หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฉีดยาสะพายหลังแบบเครื่องยนต์หรือแบบไฟฟ้าดีครับ  (อ่าน 8273 ครั้ง)
noktualek
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:55:26 PM »

คือเคยใช้แบบเครื่องยนต์ แล้วใช้สักพัก เครื่องมักจะสตาร์ทไม่ติดต้องซ่อมอยู่บ่อย ๆ
เห็นช่วงหลังๆ มีแบบไฟฟ้าคือใช้มอเตอร์และแบตเตอร์รี่แทน ขนขายก็บอกประหยัดกว่าน้ำมันมาก ปีหนึ่งก็ประหยัดกว่าน้ำมันเป็นพันไปซื้อหม้อแบตใหม่ได้สบาย

เลยอยากทราบว่า
-ใครเคยใช้เครื่องฉีดหญ้าแบบไฟ้ฟ้ามาบ้างครับ เป็นไงบ้างประทับใจหรือเปล่า
- หรือใครมียี่ห้อเครื่องฉีดยาแบบดีๆ บ้างช่วยแนะำนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

noktualek
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:00:19 PM »

อ่านเจอเครือ่งฉีดยาแบบ 4 จังหวะด้วย ไม่ทราบว่าดีจริงป่าวครับ
http://www.jnkpowertoolsonline.com/S-350.htm

คือต้องใช้ง่านบ่อยซื้อมาใช้ได้สักพักเครื่องมักเสีย เสียเวลาซ่อมไปเป็นวันๆ เลย อยากสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:44:01 PM »

ที่เข้าใจพี่คงใช้เครื่องแบบ2จังหวะ เครื่องยนต์ไม่ติดมีหลายสาเหตุครับ
เช่น น้ำมันที่ผสมไม่ได้อัตราส่วนที่ถูกต้อง(บางคนใส่ทีละฝา2ฝา)
 เบนซินต้องใช้91(ไม่แน่นำให้ใช้แก๊สโซฮอล)
หรือถ้าเป้นคาร์บูรแบบไดอะแฟรม(ลูกยางปั๊มน้ำมัน) ก็อาจจะเป็นที่ผ้าปั๊มแข็ง

ส่วนการใช้งานของเครื่องกับแบต ก็มีความแตกต่างกันครับ
เช่น เครื่องยนต์>> ฉีดพ่นได้ไกลกว่า แรงอัดมากกว่า แบบแบตเตอรี่ แต่ก็จะมีจุกจิกเรื่องเครื่องตามที่บอกไว้ข้างต้น
แบต>> ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า แต่ระยะพ่นและแรงอัดจะน้อยกว่าเครื่องยนต์ (นอกจากจะซื้อเครื่องพ่นยาแบตตัวใหญ่ กำลังอัดก็จะเยอะกว่า)
ถ้าแบตหมดอาจจะต้องรอชาร์ท หรือหาแบตสำรองไว้

ส่วนเครื่องพ่นยาฮอนด้า(แท้)4จังหวะ ดีกว่าของจีนทั่วไปแน่นอนครับ ประหยัดน้ำมันกว่า (แต่ราคาก็แพงอยุ่กว่ามาก) ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า
แต่ใช้ประมาณ2-4ชั่วโมงก็ต้องพัก(ตามคู่มือที่บอกมา) และควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆ น้ำมันเครื่องที่ใช้แต่ละครั้งก็แค่ขวดยาคูลย์เองครับ ใช้น้อยมากๆ

(อันนี้จากประสบการณ์ความรู้อันน้อยนิดของผมครับ ที่พอจะตอบได้ )

ขอขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 01:46:28 PM โดย impressza » บันทึกการเข้า

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
NARONG_PU
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:46:16 AM »

ของผมเอาเครื่องพ่นยาของพ่อ ยี่ห้อมังกรทอง ที่ติดยากมากตอนร้อนๆๆ มาใส่เครื่อง ใหม่ครับ เป็นเครื่องมือสองของเครื่องตัดหญ้า
เป็นของญี่ปุ่น(ราคา 3500 ที่เชียงกงบางนา) ตอนนี้พอใจมากๆๆ ดีกว่า มิตซู หรือ ฮอนด้าอีก ราคาก็ต่างกันมากคับ
    ผมว่าหาซื้อซาก ไปติดตั้งเครื่องใหม่ของญี่ปุ่น แล้วให้ช่างปรับแต่งให้ ราคาไม่น่าเกินห้าพัน เคยใช้คู่กับ เครื่องมิตซู ตัวหมื่นกว่าของพ่อ สู้ได้สบายๆๆคับ
noktualek
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 03:42:24 PM »

ลองถามผู้รู้มา เขาบอกว่า
- เครื่องยนต์ 4 จังหวะไม่เหมาะกับงานแบบนี้ครับ เพราะน้ำหนักและการบำรุงรักษาที่ยาก แถมราคาแพงเอาการ ทำให้ท้องตลาดจึงมีแต่ 4 จังหวะ เลยตัด 4 จังหวะไป
- ส่วนแบตเตอรรี่ ไม่เคยใช้ไม่ทราบว่าใช้แล้วแรงอัดจะลดลงแบบหงุดหงิดหรือเปล่า เหมือนทีเราใช้ถ่ายไฟฉายนะครับ แรกๆ แสงไฟก็แรงอยู่ พอใช้นานๆ แสงก็เริ่มอ่อนลง อันนี้ใช้ฉีดยา หากมันออกมาน้อยๆ ก็ไม่พอเีพียงกับการใช้งาน

ท่าทางแบบเครื่องยนต์ 2 จังหวะน่าจะดีสุดใช่ป่าวครับ
aggie18
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:56:48 PM »

ผมใช้ทั้งน้ำมันและไฟฟ้าครับ เวลาพ่นเอง(ส่วนมากผมพ่นสมุนไพรฆ่าหอยเชอรี่) พ่นสบายดี ประหยัดมาครับ พ่นได้ทั้งวัน ชาร์จไฟตอนกลางคืนเท่านั้น แต่ความแรงจะสู้เครื่องยนต์ไม่ได้ แต่ผมคิดว่าพอครับ แรงกว่าเครื่องโยค
ผมใช้มา 2 ปีแล้ว
ส่วนเครื่องยนต์ก็จะให้ลูกน้องพ่น(มันหนัก)
ผมมีรูปเครื่องที่ผมใช้ให้ดู
chaiyasit kaewnil
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:40:12 PM »

ที่บ้านเคยใช้แบบเครื่อง2 จังหวะ พอนานเข้าสตาร์ทติดยาก ปรับแล้วปรับอีก หัวเทียนก็ขัดแล้ว ไฟก็มา น้ำมันก็มาแต่ไม่ติด
สรุปแล้วดีทุกอย่างแต่ไม่ติดชะงั้น เลยเอาเครื่องออก หาปั้มน้ำฉีดกระจกรถยนต์ 150 บาท แล้วแบตเตอรี่ 7 Amp ของ
มอร์ไชร์ 700 บาท แล้วสวิทไฟและสายยาง มาต่อเองรวมหมดประมาณ 1000 บาท    อายจัง อายจังโอ้รู้อย่างงี้ทำตั้งนานแล้ว
เบากว่า ไม่เปลืองน้ำมัน กดเป็นมา สบายมากๆทำเองเลยครับ ผมทำแล้วใช้ดีมากๆ แบตเตอรี่ใช้ได้ 2 ปี คุ้มๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์