หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5210# การทดลองปลูกแปะก๋วย และ เกาลัด  (อ่าน 27070 ครั้ง)
bangpean
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:09:04 AM »

เจ้าพึ่งเพาะเมื่อวานเย็น โดยแกะเม็ด แช่น้ำ 1 คืนและเพาะ

เช้านี้ ตื่นมาดู  ร้องไห้ หอยทาก มันค้นๆๆ คุยๆๆ ดิน เอาเกาลัดจีนไปกินเสียแล้ว 1 เม็ด   ขยิบตา

Liked By: jomk

bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:32:42 PM »

เจ้าพึ่งเพาะเมื่อวานเย็น โดยแกะเม็ด แช่น้ำ 1 คืนและเพาะ

เช้านี้ ตื่นมาดู  ร้องไห้ หอยทาก มันค้นๆๆ คุยๆๆ ดิน เอาเกาลัดจีนไปกินเสียแล้ว 1 เม็ด   ขยิบตา

ลองป้องกันแบบนี้ดูไหมครับ...เผื่อจะได้ผล  ยิงฟันยิ้ม

ผมใช่แบบนี้ไว้ป้องกันพวกด้วงที่สีส้มๆนะครับ  ยิ้มเท่ห์....มันชอบมากินยอดอ่อนจนตายไปหลายต้นแล้ว โกรธ

Liked By: janpoo, Psilko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:39:57 PM โดย bluej » บันทึกการเข้า
bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:44:06 PM »

เมื่อวานลองคุ้ยๆ ที่เพาะ แบบที่ 1 +  2 ดู...ผลที่ได้ ตามรูปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo
bluej
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:12:54 PM »

เกาลัดจีนโชว์ต้วออกมาแล้ว (โชว์แต่ต้วจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

Liked By: culture, janpoo
bluej
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:30:32 PM »

แปะก๋วยก็โชว์ต้วออกมาแล้วเหมือนกัน....อีกไม่นานเกินรอคงจะได้กินชาใบแปะก๋วยที่ตัวเองปลูกซะที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วาโยผา
*

ปลูกที่ใจก่อนปลูกลงดิน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:51:48 AM »

อยากทดลองปลูกบ้าง...จะหาซื้อเมล็ดได้ที่ไหนครับ...
(เห็นแล้วอยากปลูก) เศร้า เศร้า

ปลูกที่ใจก่อนปลูกลงดิน...วาโยผา...
สายลมแห่งขุนเขา
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:56:23 PM »

ป้าดี เพาะแบบที่ 3 คะ  อาทิตย์ที่ 2  ได้แบบเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:58:13 PM โดย padee » บันทึกการเข้า

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
bluej
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:02:29 PM »

อยากทดลองปลูกบ้าง...จะหาซื้อเมล็ดได้ที่ไหนครับ...
(เห็นแล้วอยากปลูก) เศร้า เศร้า

ลองหาตามตลาดใหญ่ๆดูน่าจะมีนะครับ....แต่อาจต้องซื้อในปริมาณมากเกินกว่าที่เราต้องกาทดลองและทดสอบฝีมือในการเพาะว่าจะขึ้นหรือไม่  ยิงฟันยิ้ม

หรือถ้าไม่อยากซื้อในปริมาณมาก + เสียเวลาในการหา.....ลองดูตามนี้ครับ  ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5942.0

ป้าดี เพาะแบบที่ 3 คะ  อาทิตย์ที่ 2  ได้แบบเนี่ย

เก่งจังครับป้าดี...ของผมตอนนี้โตตามรูปข้างล่างแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. ตอนนี้ต้นมะเดื่อเป็นไงบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: culture, janpoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:09:27 PM โดย bluej » บันทึกการเข้า
bluej
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:13:33 PM »

นี้เป็นเกาลัดจีน....เริ่มมีใบให้เห็นเป็นบางต้นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

viras2
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:25:45 PM »

ของผมทำแบบวิธี เอาเมล็ดแปะก๊วย และเกาลัดจีนแช่น้ำ 1 คืน แล้วเพาะกับแกลบดำใส่ถุงพลาสติกซิบแล้วแช่ช่องเก็บผักตู้เย็น  ผ่านไป 2 สัปดาห์แล้วยังไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย
bluej
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:40:56 AM »

ของผมทำแบบวิธี เอาเมล็ดแปะก๊วย และเกาลัดจีนแช่น้ำ 1 คืน แล้วเพาะกับแกลบดำใส่ถุงพลาสติกซิบแล้วแช่ช่องเก็บผักตู้เย็น  ผ่านไป 2 สัปดาห์แล้วยังไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย

ตามความคิดผมนะ.....ความพร้อมของเมล็ดในการงอกจากแหล่งที่ได้มา + ความชื้นที่อาจจะมากเกินไป...อาจจะมีผลกระทบต่ออัตราการงอกโดยตรงครับ  ยิ้มเท่ห์

ลองเอามาแกะดูสัก 1-2 เมล็ดว่ายังดูดีอยู่หรือเปล่า หรือว่าเกิดเชื้อราแล้วเนื่องจากความชื้นที่อาจจะมากเกินไป ยิ้ม ....เวลาแกะควรระวังตุ่มที่รากจะงอกหักหรือช่ำนะครับ

chokabee
*

..ป๋ม ชื่อ ตาลอ่อน กั๊บ..

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:49:02 PM »

เมล็ดแปะก๊วย แกะเปลือกออกแล้วมันเหี่ยว ๆ จะงอกหรือป่าวคะ

" ไม่มีคำว่าสาย.. ถ้าคิดจะเริ่มต้น (ปลูก) "
bluej
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:15:45 AM »

เมล็ดแปะก๊วย แกะเปลือกออกแล้วมันเหี่ยว ๆ จะงอกหรือป่าวคะ

เป็นเยอะไหมครับ...สาเหตุอาจจะเกิดจากขาดความชื้นระหว่างเดินทาง...ยังไงถ้าเป็นมากเกินครึ่งเดี๋ยวจัดส่งให้ใหม่อีกรอบครับ  จุมพิต
chokabee
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:10:03 AM »

เป็นเยอะไหมครับ...สาเหตุอาจจะเกิดจากขาดความชื้นระหว่างเดินทาง...ยังไงถ้าเป็นมากเกินครึ่งเดี๋ยวจัดส่งให้ใหม่อีกรอบครับ  จุมพิต

ประมาณครึ่งนึงค่ะ ที่แกะเปลือก..

เพราะว่าจะทดลองเพาะแบบแกะเปลือกกับไม่แกะอย่างละครึ่ง

แต่ไม่รู้ว่าที่ยังไม่แกะเป็นไงมั่ง...รอดูไปก่อนดีกว่าค่ะ..

สัปดาห์หน้าจะแจ้งผลอีกครั้ง...

" ไม่มีคำว่าสาย.. ถ้าคิดจะเริ่มต้น (ปลูก) "
nobile
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 12:50:52 PM »

แปะก๋วยก็โชว์ต้วออกมาแล้วเหมือนกัน....อีกไม่นานเกินรอคงจะได้กินชาใบแปะก๋วยที่ตัวเองปลูกซะที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช้อะไรเป็นวัสดุปลูกค่ะ และ่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่ต้องปลูกในที่ร่ม หรือจะต้องให้โดนแดดหรือเปล่าค่ะ

nobile
373 ม.9 ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น 40240
chokabee
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 09:19:50 AM »

แปะก๊วย งอก 3 ต้นแล้วค่ะ..นอกนั้นไม่รอด..

หลังจากที่รอมา นานนนนน..มากกกกก

วันหลังจะถ่ายรูปมาโชว์บ้าง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์