ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญวันสงกรานต์แด่เกษตรพอเพียง.คอม...."การขยายพันธุ์ยางพารา"  (อ่าน 12224 ครั้ง)
Torb
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:23:15 AM »

มาหาความรู้อีกแล้วครับ

Liked By: Papa63

takkor
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:38:00 AM »

ปีนี้อยากจะได้เมล็ดพันธุ์ 2025 และ PB-350 สักอย่างละ 2 kg. มาลองเพาะเมล็ดจัง มีขายที่ใหนบ้างครับป๋า
ไปฝังโน้นฝากซื้อหน่อยได้ใหมครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จะลองดูให้ครับ

เผื่อผมด้วยคนนะครับ สัก1500ก็พอ แต่ขอให้อัตราเกิดสัก1000ต้นก็พอใจแล้วครับ

ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:58:44 AM »

รวบรวมคัมภีร์เรื่องยางพาราครับ  หลังจากได้ต้นยางตาเขียวมาแล้ว

1.  การชำยางตาเขียวลงถุง....ฉบับจอมยุทธ์
   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31509.0

2.  หลังจากชำยางตาเขียวลงถุงแล้ว.....หรือรับยางบัดดิ้งที่ตัดต้นแล้วมาเลี้ยงให้ตางอก....
   เพลงยุทธ์ "เลี่ยงหยาง".....(เลี้ยงยาง)
   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=49724.0
      เฉลยสูตรสารในเพลงยุทธ์.....ให้ถามในกระทู้นะครับ แล้วผมจะตอบชื่อสารทาง PM

3.  พอถึงตอนปลูก  คงต้องตามหลังท่านปรมาจารย์  "ฮกจิว"
   ข้อมูลสำหรับผู้คิดจะปลูกยาง ฉบับฮกจิว
   http://www.live-rubber.com/rubberforum/viewtopic.php?f=2&t=581&hilit=%E0%B8%AE%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%A7

ตอนนี้ท่านมาเปิดกระทู้ให้ความรู้ ถ่ายทอดประสบการณ์ในเว็บเกษตรพอเพียงด้วยครับ
   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=51561.0

daecha1121
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:05:54 PM »

เป็นความรู้ที่ดีมากขอเก็บไว้ก่อนครับ

niwat
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:25:21 PM »

ขอบคุณครับท่านชอได้ความรู้มากจริงๆครับขั้นตอนละเอียดยิบเลยครับ

*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:14:10 AM »

คุณหมอ Boonbanna &  คุณหมอแดง ครับ

ช่วย copy กระทู้นี้ไปให้ป๋าที่ อ.เพ็ญ ดูด้วยนะครับ

mrsimple201
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:26:23 PM »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ อายจัง อายจัง

modtumiki
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 06:33:32 PM »

จะลองทำตามครับ

termtemD
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:26:34 PM »

หลังจากติดตาไปได้ประมาณ 15 วัน  ถ้าตายังเป็นสีเขียวอยู่  แสดงว่ารอดครับ....
ปล่อยไว้จนถึง  35-45 วัน  ก็แกะพลาสติกพันตาออก  จะใช้มีดติดตานั่นแหละครับกรีดที่ด้านหลังตรงข้ามกับตาเขียวให้ขาดตลอดแนว
ถ้าตาไม่ติด  ก็เลื่อนไปติดใหม่บริเวณที่เปลือกยังดีอยู่ได้

เมื่อติดตาไว้เกิน 40-45 วัน  ก็จะถอนต้นยางตาเขียวไปจำหน่าย  หรือไปปักชำลงถุงเลี้ยงเป็นยางฉัตรได้
ก่อนจะถอนต้นยางตาเขียวมีคำเตือนว่า  ต้องรอจนวันฝนตกใหญ่  หรือเปิดสปริงค์เกลอร์รดน้ำจนดินในแปลงฉ่ำน้ำก่อนนะครับ

แล้วก็เลือกต้นที่ต้องการ....ได้ขนาด....ตาติดดี....(ที่ตาไม่ติด เว้นไว้ค่อยมาติดตาใหม่)

สองมือจับต้นให้แน่น....สองเท้ายันดินให้มั่นคง....

แล้วก้อออออ.......ฮึบบบบบบ.........ถ้ากระชาก รากก็ขาดแบบนี้แล.........แต่ก็ยังชำขึ้นครับ

ถอนแล้วก็รวบรวมมากองไว้ก่อน  ตัดต้นตอเหนือตาทิ้ง....แล้วค่อยดำเนินการขั้นต่อไป....

หลังจากติดตาครบ 40-45 วัน  กล้ายางที่เพาะเมล็ดต้นตอลงดินก็สามารถถอนขึ้นมานำไปชำต่อได้

ถอนขึ้นมา แล้วตัดต้นตอส่วนที่อยู่เหนือตาทิ้ง  แบบนี้เรียกว่า "ยางตาเขียว"  เราจะต้องนำไปตัดแต่งราก  แล้วชำลงถุงอีกครั้งหนึ่ง  เลี้ยงให้ตาพันธุ์ดีงอกขึ้นมาจนความสูง 1 ฉัตร หรือ 2 ฉัตร  หรือมากกว่า  แล้วนำไปปลูกต่อไป

รอยกรีดเอาพลาสติกที่พันตาพันธุ์ดีออก....รายนี้กรีดที่ข้างตาเลย  แต่ว่า..มือหนักจัง....

ต้นนี้กรีดที่ด้านหลังตรงข้ามกับตา....แต่ก็ นั่นแหละ....มือหนัก

ส่วนที่ลอกเปลือกเปิดแผลกว้างกว่าขนาดตา  ที่ผมบอกว่าไม่ต้องห่วง  ก็เพราะจะงอกมาประสานกันเองอย่างนี้ครับ

ส่วนร่องรอยเป็นหลุมแบบนี้เกิดจากตอนเล็บสะกิดลอกเปลือก ลึกไปหน่อย  จนเยื่อเจริญขาด  แต่ก็ไม่มีผลกับการชำ และปลูกต่อไปครับ.....

ข้าน้อยผิดไปแล้ว ทั่นจอมยุทธ  คือ พอครบ 21 วันเป๊ะ แกะพลาสติคที่พันออก มีดตัดต้นเฉียงปั๊บ  ต้นพันธุ์จะเป็นยังไงหนอ  อ่านมานาน เกิดอาการหลงลืม บางที่บอกเอาไปลงปลุกได้เลย เลยคิดว่า รีบตัดต้น ให้มันรีบแทงยอดใหม่น่าจะดีเป็นแน่แท้ เพิ่งมาเจอของทั่นจอมยุทธ ให้เก็บไว้ ตั้ง35- 45วัน นับแต่ติดตา ค่อยตัดลำต้นเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 07:28:26 PM โดย termtemD » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:49:03 PM »

ตอบคุณ termtemD

ถ้าตัดไปแล้วก็ต้องเลยตามเลยครับ
ที่ 21 วัน เนื้อเยื่อที่ประสานกันระหว่างตาเขียวกับต้นตอยังไม่แข็งแรงพอครับ....
ต้องเบามือเป็นอย่างยิ่งเลยครับ....
     หรือจะปล่อยให้อายุครบก็ดีครับ  แต่คงหวังอะไรไม่ได้มาก....
เพราะท่านตัดต้นไปแล้ว....วงจรการปรุงอาหารขาดไปแล้ว....
     ถ้าจะปล่อยทิ้งให้แตกตาใหม่ จนใบแก่ก็ได้ครับ

Liked By: adulsri, termtemD, Papa63
adulsri
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:54:25 PM »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปั่น  อ่านแล้วได้ประโยชน์อย่างยิ่งยวด สมแล้วที่ใครๆ ขนานนามท่านว่า จอมยุทธ์

termtemD
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:49:13 PM »

ตอบคุณ termtemD

ถ้าตัดไปแล้วก็ต้องเลยตามเลยครับ
ที่ 21 วัน เนื้อเยื่อที่ประสานกันระหว่างตาเขียวกับต้นตอยังไม่แข็งแรงพอครับ....
ต้องเบามือเป็นอย่างยิ่งเลยครับ....
     หรือจะปล่อยให้อายุครบก็ดีครับ  แต่คงหวังอะไรไม่ได้มาก....
เพราะท่านตัดต้นไปแล้ว....วงจรการปรุงอาหารขาดไปแล้ว....
     ถ้าจะปล่อยทิ้งให้แตกตาใหม่ จนใบแก่ก็ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ ลุ้นๆต่อไป

termtemD
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:15:47 PM »

รายงานความก้าวหน้า เรื่องการตัดลำต้นยางที่ติดตาไว้ ในวันที่ครบ 21 วัน  และตัดลำต้นทันทีที่แกะพลาสติคออก ปรากฏว่า ไม่แย่อย่างที่คิด ตางอกเร็วกว่างวดก่อนที่ต้องรอ 7 วัน ค่อยตัดลำต้น (งวดก่อนหน้า รอเป็นเดือน ตาจึงงอก แต่งวดนี้ 7-10 วัน ก็งอก ) ทั้งนี้ เกิดจาก ว่าตา มันสมบูรณ์ และ การตัด ตัดต่ำ ตรงที่ไม่มีตาที่จะงอก มันเลยถูกบังคับ การงอกที่ตาที่ติด
         แต่รอบล่าสุด (อีกที) ลูกน้อง เห็นว่า คราวก่อน ตัดแล้วงอกเร็ว เลยลอกเลียนแบบ  แกะพลาสติคปุ๊บ ตัดปั๊บอีก ทั้งๆที่เราก็สั่งไว้ ว่า ถ้าครบกำหนด 21 วัน ชุดใหม่ แกะพลาสติคแล้ว ให้รอ 1 อาทิตย์ค่อยตัด ให้ ดู การติด ให้สมบูรณ์ก่อน ปรากฎว่า ตัด แล้ว ตาเป็นสีน้ำตาล 2-3 ต้น  ซึ่งไม่ควรเกิดขึ้น
        สรุปอีกที ปัจจัยที่สำคัญที่สุด น่าจะดูว่า ตาปลาสมบูรณ์มั้ย ถ้ามีนูนๆแล้ว ก็สามารถตัดลำต้นได้เลย เพื่อเร่งการงอก แต่ ที่ไม่ชัวร์ ให้รอก่อน
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์