หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไข่นกยูง  (อ่าน 3752 ครั้ง)
tantai nkp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:48:35 AM »

พอดีได้ไข่นกยูงมาอยากทราบว่าถ้าเราไม่มีเครื่องฟักเราเอาให้แม่ไก่บ้านฟักแทนได้ไหม เพราะเคยเอาไข่ไก่งวงให้แม่ไก่บ้านฟักแล้วก็ออกมาได้ดี ถ้าเอาไข่นกยูงให้แม่ไก่บ้านฟักจะออกไหมครับ

Liked By: patapee

CKB
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:18:39 AM »

ได้ครับผมเคยให้แม่ไก่ชนฟักแต่จะใช้เวลานานกว่า ลูกไก่ออกหมดแล้วแต่นกยูงยังไม่ออกเลยต้องใช้แม่ไก่ 2ตัวในการฟัก หรือถ้าจะให้ดีก็ควรเอาไข่ไก่ออกให้หมดแล้วฟักแต่นกยูงอย่างเดียว (ตามนี้ที่เคยทำมา) หรือท่านอื่นว่างัยครับ
x-cm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:10:15 AM »

มีหมู่เดียวกันเอามาฝากให้ฟักในตู้ฟัก 3 ใบ ใช้เวลาพัก 28 วันเท่าเป็ดป้าบๆ
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:20:08 AM »

คุณโต ห่านไข่ได้กี่ฟองแล้วครับ

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
tantai nkp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 08:41:05 PM »

ได้ห้าฟองครับพี่หนักแต่แปลกจัง ทำไมวันนี้ตอนค่ำมันเข้าไปเหมือนมันจะฟักเลย เเต่ห้าฟอง มันฟักเเล้วหรอครับพี่หนัก
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:02:36 PM »

ได้ห้าฟองครับพี่หนักแต่แปลกจัง ทำไมวันนี้ตอนค่ำมันเข้าไปเหมือนมันจะฟักเลย เเต่ห้าฟอง มันฟักเเล้วหรอครับพี่หนัก
ต้องเก็บออกให้เหลือ1ฟองครับ พอใกล้ฟักแล้วให้เอาไปใส่คืน   ยิ้ม

ลงมือซะ !!
konnoy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:53:19 AM »

ไข่นกยูงที่นำมาให้แม่ไก่ฟัก ไม่ควรเกิน 6 ฟอง/1 แม่  แต่ถ้าไข่นกยูงเหลือ

เดี่ยวจะไปรับที่ ศรีสงครามเอง  เพราะตู้ฟักที่บ้านยังพอมีที่ว่าง...
tantai nkp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:43:40 PM »

ต้องเก็บออกให้เหลือ1ฟองครับ พอใกล้ฟักแล้วให้เอาไปใส่คืน   ยิ้ม

ไม่ใช่ใกล้ฟักครับ เพราะมันฟักแล้วครับ นอนทั้งวันมาสองวันแล้วตอนแรกนึกว่าเข้าไปไข่ กลับมาจากทำงานยังนอนเหมือนเดิมเลยรู้ว่ามันฟักแล้วครับ

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:52:57 PM »

ต้องเก็บออกให้เหลือ1ฟองครับ พอใกล้ฟักแล้วให้เอาไปใส่คืน   ยิ้ม

ไม่ใช่ใกล้ฟักครับ เพราะมันฟักแล้วครับ นอนทั้งวันมาสองวันแล้วตอนแรกนึกว่าเข้าไปไข่ กลับมาจากทำงานยังนอนเหมือนเดิมเลยรู้ว่ามันฟักแล้วครับ

แสดงว่าไข่ชุดปแรกเลยยังน้อยอยู่(เกี่ยวไหมเนี่ย) ได้ลูกห่านอย่าลืมอวดนะครับ

ลงมือซะ !!
tantai nkp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:56:47 PM »

เอาไปให้แม่ไก่ฟักแล้วครับ ส่วนแม่ห่านกะพ่อห่านย้ายออกไปอีคอกแล้ว จะดีไหมน้อแม่ไก่มันจะฟักไข่ห่านได้ดีเท่าแม่ห่านไหม ผมเคยเห็นเขาเอามาเช็ดน้ำเกี่ยวกันไหมเวลาให้แม่ไก่ฟัก
Nutthavud
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:58:27 PM »

เอาไปให้แม่ไก่ฟักแล้วครับ ส่วนแม่ห่านกะพ่อห่านย้ายออกไปอีคอกแล้ว จะดีไหมน้อแม่ไก่มันจะฟักไข่ห่านได้ดีเท่าแม่ห่านไหม ผมเคยเห็นเขาเอามาเช็ดน้ำเกี่ยวกันไหมเวลาให้แม่ไก่ฟัก
ไม่แน่ใจครับ แต่มีคนเคยฟักออก ผมว่าให้แม่ห่านฟักจะดีกว่านะครับ แต่ต้องลุ้นก่อน ว่าจะมีเชื้อไหม เพราะว่าพี่หนักเขาเสียไปหลายสิบฟองแล้วเพราะว่าห่านเอ็มเด็นเชื้อน้อยครับ  โกรธ

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
rungniran
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:01:27 PM »

คงต้องมีการสเปรย์น้ำครับเพราะว่าไข่ห่านต้องใช้ความชื้นมากกว่าไข่ แต่ผมว่าให้แม่ห่านฟักดีกว่า เวลาลูกห่านออกค่อยแยกลูกเขาออกมากกเองดีกว่าครับ

Liked By: leehouse
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:18:55 AM »

บางครั้งกกทั้งวันทั้งคืน ยังไข่เพิ่มอีกนะครับ ด่วนย้ายห่านเกินไปไหมนี่  ส่วนเรื่องฟักผมว่าเป็ดเทศน่าจะฟักได้ดีกว่าแม่ไก่นะครับ ลองหามือปืนเป็นเป็ดเทศดูครับ   บางทีห่านแม่ใหม่อาจจะไข่น้อยครับ  แม่เก่าของผม 9-10 ฟอง/ชุดครับ

Liked By: Nutthavud

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
Nutthavud
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:22:54 AM »

บางครั้งกกทั้งวันทั้งคืน ยังไข่เพิ่มอีกนะครับ ด่วนย้ายห่านเกินไปไหมนี่  ส่วนเรื่องฟักผมว่าเป็ดเทศน่าจะฟักได้ดีกว่าแม่ไก่นะครับ ลองหามือปืนเป็นเป็ดเทศดูครับ   บางทีห่านแม่ใหม่อาจจะไข่น้อยครับ  แม่เก่าของผม 9-10 ฟอง/ชุดครับ
ส่งมานี่เลยครับ มือปืนเป็ดเทศเพียบ 55ฟักกันจนเลี้ยงลูกไม่ไหว ฟัก13ออก12  ตกใจ เลี้ยงตายเลย ฟักขายลูกก็ไม่รู้จะดีไหม กำไรจะได้หรือป่าว  โกรธ

ลงมือซะ !!
tantai nkp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:49:34 PM »

ระหว่าง แม่ไก่ กะแม่ห่าน อะไรฟักไข่นกยูงจะมี%การออกที่ดีกว่ากันครับ
Nutthavud
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:00:13 PM »

ระหว่าง แม่ไก่ กะแม่ห่าน อะไรฟักไข่นกยูงจะมี%การออกที่ดีกว่ากันครับ
คิดว่าแม่ไก่ครับ เพราะว่าใกล้เคียงนกยูงที่สุด

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์