เมตร  ดูดได้8เมตร
แต่จะต่างกันที่ ปริมาณน้ำ WT20 (ท่อ2") 600ลิตร/นาที
WT30 (ท่อ3") 1,100ลิตร/นาที

เครื่อง4จังหวะ ส่วนใหญ่ก็จะประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับ กินน้ำมันน้อย

ผมขอเกรินเรื่องเครื่องสูบน้ำ็HONDA รุ่นWT สักนิดครับ
เครื่องสูบน้ำHONDAที่มาจากโรงงานโดยตรง แกนเพลาจะเป็นเกลียวน็อตที่ปลาย(ไม่ได้เป็นร่องลิ่มเหมือนเครื่องทั่วไป)
เหตุเพราะโรงงานทำมาเฉพาะ ถ้าเราถอดเครื่องออกมาใช้งานอื่น
เช่น ใช้กับตัดหญ้าจักรยาน2ล้อ หรือใส่มู่เล่ย์ ก็จะไม่สามารถใช้ได้

ต่างจากกรณีถ้าเราซื้อเครื่องยนต์มาอย่างเดียว แกนเพลาจะเป็นร่องลิ่ม

ถ้าอยากใช้Honda แนะนำแบบซื้อเครื่องยนต์แยกกับปั๊มมิเนียม แล้วนำมาประกอบกันจะดีกว่ามากครับครับ
เครื่องยังเอาไปใช้อย่างอื่นได้อีก

Liked By: magga, kaa, boyeg6, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 12:17:45 AM โดย impressza » บันทึกการเข้า

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
magga
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 07:44:44 AM »

เป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆครับ อายจัง  แล้วราคาแยกส่วนนี่  ราคาแต่ละชิ้นประมาณเท่าไหร่ครับ
dynamicslam
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 03:16:16 PM »

HONDA ในตลาดตอนนี้จะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่นครับ

WB30XH ตัวนี้จะเป็นตัวนำเข้าจากจีน บริษัทสั่งเข้ามาขายหลังจากน้ำท่วมในระหว่างที่โรงงานยังทำการผลิดไม่ได้ ข้างกล่องมีเขียนชัดเจนครับว่า Made in China
WB30 XT TR จะเป็นตัวผลิตในไทยตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม ตอนนี้ไม่น่าจะมีเหลือในตลาดแล้ว
WB30 XT2 TR เป็นตัวผลิตในไทยตัวใหม่หลังจากฟื้นฟูโรงงานแล้ว รายละเอียดจะแตกต่างจากตัวผลิตในไทยตัวเก่านิดหน่อย รุ่นนี้พึ่งจะออกขายไม่ถึงสัปดาห์

ส่วนใหญ่ที่ขายกันเค้าจะบอกแค่ WB30 ครับ ไม่ค่อยมีใครเน้นบอกรหัสท้าย บอกไปเดี๋ยวลูกค้าก็ถามกันอีกว่าต่างกันยังไง มันยาวครับ
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:10:31 PM »

กำลังมองหาเครื่องสูบน้ำอยู่พอดีคะ อยากได้ที่ใช้น้ำมัน เพราะที่สวนไฟฟ้ายังไม่เข้า
ขอแบบว่าสามารถเคลื่อนย้ายได้สะดวก แบบเบา ๆ คะ
รายละเอียดเพิ่มเติม
ต้องสูบน้ำจากบ่อท้ายสวน ไปรดต้นไม้ ทั่ว ๆ สวน พื้นที่โดยประมาณ หน้ากว้าง 40 ม. ยาว 200 ม.
ท่านใดพอจะคำนวณ และแนะนำเครื่อง ยี่ห้อใด รุ่นใด ที่สามารถให้งานได้มีประสิทธิภาพบ้างคะ

ขอบคุณคะ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:26:31 PM »

ถ้ามีข้อมูลอื่นๆเช่น ต้องการแบบไหน ไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์ พื้นที่การใช้งานเอาไปทำอะไรสูบปล่อย หรืออัดสปริงเกอร์ แหล่งน้ำเป็นแบบไหน ผมว่าจะได้คำตอบมากกว่านี้นะครับ เพราะปั๊มแต่ละตัวออกแบบมาไม่เหมือนกันต้องใช้ให้เหมาะกับสวนเราครับ ยังไงถ้าได้ข้อมูลเพิ่มจะดีมากครับ
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:47:37 PM »

ถ้ามีข้อมูลอื่นๆเช่น ต้องการแบบไหน ไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์ พื้นที่การใช้งานเอาไปทำอะไรสูบปล่อย หรืออัดสปริงเกอร์ แหล่งน้ำเป็นแบบไหน ผมว่าจะได้คำตอบมากกว่านี้นะครับ เพราะปั๊มแต่ละตัวออกแบบมาไม่เหมือนกันต้องใช้ให้เหมาะกับสวนเราครับ ยังไงถ้าได้ข้อมูลเพิ่มจะดีมากครับ
ขอโทษนะคะ คุณ Aomsin ถามเจ้าของกระทู้หรือถามพี่จีคะ
ขอตอบแบบถือวิสาสะ คิดเอาเองว่าถาม พี่จี คือว่าไม่สัดทัดเรื่องเครื่องยนต์เท่าใดนักจึงไม่ทราบว่าจะต้องให้ข้อมูลใดบ้าง
1. ต้องการแบบเครื่องยนต์ (ที่ใช้น้ำมันเบนซิน หรือไม่คะ)
2. สูบน้ำจากบ่อเพื่อไปรดต้นไม้ป่า แบบลากสายยาง
3. แหล่งน้ำ สภาพเป็นบ่อน้ำท้ายสวน ลึก น่าจะประมาณ 5-6 เมตร
ที่ผ่านมาจ้างชาวบ้านรดน้ำพร้อมเครื่องสูบน้ำ แต่ละรายเครื่องสูบน้ำไม่ค่อยแรง อัดน้ำได้ไกลระยะ 100 ม. น้ำก็ไหลน้อยแล้วคะ
อยากมีปั๊มเป็นของตัวเองบ้างคะ

ขอบคุณคะ
magga
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:51:23 PM »

HONDA ในตลาดตอนนี้จะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่นครับ

WB30XH ตัวนี้จะเป็นตัวนำเข้าจากจีน บริษัทสั่งเข้ามาขายหลังจากน้ำท่วมในระหว่างที่โรงงานยังทำการผลิดไม่ได้ ข้างกล่องมีเขียนชัดเจนครับว่า Made in China
WB30 XT TR จะเป็นตัวผลิตในไทยตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม ตอนนี้ไม่น่าจะมีเหลือในตลาดแล้ว
WB30 XT2 TR เป็นตัวผลิตในไทยตัวใหม่หลังจากฟื้นฟูโรงงานแล้ว รายละเอียดจะแตกต่างจากตัวผลิตในไทยตัวเก่านิดหน่อย รุ่นนี้พึ่งจะออกขายไม่ถึงสัปดาห์

ส่วนใหญ่ที่ขายกันเค้าจะบอกแค่ WB30 ครับ ไม่ค่อยมีใครเน้นบอกรหัสท้าย บอกไปเดี๋ยวลูกค้าก็ถามกันอีกว่าต่างกันยังไง มันยาวครับ

ราคาเท่าไหร่พอทราบไหมครับ  จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ(ในเส้นทางระหว่างกรุงเทพฯ-สิงห์บุรี)

พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:00:08 PM »

เป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆครับ อายจัง  แล้วราคาแยกส่วนนี่  ราคาแต่ละชิ้นประมาณเท่าไหร่ครับ

เครื่องตอนนี้ยังไม่ทราบราคาแน่ชัด แต่ก่อนน้ำท่วนขายกันอยุ่ที่7,500-8,000-

ที่พอทราบราคา ปั๊มมิเนียม 2นิ้ว (โข่งใหญ่)2500-2800 (โข่งเล็ก)1,500-2200
ถ้าเป็น3นิ้ว (โข่งใหญ่)ประมาณ3500- (โข่งเล็ก)ไม่ทราบ
ทั้งนี้แล้วแต่ยี่ห้อด้วยครับ

ราคาเท่าไหร่พอทราบไหมครับ  จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ(ในเส้นทางระหว่างกรุงเทพฯ-สิงห์บุรี)

ตอนนี้อาจจะหายากสักหน่อย เพราะโรงงานเพิ่งผลิตได้ ร้านที่มีของเก่าอยู่เชื่อว่าขายหมดตอนน้ำท่วมไปหมดแล้วครับ

Liked By: magga

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
magga
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:24:00 AM »

ถ้าเครื่องสูบน้ำ HONDA หายาก 
แล้วมียี่ห้ออื่น รุ่นใด ที่น่าใช้บ้างครับ
ฮืม
PPTL
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:34:49 PM »

ผมใช้ควายทองครับ ท่อ 2 นิ้ว ส่ง 300 เมตร ชิวๆ  4500 เองครับ

Liked By: kaa, magga
magga
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:22:57 PM »

ตอนนี้ผมหาซื้อได้แล้วครับ เป็น WB30XH

หลังจากลองติดตั้งสูบน้ำแล้ว รู้สึกไม่สะดวกที่จะต่อ-ถอด ท่อดูดและท่อส่งน้ำกับท่อPVC  เพราะผมต้องนำเครื่องกลับทุกครั้งเนื่องจากไม่มีคนเฝ้า
ขอผู้มีความรู้ประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับจะใช้ข้อต่อแบบใดได้บ้างครับ ฮืม

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 07:46:18 AM โดย magga » บันทึกการเข้า
สายรุ้ง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 06:59:26 AM »

ใช้ท่ออ่อนเสริมแรง จะเป็นท่ออ่อนใสสลับสี รู้สึกว่าสีฟ้าจะหนากว่าสีส้ม เวลาประกอบครั้งแรกควรลนไฟหรือจุ่มในน้ำร้อน

จะทำได้ง่ายขึ้นครับ  ของคุณคงเป็นขนาด3"จะหนักหน่อย

ของผมซื้อมา8ม.แล้วมาแบ่งเอา ใช้มีดคมๆตัด เป็นท่อดูด ยาว 6ม.ลนไฟที่ปลายแล้วเอาหัวกระโหลกสอดเข้าตอนปลาย พอเย็นแล้วแน่นมากดึงไม่ออก ยกเว้นเอามีดตัดออ  ส่วนอีก2ม. เอาไปเป็นท่อส่งต่อกับท่อPVC โดยมีข้อต่อเป็นเหล็กมีเกลียวข้างหนึ่ง

หรือไม่ก็เอาท่อ ผ้าถักแบบท่อดับเพลิงก็ง่ายดีแต่ต้องใช้กับแหวนรัด

Liked By: magga, vigo74
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์