หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายพันธุ์มะนาวแป้นพวง, แป้นพิจิตรบนต้นตอมะขวิด, ต้นมะขวิดสำหรับเสียบยอด สวนอยู่ กทม. ครับ  (อ่าน 118108 ครั้ง)
pari1978
seller
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:05:28 PM »

เอารูปมะนาวที่เสียบยอดแล้ว มีกิ่งมะขวิดแซมออกมาทีหลัง ไม่ได้เอากิ่งมะขวิดออก การเจริญเติบโตของมะนาวจึงลดลง จึงต้องเด็ดกิ่งมะขวิดออกเมื่อเห็นว่าแตกออกมา เด็ดไปสักพักมะขวิดก็จะไม่แตกยอดออกมา สังเกตที่ภาพว่ากิ่งมะขวิดแตกออกมาทีหลัง แต่กลับเจริญเติบโตมากกว่ามะนาว

Liked By: Ekachaiyan, somwang2516

ดอกโสน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:25:40 PM »

มีแบบกิ่งตอนรึเปล่าครับ

Liked By: arsun
pari1978
seller
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:20:37 PM »

ไม่มีครับ มีแต่เสียบยอดด้วยต้นตอมะขวิดอย่างเดียวครับ

pari1978
seller
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:03:28 AM »

เอารูปถั่วพูที่ปลูกไว้ เอาหลักปัก เริ่มออกดอก กำลังจะติดฝัก ที่ปลูกถั่วพูก็เพราะว่าเป็นผักที่ปลอดภัยที่สุด ไม่ต้องฉีดยาฆ่าแมลง มีเพลี้ยอ่อนกินฝักบ้าง แต่ก็ไม่เป็นอะไร ถ้าไปซื้อตามท้องตลาดที่วางขายกันก็มั่นใจได้เลยว่าฉีดยาฆ๋าแมลงน้อยมาก ไม่เหมือนผักยอดฮิต เช่น คะน้า กะหล่ำปลี กะหล่ำดอก ผักกาดขาว (ลุ้ย) ฯลฯ พวกนี้เป็นผักยอดฮิตที่ฉีดยาวันนี้ พรุ่งนี้เก็บขาย ถ้านำมาล้างด้วยน้ำเปล่าก็จะมียาฆ่าแมลงเหลืออยู่เยอะ หากนำมาล้างด้วยด่างทับทิม ก็จะล้างฤทธิ์ยาได้ดีครับ แต่ที่ดีที่สุด ปลูกทานเองดีกว่าครับ มั่นใจได้

Liked By: Ekachaiyan, chaichomphu
chalapipat
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:42:19 PM »

สอบถามหน่อยครับ มะนาวแป้นพวง และแป้นพิจิตรบนตอมะขวิดอย่างละต้น ไ่ม่ทราบว่าค่าจัดส่งเท่าไหร่ครับ
ส่งในกรุงเทพ ครับ

pari1978
seller
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 04:21:10 PM »

ไม่คิดค่าจัดส่งครับ จัดส่งให้ฟรีครับ ถ้าอย่างไรก็สั่งได้ครับ pm ชื่อที่อยู่และเบอร์โทรศัพท์แจ้งครับ

pari1978
seller
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:30:30 PM »

รูปดินผสมในท่อซีเมนต์ขนาด 80 ซม. ตอนใส่ดินผสมไปแบบพูน พอให้น้ำบ่อย ๆ เศษใบไม้ที่ย่อยสลายกลายเป็นปุ๋ยทำให้ดินในท่อยุ

จะนำปุ๋ยหมักจากใบไม้ที่ย่อยสลายได้ที่แล้วมาใส่ลงไปให้เต็มท่อแทนการใส่ดินผสมครับ การนำใบไม้มาย่อยสลายก็มากองให้น้ำไว้แบบที่ลงรูปไว้ข้างต้นนะครับ

Liked By: Ekachaiyan, chaichomphu
pari1978
seller
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:10:51 AM »

อันนี้รูปส้มที่สวนครับ เป็นส้มพันธุ์อะไรก็ไม่รู้ครับ แต่เจ้าของซึ่งเป็นลูกค้ามาฝากปลูกไว้ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 ก่อนนั้นอยู่ในกระถางอายุเท่าไหร่ไม่รู้ แต่แว่ว ๆ เจ้าของส้มบอกว่ามันเป็นส้มจีน ลูกเล็ก ๆ ส้ม ๆ ที่ขายกันอยู่ในท้องตลาดขณะนี้นั่นแหละ ตั้งแต่ปลูกและก็รอดน้ำท่วมมายังไม่เห็นดอกมันเลย รอให้กิ่งเยอะ ๆ กว่าี้นี้หน่อยจะเสียบกับต้นตอมะขวิด คิดว่าน่าจะได้เห็นลูกส้มว่าหน้าตาเป็นอย่างไร ตอนนี้ผมเลยเรียกส้มพันธุ์นี้ว่า "พันธุ์ดูใบ"

Liked By: Ekachaiyan, Zozo
pari1978
seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:44:07 PM »

วันนี้้มีโอกาสได้ไปส่งกิ่งมะนาวบนต้นตอมะขวิดที่นครนายก ไปเยี่ยมชมสวนลูกค้าซึ่งเป็นสวนผสม ปลูกผลไม้ทุกอย่าง หลาย ๆ อย่างในแปลงเดียวกัน ก็เลยไปเจอกิ่งส้มเช้งด่าง อาจจะเป็นพันธุ์ที่มีมานานแล้ว แต่สำหรับนักสะสมอย่างผมก็ตื่นเต้นอยู่ดี เลยขอตัดกิ่ง แล้วก็เสียบยอดบนต้นตอมะขวิดเป็นการตอบแทน อีกประมาณ 2 เดือนเมื่อเสียบยอดกับตอมะขวิดเรียบร้อยจนรอดคงลงปลูกแล้วจะนำรูปมาอัพเดรทให้ชมกันครับ

ีมีอีกอย่างที่ขอตัดติดมือมาด้วย ส้มเขียวหวาน ครับ จะลองเสียบบนต้นตอมะขวิดดูครับ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 09:46:40 PM โดย pari1978 » บันทึกการเข้า
Zozo
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:49:30 PM »

ขอถามแบบคนไม่รู้หน่อยค่ะ ทำไมต้องตอมะขวิดหล่ะค่ะ มีข้อดีพิเศษอะไรรึเปล่าค่ะ  ฮืม ฮืม ฮืม
pari1978
seller
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:48:32 PM »

ก่อนคิดที่จะเริ่มเพาะต้นมะขวิดเพื่อจะนำมาเสียบยอดมะนาวอย่างจิง ๆ จัง ๆ แบบทุกวันนี้ มีโอกาสกลับไปบ้าน (อ่างทอง) ก็ไปเจอมะขวิด อายุน่าจะประมาณไม่ต่ำกว่า 100 ปี มีลูกเต็มต้น มะขวิดที่เพาะอยู่ทุกวันนี้ส่วนหนึ่งก็มีเมล็ดจากต้นพันธุ์ต้นนี้เหมือนกัน ปรากฏว่ามันทนมาก เคยเห็นในอินเทอร์เน็ตว่ามีคนนำกิ่งพืชตระกูลส้มมาเสียบกับตอมะขวิดได้ผล บางท่านเสียบแล้วก็ว่าโตช้า แต่ที่คิดก็คืออยากปลูกมะนาวอายุ 100 ปีบ้าง ถึงจะโตช้้า แต่อยู่ได้ยั่งยืนก็พอใจแล้วครับ ทุกวันนี้เกษตรกรผู้ปลูกมะนาวมักจะปลูกมะนาวกันเป็นพืชล้มลุกพอมะนาวอายุประมาณ 4-5 ปีก็จะเริ่มเหลือง แล้วก็ฟันทิ้ง ปลูกใหม่ ซึ่งปลูกใหม่ก็ใช่ว่าปลูก 100 ต้น จะรอดถึงอายุ 4-5 ปีถึงร้อยต้น ก็ตายแล้วก็ปลูกแซมไปเรื่อย ๆ ล้มลุกคลุกคลาน เนื่องจากปัญหาโรครากเน่าโคนเน่า แล้ง สภาพดินห่วย น้ำท่วมขัง ก็เลยลองเริ่มเพาะมขวิดจากเมล็ด เมื่อต้นมะขวิดเริ่มโต ก็ลองเสียบยอดดู เสียบแล้วก็ลงปลูก โตบ้างไม่โตบ้าง จนถึงปัจจุบัน ปรากฏว่าโตดีพอ ๆ กับปลูกกิ่งตอน ขึ้นอยู่กับเทคนิคการเสียบยอดดังที่ให้ลิงค์และเทคนิคการเสียบยอดมะนาวด้วยต้นตอมะขวิดข้างต้น

ไม่รู้ว่าโดยส่วนใหญ่ผู้ปลูกมะนาวคิดอย่างไรนะครับ ในส่วนตัวของผมเมื่อเรานับหนึ่งถึงห้าแล้วก็ควรที่จะนับหกนับเจ็ดขึ้นไปเรื่อย ๆ หากนับถึงห้าแล้วต้องมานับหนึ่งใหม่มันทำให้ท้อ เช่นเดียวกันครับ หากปลูกมะนาวไปแล้ว มะนาวอายุ 5 ปี ทรงพุ่มใหญ่ กำลังให้ผลผลิต ปรากฏว่าใบเหลือง ใบเริ่มกรอม (หมายถึงขอบใบเริ่มม้วนขึ้น) ไม่ยอมแตกยอด ใบเริ่มร่วง กิ่งเริ่มแห้ง พอโยกที่ต้น ปรากฏว่าเริ่มคลอนจากรากเน่า ก็ต้องตัดทิ้งแล้วปลูกใหม่ หากยังดูแลรักษาต่อไปถ้าทำอย่างถูกวิธีก็เป็นผลดีไป แต่ถ้าทำแบบผิดวิธีจะเป็นการเพิ่มต้นทุน หรือหมดต้นทุนแบบต้นมะนาวไม่ดีขึ้นก็มี

รูปของมะนาวบนต้นตอมะขวิดที่ถ่ายรูปมาให้สมาชิกเกษตรพอเพียงได้ดูตั้งแต่เริ่มปลูกใกล้จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ใส่เืชื้อไตรโคเดอร์ม่าเพื่อป้องกันโรครากเน่าโคนเน่าแม้แต่น้อย ปลูกไปร่วม 200 ต้น ยังไม่มีตายเพราะรากเน่าเปื่อยเลยสักต้น หากอยากดูหรือผ่านมาทางกรุงเทพฯ อยากให้แวะมาดูครับ

ไม่แน่ใจคุณ Zozo ปลูกมะนาวหรือยังครับ อย่าลืมนำภาพมาฝากใ้ห้ดูนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

แนบรูปให้ดูตัวอย่างครับ มะนาวกิ่งตอนเมื่อออกลูกดกแล้ว หากแก้ไขเรื่องระบบรากไม่ดีลักษณะจะเป็นดังรูปครับ
มะนาวที่เป็นโรครากเน่าโคนเน่าที่เกิดจากเชื้อราอันนี้หนัก สงสัยจะขาดธาตุเหล็ก (มีดอีโต้) ใกล้จะกลับบ้านเก่าแล้ว

ลักษณะอาการเริ่มแรกของมะนาวกิ่งตอนที่ให้ผลผลิตเรียบร้อยแล้ว ใส่ปุ๋ยยูเีรียทางดินบำรุงต้นไปแล้ว ต้นมะนาวแสดงอาการไม่กินปุ๋ย

เมื่อดูใกล้ ๆ ที่ใบก็จะเจออาการ "ใบกรอม" ใบงอขึ้น ลองดูครับ ใครเรียกว่าอย่างไรไม่รู้เหมือนกันนะครับ ถ้าเจออาการแบบนี้ต้องรีบแก้ไขโดยใช้เชื้อไตรโคเดอร์ม่าคลุกผสมกับปุ๋ยหมักปุ๋ยคอกแล้วหว่านกระจายบาง ๆ ทั่วทรงพุ่มครับ

อันนี้เป็นภาพต้นที่ใส่เชื้อไตรโคเดอร์ม่าแล้วฟื้นคืนชีพครับ แต่พวกเพื่อน ๆ รุ่นราวคราวเดียวกับเค้า ๆ ไปดาวอังคารกันหมดแล้ว แต่ตัวเองเพิ่งขี่จรวดยังไม่หลุดชั้นบรรยากาศโลกเลยครับ

Liked By: Ekachaiyan, Zozo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 12:25:41 PM โดย pari1978 » บันทึกการเข้า
channarong_hp
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:40:34 AM »

ห้าต้นที่ได้มาลงปลูกไปแล้วครับ
ที่ขอนแก่น
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:47:09 AM »

เอารูปลงยังไงครับทำไม่ได้
pari1978
seller
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:14:50 PM »

เข้าไปสมัครสมาชิกในเว็บ http://imageshack.us/ เพื่อฝากรูป สมัครสมาชิก อยู่ตรงมุมขวาด้านบน Sign Up ใส่ีอีเมล และอื่น ๆ ครับ สมัครง่ายครับ เมื่อสมัีครเรียบร้อยแล้วก็ล็อกอินเข้าไป จากนั้นก็เข้าไปที่ Midia Upload แล้วก็กด ฺBrowse เพื่อค้นหารูปในเครื่องเราที่เตรียมไว้ ไฟล์ภาพไม่ควรเกิน 2 m นะครับ ที่ถ่ายใช้กล้อง Sony ตั้งความละเอียด 5 ล้านพิกเซล เมื่ออัพ จะได้ 2 เม็กพอดี ช่อง image size ควรตั้งให้อยู่ที่ 460x480 ครับ จากนั้นก็กด UPload NOW ครับ พอเสร็จแล้วก็ก็อปปี้โคดในช่อง Direct ทั้งหมดเข้ามาแปะในเว็บเกษตรพอเพียงครับ ให้กด รูปคนที่ีเครื่องหมายบวกครับ เมื่อเอาเม้าไปจิ้มตรงนั้นมันจะขึ้นว่า ใส่รูป พอกด มันจะเป็นอย่างนี้   ให้เราเอาโค๊ดที่ก็อปมาทั้งหมดแทรกตรงกลางระหว่างเครื่องหมาย ] [ นี้ครับ เป็นอันจบครับ ลองดูตามนี้นะครับ พอดีผมลบเมล์ของ admin เกษตรพอเพียงที่ส่งวิธีการอัพรูปเข้ามาไปแล้ว ไม่งั้นคงจะส่งกลับไปเพราะอธิบายมาอย่างละเอียดและก็ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 01:42:44 PM โดย pari1978 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:15:05 PM »

Liked By: pari1978, Ekachaiyan
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:17:05 PM »

ทำได้แล้วครับขอบคุณครับ
และมีคำถามครับ
ทำไมใส่ปุ๋ยยูเรียแล้วมันยังออกดอกอยู่ครับ
แล้วมีการใส่ยังไงบ้างครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์