ข่าว
หน้า: 1 ... 211 212 213 214 215 216 217 218 219 220 [221] 222 223 224 225 226 227 228 229 230 231 ... 406   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักษ์กล้วยไม้เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 621161 ครั้ง)
saak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3520 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 10:12:10 PM »

กล้วยไม้ K.ลุงmac2011 สวยมากๆ ค่ะ อายจัง  ยิ่งมีคำบรรยายแต่ละกลิ่น เหมือนกลิ่นสามปอยหอมลอยออกมาเลยค่ะ จุมพิต

ส่วน "ขาวสตูล" สวยจนอยากจะคว้าออกมาจากคอมฯ เลยค่ะ และเหมือนรู้ใจ เมื่อคืนก็จะนำภาพรองเท้ามาลง แต่ช่างซ่อมรองเท้าปะผุไม่เสร็จ ยิ้มกว้างๆ

ขอเริ่มเปิดภาพวันอาทิตย์ด้วย คำว่า "น่าจะคางกบ" แต่จะกบหรือไม่กบ ก็ปะแล้วผุเสียก่อน เพราะลืมเก็บ ฝนตกและเจอหอยกัดคอดอก ฝ่อเน่าไปเลยค่ะ ก็เลยไม่รู้ คางกบ หรือ คางเขียด เสียดายจัง โกรธ

ส่วนตัวนี้ แม้ว่าไม่สวย แต่ก็อยากอวด เพราะภูมิใจเอาจนออกดอก แต่พลาดเจ้าหอยเล่นงาน (I-Ko แพ้ทางสารเคมี เลี้ยงธรรมชาติไปหน่อย ก็ต้องยอมรับสภาพ โกรธ  กำลังจะทดลองสมุนไพรสดๆ ว่าได้ผลหรือไม่ โขกเองกะมือ แต่ต้องลองต้นไม้อื่นแล้วเพราะรองเท้าหมดดอก ยิ้มเท่ห์ ) "เหลืองตรัง"

ตัวนี้ก็ภูมิใจ ออกแล้ว ออกอีก ออกแบบไม่บันยะบันยัง ไม่มีติดเทศกาล หรือ วันหยุด "เหลืองปราจีน"

เป้าหมายคือตัวนี้....สุดภูมิใจเพราะได้มาเมื่อ 17/7/09 เกือบจะครบ 2 ขวบปี  จาก 1 ต้น+ไหลอีก 1 แล้วก็เจอหนูกินไหล ร้องไห้

แล้วก็ก้มหน้าก้มตาเลี้ยงต่อไป วันดีคืนดี ถูกคุ้ยทั้งกระถาง ต้นไม้มากองอยู่ข้างนอก  แล้วก็ทำใจนิ่งสงบ มุ่งมั่นเปลี่ยนเครื่องปลูก ใส่ปุ๋ย  จนวันนี้มีทั้งทายาท และ ดอกให้เชยชม  ว่าจะเอาภาพไปลงการบ้านด้วย ภูมิยังมีเลยไม่หายเห่อ ยิ้มกว้างๆ "เหลืองสตูล"

เหลืองสตูล ไม่น่าจะมีนะครับ มีแต่ขาวสตูล.... เอหรือผมจะงง   แต่ตัวนี้น่าจะเป็นเหลืองปราจีนเหมือนกันนะครับ

ร้าน "รังกล้วยไม้ เรือนไม้หอม"
กล้วยไม้หลากหลาย ถ.ราษฏร์ยินดี อ.หาดใหญ่

mac2011
*

« ตอบ #3521 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 10:27:51 PM »

ต้นนี้ชื่อไรครับ ช่วยบอกลุงที
    ชอบลืมชื่อบ่อยๆ เปนไงหน้อ  โกรธ โกรธ
             ขอบคุณล่วงหน้าจ้า จุมพิต จุมพิต
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #3522 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:16:46 AM »

ชอบลืมชื่อบ่อยๆ เปนไงหน้อ  โกรธ โกรธ
             ขอบคุณล่วงหน้าจ้า จุมพิต จุมพิต

Den. Nestor กระมังครับ  ยิ้มเท่ห์

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
I-Ko
*

« ตอบ #3523 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 01:31:31 PM »

......................
เป้าหมายคือตัวนี้....สุดภูมิใจเพราะได้มาเมื่อ 17/7/09 เกือบจะครบ 2 ขวบปี  จาก 1 ต้น+ไหลอีก 1 แล้วก็เจอหนูกินไหล ร้องไห้

แล้วก็ก้มหน้าก้มตาเลี้ยงต่อไป วันดีคืนดี ถูกคุ้ยทั้งกระถาง ต้นไม้มากองอยู่ข้างนอก  แล้วก็ทำใจนิ่งสงบ มุ่งมั่นเปลี่ยนเครื่องปลูก ใส่ปุ๋ย  จนวันนี้มีทั้งทายาท และ ดอกให้เชยชม  ว่าจะเอาภาพไปลงการบ้านด้วย ภูมิยังมีเลยไม่หายเห่อ ยิ้มกว้างๆ "เหลืองสตูล"

เหลืองสตูล ไม่น่าจะมีนะครับ มีแต่ขาวสตูล.... เอหรือผมจะงง   แต่ตัวนี้น่าจะเป็นเหลืองปราจีนเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณ K.saak สำหรับความกระจ่างค่ะ

สมัยยังไม่เห็นดอก ก็มีค้นชื่อนี้อยู่เหมือนกันค่ะ หาเจอภาพเดียวชื่อ "เหลืองสตูล" เค้านำมาทำเป็นไม้อบแห้งใส่แก้วน้ำ  ส่วนอีกเวปอ่านเจอว่า เหลืองปราจีน ถ้าขึ้นจังหวัดไหนก็เรียกตามจังหวัดนั้น แต่สภาพแวดล้อมต่างกันใบ/ดอกอาจเพี๊ยนตามจังหวัด ก็เลยคิดว่าตัวนี้เค้าเจอที่ สตูล(แต่ไม่จดทะเบียนเรียกกันเอง) หรือไม่ก็เข้าขั้น I-Ko จะจำชื่อผิด เลยลงป้ายเขียนชื่อผิดค่ะ

ภาพถ่ายไว้ดูใบค่ะ เห็นใบ(ขอใช้คำว่า เหลืองสตูล ไว้ก่อนนะคะ จะได้ไม่สับสนว่ากำลังกล่าวถึงตัวไหน) ในภาพเค้าอ้วนสั้น ปลายเล็กลงนิดเดียวเหมือน กล้วยแขกนิ่มๆ ผานชิ้นหนาๆ อ้วนๆ ชุบแป้งทอด(นึกแล้วหิวจัง ไม่ได้กินนานแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ)

ส่วนเหลืองปราจีน ใบยาวกว่า ขนานไปจนเกือบปลายแล้วจึงรีเล็กลงเล็กน้อยค่ะ

ภาพเทียบ ที่ชี้ลูกศรทรงคล้ายลิ้นคนค่ะ คือ ใบรวมๆ ของเหลืองสตูล ที่เห็นว่าไม่เหมือน เหลืองปราจีน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเค้าต้นเล็กและอายุน้อยกว่าหรือเปล่านะคะ ทั้งสองกระถางเข้าบ้านไล่ๆ กันค่ะ (ประมาณพอได้เหลืองสตูลพันธุ์แรกของที่บ้าน พักนั้นก็เริ่ม...หาเพื่อนมาเลี้ยง กลัวเค้าเหงา หรือ เราเลี้ยงไม่รอดค่ะ)   ถางบนยังตูม แต่ถางล่างบานจะโรยแล้วค่ะ

ปล. มีภาพถ่ายประมาณครึ่งปี แต่หาไม่เจอค่ะ  ส่วนดอกครั้งนี้บานใกล้กันเทียบสีต่าง กรวยปากและกลีบดอกต่างกัน อาจเป็นเพราะคิดว่าคนละพันธุ์ ตาเลยเพี๊ยนไปแล้วค่ะ
saak
*

« ตอบ #3524 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:14:59 PM »

......................

ขอบคุณ K.saak สำหรับความกระจ่างค่ะ

สมัยยังไม่เห็นดอก ก็มีค้นชื่อนี้อยู่เหมือนกันค่ะ หาเจอภาพเดียวชื่อ "เหลืองสตูล" เค้านำมาทำเป็นไม้อบแห้งใส่แก้วน้ำ  ส่วนอีกเวปอ่านเจอว่า เหลืองปราจีน ถ้าขึ้นจังหวัดไหนก็เรียกตามจังหวัดนั้น แต่สภาพแวดล้อมต่างกันใบ/ดอกอาจเพี๊ยนตามจังหวัด ก็เลยคิดว่าตัวนี้เค้าเจอที่ สตูล(แต่ไม่จดทะเบียนเรียกกันเอง) หรือไม่ก็เข้าขั้น I-Ko จะจำชื่อผิด เลยลงป้ายเขียนชื่อผิดค่ะ

ภาพถ่ายไว้ดูใบค่ะ เห็นใบ(ขอใช้คำว่า เหลืองสตูล ไว้ก่อนนะคะ จะได้ไม่สับสนว่ากำลังกล่าวถึงตัวไหน) ในภาพเค้าอ้วนสั้น ปลายเล็กลงนิดเดียวเหมือน กล้วยแขกนิ่มๆ ผานชิ้นหนาๆ อ้วนๆ ชุบแป้งทอด(นึกแล้วหิวจัง ไม่ได้กินนานแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ)

ส่วนเหลืองปราจีน ใบยาวกว่า ขนานไปจนเกือบปลายแล้วจึงรีเล็กลงเล็กน้อยค่ะ

ภาพเทียบ ที่ชี้ลูกศรทรงคล้ายลิ้นคนค่ะ คือ ใบรวมๆ ของเหลืองสตูล ที่เห็นว่าไม่เหมือน เหลืองปราจีน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเค้าต้นเล็กและอายุน้อยกว่าหรือเปล่านะคะ ทั้งสองกระถางเข้าบ้านไล่ๆ กันค่ะ (ประมาณพอได้เหลืองสตูลพันธุ์แรกของที่บ้าน พักนั้นก็เริ่ม...หาเพื่อนมาเลี้ยง กลัวเค้าเหงา หรือ เราเลี้ยงไม่รอดค่ะ)   ถางบนยังตูม แต่ถางล่างบานจะโรยแล้วค่ะ

ปล. มีภาพถ่ายประมาณครึ่งปี แต่หาไม่เจอค่ะ  ส่วนดอกครั้งนี้บานใกล้กันเทียบสีต่าง กรวยปากและกลีบดอกต่างกัน อาจเป็นเพราะคิดว่าคนละพันธุ์ ตาเลยเพี๊ยนไปแล้วค่ะ

ไม่น่าจะมีหรอกครับ เหลืองสตูล เพราะไม่เคยได้ยินข่าวการค้นพบเจ้าconcolorในภาคใต้ตอนล่างเลยครับ ที่ไกล้เคียงสุดก็คงเป็นเหลืองประจวบน่ะครับ แต่ลักษณะดอกก็ค่อนข้างแตกต่างกันมาก ถ้าได้ชื่อมาจากคนขายก็แสดงว่าพี่เค้ามั่วพอสมควรครับ ส่วนลักษณะใบนั้นแม้จะเป็นชนิดเดียวกันก็จะมีลักษณะที่แตกต่างกันครับ ก็เหมือนคนเราน่ะถึงจะเป็นคนไทยเหมือนกันก็จะมีหน้าตาที่แตกต่างกัน แต่โดยรวมแล้วถ้าเอาไปเทียบกับคนทางยุโรปก็พอมองเห็นความแตกต่างกันได้
เหลืองปราจีนจะมีลักษณะที่คล้ายกับเหลืองกาญจน์ เหลืองอุดร มากๆครับ อาจะเป็นสองตัวนั้นก็ได้ครับ เพราะบางทีถ้าไม่รู้แหล่งที่มาชัดเจนก็ยังสามารถเอาสามตัวนี้มาสลับชื่อและทำให้คนที่ดูไม่เก่งอย่างเราๆเอออไปกับเค้าด้วย...

ร้าน "รังกล้วยไม้ เรือนไม้หอม"
กล้วยไม้หลากหลาย ถ.ราษฏร์ยินดี อ.หาดใหญ่
mac2011
*

« ตอบ #3525 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 03:28:57 PM »

ลุงขอแจมด้วยคนน่ะ
        เท่าที่เคยเล่นกล้วยไม้มาหลายสิบปี ยังไม่เคยได้ยิน เหลืองสตูล เลยครับ  ที่ไ้ด้ยินบ่อยๆ คือ ขาวสตูล
  ลุงเชื่อว่า ไม่น่าจะมี เหลืองสตูล (เปนความเห็นน่ะครับ) อีกตัวหนึ่ง คือ เหลืองตรัง เหลืองกระบี่
  สำหรับต้นนี้ ที่เห็นแตกต่างจากเหลืองปราจีณทั้วๆไป อาจเปนเพราะ เค้ามีลักษณะที่โดดเด่น แตกต่างจากต้นอื่นๆ
 เท่านั้น หรือ จะเรียกว่า ฟอร์มดี  กว่าต้นอื่นๆ เลยทำให้คิดไปว่า ไม่ใช่ เหลืองปราจีณ ก้อได้
  ลุงเคยเห็น เหลืองปราจีณ บางต้น น่ะ ฟอร์มดี มากกว่าต้นนี้ ก้อเคย จนคิดไป นี่หรือ เหลืองปราจีณ  ก้อเคยเปนมาแล้ว
 มีจริงๆน่ะครับ ฟอร์มสวยจริงๆ ระดับประกวดได้เลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
saak
*

« ตอบ #3526 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 05:18:50 PM »

เท่าที่เคยเล่นกล้วยไม้มาหลายสิบปี ยังไม่เคยได้ยิน เหลืองสตูล เลยครับ  ที่ไ้ด้ยินบ่อยๆ คือ ขาวสตูล
  ลุงเชื่อว่า ไม่น่าจะมี เหลืองสตูล (เปนความเห็นน่ะครับ) อีกตัวหนึ่ง คือ เหลืองตรัง เหลืองกระบี่
  สำหรับต้นนี้ ที่เห็นแตกต่างจากเหลืองปราจีณทั้วๆไป อาจเปนเพราะ เค้ามีลักษณะที่โดดเด่น แตกต่างจากต้นอื่นๆ
 เท่านั้น หรือ จะเรียกว่า ฟอร์มดี  กว่าต้นอื่นๆ เลยทำให้คิดไปว่า ไม่ใช่ เหลืองปราจีณ ก้อได้
  ลุงเคยเห็น เหลืองปราจีณ บางต้น น่ะ ฟอร์มดี มากกว่าต้นนี้ ก้อเคย จนคิดไป นี่หรือ เหลืองปราจีณ  ก้อเคยเปนมาแล้ว
 มีจริงๆน่ะครับ ฟอร์มสวยจริงๆ ระดับประกวดได้เลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แจมได้ครับ ลุงแมค โลกกล้วยไม้มิมีพรหมแดน  เดี๋ยวนี้เหลืองปราจีนที่เป็นไม้เบอร์ ได้รับการพัฒนาไปพอสมควรจนทำให้มีฟอร์มดอกที่กลม สวย และราคาแพงๆไปด้วย อย่างในวงการเค้าเรียก ต้นเดือนเพ็ญ หรือดังๆในอดีตอย่างต้นJC-9 ประมาณนี้ครับ

I-Ko
*

« ตอบ #3527 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:36:07 PM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับคำแนะนำของ K.saak และ K.ลุงmac2011

ยิ่งตอบ ยิ่งแจม ยิ่งเพิ่มพูนความรู้ เหมือนเปิดโลกกล้วยไม้ให้กับ I-Ko ได้รับรู้ค่ะ

ขอส่งยิ้มแทนคำขอบคุณจากใจ  ด้วยภาษาดอกไม้ค่ะ จุมพิต

mac2011
*

« ตอบ #3528 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:44:50 PM »

เอาช้างม่วงมาให้ชมกัน ตัวนี้ ยังมีโอกาสพัฒนาสายพันธุ์ได้อีก
         ลุงเชื่อว่า ต่อไปจะทำไ้ด้สวยกว่านี้อีก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
mac2011
*

« ตอบ #3529 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:47:08 PM »

อ้อ  เค้าเรียกว่า ช้างบลู
     แต่ลุงชอบแบบไทยๆ  เลยเรียก ช้างม่วง ขยิบตา ขยิบตา
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #3530 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:20:54 AM »

แจมได้ครับ ลุงแมค โลกกล้วยไม้มิมีพรหมแดน  เดี๋ยวนี้เหลืองปราจีนที่เป็นไม้เบอร์ ได้รับการพัฒนาไปพอสมควรจนทำให้มีฟอร์มดอกที่กลม สวย และราคาแพงๆไปด้วย อย่างในวงการเค้าเรียก ต้นเดือนเพ็ญ หรือดังๆในอดีตอย่างต้นJC-9 ประมาณนี้ครับ
ขอแจมเรื่องขาวสตูลครับ เหลืองสตูล ยังไม่เจอครับ อิอิ มาสนับสนุน1เสียงครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
weera
*

« ตอบ #3531 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:22:39 AM »

Den. Nestor กระมังครับ  ยิ้มเท่ห์

สายน้ำครั่ง หรือครั่งสายสั้นหรือเปล่าครับลุง ถ้าไม่ใช่ต้นที่ผสมขึ้นมาใหม่ ผมว่าเป็นสายน้ำครั่งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
weera
*

« ตอบ #3532 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:23:42 AM »

เอาช้างม่วงมาให้ชมกัน ตัวนี้ ยังมีโอกาสพัฒนาสายพันธุ์ได้อีก
         ลุงเชื่อว่า ต่อไปจะทำไ้ด้สวยกว่านี้อีก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยครับลุง มีไม้สวยๆมาให้ชมเรื่อยเลย ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #3533 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:56:13 PM »

โตชิเอะ เอโอกิ (Blc.Toshie Aoki) ครับ ต้นนี้น่าจะเป็น ต้นพิซซ่า นะครับ
โตชิเอะ มีดังๆ หลายต้นครับ(แต่ผมมีแค่ 2 ต้น  ยิงฟันยิ้ม) นอกจากต้นนี้แล้วยังมีต้น โรบิน ที่สแปรซไม่หนาอย่างต้นนี้

ต้นนี้ หว่าหยวนเบ ครับ (Ottara.Hwa Yuan Bay) ไม้แฟนซีดอกเล็กๆ ที่ขยันออกดอก

ต้นนี้ เจียร่าดอล ครับ (ถ้าจำไม่ผิด ยิงฟันยิ้ม) ไม้ช่อสีเลม่อนดอกเล็กๆ ต้นนี้หากบานหลายวันหน่อย สีเค้าจะออกค่อนไปทางเหลืองนิดๆ นะครับ

สุดท้าย "แมวหมู่ ครับ"  ยิงฟันยิ้ม

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
pongakos
*

« ตอบ #3534 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 04:14:46 AM »

สวยสะดุดใจค่ะ
weera
*

« ตอบ #3535 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:57:52 AM »

สวัสดีครับชาวกล้วยไม้ทุกทาน สวัสดีครับคุณวัตแหมเห็นแมวคุณวัตแล้วอยากเลี้ยแมวบ้างจังครับ อิอิ สวยงามครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 211 212 213 214 215 216 217 218 219 220 [221] 222 223 224 225 226 227 228 229 230 231 ... 406   ขึ้นบน
  พิมพ์