หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มปลูกมะนาวบ่อซีเมนต์  (อ่าน 3711 ครั้ง)
PRAJAKM
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 04:34:26 PM »

เรียนสอบถามและรบกวนให้คำแนะนำการจัดหาอุปกรณ์วางระบบน้ำกับสวนมะนาวในวงบ่อด้วยครับพี่
ผมจะลงมะนาวในวงบ่อเดือนมิถุนายนนี้ครับตอนนี้จะเตรียมระบบน้ำก่อนโดยรูปแบบการวางบ่อดังนี้ครับ
1.พื้นที่ 1-2 ไร่
2.วางบ่อเป็นแถวคู่ระหว่างแถวห่าง 2 เมตร
3.พันธุ์มะนาวมี 2 พันธุ์คือแป้นลูกดก และแป้นรำไพ
4.ตรงกลางระหว่างแถวปลูกมะละกอ
5.เจาะน้ำบาดาล 1 บ่อ
6.ทำแท็งค์สูง 5 ท่อ
7.ต้องการจ่ายน้ำเป็นระบบน้ำหยด
จะรบกวนขอคำแนะนำดังนี้ครับ
1.ขนาดของท่อ Main น้ำเข้า-ออกน่าจะเท่าไหร
2.ขนาดของ PE ควรจะยาวเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่
3.อุปกรณ์อย่างอื่นเช่นข้อต่อ/มินิสปริง
เพราะผมศึกษาหลายๆที่ไม่เท่ากันเลยจะขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  ประจักษ์

Liked By: eight, chaichomphu

Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:22:52 PM »

ผมว่าระยะห่าง 2 ม.มันแคบไปครับ ผมปลูกไป 3x3ตอนนี้ต้นโตเบียดทางเดิน มากๆถ้าปลูกอีกผมจะปลูก 3x3.5 เลยดีกว่า เผื่อทางเดินไว้ซักนิด แจ่ม  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องท่อ PE -pvc ลองเขียนแปลนที่ดินมาคร่าวๆก่อนดีกว่าครับ ถึงจะบอกได้
ตัวอย่างแปลนสวนมะนาวน้อยของผมครับ

ร่างขนาดที่ดินมาก่อนครับ ถึงจะช่วยกันบอกได้ มีภาพถ่ายยิ่งดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 06:24:26 PM โดย Khitsana (DOS) » บันทึกการเข้า

Flower land
PRAJAKM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:22:10 AM »

ขอบคุณมกนะครับคุณ Dos เดี๋ยวจะลองเขียนแล้วส่งไปให้ดูนะครับ
boonboon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:14:22 AM »

จะทำอยู่เหมือนกันครับ 100 วง ตอนนี้กำลังปรับที่อยู่ครับ จากคำถามถ้าอยากรู้พวกขนาดท่อเมน ต้องทราบข้อมูลก่อนครับ
เดี๋ยวเพื่อน ๆ จะได้ช่วยกันคำนวณให้ถูกครับ

1. ขนาดที่ดิน กว้างเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ จะวางท่อแนวไหน
2. ใช้ระบบน้ำหยดหรือมินิสปริงเกอร์แน่ครับ ต้องกำหนดด้วยนะครับ เพราะน่าจะมีผลต่อการคำนวณ ปั้มน้ำและท่อเมน
3. ถ้าใช้หัวมินิสปริงเกอร์ต้องทราบด้วยว่า หัวนั้น มีอัตราการจ่ายน้ำที่ กี่ลิตร/ชั่วโมง
4. พอรู้ข้อมูลข้อ 3 ก็น่าจะกำหนดขนาดปั้มน้ำได้
5. จำนวนของวงซีเมนต์ทั้งหมดกี่วง เวลาจะให้น้ำ จะให้พร้อมกันทีเดียว หรือจะแบ่งเป็นโซนกี่โซน

ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ

Liked By: chaichomphu
Khem Farm
*

คนขยันไม่มีวันอดตาย

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:12:15 PM »

ผมว่าระยะห่าง 2 ม.มันแคบไปครับ ผมปลูกไป 3x3ตอนนี้ต้นโตเบียดทางเดิน มากๆถ้าปลูกอีกผมจะปลูก 3x3.5 เลยดีกว่า เผื่อทางเดินไว้ซักนิด แจ่ม  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องท่อ PE -pvc ลองเขียนแปลนที่ดินมาคร่าวๆก่อนดีกว่าครับ ถึงจะบอกได้
ตัวอย่างแปลนสวนมะนาวน้อยของผมครับ

ร่างขนาดที่ดินมาก่อนครับ ถึงจะช่วยกันบอกได้ มีภาพถ่ายยิ่งดีครับ

ขนาดกี่ไร่คะ110ต้น

Liked By: arsun, chaichomphu

.
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:08:44 PM »

เรียนสอบถามและรบกวนให้คำแนะนำการจัดหาอุปกรณ์วางระบบน้ำกับสวนมะนาวในวงบ่อด้วยครับพี่
ผมจะลงมะนาวในวงบ่อเดือนมิถุนายนนี้ครับตอนนี้จะเตรียมระบบน้ำก่อนโดยรูปแบบการวางบ่อดังนี้ครับ
2.วางบ่อเป็นแถวคู่ระหว่างแถวห่าง 2 เมตร
3.พันธุ์มะนาวมี 2 พันธุ์คือแป้นลูกดก และแป้นรำไพ
7.ต้องการจ่ายน้ำเป็นระบบน้ำหยด
1.ขนาดของท่อ Main น้ำเข้า-ออกน่าจะเท่าไหร
2.ขนาดของ PE ควรจะยาวเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่
3.อุปกรณ์อย่างอื่นเช่นข้อต่อ/มินิสปริง
เพราะผมศึกษาหลายๆที่ไม่เท่ากันเลยจะขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขออนุญาตนะครับ พอดีวันนี้ผมเพิ่งปลูกเสร็จไปสองวง ก็ปลูกแค่สองวงครับ ก็มีความคิดเห็นนะครับแค่บางข้อ
2.วางบ่อเป็นแถวคู่ระหว่างแถวห่าง 2 เมตร ควรให้ระยะระหว่างแถว 4 เมตรครับ ระหว่างต้นที่ 3 เมตรก็ได้
3.พันธุ์มะนาวมี 2 พันธุ์คือแป้นลูกดก และแป้นรำไพ โอเคครับ
4.ตรงกลางระหว่างแถวปลูกมะละกอ  ไม่ควรปลูกครับเพราะการดูแลบริหารจัดการยากถ้าจะปลูกก็แบ่งพื้นที่หรือโซนไปเลย ปลูกมะละกอศัตรูคือเพลี้ยแป้งก็จะไปติดมะนาว พ่นยามะนาวก็จะไปโดนมะละกอ

ว่างๆลองดูที่นี่ก่อนครับ
http://www.gotoknow.org/blogs/posts/388868

Liked By: eight, i_nam, chaichomphu

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:17:55 AM »

ขนาดกี่ไร่คะ110ต้น

3 งานครับผม

Flower land
eight
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:53:46 AM »

ขออนุญาตนะครับ พอดีวันนี้ผมเพิ่งปลูกเสร็จไปสองวง ก็ปลูกแค่สองวงครับ ก็มีความคิดเห็นนะครับแค่บางข้อ
2.วางบ่อเป็นแถวคู่ระหว่างแถวห่าง 2 เมตร ควรให้ระยะระหว่างแถว 4 เมตรครับ ระหว่างต้นที่ 3 เมตรก็ได้
3.พันธุ์มะนาวมี 2 พันธุ์คือแป้นลูกดก และแป้นรำไพ โอเคครับ
4.ตรงกลางระหว่างแถวปลูกมะละกอ  ไม่ควรปลูกครับเพราะการดูแลบริหารจัดการยากถ้าจะปลูกก็แบ่งพื้นที่หรือโซนไปเลย ปลูกมะละกอศัตรูคือเพลี้ยแป้งก็จะไปติดมะนาว พ่นยามะนาวก็จะไปโดนมะละกอ

ว่างๆลองดูที่นี่ก่อนครับ
http://www.gotoknow.org/blogs/posts/388868

เข้ามาสูบด้วย
เพราะเพิ่งกลบคูหลังบ้านที่มันซอย ๆ ไว้ จากเจ้าของที่เก่า ไม่ชอบเพราะเดินข้ามคูน้ำลำบากเหลือ
เลยกลบเป็นพื้นราบ กะจะขุดบ่อสักลูกกับเจาะบาดาล คุยคร่าว ๆราคาเจาะ เหมา 8,000 บาท
ลงมะนาวแน่ เพราะที่เดิมก็ลงมะนาวไว้แต่ปัญหาเรื่องน้ำ เลยดูแลได้ไม่เต็มที่ และทำงานประจำด้วย
ที่เกือบ 3 ไร่ครับ

ขอบคุณ จขกท.และ คุณชาย ท่ายาง มากครับ....

PRAJAKM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:59:51 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน
วันนี้มาขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ จากที่กลับกาฬสินธุ์มาได้มีโอกาสวางแผนและเดินเรื่องติดต่อประสานงานทั้งการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเพื่อทำการประเมินเรื่องของการเดินไฟฟ้าเข้าที่สวนนัดไว้วันที่ 30 เมษา ว่าจะเข้ามาประเมินผมนั่งรอทั้งวันเสียเวลาฟรีๆ ราชการจริงๆครับ
จากนั้นเดินทางไปที่พัฒนาที่ดินเพื่อการเกษตรกาฬสินธุ์โดยนำตัวอย่างดิน ไปทำการวิเคราะห์ตอนนี้รอผลอยู่ครับ ส่วนเรื่องสวนมะนาวมาวางแผนใหม่โดยจะแยกเป็นโซนตามที่มีบางท่านแนะนำมาครับ เนื้อที่ 1 ไร่ปลูกมะนาว 1 ไร่ปลูกมะละกอ ระยะห่างต้นมะนาวสรุปว่าจะใช้ 3*3 ครับเนื่องจากอยากทำพื้นที่ให้ไม่เปลืองมากนัก ระยะที่คำนวน ก*ย อยู่ที่ 80*300 เมตรครับ เพิ่งปรับพื้นที่เมื่อวันที่ 30 เมษายนที่ผ่านมาครับ ส่วนบ่อบาดาลติดต่อไป 2 เจ้าตามที่หลายๆท่านแนะนำราคาสูงลิ้ว 30,000 / 40,000 บาท แต่ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่ามีช่างเจาะที่ราคา 5-6 พันบาทกำลังตามหาอยู่คาดว่ามิถุนายน น่าจะเริ่มลงบ่อได้ครับ อุปกรณ์อื่นเตรียมไว้หมดแล้วครับเหลือเพียงระบบน้ำนี่แหละ
หมายเหตุ. ทำ Layout แปลงไว้แล้วแต่ทำอย่างไรจะลงรูปภาพได้ละครับเขาบอกเพียงไฟด์ใหญ่พอย่อเล็กๆมองไม่เห็นซะนี่ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:11:08 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน
วันนี้มาขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ จากที่กลับกาฬสินธุ์มาได้มีโอกาสวางแผนและเดินเรื่องติดต่อประสานงานทั้งการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเพื่อทำการประเมินเรื่องของการเดินไฟฟ้าเข้าที่สวนนัดไว้วันที่ 30 เมษา ว่าจะเข้ามาประเมินผมนั่งรอทั้งวันเสียเวลาฟรีๆ ราชการจริงๆครับ
จากนั้นเดินทางไปที่พัฒนาที่ดินเพื่อการเกษตรกาฬสินธุ์โดยนำตัวอย่างดิน ไปทำการวิเคราะห์ตอนนี้รอผลอยู่ครับ ส่วนเรื่องสวนมะนาวมาวางแผนใหม่โดยจะแยกเป็นโซนตามที่มีบางท่านแนะนำมาครับ เนื้อที่ 1 ไร่ปลูกมะนาว 1 ไร่ปลูกมะละกอ ระยะห่างต้นมะนาวสรุปว่าจะใช้ 3*3 ครับเนื่องจากอยากทำพื้นที่ให้ไม่เปลืองมากนัก ระยะที่คำนวน ก*ย อยู่ที่ 80*300 เมตรครับ เพิ่งปรับพื้นที่เมื่อวันที่ 30 เมษายนที่ผ่านมาครับ ส่วนบ่อบาดาลติดต่อไป 2 เจ้าตามที่หลายๆท่านแนะนำราคาสูงลิ้ว 30,000 / 40,000 บาท แต่ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่ามีช่างเจาะที่ราคา 5-6 พันบาทกำลังตามหาอยู่คาดว่ามิถุนายน น่าจะเริ่มลงบ่อได้ครับ อุปกรณ์อื่นเตรียมไว้หมดแล้วครับเหลือเพียงระบบน้ำนี่แหละ
หมายเหตุ. ทำ Layout แปลงไว้แล้วแต่ทำอย่างไรจะลงรูปภาพได้ละครับเขาบอกเพียงไฟด์ใหญ่พอย่อเล็กๆมองไม่เห็นซะนี่ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
เอารูปใหญ่ๆไปฝากไว้ที่เวปฝากรูปหรือฝากไฟล์ไว้ก็ได้แล้วเอาลิ้งค์มาลงไว้เดี๋ยวช่วยปรับรูปให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
PRAJAKM
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:45:47 AM »

;Dขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลงให้ช่วยดูนะครับ ขอถามต่อเลยนะครับ
ก*ย . 70*300 เมตร ถ้าห่าง 3*3 จะวางบ่อซีเมนต์ขนาด 80 cm. ได้ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ เอาเป็นว่าแบ่งครึ่ง 150 เมตรปลูกมะนาว 150 ม.ปลูกมะละกอครับ พอดีไม่คล่องเรื่องคำนวนเท่าไหร่ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

boonboon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:04:54 AM »

;Dขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลงให้ช่วยดูนะครับ ขอถามต่อเลยนะครับ
ก*ย . 70*300 เมตร ถ้าห่าง 3*3 จะวางบ่อซีเมนต์ขนาด 80 cm. ได้ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ เอาเป็นว่าแบ่งครึ่ง 150 เมตรปลูกมะนาว 150 ม.ปลูกมะละกอครับ พอดีไม่คล่องเรื่องคำนวนเท่าไหร่ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

คิดแบบง่าย ๆ ครับ ก. 70 ม. ได้ ทั้งหมด 23 แถว
ย. 300 ม. ได้แถวละ 100 วง รวมทั้งหมด 2300 วง ครับ (ถ้าคิดไม่ผิดนะ 555)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 12:30:18 PM โดย boonboon » บันทึกการเข้า
hotboy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:17:58 PM »

กว้าง 70 เมตร X ยาว 150 เมตร = 10,500 ตารางเมตร

ถ้าปลูกระยะ 3 เมตร X 3 เมตร =  9 ตารางเมตร

เอา 10,500 / 9  = 1,166 วงบ่อครับ ...........

สรุปคือ ถ้าวัดระยะมาผิดนะครับ..................ถ้า 70 เมตร X 300 เมตร เท่ากับ 13 ไร่ครับ

เพราะเห็นกระทู้ต้นๆให้ข้อมูลว่ามี่ที่ดิน 1 - 2 ไร่

ที่ดินเนื้อที่ 1 ไร่ มี 400 ตารางวา   หรือ 1600 ตารางเมตรครับ   เพราะ 1 วา เท่ากับ 2 เมตรครับ

สูตรคำนวนง่ายๆคือ 20 วา X 20 วา =  400 ตารางวา   

หรือ

40 เมตร X  40 เมตร  (1 วา = 2 เมตร)   = 1600 ตารางเมตร   

ระยะปลูกก็กว้าง คูร ยาว ได้พื้นที่ปลูก ก็เอาไปหาร พื้นที่ที่ดิน จะได้จำนวนต้นครับ.......
PRAJAKM
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:05:11 PM »

โกรธุเป็นไปได้ครับว่าจะวัดความยาวมาผิดส่วนความกว้างไม่น่าผลาดครับเดี๋ยวผมจะลองคำนวณคร่าวๆดูครับเพราะพ่อบอกว่าพื้นที่ทั้งหมด 5 ไร่แต่แบ่งให้ทำสวนเบื้องต้น 2 ไร่ เนื่องจากพื้นที่เป็นเส้นตรงขนานกับถนนจึงไม่น่าจะคำนวนยากนักและการวางแถวน่าจะง่ายขึ้นครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับตอนนี้เข้าใจแล้วครับคำนวนการเดินระบบน้ำน่าจะง่ายขึ้นเดี๋ยวขอเวลา 1 ชม.ในการ Lay out .ใหม่ครับ
ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

PRAJAKM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:00:54 AM »

เรียนทุกท่านครับ
เพื่อความชัดเจนมากขึ้นครับแจ้งพื้นที่สวนมาใหม่พร้อมกับทำระบบน้ำมาคร่าวตามตำรารบกวนทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ
ประจักษ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 08:18:14 AM โดย PRAJAKM » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์