หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดอะไรครับ  (อ่าน 2800 ครั้ง)
makk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:53:17 PM »

JOJI
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:49:43 PM »

เห็ดตับเต่า ค่ะ

แต่ว่า อย่าลองกินเชียวนา เพราะว่า มันอาจจะไม่ใช่
รอมีคนมายืนยันอีกหลาย ๆ คน
เพราะเห็ดบางที หน้าตาก็คล้าย ๆ  กัน ยิงฟันยิ้ม
makk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:44:39 PM »

เห็ดตับเต่า ค่ะ

แต่ว่า อย่าลองกินเชียวนา เพราะว่า มันอาจจะไม่ใช่
รอมีคนมายืนยันอีกหลาย ๆ คน
เพราะเห็ดบางที หน้าตาก็คล้าย ๆ  กัน ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ไม่กินหรอกครับเพราะว่ามันเหี่ยวไปแล้วครับ
ถ้ามันขึ้นมาอีกจะส่งไปให้คุณ joji ลองกินก่อนได้ไหมครับ
น่ากลัวจะตาย แข็งอีกต่างหาก สีก็ดำๆ  คงคล้ายตับเต่า
ตกลงตามนี้นะครับ ถ้าไม่ตอบถือว่า ok
ลืมบอกไปว่ามันขึ้นโคนต้นจิกสายรุ้งครับ จ.น่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 07:40:32 PM โดย makk » บันทึกการเข้า
damr
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:31:02 PM »

น่าจะเป็นเห็ดตับเต่าครับ ถ้าใช่ผัดแบบเห็ดฟางอร่อยมากๆ เห็ดมีพิษหรือไม่ลองต้มดูแล้วเอาช้อนเงินลองจุ่มน้ำดูถ้าเป็นเห็ดพิษจะจับช้อนเงินให้เห็นครับ เป็นเครื่องเงินก็ได้ครับ
makk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 03:46:42 PM »

น่าจะเป็นเห็ดตับเต่าครับ ถ้าใช่ผัดแบบเห็ดฟางอร่อยมากๆ เห็ดมีพิษหรือไม่ลองต้มดูแล้วเอาช้อนเงินลองจุ่มน้ำดูถ้าเป็นเห็ดพิษจะจับช้อนเงินให้เห็นครับ เป็นเครื่องเงินก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวจะทดลองดู  แต่ก็ยังไม่กล้ากินอยู่ดีครับ
JOJI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 11:33:48 PM »

ยิ้มกว้างๆ
มันขึ้นเยอะมาก ๆ
ถ้าเป็นเห็ดตับเต่าละก็ มันจะขึ้นได้ตลอดทุกปีเลยนะ
แต่ว่าต้นไม้นั้นห้ามใส่ปุ๋ย และฉีดยาอะไรทั้งนั้น
แถวบ้านเคยมี ตอนที่ยังเป็นเด็ก ๆ
ตอนนั้นก็ได้เก็บกินประจำ
แต่ตอนนี้มันไม่มีแล้ว เพราะมีบ้านมาแทนที่ไปหมดแล้ว
ถ้าขึ้นมาใหม่  ลองถ่ายรูปข้างใต้ร่มเห็ด ถ้ามันเป็นแบบ รังผึ้ง นิ่มๆ  ยุ่ย ๆ ลอกแล้ว
จะเป็นเนื้อเห็ด น่าจะใช่
ส่วนที่จะส่งมาให้ชิมนะ ขอบคุณมาก ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้จะได้ปลุกชุมเห็ดเทศ ไว้มาก ๆ ก่อน เอาไว้เผื่อใช้ถอนพิษ ยิ้มกว้างๆ
atsk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:43:16 PM »

เห็ดเผิ่ง  ครับ กินได้ยิ่งบอกว่าเกิดโคนต้นจิกสายรุ้งยิ่งมั่นใจครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์