หน้า: 1 ... 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 [197] 198 199 200 201   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ  (อ่าน 866344 ครั้ง)
viranya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3136 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 04:04:08 PM »

สวัสดีค่ะ  สัปดาห์นี้ไปตัดหญ้ามาตามเคยค่ะ ตัดกันไม่ชนะสักที หญ้าที่ตัดไว้สัปดาห์ที่แล้ว ถ้าเป็นพวกหญ้าคาก็งอกใหม่ยาวเป็นคืบล่ะค่ะ เลยต้องใช้ยาฆ่าหญ้าชีวภาพฉีดคุมๆ ไว้ ที่ผสมไว้เองไม่ค่อยได้ผลกับหญ้าคา หรือต้องฉีดซ้ำอีก ก็ไม่แน่ใจค่ะ  สงสัยต้องยอมเสียสตางค์ซื้อที่เค้าทำสำเร็จแล้ว แพงหน่อย แต่ได้ผลดีกว่าซะแล้วค่ะ  ภาพข้างล่างผลงานตัดหญ้า สัปดาห์นี้บวกกับสัปดาห์ที่แล้วๆค่ะ ยังเหลืออีกบานเลย เจ็บไหล่ปวดคอไปหมดละค่ะ แบกเครื่องตัดหญ้าเนี่ย ไม่รู้จะมีแรงตัดไหวได้อีกกี่ปีกันน้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 04:05:59 PM โดย viranya » บันทึกการเข้า

viranya
*

« ตอบ #3137 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 04:12:14 PM »

ดอกไม้สวยตอนนี้ มีแต่ไวท์คริสต์มาสค่ะ ขาวเกือบหมดต้นแล้ว แต่เค้าต้องขาวกว่านี้อีก คงสัปดาห์หน้าคงจะสวยกว่านี้ค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3138 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 04:30:00 PM »

นอกจากตัดหญ้า รดน้ำต้นไม้ ปลูกต้นไม้(คราวนี้เอาต้นไม้จากบ้านที่ชำไว้ไป 5 ต้นเองค่ะ เศรษฐีวิลสัน 3 ต้น และไผ่ฟิลิปปินส์ 2 กระถาง) นอกจากนี้ก็เอาต้นเคราฤาษีที่เลี้ยงๆขยายๆไว้ที่บ้าน ไปสวนด้วย กะ(วาดฝัน)ว่าเค้าคงจะสวยกว่าอยู่ที่บ้าน สวนผึ้งสายลมและแสงแดดดีกว่ามาก แต่น้ำอาจจะได้น้อยกว่า เพราะสัปดาห์หนึ่งไปรดทีนึงค่ะ  เมื่อเดือนก่อนไปเที่ยวเชียงใหม่มา ที่โรงแรมหนึ่งเค้าปลูกเคราฤาษีสวยมากค่ะ เลยอยากจะทำให้สวยแบบเค้าบ้าง แต่ตอนนี้ทำได้แค่เลี้ยงๆพันๆไว้ที่ต้นลีลาวดีหน้าบ้านก่อน ตามภาพเลยค่ะ

เคราฤาษีที่โรงแรม เค้าทำไว้สวยมากๆเลยค่ะ

เคราฤาษีของเราเอาประมาณนี้ก่อนค่ะ ถ้างดงามค่อยขยับขยายกันต่อไป
viranya
*

« ตอบ #3139 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 04:35:57 PM »

สวัสดีด้วยดอกดาวกระจายที่สวนค่ะ

สัปดาห์นี้ไปใช้แรงงานที่สวนผึ้งตามปกติค่ะ แวะซื้อสายยางรดน้ำต้นไม้ขนาด 1 นิ้ว ที่โกลเบิ้ลเฮ้าส์ไป 1 ม้วน 100 เมตร ราคา 1700 บาทค่ะ (ตกเมตรละ 17 บาท ราคาถูกกว่าที่เคยซื้อๆมาค่ะ) เพราะสายยางเก่าส่วนใหญ่กรอบหมดล่ะค่ะ  พอรดน้ำไปหากสายยางพับหน่อยขาดเป็นท่อนๆเลย  พอไปถึงสวนเลยต่อท่อจุดจ่ายน้ำเพิ่ม 3 จุด ใช้สายยางเก่าและใหม่ แยกสายวางตามโซน 4 โซน ตอนนี้เวลาเปิดน้ำรดต้นไม้  คนเดียวรด 4 เส้นทาง  อยู่ทางไหนก็รดทางนั้น และก็ปล่อยทางที่เหลือ แล้วค่อยๆสลับสับเปลี่ยน ก็สนุกดีค่ะ

สวนผึ้งอากาศเริ่มเย็นแล้วค่ะ เช้าวันอาทิตย์ที่ 18 ธ.ค.59 วัดอุณหภูมิทางโทรศัพท์ 18 องศา ตอนเย็น 28 องศาค่ะ แดดยังคงแรงเวลากลางวัน
viranya
*

« ตอบ #3140 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 04:46:23 PM »

ไวท์คริสต์มาส ดอกสีขาวกว่าเดิมแยะแล้วค่ะ ต้นเค้าเอนๆ เหมือนจะล้ม กลัวจะล้มเหมือนกันค่ะ แต่ตรวจดูแล้วเค้าน่าจะทรงกายได้ระดับนี้เพราะเอนมาหลายปีแล้ว ตอนนี้พอมีดอกเลยดูเอนหนักหน่อย
viranya
*

« ตอบ #3141 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 04:58:22 PM »

เมื่อวานตัดหญ้าบริเวณนี้ค่ะ นอกจากตัดหญ้าแล้วยังใช้จอบขุดตอกระถิน  หาส่วนที่อยู่ใต้ดินที่เล็กที่สุด ที่คำนวณแล้วว่าจะฟันให้ขาดได้ไม่ยากเกินไป เมื่อพบแล้วก็ใช้ขวานสับ สับ และสับ เป็นสิบกว่าตอ  เหนื่อยจริงๆเลยค่ะ  เล่นเอาหมดแรงเลย  เช้าวันจันทร์วันนี้มาทำงานแทบจะลุกไม่ขึ้น 55 ตอนทำก็อยากจะทำให้โล่งๆ ลืมถ่ายภาพตอที่สับออกมาให้ดูอะค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3142 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:37:59 PM »

สวัสดีย้อนหลังวันคริสต์มาสนะคะ ขอให้ทุกท่านมีความสุข สดชื่น สมหวังในสิ่งดีงามทุกประการค่ะ
สัปดาห์ที่ผ่านมารีบเร่งไปทำสวน เพราะมีเวลาว่างวันเสาร์วันเดียว เลยเดินทางไปตั้งแต่เย็นวันศุกร์ ไปถึงก็ค่ำมืดแล้วล่ะค่ะ เช้าวันเสาร์ตื่นแต่เช้าเรียกว่าทำงานสวนตั้งแต่ 6 โมงเช้าจน 6 โมงเย็น แล้วก็บึ่งกลับกรุงเทพฯ

วิวยามเช้าค่ะ ขึ้นไปบนดาดฟ้า มองเห็นต้นไม้สูงเทียมหลังคาบ้านแล้ว ภูมิใจชะมัดยาดเลยค่ะ 555

มีดอกไม้มาฝาก มีความปรารถนาดีมาให้ค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3143 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:43:29 PM »

ช่วงเวลาทำงาน มีเวลาพักแค่ทานข้าว ทานขนม ทานน้ำเล็กน้อย นอกนั้นก็ลุยรดน้ำต้นไม้(ปลูกต้นไผ่ไป 14 ต้น  เป็นไผ่เพาะจากเมล็ดค่ะ ใส่ในถุงดำเล็กๆ เลยขุดหลุมปลูกหลุมละ 2 ต้น และมะขาม 3 ต้น) ฉีดยาชีวภาพกำจัดหญ้า เลือกฉีดคลุมหญ้าคาที่เริ่มงอกจากที่ตัดๆไว้คราวที่แล้ว จะได้งอกช้าๆหน่อยค่ะ วันนี้ฉีดไป 60 ลิตร เวลาที่เหลือก็ตัดหญ้าค่ะ  รดตัดหญ้าคันใหญ่ ช่างไม่ว่างมาดูให้เลย ต้องใช้เครื่องสะพายบ่าอย่างเดียวเลยค่ะ

สัปดาห์นี้ตัดหญ้าหลังบ้านค่ะ ได้ประมาณนี้ เวลาตัดหญ้าใหม่ๆนี่ ดูดีทุกทีค่ะ

บริเวณเดียวกันแต่ถ่ายกลับทิศกันค่ะ
kaa
*

« ตอบ #3144 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:46:34 AM »

อายจัง
kaa
*

« ตอบ #3145 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:33:00 PM »

ยิงฟันยิ้ม
kaa
*

« ตอบ #3146 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:48:22 PM »

ยิ้ม

Liked By: deemeechai, tree house
viranya
*

« ตอบ #3147 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 02:58:07 PM »

ล่วงปีใหม่มา 19 วันแล้ว คงไม่สายเกินไปที่จะสวัสดีปีใหม่นะคะ ขอบุญกุศลและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวง ได้โปรดอภิบาลรักษาเพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่านในเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ให้มีแต่ความสุข ความเจริญ ปราศจากทุกข์ โศก โรคภัยและภยันตรายต่างๆ  และที่สำคัญที่สุดขอให้มีสุขภาพแข็งแรงๆในทุกๆวันเลยนะคะ

นำดอกสร้อยฟ้าที่สวนมาสวัสดีปีใหม่ด้วยค่ะ

ขอบคุณคุณ kaa ที่มาเยี่ยมเยียนดูแลเสมอเลย ค่ะ  ยิ้มเท่ห์  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 01:16:21 PM โดย viranya » บันทึกการเข้า
viranya
*

« ตอบ #3148 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 03:57:08 PM »

-ปีใหม่แล้ว แต่กิจกรรมของดิฉันก็ยังคงเดิม คือปลูกต้นไม้ รดน้ำต้นไม้ ตัดหญ้า ตัดต้นกระถิน  มีเพิ่มมาหน่อยก็ฉีดยาคุมวัชชพืชค่ะ  ยังมีอีกหลายกิจกรรมที่อยากทำที่สวน  เช่น ทำแปลงดอกไม้งามๆ  ทำแปลงผักให้มีฟักแฟงห้อยระโยงระยาง  ให้ปุ๋ยต้นไม้ เพ้นท์ผนัง ทำแผ่นปูพื้น เป็นต้น  แต่เวลามีน้อยจริงๆเลยค่ะ ได้แต่งานเดิมๆ

-สัปดาห์ที่ผ่านมา ได้ผลผลิตกลับไปทานบ้านด้วย 2 ชนิดค่ะ กล้วยน้ำว้าค่อม 1 เครือ (ผิวไม่งาม แต่อร่อย ไส้เหลืองเชียวค่ะ) กับพริกขี้หนู 1 ตะกร้าเล็กๆ

viranya
*

« ตอบ #3149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 04:20:00 PM »

สวัสดีเดือนกุมภาพันธ์ค่ะ วันเวลาล่วงมาเร็วจัง แป็บเดียวผ่านปีใหม่มา 1 เดือนแล้วนิคะ  หวังว่าทุกท่านคงสบายดี ส่วนดิฉันก็ยังคงทำงานสวนในวันเสาร์ อาทิตย์ตามปกติค่ะ มีความสุขที่เห็นต้นไม้เติบโต มีความสุขที่เห็นพื้นที่โล่งๆหลังตัดหญ้า มีความสุขที่เห็นดอกไม้บาน  วันนี้มีดอกพุดตานบานแล้วนะคะ นำมาอวดด้วยค่ะ

พุดตาน ดอกไม้เปลี่ยนสีได้ ตอนเช้าสีขาว ตอนบ่ายสีชมพู  ซื้อมาปลูก 3 ครั้งแล้ว ต้นแรกตายไป ต้นที่สองยังแคระแกรน  เลยซื้อมาต้นที่สาม ต้นนี้เติบโตได้ดี ตอนนี้มีดอกให้ชื่นชมละค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 04:56:50 PM »

ดอกหนานเฉาเหว่ย สวยดีเหมือนกันนะคะ ดมดูมีกลิ่นหอมอ่อนด้วยค่ะ ต้นนี้ได้มาจากช่างปรือ ในเว็บแห่งนี้ล่ะค่ะ ตอนนี้ต้นสูงใหญ่มากแล้ว วันก่อนตัดกิ่งที่เกะกะทิ้ง แต่เสียดายเลยตัดเป็นท่อนๆ ชำในกระถาง ท่าทางจะรอดด้วยค่ะ เห็นมีใบเขียวๆโผล่มาแล้ว

อ่านข้อมูลในเว็บมาด้วยถึงสรรพคุณของต้นหนานเฉาเหว่ยค่ะ
ไม้ต้นนี้ มีถิ่นกำเนิดจาก ประเทศจีน ส่วนใหญ่นิยมปลูกตามสวนสมุนไพร และตาม บ้านผู้ที่รู้สรรพคุณของต้น “หนานเฉาเหว่ย” เท่านั้น ซึ่งในทางสมุนไพร ใบสด “หนานเฉาเหว่ย” มีรสขม มีสรรพคุณช่วยบำบัดลดเบาหวาน เกาต์ และความดันโลหิตสูง โดยให้เอาใบสด 5-7 ใบ ต้มกับน้ำพอประมาณดื่มครั้งละ 1 ถ้วยกาแฟ วันละ 2 เวลา ก่อนอาหารเช้า เย็น ประมาณ 1 อาทิตย์ อาการทั้งหมดที่เป็นจะดีขึ้น จากนั้นก็กินบ้างหยุดบ้างเพื่อควบคุมอาการไว้ ไม่จำเป็นต้องกินติดต่อกันเป็นประจำ เพราะหากน้ำตาลในเลือดลดมากเกินไปจะวูบได้

ส่วนใครที่มี อาการปวดเมื่อยตามร่างกายหรือปวดตามข้อ ให้เอา ใบสดของต้น “หนานเฉาเหว่ย” 1-2 ใบล้างน้ำให้สะอาดเคี้ยวกินได้เลย กินประมาณ 1 อาทิตย์ อาการปวดตามร่างกายและปวดตามข้อจะดีขึ้นตามลำดับ สามารถเคี้ยวกินบ้างหยุดบ้างเช่นเดียวกันกับวิธีแรกเพื่อควบคุมไม่ให้เกิดขึ้นอีกได้

หนานเฉาเหว่ย เป็นไม้ยืนต้น สูง 6-8 เมตร ใบเป็นใบเดี่ยว ออกเรียงสลับ รูปรี ปลายแหลม โคนเกือบมน ใบมีรสขมตามที่กล่าวข้างต้น เมื่อเคี้ยวกินแรกๆจะขมจัด แต่พอกินได้สักพักใหญ่ๆจะรู้สึกว่ามีรสหวานนิดๆติดอยู่ในลำคอ ดอก ออกเป็นช่อขนาดใหญ่ตามซอกใบและปลายกิ่ง แต่ละช่อประกอบด้วยดอกย่อยจำนวนมาก ดอกเป็นสีขาว “ผล” รูปทรงกลม มีเมล็ด ดอกออกเรื่อยๆ ขยายพันธุ์ด้วยเมล็ดและตอนกิ่ง มีชื่ออีกคือ “หนานเฝยเฉ่า”

kaa
*

« ตอบ #3151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 08:36:50 PM »

อายจัง
หน้า: 1 ... 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 [197] 198 199 200 201   ขึ้นบน
  พิมพ์