หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 202   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ  (อ่าน 1014011 ครั้ง)
viranya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:28:47 PM »

URL=http://imageshack.us/photo/my-images/813/sdc17558.jpg/][/URL]
รูปนี้เป็นของที่เตรียมในพิธีลงเสาเอกค่ะ  แบกโต๊ะแบบพับใส่ท้ายรถไปด้วย  ผลไม้และของอย่างอื่นเราจัดเตรียมไปเอง ยกเว้นไก่กะหมูค่ะ ไหว้วานช่างเขาหาซื้อมาทำให้ โดยเราเสียค่าใช้จ่ายให้เขาค่ะ (เพราะถ้ามัวแต่ต้มไก่ น่าจะไปถึงโน่นเลยฤกษ์ค่ะ) คนทำพิธีในการตั้งเสาเอก ก็ไหว้วานช่างเขาติดต่อหาคนในพื้นที่ให้เราเสร็จสรรพค่ะ

viranya
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:31:54 PM »

รูปเสาเอกและเสาโทค่ะ
URL=http://imageshack.us/photo/my-images/11/sdc17574.jpg/][/URL]

viranya
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:36:21 PM »

รูปนี้ตั้งเสาเอกแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 03:35:11 PM โดย viranya » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:41:14 PM »

แล้วตอนนี้บ้านเสร็จไปถึงไหนแล้วค่ะ 

ท่าทางพี่น้ำจะทำบุญมาดีนะค่ะ  ไม่เห็นมีปัญหากับพวกช่างบ้างเลย  โชคดีจริง ๆ ค่ะ
viranya
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:42:08 PM »

ส่วนรูปนี้ ก็คือ พื้นที่โดยรวมส่วนที่ช่างเขาตีผังก่อสร้างค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 03:30:41 PM โดย viranya » บันทึกการเข้า
viranya
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:16:19 PM »

หลังจากลงเสาเอกเมื่อเดือนพฤศจิกายน 54  ได้ทำสัญญาและช่างลงมือก่อสร้างในเดือนมกราคม 55 ค่ะ ตอนนี้ยังไม่แล้วเสร็จเลยค่ะ  จริงๆ เขาบอกว่าจะเสร็จไม่เกินเดือนมีนาคม 55 ค่ะ เผอิญช่างติดงานบวชลูกชาย  ประกอบกับมีวันหยุดตรุษจีน ตรุษไทย(สงกรานต์) เข้าไปด้วย  งานเลยล่าช้าค่ะ 
-อย่างที่คุณยางนาว่า พี่คงค่อนข้างโชคดีค่ะ ได้เจอช่างดี และเขาเป็นคนมีน้ำใจค่ะ  ตอนแรกที่ตกลงทำสัญญากะช่างเขาไปแล้ว  คนโน้นคนนี้ก็มาพูดโน่นพูดนี่ ประมาณว่า ช่างส่วนใหญ่ไว้ใจไม่ได้นะ  และเราไม่ได้อยู่ในพื้นที่ กลัวจะถูกช่างเขาโกงอะไรทำนองนี้  ตอนที่เราหาช่างจะสร้างบ้าน ไม่มีมีใครสนใจจะให้คำแนะนำหรือช่วยเราหาช่างเลยนะคะ พอเราตกลงเสร็จสรรพ ก็จะมีแต่คนพูดว่า เขารู้จักช่างนั่นช่างนี่  จะติดต่อให้ เอามั้ย  น่าจะดีกว่าก่อสร้างกะคนไม่รู้จัก  ฟังแล้วเหนื่อยใจค่ะ  เราตกลงไปแล้ว จะให้ทำอะไรได้  ที่ตกลงกะช่างคนนี้ ก็เพราะอาศัยเซ้นท์ของตัวเองว่า ช่างเขาดูไว้ใจได้น่ะค่ะ  ตัวเราไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ก็ให้เงินช่างเขาไว้ก้อนนึงเป็นค่าวัสดุที่จะต้องใช้เป็นงวดๆ  เสร็จแล้วก็มาเคลียร์บิลกัน ต้องทำใจว่า ถ้าเขาจะหากำไรหรือบวกค่าอะไรเพิ่มมากขึ้น ก็ต้องยอมค่ะ เพราะจะให้เราไปสั่งซื้อของเองทั้งหมด ยิ่งพวกปูน ทราย เหล็ก ด้วยแล้ว เราจะรู้เรื่องอะไร  แค่วิ่งซื้อของพวกสุขภัณฑ์ กระเบื้อง โคมไฟ ปลั๊กไฟ ก็เหนื่อยแล้วล่ะค่ะ
viranya
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:39:11 PM »

รูปความคืบหน้าในการก่อสร้างบ้านปัจจุบันค่ะ
yangna
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:47:23 PM »

นี่ขนาดยังไม่เสร็จนะค่ะ ยังดูสวยเลยค่ะ  แล้วฝีมือช่างเป็นไงค่ะ ถูกใจรึเปล่า
viranya
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 03:26:54 PM »

ขอบคุณค่ะ ช่างฝีมือดี เขาตั้งอกตั้งใจทำค่ะ  และที่สำคัญถูกใจลูกสาวตัวน้อยของพี่ค่ะ (จริงๆ เขาตัวโตกว่าพี่ด้วยซ้ำ  แต่ยังไงเขาก็ยังเป็นลูกตัวน้อยๆของเราค่ะ) อย่างที่เห็นมุมโค้งๆ นั่น ช่างบอกทำยากเย็นมาก ต้องนั่งตัดก้อนอิฐทีละก้อน  กว่าจะได้ใช้เวลาเป็นสัปดาห์  เขาอยากจะให้เปลี่ยนเป็นอิฐก้อนแบบอื่น (อิฐรูปทรงเลขแปด เจ๋ง ซึ่งเขาจะก่อได้ง่ายกว่า แต่ลูกสาวตัวน้อย ไม่ยอม เขาเจรจากะช่างเอง ขอให้ทำให้ ซึ่งช่างเขาก็ใจดียินยอมทำให้ค่ะ เขาบอกว่า รับทำหลังนี้หลังแรกและหลังเดียวเลยนะ ที่เอาอิฐบล็อกตรงเอามาทำเป็นโค้งนี่น่ะ (อิฐบล็อกแบบโค้งก็มีนะคะ แต่เป็นโค้งขนาด 2X2 เมตร  เลยเอามาทำไมได้ค่ะ) ตอนนี้รอวันบ้านเสร็จค่ะ จะได้มีที่ไปพักนอนค้าง ทำสวนได้ถนัดๆ หน่อย ไม่งั้นต้องไปเช่ารีสอร์ทอื่นอยู่ ซึ่งมีแต่แพงๆ ทั้งน้านเลยค่ะ  ซึ่งเคยไปพักอยู่บ้างเหมือนกัน ขนาดธรรมดาก็ราคาพันกว่าแล้ว   เสียดายเงินน่ะค่ะ เพราะเราแค่ไปนอนตอนค่ำ และเช้าเราก็ออกแล้ว ไม่คุ้มเลยค่ะ (บางทีนอนไม่หลับอีกต่างหาก)   เลยคิดว่าขับรถไปกลับ เสียค่าน้ำมันกลับมานอนหลับสนิทที่บ้านเราดีกว่า เสียค่าน้ำมันเที่ยวละประมาณ 1,000 บาทค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 03:30:06 PM โดย viranya » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:17:11 PM »

โอ้โห   บ้านหลังใหญ่ทีเดียวครับ
ชั้นบนมีดาดฟ้า เอาไว้ชมวิวหรือครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
viranya
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:24:00 PM »

เรื่องบ้าน ลืมเล่าเรื่องไฟฟ้ากะน้ำประปาไปค่ะ  ที่ดินไม่มีไฟฟ้าและประปาค่ะ   หน้าที่ดินที่ติดถนนมีแต่เสาไฟปักอยู่ โดยไม่มีสายไฟ   แต่บริเวณที่จะสร้างบ้านอยู่ลึกเข้าไป ต้องตั้งเสาไฟใหม่ ลากสาย และติดตั้งหม้อแปลงใหม่ค่ะ  เพื่อนบ้านที่ซื้อที่ดินพร้อมกันก็ไปติดต่อกับการไฟฟ้า จะขอไฟฟ้าและตั้งเสา ได้ความว่า เราต้องเสียเงินขนาดหารกัน 3 คน ยังต้องเสียคนละเป็นแสนแน่ะค่ะ จะเป็นลม  แล้วจะมีไฟฟ้าใช้กะเขามั้ยเนี่ย  ก็เลยตกลงยังไม่โอเคกะการไฟฟ้า  พับเรื่องไฟฟ้าไว้ก่อน  จนเมื่อเราตกลงจะสร้างบ้านกะช่างน่ะค่ะ  ครานี้ทำไงล่ะ ช่างบอกว่าสร้างบ้านก็ต้องมีไฟฟ้า  เขาจะติดต่อให้นะ เราก็ฝากความหวังไว้กะช่างเขาน่ะค่ะ   เขาเป็นคนในพื้นที่ ช่างเขาไปติดต่อได้ความมาว่า ตั้งเสามาถึงที่ดินของเราที่จะสร้างบ้านจำนวน 4 ต้น +สายไฟ+ หม้อแปลง   และตั้งเสาไฟอีกหนึ่งต้นข้ามฝั่งมายังเพื่อนบ้าน ใช้สายไฟร่วมกันแต่แยกหม้อแปลง  รวมค่าประกันหม้อไฟ  ทั้งหมดประมาณ 45,490 บาท โอเคมั้ย    ถามได้ ทำไมเราจะไม่โอเคล่ะคะ  ประกอบกับได้เพื่อนบ้านที่ซื้อที่ดินพร้อมกัน 4 ราย ตกลงแชร์กัน 3 ราย เราก็หารกันค่ะ  ตกคนละหมื่นกว่าบาท  แต่ดิฉันเสียมากกว่าราวสองหมื่นกว่าบาท เพราะมีค่าประกันหม้อไฟ ซึ่งจะได้คืนเมื่อเปลี่ยนหม้อไฟน่ะค่ะ (เขาบอกว่างั้น) ส่วนเรื่องประปา เขาบอกว่าเป็นของอบต. ไปลากท่อและติดมิเตอร์ได้เลย ก็ได้เพื่อนบ้านไปติดต่อ เสียค่าเดินท่อประปาและมิเตอร์ไปประมาณ 3,900 บาทค่ะ ก็เป็นอันเสร็จเรื่อง ไฟฟ้ากะประปา ไปอีกเรื่องค่ะ  ในที่ดินมีเรื่องมากมายที่คนไม่สัมผัส จะไม่รู้เลยว่า มันเหนื่อยยากเหมือนกันนะคะ
viranya
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:32:42 PM »

ไม่ได้ตั้งใจให้ใหญ่ค่ะ หัสเดิมเริ่มแรก ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1  แล้วมันก็เพิ่มๆมา ตามลำดับ  มีแต่คนบอกว่าไหนๆจะสร้างทั้งที เอาให้จบเลยทีเดียว  ก็จริงค่ะ ตัดอกตัดใจสร้างไป  ยังบอกเพื่อนที่ทำงานว่า  วันไหนไม่มีตังค์กินข้าว อย่าลืมเลี้ยงด้วยนา อิอิ
viranya
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:35:17 PM »

กลับมาเรื่องทำสวนค่ะ เรื่องบ่อน้ำค่ะ ในรูปคือบ่อน้ำที่ขุดเสร็จและยังดูหน้าตาดีอยู่

viranya
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:44:45 PM »

แต่เพราะไม่ค่อยมีเวลาจัดการจึงมีผักบุ้ง และหญ้าอะไรขึ้นเต็มไปหมดเลยล่ะค่ะ อยากได้ข้อแนะนำในการดูแลรักษาบ่อน้ำค่ะ

URL=http://imageshack.us/photo/my-images/96/sdc10032n.jpg/][/URL]

ในรูปจะเห็นดิฉันตัวเล็กๆตัดหญ้าอยู่ค่ะ (ลูกสาวถ่ายให้ )และจะเห็นบ่อน้ำด้วยว่ามีสภาพไม่น่าชมเท่าไร ยิ่งปัจจุบัน ผักบุ้งแดงคลุมทั้งบ่อเลยล่ะค่ะ ก็ปลอบใจตัวเองว่าดีเหมือนกัน จะได้ไม่มีใครมาทอดแห จับปลาที่เขาอาศัยอยู่ในบ่อไปค่ะ แต่ใจจริงชอบบ่อแบบแรกเริ่มค่ะ
TUI
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:53:57 PM »

ลองเอาปลากินพืชไปปล่อยให้กินพืชน้ำซิครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Papa63, iamtach
viranya
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 05:23:52 PM »

ขอโทษทีค่ะ คุณ TUI คะ ปลากินพืช คือปลาอะไรบ้างคะ ดิฉันไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงๆ 

Liked By: Papa63
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 202   ขึ้นบน
  พิมพ์