หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปิดเสรีทางการค้ากระทบต่อระบบเศรษฐกิจพอเพียงอย่างไร  (อ่าน 1720 ครั้ง)
opo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:56:28 AM »

เมื่อสองสามวันที่ผ่านมาได้ยินข่าวมาว่ารัฐบาลไทยจะเปิดเสรีทางการค้า คือให้ต่างชาติ ทำกิจกรรมเพาะขยายหรือปรับปรุงพันธุ์พืช การเพาะเลี้ยงสัตว์ การทำป่าไม้จากป่าปลูก ฟังๆดูแล้ว มืดมนซะจริงๆสำหรับอนาคตของลูกหลานเกษตรกรตาดำๆ ที่หวังจะทำมาหากินแบบเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีพให้ตัวเองและครอบครัวอยู่รอดได้ ...เพราะอะไร .. ลองคิดเล่นๆซักหนึ่งตัวอย่างนะครับ หากรัฐบาลเปิดเสรีแบบนี้จริง ต่างชาติจะหอบเงินเข้ามาลงทุน ไม่มีใครหรอกครับที่ใจดีเข้ามาทำเพื่อประเทศที่ตัวเองมาลงทุน แทบทุกคนทำไปเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ต่อตนเองทั้งนั้น ลองคิดดูนะครับว่าหากให้ต่างชาติเข้ามาปรับปรุงพันธุ์พืชได้ ผลจะเป็นอย่างไร  พืชพันธุ์ ผักผลไม้ดั้งเดิมของเราที่เราปลูกกินๆกันอยู่จะถูกนำไปเปลี่ยนแปลง ตัดแต่งพันธุกรรม โดยอ้างว่าตัดแต่งเพื่อ ต้านแมลงมั่ง ต้านไวรัสมั่ง สุดแต่จะพรรณาให้เริดหรู แต่สิ่งที่แอบแผงล่ะ ยกตัวอย่าง พืชผักที่เราเคยเก็บเมล็ดพันธุ์เอาไว้ปลูกปีหน้าหรือปีถัดไปได้ ก็จะถูกนำไปตัดแต่งให้เป็นหมัน ไม่สามารถเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ไปปลูกได้ ถึงแม้เรามีเมล็ดพันธุ์แท้ของเราไว้ เวลาไปปลูกใกล้ๆกับพันธุ์ที่ตัดแต่ง ผสมเกษรกันเข้ากลายเป็นหมัน มีที่ดินแต่ปลูกอะไรไม่ขึ้น หากจะปลูกต้องไปง้อต่างชาติขอซื้อพันธุ์เขามาปลูกเป็นปีๆไป มิหนำซ้ำพืชที่ถูกดัดแปลง ยังถูกดัดแปลงให้กินปุ๋ย ใช้ยาตามที่เขาต้องการ  เวลาไปซื้อเม็ดพืชมาอาจจะได้แถมคู่มือมาหนึ่งเล่ม แล้วใส่ปุ๋ย พ่นยาตามเวลาที่เขากำหนด ก็ต้องซื้อปุ๋ยซื้อยาจากเขาอีกแหล่ะ ไม่ใส่ปุ๋ย ไม่พ่นยาอย่างที่เขาบอกก็ไม่ได้ผลผลิต เขาก็โกยเงินจากเราตรงนี้  แล้วความเป็นอยู่เราจะเป็นอย่างไร ไม่อยากคิด (ถ้าให้ผมคิดก็คือทาสดีดีนี่เอง) นี่เป็นเพียงตัวอย่างเดียวนะครับที่ยกมา หากเป็นจริงอย่างที่คิด และถึงเวลานั้น เศรษฐกิจพอเพียงก็คงกลายเป็นตำนานให้ลูกหลานคิดว่าทำไมปู่ยาตาทวดไม่รักษาไว้ให้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:51:51 AM โดย vud » บันทึกการเข้า

น้าอ้วน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:04:11 AM »

มันขึ้นอยูกะตัวเราเองมากกว่าคับ คนที่นี่ไม่มีใครไม่อยากทำเกษตรพอเพียง...โลกจะเปลี่ยนมันก็เป็นไปตามโลก...มันเปลี่ยนของมันทุกวัน..เราแค่ทำในสิ่งที่เรารักเราชอบผมว่าไม่ล่ม..ไม่สลายหรอกคับ..ยินดีที่ได้รู้จักคับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:54:51 AM โดย vud » บันทึกการเข้า
นายตุง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:15:53 AM »

ผมคิดว่าถ้าเขาทำกันจริง คงทำเป็นธุกิจขนาดใหญ่แหล่ะครับ และคิดว่านั่นจะเป็นโอกาส ให้กับเศรฐกิจพอเพียงยิ่งมีเพิ่มมากขึ้นเพราะผมคิดว่าทุกคนคงไม่อยากกินพืชผักผลไม้ที่ตัดแต่งพันธุกรรม ที่ไม่มีประโยชน์ มีแต่โทษ แต่สิ่งที่พวกเราต้องช่วยกันต่อต้านคือการใช้สารเคมีและยาฆ่าแมลงครับ  ต้องห้ามใช้ในประเทศของเรา......เราต้องร่วมมือกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:53:14 AM โดย vud » บันทึกการเข้า
wirot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:28:57 AM »

มันก็เป็นไปได้ครับ แต่ยังไงผมก็ยังเชื่อในกลไกของสังคมเรา ที่คงไม่ยอมให้เหตุการณ์เช่นนั้นเกิดขึ้นได้จริงๆหรอก ถ้าเกิดขึ้นจริงก็จะมีพวกเราที่ต่อสู้ขับไล่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:53:37 AM โดย vud » บันทึกการเข้า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
dapat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:48:25 AM »

ปรัญชาเศรษฐกิจพอเพียง มีไว้แก้ปัญหานี้แหละครับ ถ้าเราเป็นเกษตรตัวเล็ก ไม่ต้องกังวลกับเศรษฐศาสตร์มหภาคครับ มีคนคอยแก้ไขอยู่แล้ว เรามาใส่ใจในรายละเอียดของเศรษฐศาสตร์จุลภาคดีกว่าครับ ปรัญชาเศรษฐกิจพอเพียง เป็นคำตอบสุดท้าย

เศรษฐกิจพอเพียง เลี้ยงตัวเองได้ แล้วจะล่มสลายได้อย่างไรละครับ (ถ้าไม่นับตามกฎอนิจจัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:53:56 AM โดย vud » บันทึกการเข้า

เกษตรกรตัวสำรอง
rittisart
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:51:04 AM »

เกษตรพอเพียงไม่มีทางล่มสลายหรอกครับ เพราะไม่ว่าจะเกิดอะไรก็ตามเราก็อย่าให้กิเลสมาครอบงำ เราเคยทำแบบไหนก็ทำแบบนั้น เพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าพอเพียง ทำไว้กินเอง เหลือก็ขาย ขายไม่ได้ก็แจก หรือจะแลกเปลี่ยนกันก็แล้วแต่ ไม่ว่าจะมีกระแสอะไรเข้ามาเราก็จะอยู่ของเราแบบนี้ ใครจะทำอะไรก็ให้เขาทำไป  เราก็ทำของเราถึงเราไปขายแข่งกับเขาไม่ได้ เราก็ไม่ต้องซื้อของเขาเหมือนกัน เพราะเราทำกินเอง ยิ้ม  อย่างน้อยสมาชิกในเวปนี้ก็มีอยู่ทั่วทุกภาคของประเทศ ต่างคนก็มีทรัพยากรทีหลากหลายต่างกัน ถ้าเรานำมาซื้อขายแลกเปลี่ยนกันเอง มีรึที่จะอยู่ไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม ถ้าตามความเป็นจริงผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวปนี้ก็ค่อนข้างที่จะมีตำแหน่งหน้าที่การงานมีเงินเดือนที่สามารถอยู่ได้ในระดับหนึ่ง หรืออาจจะค่อนข้างมีฐานะดีเลยก็ได้ บางคนก็ถึงจุดสูงสุดแต่ยังอยากกลับมาสู่ความพอเพียง นั่นก็หมายความว่าถ้าเราอยู่แบบเศรษฐกิจพอเพียงยังไงเราก็อยู่ได้ แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่มักจะเริ่มต้นจากความพอเพียงจนถึงจุดสูงขึ้นไปจะสุดหรือไม่สุดก็อีกเรื่องนึงจนลืมความพอเพียง แล้วเป็นยังไงสุดท้ายก็ล้มไม่เป็นท่า น้อยนักที่จะประสบความสำเร็จ และแล้วก็คือสูงสุดสู่สามัญนั่นเอง  เวปเกษตรพอเพียงของเราอาจจะเป็นกลุ่มคนกลุ่มเล็ก ๆ  ถ้าเทียบกับคนทั้งประเทศ แต่เราก็มีสมาชิกที่แทรกตัวอยู่ทุกหนทุกแห่ง ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความเสียสละของพวกเราแล้วล่ะ ว่าเราจะนำความรู้หรือแนวคิดของเราไปช่วยเหลือให้ความรู้กับชาวบ้านได้มากน้อยแค่ไหน ช่วยกันสร้างเครือข่ายเศษรฐกิจพอเพียงให้เป็นใยแมงมุมไปทั่วประเทศ ทีนี้ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตามเราก็จะสามารถอยู่ได้ด้วยปรัชญาเศษรฐกิจพอเพียง  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 11:54:16 AM โดย vud » บันทึกการเข้า
vmotions
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 05:36:27 PM »

เมื่อสองสามวันที่ผ่านมาได้ยินข่าวมาว่ารัฐบาลไทยจะเปิดเสรีทางการค้า คือให้ต่างชาติ ทำกิจกรรมเพาะขยายหรือปรับปรุงพันธุ์พืช การเพาะเลี้ยงสัตว์ การทำป่าไม้จากป่าปลูก ฟังๆดูแล้ว มืดมนซะจริงๆสำหรับอนาคตของลูกหลานเกษตรกรตาดำๆ ที่หวังจะทำมาหากินแบบเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีพให้ตัวเองและครอบครัวอยู่รอดได้ ...เพราะอะไร .. ลองคิดเล่นๆซักหนึ่งตัวอย่างนะครับ หากรัฐบาลเปิดเสรีแบบนี้จริง ต่างชาติจะหอบเงินเข้ามาลงทุน ไม่มีใครหรอกครับที่ใจดีเข้ามาทำเพื่อประเทศที่ตัวเองมาลงทุน แทบทุกคนทำไปเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ต่อตนเองทั้งนั้น ลองคิดดูนะครับว่าหากให้ต่างชาติเข้ามาปรับปรุงพันธุ์พืชได้ ผลจะเป็นอย่างไร  พืชพันธุ์ ผักผลไม้ดั้งเดิมของเราที่เราปลูกกินๆกันอยู่จะถูกนำไปเปลี่ยนแปลง ตัดแต่งพันธุกรรม โดยอ้างว่าตัดแต่งเพื่อ ต้านแมลงมั่ง ต้านไวรัสมั่ง สุดแต่จะพรรณาให้เริดหรู แต่สิ่งที่แอบแผงล่ะ ยกตัวอย่าง พืชผักที่เราเคยเก็บเมล็ดพันธุ์เอาไว้ปลูกปีหน้าหรือปีถัดไปได้ ก็จะถูกนำไปตัดแต่งให้เป็นหมัน ไม่สามารถเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ไปปลูกได้ ถึงแม้เรามีเมล็ดพันธุ์แท้ของเราไว้ เวลาไปปลูกใกล้ๆกับพันธุ์ที่ตัดแต่ง ผสมเกษรกันเข้ากลายเป็นหมัน มีที่ดินแต่ปลูกอะไรไม่ขึ้น หากจะปลูกต้องไปง้อต่างชาติขอซื้อพันธุ์เขามาปลูกเป็นปีๆไป มิหนำซ้ำพืชที่ถูกดัดแปลง ยังถูกดัดแปลงให้กินปุ๋ย ใช้ยาตามที่เขาต้องการ  เวลาไปซื้อเม็ดพืชมาอาจจะได้แถมคู่มือมาหนึ่งเล่ม แล้วใส่ปุ๋ย พ่นยาตามเวลาที่เขากำหนด ก็ต้องซื้อปุ๋ยซื้อยาจากเขาอีกแหล่ะ ไม่ใส่ปุ๋ย ไม่พ่นยาอย่างที่เขาบอกก็ไม่ได้ผลผลิต เขาก็โกยเงินจากเราตรงนี้  แล้วความเป็นอยู่เราจะเป็นอย่างไร ไม่อยากคิด (ถ้าให้ผมคิดก็คือทาสดีดีนี่เอง) นี่เป็นเพียงตัวอย่างเดียวนะครับที่ยกมา หากเป็นจริงอย่างที่คิด และถึงเวลานั้น เศรษฐกิจพอเพียงก็คงกลายเป็นตำนานให้ลูกหลานคิดว่าทำไมปู่ยาตาทวดไม่รักษาไว้ให้บ้าง

หากเป็นดังที่คิดผมว่าเราแย่แน่ครับ  ร้องไห้ (ผมว่าดูคล้ายสวนลุงนิล ตอนที่ลงนิลจ้างมาทำทวายเลยครับ พอทำเสร็จได้ผลผลิตเสร็จ ก็ทิ้งไว้แค่ทรัพยากรที่เสื่อมโทรม) เนื้อหาที่คุณกล่าวมาก็เหมือนกับกระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนั้นแหละครับ รู้ว่าหลายท่านเป็นห่วง รวมทั้งผมด้วย แต่ ทางออกที่ดีผมว่า เราก็พยายามติดตามข่าวสาร และช่วยกันคนละไม้ละมือเท่าที่จะช่วยได้ครับ และถ้าหากเราแก้ไม่ได้จริงๆ  ลังเล เราก็ต้องปรับตัวแล้วล่ะครับ  ร้องไห้
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 07:45:02 PM »

WTO คืออะไร ฮืม
GATT คืออะไร ฮืม
FTA คืออะไร ฮืม

เซียนท่านใดทราบช่วยชี้แจงแถลงไขทีครับ  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 07:47:08 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
vmotions
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:28:58 PM »

ปรัญชาเศรษฐกิจพอเพียง มีไว้แก้ปัญหานี้แหละครับ ถ้าเราเป็นเกษตรตัวเล็ก ไม่ต้องกังวลกับเศรษฐศาสตร์มหภาคครับ มีคนคอยแก้ไขอยู่แล้ว เรามาใส่ใจในรายละเอียดของเศรษฐศาสตร์จุลภาคดีกว่าครับ ปรัญชาเศรษฐกิจพอเพียง เป็นคำตอบสุดท้าย

เศรษฐกิจพอเพียง เลี้ยงตัวเองได้ แล้วจะล่มสลายได้อย่างไรละครับ (ถ้าไม่นับตามกฎอนิจจัง)

ขออนุญาตเสริมนิดนะครับ ถือว่าเป็นอีกความคิดหนึ่งแล้วกันนะครับ ปรัชญาพอเพียงเป็นสิ่งที่ดีครับ และก็ดีมาก ๆ ด้วย ซึ่งผมก็ยึดถือมาตลอดการดำเนินชีวิตครับ แต่ผมขอแย้งสักนิดนะครับ
     ผมมีโอกาสได้รับชมรายการแผ่นดินไทย ตอนแรก ๆ ชื่อตอนประมาณว่า แผ่นดินวิกฤติ อะไรประมาณนี้แหละครับ มีครอบครัวสองตายายในจังหวัด ชลบุรี ทำมาหากินอยู่แบบพอเพียงมาตลอดชีวิตครับ ชีวิตก็อยู่ดีมีสุขมาตลอด แต่มาวันหนึ่งต่างชาติเริ่มเข้ามาตั้งนิคมอุตสาหกรรมครับ ที่อยู่ใกล้เคียง แรก ๆ ก็เหมือนจะดีครับโรงงานรักษาคุณภาพการปล่อยของเสียเป็นอย่างดี แต่เมื่อเวลาผ่านไป โรงงานเริ่มปล่อยของเสียออกมา อากาศไม่ดี ฝนตกมาเป็นฝนกรด น้ำในบ่อกลายเป็นสนิมครับ พืชที่เคยปลูกได้ กลับปลูกไม่ได้ ใบเริ่มงอ เหี่ยว แล้วก็ไม่เจริญเติบโตครับ จากที่หลายไร่เริ่มขายไปเรื่อย ๆ ครับ เพราะเก็บไว้ก็ทำประโยชน์อะไรไม่ได้ครับ สุดท้ายแกก็ต้องทนกลับสภาพนั้นจนทุกวันนี้ครับ  ร้องไห้  ซึ่งตอนนี้ผมก็ไม่ได้ตามข่าว เอาเป็นว่าลองไปดูรายการย้อนหลังของรายการแผ่นดินไท ดูนะครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้
     คือสิ่งที่ผมจะชี้ให้ดูคือ การพอเพียงเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่เราก็ต้องรักษาสิทธิ์ของเราไว้ด้วยครับ นั้นแหละครับความยั่งยืนที่แท้จริงครับ ถ้ามีใครจะมาโยงเรื่องการเมืองอย่าเลยนะครับ คือผมก็แค่หนึ่งเสียงที่อยากรักษาทรัพยากรของประเทศเรา ให้เป็นของคนไทยจริง ๆ ครับ
vud
staff
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:33:53 PM »

ขออนุญาตพีน้องสมาชิกเกษตรพอเพียงหยุดการแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้แต่เพียงแค่นี้นะครับ เพราะอาจจะนำไปสู่ความไม่สบายใจของพวกเราที่เชื่อมั่นและศรัทธาในแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวง ท่านที่ต้องการแสดงความคิดเห็นขอให้ไปใช้เวทีใหญ่ในเวบไซส์ของราชการครับ ซึ่งน่าจะมีผลต่อการบริหารประเทศครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 10:35:57 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์