หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาร พด. สูตรต่างๆ สามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 43658 ครั้ง)
vayulgang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:02:02 PM »

พอดีจะทดลองทำน้ำหมักชีวภาพใช้เอง เลยอยากทราบว่าหาซื้อสารเหล่านี้ได้ที่ใด

หรือว่าต้องเป็นตามสถานีพัฒนาที่ดินอย่างเดียว

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

Liked By: netmatrix

rangsan_10
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:53:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ สาร พด. มีแจกที่กรมพัฒนาที่ดินมีทุกสูตร ถ.พหลโยธิน ตรงข้าม รพ.เมโย มีการอบรมด้วย
ผมไปอบรมมาได้ประโยชน์มาก (อบรมฟรี) มีทุกปีครับ ติดตามได้ที่ web ของกรมพัฒนาที่ดินครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Mahajoan, netmatrix
==Wasin==
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:12:24 PM »

เดินเข้าไปรับได้ที่กรมพัฒนาที่ดิน ตามที่อยู่ด้านบนเลยคับ เดินลึกๆ หน่อย เค้าจัดใส่ถุงไว้ให้ครบเลยครับ สูตรละ 5 ซอง  ถ้าเข้าไปอีกนิดจะมีน้ำหมักให้ด้วย แต่ต้องหาถังไปใส่เอา ครับ

* เรื่องอบรมผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่ถ้าไปขอรับ ได้เลยครับ เพียงแต่เซนต์รับ เท่านั้นเอง ได้คนละ 1 ถุงใหญ่

wasan0851995197
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 05:47:49 PM »

มี ฟรี  อย่า ซื้อ ครับ
 นี่ครับ สาระ ผิดถูก ก็ขออภัยด้วยละกัน
 พด.ย่อมาจากพัฒนาที่ดิน สารพด.เป็นสารที่ช่วยในเร่งในการย่อยสลายของชากพืชชากสัตว์ ย่นระยะเวลาการหมักให้ส้นขึ้นและให้เป็นปุ๋ยได้เร็วขึ้นประโยชน์หลากหลายเหมาะกับพี่น้องชาวเกษตร
พด.1 เป็นกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพสูงในการย่อยสลายวัสดุเหลือใช้จากการเกษตร และอุตสาหกรรมแปรรูป ผลผลิตทางการเกษตรเพื่อผลิตปุ๋ยหมักในเวลารวดเร็วและมีคุณภาพสูงขึ้น ประกอบด้วยเชื้อราและแอคติโนมัยซีสที่ย่อยสารประกอบเซลลูโลสและแบคทีเรียที่ย่อยไขมัน
ใช้ผลิตปุ๋ยหมักในเวลาอันสั้น นำไปใช้เพิ่มความสมบูรณ์แก่ดิน สารเร่ง 
พด.2เป็นเชื้อจุลินทรีย์ที่มีคุณสมบัติในการย่อยสลายวัสดุการเกษตรในลักษณะสด อวบน้ำ หรือมีความชื้นสูง เพื่อผลิตปุ๋ยอินทรีย์น้ำ โดยดำเนินกิจกรรมทั้งในสภาพที่ไม่มีอากาศและมีอากาศ ประกอบด้วยจุลินทรีย์ 5 สายพันธุ์
สำหรับผลิตปุ๋ยอินทรีย์น้ำ เร่งการเจริญเติบโตของรากพืช เพิ่มการขยายตัวของใบ ยืดตัวของลำต้น ส่งเสริมการออกดอกและติดผล หรือใช้ทำความสะอาดคอกสัตว์เลี้ยง
พด.3 เป็นกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีคุณสมบัติควบคุมเชื้อสาเหตุโรคพืชในดิน โดยมีความสามารถป้องกันหรือยับยั้งการเจริญของเชื้อโรคพืชที่ทำให้เกิดอาการรากหรือโคนเน่า และแปรสภาพแร่ธาตุในดินบางชนิดให้เป็นประโยชน์ต่อพืช ได้แก่ เชื้อไตรโคเดอร์มา (Trichoderma sp.) และ บาซิลลัส (Bacillus sp.) ใช้ผลิตเชื้อจุลินทรีย์ควบคุมเชื้อสาเหตุโรครากและโคนเน่าของพืช ส่วนสารปรับปรุงบำรุงดิน
พด.4 ใช้ในการปรับปรุงบำรุงดินเพื่อการเกษตร ปรับปรุงคุณสมบัติของดินให้มีความเหมาะสมต่อการเจริญเติบโตของพืช หรือยืดอายุของปุ๋ยที่ใช้ในดินได้นานขึ้น

สารเร่ง
พด.5 สำหรับผลิตสารกำจัดวัชพืชประเภทหญ้าและวัชพืชใบกว้าง เช่น หญ้าตีนกา หญ้านกสีชมพู หญ้าละออง หญ้าแพรก สารเร่ง
พด.6 เป็นเชื้อจุลินทรีย์ที่มีคุณสมบัติในการเพิ่มประสิทธิภาพการหมักเศษอาหาร ในสภาพที่ไม่มีออกซิเจนเพื่อผลิตสารสำหรับทำความสะอาดคอกสัตว์ บำบัดน้ำเสีย และลดกลิ่นเหม็นตามท่อระบายน้ำสำหรับผลิตสารบำบัดน้ำเสีย และขจัดกลิ่นเหม็นจากเศษอาหารเหลือทิ้ง ทำความสะอาดคอกสัตว์ สารเร่ง
พด.7 เป็นเชื้อจุลินทรีย์ที่มีคุณสมบัติในการเพิ่มประสิทธิภาพการหมักและย่อยสลายพืชสมุนไพรชนิดต่าง ๆ ในสภาพที่ไม่มีออกซิเจน เพื่อผลิตสารป้องกันแมลงศัตรูพืช สำหรับผลิตสารป้องกันแมลงศัตรูพืช เช่น เพลี้ยต่างๆ หนอนเจาะผลและลำต้น หนอนใยผัก
พด.8 ใช้ผลิตเชื้อจุลินทรีย์ละลายฟอสฟอรัสในดิน ทำให้พืชเจริญเติบโตสมบูรณ์ ร่วมกับการปรับปรุงบำรุงดินด้วยอินทรียวัตถุ
พด.9 เป็นกลุ่มจุลินทรีย์เพิ่มความเป็นประโยชน์ของฟอสฟอรัสในดินเปรี้ยวน้อยซึ่งเป็นดินกรดกำมะถัน ที่มีความรุนแรงของกรดน้อย (pH ไม่ต่ำกว่า 5)ผลิตเชื้อจุลินทรีย์เพิ่มความเป็นประโยชน์ของฟอสฟอรัสในดินเปรี้ยวน้อย ทำให้ต้นพืชเจริญเติบโตและสมบูรณ์ และสารปรับปรุงดิน
พด.10 สำหรับปรับปรุงดินทรายและดินเสื่อมโทรม เพราะมีคุณสมบัติทำให้ดินจับตัวเป็นก้อนดีขึ้น ช่วยให้ระบายน้ำและอากาศได้ดี
พด.11 จุลินทรีย์สำหรับพืชปรับปรุงบำรุงดิน  เป็นผลิตภัณฑ์จุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพในการตรึงไนโตรเจนจากบรรยากาศ เพื่อเพิ่มมวลชีวภาพให้แก่พืชปรับปรุงบำรุงดิน
ปุ๋ยชีวภาพ พด.12เป็นกลุ่มจุลินทรีย์ที่สามารถสร้างธาตุอาหาร หรือช่วยให้ธาตุอาหารเป็นประโยชน์กับพืชเพื่อเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ให้กับดิน และสร้างฮอร์โมนส่งเสริมการเจริญเติบโตของพืช ประกอบด้วยจุลินทรีย์ 4 สายพันธุ์
wasan0851995197
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 05:53:57 PM »

http://www.ldd.go.th/menu_5wonder/index.html
 อ้างอิงจากเวป นี้เด้อ  มันเป็นซองใหญ่น่ะครับ เลือกใช้ให้เกมะตามความต้องการของเรา
ยิบมาได้ครับ เยอะๆเลยไม่ต้องอาย เอาอันที่เราใช้ พอ อย่างอื่น เอาไว้ให้เพื่อน พี่น้อง คนอื่นเขาเอาไว้ใช้ครับ
แต่แถวบ้านผมน่ะ ตามอนามัยน่ะ(ขอพาดพิงนะ )ความเป็นจริงเป็นยังไง ไม่ทราบ เขาต้องใช้ทำอะไรสักอย่างนี่แหละครับ บรรจุไว้ในถังสีน้ำเงิน 50 ลิตรมั้ง  ไม่รู้หมดประโยชนฺหรือ อายุ หรือ เกะกะ หรือยังไง  คนในเอามาแจกบ้าง ขายบ้าง (200)  ลังเล แพงกว่าหัวเชื้อตามร้านส่ง อีก ร้องไห้
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:41:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผมไปเอามาอย่างละสิบถุง ทั้งหมดประมาณหกสิบกว่าถุงได้ครับ แต่ว่าก็ว่าน่ะครับ ถ้าได้ไปอบรมสักครั้งผมว่าจะเป็นประโยชน์มากๆครับ เพราะวิยากรและของที่เอามาแจกนั้นมากมายจริงๆอย่างที่คุณ wasan0851995197 บอกเลยครับ คุ้มจริงๆ ยิ้มกว้างๆ

sompong1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:53:59 PM »

ถ้าไปขอจังหวัดไกล ๆ เช่น ..... ผมมีความรู้สึกว่าเจ้าหน้าที่จะหวงนะ เขาไม่ค่อยให้มากหรอก อย่างมากก็แค่ 6 ซองเท่านั้น เรา     อุตส่าห์ไปจากบ้านห่างเกือบ 25 กิโลเมตร ไม่คุ้มกับการเดินทางเลย  ถ้ารู้แหล่งขายแล้วไปซื้อเลยครับ ปอเทืองก็เหมือนกันไปขอไม่เคยได้สักที  มีแหล่งขายแล้วบอกด้วยครับ
jobrard
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:55:03 PM »

ขอมาเยอะ ใช้ไม่หมดระวังหมดอายุนะครับ

.
.
.

เหมือนผม เก็บ "ลืม"

ยิ้มกว้างๆ

Liked By: konthain(นพ)
ntpsd
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:28:43 PM »

มีการอบรมเกี่ยวกับสารเร่ง พด. ที่ไหนบ้างคะช่วยตอบด้วย
Dechthawanrat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:43:10 PM »

เค้าแจกฟรีค่ะ ถ้าในกรุงเทพก็กรมพัฒนาที่ดิน ต่างจังหวัดก็เกษตรอำเภอนะคะ
namjai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:36:25 PM »

ถ้าไปขอจังหวัดไกล ๆ เช่น ..... ผมมีความรู้สึกว่าเจ้าหน้าที่จะหวงนะ เขาไม่ค่อยให้มากหรอก อย่างมากก็แค่ 6 ซองเท่านั้น เรา     อุตส่าห์ไปจากบ้านห่างเกือบ 25 กิโลเมตร ไม่คุ้มกับการเดินทางเลย  ถ้ารู้แหล่งขายแล้วไปซื้อเลยครับ ปอเทืองก็เหมือนกันไปขอไม่เคยได้สักที  มีแหล่งขายแล้วบอกด้วยครับ
6ซองก็คิดว่ามากแล้วนะค่ะ  เพราะว่าถ้ารู้จักวิธีทำแค่1ซอง คุณจะสามารถมีจุลินทรีย์ใช้ไปหลายปีเลยค่ะ จุลินทรีย์ที่ได้สามารถนำมาขยายต่อได้หลายชั้นค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะทำทีก็เอาเป็นซองมาใส่ที ส่วนปอเทืองถ้าคุณต้องการต้องไปเขียนใบคำขอไว้ก่อนนะค่ะ ส่วนใหญ่เขาจะจัดให้คนที่เขียนใบคำขอไว้ล่วงหน้า เนื่องจากเกษตรต้องกรที่เขารู้ว่าเขาจำเป็นต้องใช้ปีหน้าเขาจะเขียนใบคำขอไว้ตั้งแต่ปีนี้ ดังนั้นคนที่ไปถึงจะเอาเลยบางครั้งก็จะไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 07:49:42 PM โดย namjai » บันทึกการเข้า
momotaro
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:17:33 PM »

แจกฟรี ที่กรม พด. และ ถ้าเรานำถังเปล่าไปใส่น้ำหมัก พด. 2 ก็ได้ถังขนาดไหนก็ได้(ถ้าไม่อาย) เขาแจกฟรีเหมือนกัน ผมไ่ด้มา 2 ลิตรก็นำไปขยายต่อ จะได้ไม่ต้องไปบ่อยๆ 

Liked By: konthain(นพ)
nook_nature
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:08:48 PM »

ต้างจังหวัดละครับ ภูเก็ตมีแจกไหม
namjai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:13:53 PM »

ต้างจังหวัดละครับ ภูเก็ตมีแจกไหม
มีทุกจังหวัดครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:20:39 PM »

สวัสดีครับ

ที่ภูเก็ตติตต่อไปที่สำนักงานพัฒนาที่ดินจังหวัดภูเก็ตครับ
หรือเข้าไปดูที่เวปไซด์ของสำนักงานตามลิ้งค์ครับ

http://r11.ldd.go.th/pkt01/home.html

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
nook_nature
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:53:01 PM »

สวัสดีครับ

ที่ภูเก็ตติตต่อไปที่สำนักงานพัฒนาที่ดินจังหวัดภูเก็ตครับ
หรือเข้าไปดูที่เวปไซด์ของสำนักงานตามลิ้งค์ครับ

http://r11.ldd.go.th/pkt01/home.html

ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์