@@@@ จำหน่ายไก่ชนนกแดง by Superlidman @@@@

<< < (246/369) > >>

superlidman:
ปรวดน้ำรักษาง่ายครับ เกิดจากไก่นอนบนพื้นที่แข็งเสียดสีกดทับจะพองเหมือนคนเราโดนรองเท้ากัด ที่บ้านผมวิธีรักษาถ้าเป็นตัวที่ผมไม่ซ๊เรียสมาผมจับครอบสุ่มบนทราย ไม่นานก็หายครับ หรือถ้าตัวไหนซีเรียสก็เพิ่มไปซื้อยาทามาทาเพิ่มแค่นั้นครับ

แต่เมื่อปรวดน้ำยุบแล้วบางทีจะเหลือก้อนแข็งๆเป็นไตถ้าไม่ใหญ่ก็ไม่ต้องผ่าออก พอไก่เนื้ออกเต็มๆก็จับไม่เจอแล้วครับ นอกจากถ้าเป็นก้อนใหญ่แล้วกลัวกรรมการจับเจอก็ต้องผ่าออกตอนหายจนเป็นก้อนแล้วครับ ถ้าหากลองหาวิธีรักษาปรวดน้ำในเนตจะมีหล่ยวิธีครับ แต่ผมไม่แนะนำวิธีเจาะเอาน้ำออกครับ พวกไก่ตีชอบใช้วิธีนี้แต่ผมเห็นหลายคนรักษาความสะอาดไม่พอเลยจะกลายเป็นต้องมารักษาแผลทีหลังอีก ผมเลยมักใช้วิธีให้นอนนุ่มๆทายาให้ฝ่อไปเอง หลายตัวที่ผมรักษาด้วยวิธีนี้สุดท้ายก็ไม่ได้ผ่าเอาไตออกเพราะไก่แข็งแรงดี ไต่มีขนาดเล็กก็เลยปล่อยไว้งั้นครับ

ปรวดน้ำไม่ใช่โรคร้ายแรงอะไรเหมือนคนรองเท้ากัด แต่อย่าปล่อยให้เป็นนานเพราะไก่จะไม่โตครับ

Basketballz:
อ้างจาก: superlidman ที่ มีนาคม 30, 2013, 05:52:18 PM

ปรวดน้ำรักษาง่ายครับ เกิดจากไก่นอนบนพื้นที่แข็งเสียดสีกดทับจะพองเหมือนคนเราโดนรองเท้ากัด ที่บ้านผมวิธีรักษาถ้าเป็นตัวที่ผมไม่ซ๊เรียสมาผมจับครอบสุ่มบนทราย ไม่นานก็หายครับ หรือถ้าตัวไหนซีเรียสก็เพิ่มไปซื้อยาทามาทาเพิ่มแค่นั้นครับ

แต่เมื่อปรวดน้ำยุบแล้วบางทีจะเหลือก้อนแข็งๆเป็นไตถ้าไม่ใหญ่ก็ไม่ต้องผ่าออก พอไก่เนื้ออกเต็มๆก็จับไม่เจอแล้วครับ นอกจากถ้าเป็นก้อนใหญ่แล้วกลัวกรรมการจับเจอก็ต้องผ่าออกตอนหายจนเป็นก้อนแล้วครับ ถ้าหากลองหาวิธีรักษาปรวดน้ำในเนตจะมีหล่ยวิธีครับ แต่ผมไม่แนะนำวิธีเจาะเอาน้ำออกครับ พวกไก่ตีชอบใช้วิธีนี้แต่ผมเห็นหลายคนรักษาความสะอาดไม่พอเลยจะกลายเป็นต้องมารักษาแผลทีหลังอีก ผมเลยมักใช้วิธีให้นอนนุ่มๆทายาให้ฝ่อไปเอง หลายตัวที่ผมรักษาด้วยวิธีนี้สุดท้ายก็ไม่ได้ผ่าเอาไตออกเพราะไก่แข็งแรงดี ไต่มีขนาดเล็กก็เลยปล่อยไว้งั้นครับ

ปรวดน้ำไม่ใช่โรคร้ายแรงอะไรเหมือนคนรองเท้ากัด แต่อย่าปล่อยให้เป็นนานเพราะไก่จะไม่โตครับ

ขอบคุณมากค้าบผม ก็ไปถามที่ซุ้มไก่ชนที่บางปะกงมาเค้าก็บอกว่าไก่อายุยังน้อยไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวก็หายเอง แต่ผมมือใหม่เจอโรคอะไรก็ตกใจ สงสัยมันจะให้ผมเรียนรู้หมดทุกโรคเลยมั้งครับ  พี่ลิดก็อย่าพึ่งรำคาญผมนะครับ คือว่ารับผมเป็นศิษย์ซักคนครับ
 สรุปคือเจ้ามาริโอ้ผม โดนเจาะครับด้วยไซริ้งค์ แล้วดูดออก ได้ 6 ซีซี พอถอดเข็มออกก็มีหยดลงพื้นบ้างเป็นสีแดงจางๆไม่เข้มเท่าเลือด จากที่อ่านดูในเวบ ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากการขนส่งที่ไก่นอนมาใน่กล่องที่แข็งถูไปถูกมายกบ้างกระแทกบ้าง พอเอามาที่บ้านผมก้ไม่รู้ว่ามันเป็น เพระผมไม่รู้ว่ามีโรคนี้ พอเพื่อนมาดู ถึงได้รู้จากการมองเลยไม่ต้องจับ แต่พอจับดูก้เจอถึงน้ำนิ่มๆใหญ่เลย ก็เลยรีบหาวิธีรักษานี่แหละครับเพระตกใจ เพระเพื่อนพูดไว้น่ากลัวมาก  ยังงัยก็ขอบคุณพี่ลิดมากๆครับ ที่ให้ความรู้และความอุ่นใจ สบายใจมากครับตอนนี้
สำหรับมือใหม่ อะไรก็ตกใจหมดครับ สงสารมัน

อ้างจาก: superlidman ที่ กันยายน 15, 2012, 04:32:30 PM

เช้าวันนี้สิ่งแรกที่ทำคือเข้าไปดูสุ่มเจ้า"ชิเก้" เขานอนสงบนิ่งอยู่ในนั้น หลังจากความพยามยื้อด้วยหลายๆวิธีที่ผมพอจะทำได้ และจากคำแนะนำจากหลายๆท่าน เตรียมใจมากว่าเดือนแต่เมื่อมันเกิดขึ้นจริงมันท่วมท้นกว่าที่คิดไว้

ขอบคุณนะที่เป็นแรงบันดาลใจและหลายๆอย่างสำหรับ " นกแดง superlid "   ด้วยอายุ 8 ปีกว่าหลายปีที่อยู่ด้วยกันมา ผ่านเหตุการณ์หลายเหตุการณ์มาด้วยกัน โรคระบาด 3 ครั้ง ไก่ในบ้านตายเกินครึ่งเขาก็ยังรอดมาได้ ไก่หนุ่มและพ่อไก่หลุดมาตีกับเขา 3 ครั้งแบบไม่มีคนแยก ชิเก้ก็รอดชีวิตมาได้(อีกสามตัวไม่รอด) หลายครั้งที่เจอปัญหาจนจะเลิกเลี้ยง แต่เขาก็ยังคงดีใจทุกครั้งที่ได้ออกมาจากสุ่มมาเล่นด้วยกัน

" เป็นเพื่อน " ที่สนิทที่สุดแม้ไม่เคยพูดกันด้วยคำพูด
" เป็นอาจารย์ " ที่ทำให้ผมได้ฝึกและทดลองหลายๆอย่างในการเลี้ยงไก่ จนถึงทุกวันนี้
" เป็นน้อง " ที่ห่วงเขาเสมอเวลาเขาบาดเจ็บหรือไม่สบาย
และจะเป็น "เจ้าชิเก้" ในความทรงจำของผมตลอดไป

ต้นเหล่าไก่นกแดง Superlidman ได้ทำหน้าที่ให้ผมได้ดีที่สุดแล้ว " ขอบคุณ ขอบคุณ นายมาก " สัญญาว่าจะทำให้สายเลือดนี้ยังคงอยู่ด้วยทุกอย่างที่ผมทำได้ บ้านนกแดงหลังนี้คงเปลี่ยนไปเมื่อไม่มีนายอยู่

มุมหนึ่งของบ้านใต้ร่ม ต้นมะม่วงและชมพู ที่เขาชอบกินถูกเลือกเป็นที่สุดท้ายที่เขาจะได้พักผ่อน ขอรวบรวมสติซักพักจะเขียนบทความและประมวลรูปเขาตั้งแต่วันที่เจอกันวันแรกภาพแรกที่ถ่ายเขา ลงในบล๊อคของผมตอนนี้ขอพักก่อนครับ  

เหมือนที่ผมเคยเขียนไว้ ไก่ที่เราเลี้ยงก็เหมือนเป็นอาจารย์สอนเราไปด้วยอ่ะครับ
กว่าจะเก่งถ้าไม่เลิกไปซะก่อนจะต้องเจออีกเยอะครับ ค่อยๆฝึกไปครับ

วันนี้ได้รับรูปจากคุณ dusit_kym อัพเดทลูกเจ้า"คุณเพลิง"ที่รับไปเลี้ยงเมื่อหลายเดือนก่อนให้ดูว่าตอนนี้โตเป็นหนุ่มแล้ว เนื่องจากคุณdusit_kymเน้นไก่สายตีจึงเลี้ยงแบบธรรมชาติ ขนอาจเสียหายไปบ้างแต่เห็นแววว่าประกวดได้แน่นอน แค่จับเก็บตัวบำรุง 3 เดือนผมว่าพร้อมเลย เอารูปให้ชมกันเลยละกันครับ
รูปแรกตอนรับไป

ปัจจุบัน

Basketballz:
อ้างจาก: superlidman ที่ มีนาคม 31, 2013, 11:58:47 AM

วันนี้ได้รับรูปจากคุณ dusit_kym อัพเดทลูกเจ้า"คุณเพลิง"ที่รับไปเลี้ยงเมื่อหลายเดือนก่อนให้ดูว่าตอนนี้โตเป็นหนุ่มแล้ว เนื่องจากคุณdusit_kymเน้นไก่สายตีจึงเลี้ยงแบบธรรมชาติ ขนอาจเสียหายไปบ้างแต่เห็นแววว่าประกวดได้แน่นอน แค่จับเก็บตัวบำรุง 3 เดือนผมว่าพร้อมเลย เอารูปให้ชมกันเลยละกันครับ
รูปแรกตอนรับไป

ปัจจุบัน

กี่เดือนครับกว่าจะโตขนาดนี้...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว