หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กากถั่วเหลืองที่เหลือจากการทำน้ำเต้าหู้ ใช้ทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 4870 ครั้ง)
m_r_mon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:50:54 PM »

วันนี้ผมได้นำกากถั่วเหลืองที่ได้จากการทำน้ำเต้าหู้(ไปขอแม่ค้าน้ำเต้าหู้มา) ตั้งใจไว้ว่าจะเอาไว้ให้ไก่กินครับ ผมจึงนำมาแผ่ให้บางๆแล้วตากแดดไว้ตอนเช้าก่อนไปทำงาน พอเลิกงานกับมาดูตอนเย็น กากาถั่วมีกลิ่นเหมือนบูด ร้องไห้ ด้านบนที่ตากแห้ง แต่ด้านล่างยังแฉะอยู่เลยทั้งๆที่แดดแรงมาก แบบนี้ถ้าผมกับอีกด้านตากอีกจะนำไปใช้ได้ไหม ไม่ทราบว่าท่านไดมีวิธีที่จะนำกากถั่วเหลืองเพื่อทำเป็นอาหารไก่หรือไปใช้ประโยชน์อย่างอื่น แล้วการทำกากถั่วเหลืองหมักทำไงครับ คือผมเสียดายครับแม่ค้าเขาบอกว่าเขาทิ้งเยอะมากเลยต่อวัน ผมจึงอยากนำมาทำให้เกิดประโยชน์ เพื่อจะได้แจกจ่ายให้สมาชิกท่านอื่นบ้าง

ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:53:00 PM »

เกลื่อบางๆครับ  ตากไว้
วัวกินได้ ไก่กินได้ ปลากินได้ เป็ดกินได้

Liked By: benji_benja

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:02:44 PM »

วันนี้ผมได้นำกากถั่วเหลืองที่ได้จากการทำน้ำเต้าหู้(ไปขอแม่ค้าน้ำเต้าหู้มา) ตั้งใจไว้ว่าจะเอาไว้ให้ไก่กินครับ ผมจึงนำมาแผ่ให้บางๆแล้วตากแดดไว้ตอนเช้าก่อนไปทำงาน พอเลิกงานกับมาดูตอนเย็น กากาถั่วมีกลิ่นเหมือนบูด ร้องไห้ ด้านบนที่ตากแห้ง แต่ด้านล่างยังแฉะอยู่เลยทั้งๆที่แดดแรงมาก แบบนี้ถ้าผมกับอีกด้านตากอีกจะนำไปใช้ได้ไหม ไม่ทราบว่าท่านไดมีวิธีที่จะนำกากถั่วเหลืองเพื่อทำเป็นอาหารไก่หรือไปใช้ประโยชน์อย่างอื่น แล้วการทำกากถั่วเหลืองหมักทำไงครับ คือผมเสียดายครับแม่ค้าเขาบอกว่าเขาทิ้งเยอะมากเลยต่อวัน ผมจึงอยากนำมาทำให้เกิดประโยชน์ เพื่อจะได้แจกจ่ายให้สมาชิกท่านอื่นบ้าง
ผมว่าคุณ  m_r_mon ตากกับพื้นเรียบๆหรือเปล่าครับ ผมว่าไปหากระด้งมาตากน่าจะช่วยได้ เอาแบบตาไม่ห่างมาก เวลาตากลมก็จะผ่านด้านล่างได้  ยิงฟันยิ้ม  การที่กากมีกลิ่นบูด ผมว่าไม่ดีแน่ๆครับ  ลังเล

wirot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:15:54 PM »

เป็นอาหารเสริมไส้เดือนได้ครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
nuby
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:26:54 PM »

ไปอบรมมาเค้าบอกว่า
1. กากถั่วเหลือง 1 ส่วน
2. รำละเอียด 1 ส่วน
3. มูลสัตว์ (เช่น มูลค้างคาว  ไก่  หมู  เป็ด หรือ วัว) อันนี้จดไม่ทันว่ากี่ส่วน

คลุกให้เข้ากัน ทิ้งไว้ประมาณ 10 วันใช่เป็นเหมือนปุ๋ยเพื่อปรับปรุงคุณภาพดินค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:29:05 PM »

แทนที่จะใช้กากถั่วเหลือง  แต่ใช้กากน้ำผลไม้รวมเสียเลย
หมักกับอีเอ็มและกากน้ำตาล ตอนนี้มีกลิ่นเหมือนเต้าเจี้ยว
ยังกล้าๆกลัวๆที่จะใช้
เพราะหาพืชอาสาสมัครยังไม่ได้
Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:37:27 PM »

กากถั่วเหลือง ทองคำดีๆนี่เองนะครับ

เอามาทำปุ๋ยหมัก ตามที่คุณ nuby บอกไว้เลย คุณภาพเยี่ยมเลยครับ
 อายจัง อายจัง

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
khochpak
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:20:48 AM »

ที่เหม็นบูดเพราะมันผ่านการแช่น้ำมาอย่างน้อย 4 ชั่วโมงเพื่อคั้นทำน้ำเต้าหู้มันก็เลยบูด กลิ่นแรงมาก แต่นี่แหล่ะคือ มีเทนชั้นยอด เอาไปทำเป็นไบโอแก๊สได้อย่างดีเยี่ยมครับ
bramon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:17:59 AM »

ผมเคยใช้เลี้ยงวัวอยู่ครับให้กินแบบเปียกๆ เลยครับ ไก่ก็กินได้ครับ โยนให้ปลากินก็ได้ครับ แต่ต้องได้มาราคาต่ำมากๆ หรือฟรีเลยจะคุ้มครับ ถ้ามีค่าใช้จ่าย ไ่ม่คุ้มครับ
cherdchai9
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:38:38 AM »

เข้ามาชมค่ะ ยิ้มเท่ห์
ghostdevil
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:41:19 AM »

ผมเคยใช้เลี้ยงวัวอยู่ครับให้กินแบบเปียกๆ เลยครับ ไก่ก็กินได้ครับ โยนให้ปลากินก็ได้ครับ แต่ต้องได้มาราคาต่ำมากๆ หรือฟรีเลยจะคุ้มครับ ถ้ามีค่าใช้จ่าย ไ่ม่คุ้มครับ
ตามนั้นเลยครับ หรือจะนำไปผสมแกลบหรืออาหารสัตว์ก็ได้ครับแต่ต้องแน่ใจว่าได้มาราคาถูกกว่าอาหารสัตว์
นะครับ จะได้ช่วยลดต้นทุนถ้าได้มาราคาสูงก็อย่าเลยครับ
tosak
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:16:25 PM »

ให้จิ้งหรีดกินอยู่ครับ

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์