หน้า: 1 ... 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 [182] 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 ... 397   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักษ์กล้วยไม้เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 487599 ครั้ง)
somsong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2896 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:45:32 PM »

เห็นสวยๆ ทั้งนั้นเลย  ;Dขออวดด้วยคนจ้า ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 09:55:32 PM โดย somsong » บันทึกการเข้า

คนกระโทก

tageang
*

« ตอบ #2897 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:54:56 PM »

ขอขอบคุณทุกท่าน ที่บอกชื่อพันธุ์ไม้ให้ เดี๋ยวจะไปแขวนป้ายไว้ รอดอกใหม่ออกมาก่อนจะถ่ายรูปมาให้ชมใหม่ค่ะ
แล้วจะทยอยถ่ายรูปส่วนที่เหลือมาถามเรื่อย ๆ นะคะ

เอารูปกล้วยไม้ที่ซื้อไว้มาให้ดูเรียกน้ำย่อยก่อนค่ะ

ทั้งราวตากผ้านี้ เพิ่งซื้อมาใหม่ทั้งนั้น  ไม่รู้เลี้ยงไปเลี้ยงมาจะเป็นไม้ใบหรือเปล่า ร้องไห้

ขอบอกว่าไม่ได้มีเงินถุงเงินถังนะคะ  แต่ละต้นสนนราคาประมาณ 100-300บาท  ถ้าแพงกว่านี้คงยอมตัดใจไม่ซื้อค่ะ

ชื่นชม คนรักกล้วยไม้ หิ้วมาเยอะแยะเลยค่ะ อายจัง จุมพิต

แม่เกียงก็ชอบกล้วยไม้เหมือนกันค่ะ  ก่อนหน้านี้ซื้อมาแล้วดูแลกันไม่ค่อยเป็นเชื่อพ่อค้าว่าใช้แค่ปุ๋ยออสโมโคทอย่างเดียว แล้วรดน้ำธรรมดา  สุดท้ายก็เป็นแค่ไม้ใบ  หรือไม่ก็แห้งเหี่ยวตาย 
ช่วงหลังแม่เห็นว่า เกียงสามารถทำให้แคททรียาออกดอกได้อีกครั้ง(ใช้ปุ๋ยฮอร์โมนไข่)  เลยวางใจค่ะ  งานนี้เลยจัดการชี้นิ้วสั่งมาซะเพียบเลย  เราเองสิปาดเหงื่อ  กำลังหาวิธีทำโรงเรือนแบบง่าย ๆ อยู่ค่ะ(ใช้ไม้ไผ่) จะได้รดน้ำง่ายขึ้น อยู่ในจุดเดียวกัน  ตอนนี้ กระจายไปอยู่ใต้ต้นสัตยาบรรณ ลีลาวดี  มะม่วง มะยม ฯลฯ ลังเล
tageang
*

« ตอบ #2898 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:03:49 PM »

แคทลียาเนตรศิริ ดาร์คสตาร์   สำหรับแคทสีแดงแต่ไม่แน่ใจนะครับ
เพราะผมไม่ใช่ทางแคทเลยครับแต่เคยเห็นผ่านๆๆๆตามาครับคาดว่า
ที่บ้านก็น่าจะมีครับ  รอเซียนแคทมาตอบอีกทีนะครับส่วนแวนด้าในราว
ใช่ฟ้ามุ่ยไหมครับ ถ้าเป็นขอบฟ้าฟ้ามุ่ยก็แจ่มครับออกดอกทั้งปี ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ถ่ายรูปมาลงอีกนะครับรอชมอยู่ครับ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับชื่อแคท ค่ะ
แวนด้า เกียงได้มา 2ต้น สีเข้ม กับ สีอ่อน  จากซุ้มประกวดจัดสวนกล้วยไม้ค่ะ  ไม่มีป้ายชื่อ  เอาไว้จะถ่ายรูปชัด ชัด มาให้ดูนะคะ  จะได้เขียนชื่อแขวนไว้ได้ ยิ้ม
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #2899 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:55:47 AM »

วันนี้ท่านกูรูมาเพียบเลย จุมพิต  ต้องขอเรียนถามแล้วหล่ะค่ะ
อยากทราบว่า กล้วยไม้ที่ชื่อ เวลคั่ม (Welcome) มีชื่อทางภาษากล้วยไม้ชื่ออื่นไหมคะ
ค้นหาในอากู๋ คำว่า เวลคั่ม เป็นภาพถ่ายดอกกล้วยไม้ และพิมพ์ภาษาไทยไว้ว่า กล้วยไม้เวลคั่ม (ตามคนขายบอก) บ่มีค่ะ
ไม่รู้ว่ากล้วยไม้อะไร คนขายบอกว่าดอกใหญ่สีส้มเข้ม รบกวนด้วยค่ะ

ถ่ายคู่กับม่อนไข่เหลืองลาว มีคนแถวบ้านนำมาฝากคุณแม่ บอกว่าดอกใหญ่กว่าม่อนไข่ไทยค่ะ

เวลคั่ม ไม่น่าจะมีนะครับ แต่ก็ไม่รู้สิครับ ผมอาจจะรู้ไปไม่ถึง แต่ดูต้นก็ไปแนวเอื้องจำปา หรือแววมยุรา ดูต้น ก็ดูยากเหมมือนกันครับ
ผมเห็นด้วยกับคุณsaakนะครับ น่าจะเป็นแววมยุราครับ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
weera
*

« ตอบ #2900 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:56:47 AM »

เห็นสวยๆ ทั้งนั้นเลย  ;Dขออวดด้วยคนจ้า ยิงฟันยิ้ม
คุณสมทรงก็มีเอื้องสายเยอะเหมือนกันนะครับ อิอิ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
weera
*

« ตอบ #2901 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:59:43 AM »

เข็มแดงกอนี้ 2 ปีกว่า ยังไม่เคยได้ดูดอกเลย โกรธ

ไม่ได้เข้าเนตหลายวัน คิดถึงเพื่อนๆมากมาย อิอิ กล้วยไม้ที่ออกดอกว่าจะเอามาลงให้ชมก็มีเพื่อนลงให้ชมแล้วครับ อิอิ
มีแต่สวยๆทั้งนั้น ของผมเข็มแดงปีนี้แทงมา5ช่อครับคุณเติ้ล เดี๋ยวเอามาให้ชมครับยังไม่บานเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

weera
*

« ตอบ #2902 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:00:46 AM »

เอื้องผึ้ง ไม่แน่ใจว่าไม้จากเมืองกาญ หรือ ไม้อีสาน แต่สีสวยเหมือนไข่เป็ดต้มเลย

ชัด ๆ

ต้นนี้สีสดสวยมากๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 11:14:32 AM โดย weera » บันทึกการเข้า

weera
*

« ตอบ #2903 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:06:30 AM »

ผมก็สงสัยและไม่สามารถแยกแยะเอื้องม่อนไข่แบบทั่วไปกับเอื้องม่อนไข่แบบใบกลม(มน)ว่าแตกต่างยังไง
หนูไอโก๊ะมาถามเรื่ืองม่อนไข่ลาวกับม่อนไข่ไทยว่าดอกเล็กใหญ่ไม่เท่ากันเนี้ยจริงเหรอครับ เพราะดอกม่อนไข่ที่ผมถ่ายมาให้ดูที่ออก 9 ช่อ ก็ใหญ่ไม่เกิน 3 ซม เอง

อีกคำถามนึง ผมเห็นว่า ไอยเรศกอเล็กกอใหญ่ทำไมออกมายุ่งๆเหยิงๆไม่มีระเบียบเลย ทำให้รู้สึกไม่เห็นความสวยงามในรูปทรงของต้นและใบ เมื่อเทียบกับเขาแกะ และช้าง จริงหรือไม่ว่าความนิยมเลยลดน้อยลงกว่าช้างมาก และเห็นแต่พยายามผสมพันธุ์ช้างมากกว่าไอยเรศหลายเท่าตัวนัก นี่คือเหตุผลหลักหรือไม่ครับ

คำถามต่อมา...ไอยเรศที่มาจากป่าพม่า ลำต้นยาวประมาณ 20 ซม ใบไปอยู่ที่ยอด 4-5 คู่ใบ รากก็ออกมาตั้งแต่โคนลำต้นเรื่อยไปจนถึงโคนใบคู่แรก เวลาจะนำมาเลี้ยง ถ้าตัดจนด้วนใกล้กับโคนใบคู่แรกสัก 5 ซม จะตายไหมครับ ส่วนวิธีการพักไม้ใส่ยากันเชื่อราใส่เร่งรากอันนี้ทราบครับ
เขาแกะก็เป็นที่นิยมนะครับ อาจจะพูดได้ว่า ทุกสวนกล้วยไม้จะต้องมีแน่นอนครับ แต่มีสีให้เล่นน้อยกว่าช้างครับอาจเป็นเพราะเหตุผลนี้ก็ได้ครับ
การตัดรากเพื่อย้ายไปเลี้ยงกล้วยไม้ไม่ตายหรอกครับ ถ้าแผลที่เราตัดไม่ติดเชื้อรา แต่กล้วยไม้ก็จะพักตัวก่อนนิดนึง ก่อนจะตั้งตัวได้เพื่อการเจริญเติบโตต่อไปครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

weera
*

« ตอบ #2904 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:08:25 AM »

มีม้าวิ่งแคระด้วยเหรอครับ ตอนผมเลี้ยงไม้ป่าเคยเลี้ยงแต่ม้าวิ่ง ดอกขาว ชมพู ชมพูเข้ม และก็ตระกูลเดียวกัน เช่น แดงอุบล และม้าบินครับ

ค่ะเห้นในรูปใบใหญ่จังค่ะ  ตอนได้มาพี่เขาบอกว่าเป้นม้าวิ่งแคระค่ะ  ต้นมันเล็กนิดเดียว ใบป้อมๆค่ะ
[/quote]ส่วนตัวผมก็ยังไม่เคยเห็นม้าวิ่งแคระครับ ทั้งต้นใบดอก จึงไม่อาจตอบได้ครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

weera
*

« ตอบ #2905 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:09:50 AM »

รูปนี้ถ่ายตอนเย็นไม่ใช้ไฟแฟรชให้เห็นด้านที่เป็น 2 ช่้อที่โดนบังจากรูปแรก

อลังการมากครับพี่ก้องแจ่มมากเลยครับ ถ้าให้ดีเอาไปติดขอนครับ
ดูแลง่ายอันนี้เด๋วเครื่องปลูกนานไปก็ผุแล้วอมน้ำมากครับน่าฝนกล้วจะเน่า
เสียดายครับปีหน้าออกให้ได้อย่างนี้แจ่มครับของผมมดกินรากรอตั้งต้นใหม่
ปีหน้าต้องส่งประกวดแข่งกับพี่แล้วครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวยมากมายจริงๆครับ ของผมไม่ยักกะออกดอกเล้ย อิจฉาๆๆ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

weera
*

« ตอบ #2906 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:13:51 AM »

ส่วนตัวล่างนี้ คนใจดี๋ใจดีให้มาเมื่อต้นปีที่แล้ว ออกดอกให้ชม 2 ดอก ยังไม่ทราบชื่อแน่นอน แต่ปีก่อนปู่วีบอกว่าตระกูลเอื้องสายประมาณน้ำนม  ปีนี้ถ้าบานจะนำมาถามใหม่นะคะ จุมพิต

ปีนี้เห็นดอกเดียวก็ยิ้มดีใจแล้ว  แต่เมื่อคืนนั่งตาก-ลม ชม-วิว กับคุณแม่ (เดี๋ยวนี้ท่านทันสมัยค่ะเพราะเล่นฮูลาฮุค คุณลูกยังเล่นไม่เป็นเลย ท่านบริหารเอวตอนนี้นั่งเหินสบายตัวขึ้นมากๆ บริหารเอวข้างละ500รอบในขณะที่ต้องให้หาคลื่นเปิดเพลงไทยเดิมให้ท่านฟังอีกต่างหาก ไม่งั้นเต้นไม่ออก) ไปเจออีกเส้นห้อยต่องแต่ง มีช่อดอกโผล่เพียบเลยค่ะ จำได้ว่าเมื่อวันเสาร์ยังไม่เห็นดอกเลย ตื่นเต้นมากๆ ยืนนับกับคุณแม่ ลืมยุงสูบเลือดกันไปเลย ยิ้มกว้างๆ

โหคุณแม่คุณไอโกะเก่งมากๆเลย ตั้ง500รอบ 2ข้างก็พันรอบ เก่งมากครับ วันหลังจะไปนั่งกินลมชมวิวเป็นเพื่อน กร๊าก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวนจินตนาการ
seller
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #2907 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 11:45:51 PM »

เข็มแดงกอนี้ 2 ปีกว่า ยังไม่เคยได้ดูดอกเลย โกรธ

ไม่ได้เข้าเนตหลายวัน คิดถึงเพื่อนๆมากมาย อิอิ กล้วยไม้ที่ออกดอกว่าจะเอามาลงให้ชมก็มีเพื่อนลงให้ชมแล้วครับ อิอิ
มีแต่สวยๆทั้งนั้น ของผมเข็มแดงปีนี้แทงมา5ช่อครับคุณเติ้ล เดี๋ยวเอามาให้ชมครับยังไม่บานเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จะเอาเข็มแดงมาข่มเราอีกแล้ว  โกรธ

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
ต้อย
*

« ตอบ #2908 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:03:10 AM »

จะเอาเข็มแดงมาข่มเราอีกแล้ว  โกรธ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เข้ามาขำครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #2909 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:37:26 AM »

เสียดายผมอยู่กรุงเทพ พื้นที่ปลูกกล้วยไม้ผมมีน้อย ถ้าผมอยู่ต่างจังหวัด(ที่สวนของผม)
คงสรรหากล้วยไม้ได้คล่องกว่านี้แน่ๆเลย 55555 อย่างตอนนี้เริ่มชะลอการซื้อแล้ว เพราะ
ไม่มีพื้นที่ปลูกเลี้ยงแล้ว ตอนนี้ก็เลยเป็นขั้นตอนดูแล เอาใจใส่ และหาวิชาความรู้มาพัฒนา
การปลูกเลี้ยงให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ อีกสัก 1 ปี จึงจะเห็นผลว่าเติบโตดีไหม มีดอกได้ไหม
มันท้าทายดีมากๆและรักกล้วยไม้ทุกต้นมากๆ เหมือนดูแลลูกๆๆ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
weera
*

« ตอบ #2910 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:52:08 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เข้ามาขำครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เอิ้กๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

piter
*

« ตอบ #2911 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:56:03 AM »

มีลูกๆๆๆของผมอยากให้พี่ฝากเลี้ยงเหมือนกันครับที่มีก็จะเป็นมาลัยแดง
ผมใส่กระถางเดียว 3 ต้นตอนนี้มีหน่ออีกสามหน่อ  ฝนน่าจะเน่าแน่ครับ
จะแยกเวลาก็ไม่มี   ใครใจดีช่วยเอาไปดูแลหน่อยนะครับ....พี่ก้องมีที่ว่างไหมครับรบกวนด้วยครับ

ส่วน วายน๊อต  เจ้าข้าก็แบ่งบานไม่แยแสสภาพอากาศเลยช่อนี้ยังมีอีกสี่ ห้าดอกที่ยังไม่บาน
ส่วนที่บ้านฝนตกวันเว้นวันดอกก็ร่วงไปบ้างไม่ได้เก็บไว้ในร่มตามอัตภาพครับแต่สีก็แจ่มครับ

มาดูพี่น้องเขาอีก  5 ช่อที่กำลังจะแบ่งบานแต่ทรงช่อไม่เคยดัดปล่อย
ตามยถากรรมเลยออกแนวเก้งก้างขี้เกียจดามลวด

หน้า: 1 ... 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 [182] 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 ... 397   ขึ้นบน
  พิมพ์