หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเลี้ยงหนูนา(หนูนาจริงๆไม่ใช่คนชื่อหนูนานะครับ)  (อ่าน 14425 ครั้ง)
rat-nan
seller
*

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 05:23:35 PM »

มีใครเลี้ยงหนูนา(หนูนาจริงๆไม่ใช่คนชื่อหนูนานะครับ)

โทร 081-9605251

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 07:56:02 PM »

หนูนาเลี้ยงได้มั้ยครับ
เคยแต่ดักเอาตามรูตามท้องนา

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 01:12:32 AM »

ขอ โทษ นะ ครับ ไม่ได้ กวน แต่อยาก รู้

หนูนา มันใกล้จะ ๐ พันธ์ แล้ว หรอครับ ถึงต้อง มาเลี้ยงกันอะครับ เห็นว่า เวลามันลุยนา ข้าว เสียหายไปเป็นแถบๆๆ
kraitong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:02:24 AM »

ราคามันดีครับคุณ tomy กก.ละร้อยกว่าบาทแพงกว่าหมูกว่าเนื้ออีก
เคยได้ยินข่าวแต่เขาว่า ไม่เคยเห็นใครเลี้ยง

Liked By: Ekachaiyan
rittisart
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:52:14 AM »

ไม่น่าจะมีใครเลี้ยงนะครับก็ไปดักเอาตามนาเลยครับ มีเยอะครับ ถ้าเราเอามาเลี้ยงมันก็จะไม่ใช่หนูนาครับ รสชาติมันก็คงจะไม่อร่อยเหมือนกัน หรือถ้าเรามีนาอยู่ก็ลองเลี้ยงแบบธรรมชาติดูก็ได้แต่ว่ามันจะคุ้มกับข้าวที่โดนหนูมันกัดแทะเป็นอาหารของมันหรือเปล่าไม่ทราบครับ
chinobi_Kung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:21:01 PM »

ที่ผมเคยเห็นมีแต่คนล่า ไม่เคยได้ยินว่ามีใครเลี้ยงอ่าครับ.
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:21:42 PM »

ถ้าเลี้ยงหนูนาได้  ผมคิดว่า  คงไม่มีใครอยากกินหนูเลี้ยงแน่ๆ (ถ้ารู้ว่าหนูเลี้ยง) เพราะความอร่อยของเนื้อมันต้องต่างกันแน่นอนครับ

เหมือนๆ กับ  กบเลี้ยง และ กบนา  พอคนรู้ว่าเป็นกบเลี้ยง ก็ไม่อยากจะบริโภคเสียเท่าไหร่  แต่พอรู้ว่าเป็นกบนา หาซื้อแทบไม่ได้ แถมราคาแพงอีกต่างหาก

คนดง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:45:34 PM »

เคยมีลงหนังสือเทคโนโลยีเกษตร แต่ปักษ์ไหนจำไม่ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม  มีเลี้ยงครับ  ล้อมคอกด้วยกระเบื้องเก่า หรือสังกะสีกันหนูออก คอกเป็นวงกลมแล้ว  ก็ให้อาหารเป็น พวกหัวมัน  ข้าวโพด  ตามที่หาได้ในท้องถิ่น

มีรางให้น้ำ  อาจจะเสริมวิตามิน  และใช้ยาถ่ายพยาธิเป็นบางครั้ง       ที่อยู่จะทำดินเป็นกองตรงกลางคอก

และใช้ลำต้นมันสำปะหลังปักตั้งให้เป็นกองเหมือนที่เค้าทำตามไร่นะครับ ให้อยู่ อาจจะต้องเทพื้นปูนกันหนูขุดดินหนีออก

พันธุ์หนูก็หาเอาตามพื้นที่   เวลาจะจับขายก็คัดเอาเฉพาะตัวใหญ่ๆ

รักที่จะอยู่ป่า
kraitong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:55:02 PM »

สงสัยจะใช่แล้วละ อ่านจากเทคโนชาวบ้าน

น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 11:57:11 AM »

เพิ่งได้ดูรายการทุกทิศทั่วไทย เมื่อวันที่21 ธ.ค. ที่ผ่านมานำเสนอการเลี้ยงหนูนา ที่ อ.โนนสัง
จ.หนองบัวลำภู รายดีค่อนข้างดีครับ ไม่ต้องนำไปขายมีคนมาซื่อเองที่บ้าน
รายได้ 5,000 บ./ด. เข้าท่านะผมว่า อาหารก็ให้ของกินที่เหลือในแต่ละวัน หรือผักต่างๆก็ได้
เลี้ยงหนู 4 ขา ได้เงิน เลี้ยงหนู2ขา มีแต่เสียเงิน เด้อ...เจ้านาย

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
cat007
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:17:45 PM »

น่าสนใจครับผมก็ชอบเอาย่างหอมๆแล้วนำไปผัดเผ็ดอร่อยกว่าไก่เนื้อหลายเท่าเลยครับ
แถวบ้านผมหายากครับไม่ค่อยมีคนทำนา  มีแต่โรงงานเซ็งจริงๆ ดีแต่ไม่ใกล้มาก
ไม่อยากดมแก๊สโดยไม่ได้ตั้งใจครับ อิ อิ

gun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 09:27:46 AM »

เคยคิดแต่ยังไม่เคยลอง
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:00:07 AM »

หนูนา....

1. มีทั้งตัวใหญ่(เท่าหนู่กรุงหรือหนุท่อ)  และตัวเล็ก (เท่าหรือเล็กกว่าหนูบ้าน)
2. ที่ปั๊มน้ำมันแถวๆทุ่งกุลา เขาย่างขาย ตัวละ 100 บาท  แพงกว่าไก่เสียอีก
3. แพร่พันธุ์ได้เร็วมาก  ถ้าเลี้ยงก็คุ้ม ถ้าเลี้ยงแล้วคุมไม่อยู่ก็จะเกิดผลเสียอย่างมาก
4. หนู กับ หมู  เหมือนกันตรงที่  กินทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นพืชหรือสัตว์
5. ปลาเลี้ยง หรือ กบเลี้ยง  คนกิน  เพราะสะอาด (ถ้าไม่สะอาดไม่เหลือมาขาย)
    แต่หนูเลี้ยง...แหวะ...กินไม่ลง (ยิ่งสกปรก หนู่ยิ่งชอบ)
6. มีคนเล่าให้ฟังว่า  ที่ทุ่งกุลา  มีคนตั้งแคมป์ล่าหนู คืนหนึ่งได้ตั้งเยอะ   
     ใครชอบและไม่กลัวบาป ก็ลองดู(เพื่อเป็นการควบคุมสมดุลธรรมขาติ)
9. หนูฉลาดพอๆกับอีกา ดักยาก  และเลี้ยงให้เชื่องได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 05:37:33 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
แมงจินูน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 12:04:12 PM »

ช่วงนี้หนูจะรสชาดดี  ราคาสูง  จะมีพ่อค้ามาหาซื้อตามหมู่บ้าน  ยิ่งแถวอุดรธานีจะเป็นหนูป่าอ้อย  ราคาไซส์นี้ก็ตัวละ 50-70 บาท  แล้วแต่ละท้องที่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2010, 12:23:31 PM โดย แมงจินูน » บันทึกการเข้า

...จงใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้  ให้มีความสุขที่สุด  อย่างมีประโยชน์...
DIN
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 10:08:03 PM »

มาสารภาพเลย
เปิปครั้งแรกเมื่อ 31 ธค.52
พอดีในสำรับ มีต้มแซบ ไข่เจียวร้อนๆ ยำเล็บมือนาง ยำทะเล ปลาดุกย่าง น้ำพริก เลยเบี่ยงเบนความสนใจ ผัดหนู ยิงฟันยิ้ม

vivata
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:55:51 AM »

ที่บ้านผมจังหวัดพิจิตร มีคนทดลองเลี้ยงแล้วครับ เพราะแถวบ้านผมนิยมกินกันมาก การเลี้ยงก็สร้างโรงเรือนปูพื้นล่างด้วยซีเมนต์แล้วใส่ดินทับอีกที ตัวเรือนต้องทำอย่างมิดชิด แต่พอถึงเวลาจับปรากฏว่า หนูหายไปหมดเลย เจ้าของยังหาคำตอบไม่ได้เลยเลิกเลี้ยงไปแล้วครับ 555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์