หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196 197 198 199 200 201 202   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ  (อ่าน 1075424 ครั้ง)
viranya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3104 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 03:47:38 PM »

-สัปดาห์นี้เอากิ่งต้นเพียงเพชรที่ตัดชำไว้มาลงปลูกข้างทางเดินค่ะ  ก่อนปลูกต้องขุดดินที่มีแต่ก้อนหินเล็กๆ ได้หลายบุ้งกี๋เลยค่ะ (เอาไปเทกองๆรวมกันไว้ก่อน ตั้งใจจะเอามาล้างแล้วผสมปูนผสมทรายทำแผ่นปูพื้นทางเดินต่อไป)  แล้วเอาดินถุง 4 ถุงมาเทใส่และปลูกต้นเพียงเพชร ปลูกเป็นแนวยาว ยังไม่สุดทางเดินค่ะ มีต้นดาวกระจายต้นโตๆยาวๆเก้งก้างดูรกๆอยู่ แต่ก็เสียดายถ้าจะถอนออก รอให้เค้าหมดดอกค่อยถอนออกค่ะ

ต้นเพียงเพชร ลงเป็นกระจุกๆเลยค่ะ ตามถุง ตามกระถางที่ชำไว้ หวังว่าเค้าจะโตเป็นแนวสวยๆต่อไป

viranya
*

« ตอบ #3105 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 04:31:15 PM »

-งานหลักที่ทำคือตัดหญ้าอีกล่ะค่ะพี่น้อง ตัดจนมือไม้ดูไม่ได้เลยค่ะ มองมือตัวเอง เห็นบริเวณข้อนิ้วโป้งมือขวา ที่เสียดสีกับคันเร่งเครื่องตัดหญ้ามันปูดโปน สีดำๆคล้ำๆด้วย น่าเกลียดพิลึกค่ะ ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่า แก่แล้ว..ช่างมันนิคะ 55  ผลงานตัดหญ้าเอามาโชว์ทุกงวดเลยค่ะ อยากจะบอกว่า อย่าเพิ่งเบื่อกัน
- ช่วงเช้าวันอาทิตย์ ตัดหญ้าด้วยเครื่องสะพายบ่าไป 3 รอบ พอดีช่างมาคุยเรื่องสีทาพื้นไม้ชั้นบน ช่างเค้าสตาร์ทรถตัดหญ้าให้ เลยได้ใช้รถตัดหญ้า  ตัดไปได้อีก 2 รอบ เกือบรอบบ้านเลย ค่อยยังชั่วค่ะ ใช้รถเบาแรงกว่าสะพายบ่า ได้พื้นที่มากกว่า แต่ก็ต้องเดินมากกว่าค่ะ
-ผลงานเรี่ยมเร้เรไรรอบบ้านสัปดาห์นี้ค่ะ
บริเวณหน้าบ้านค่ะ

ด้านข้างบ้าน

ด้านหลังบ้านค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3106 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 04:49:45 PM »

รดน้ำต้นไม้ที่ปลูกใหม่ กับรดน้ำต้นไม้บางส่วน เผื่อฝนไม่ตก ทั้งๆที่ฟ้าเริ่มมืดครึ้ม เก็บข้าวเก็บของ อาบน้ำอาบท่า ปิดประตูหน้าต่าง แล้วอำลาจากสวนกลับกรุงเทพฯ มองดูนาฬกา โอ้..เกือบทุ่มนึง แต่ยังพอมีแสงค่ะ ดิฉันได้เก็บก้อนปูนซิเมนต์ที่เป็นก้อนเล็กๆใหญ่ๆ จากบริเวณดินที่ขุดกับที่เจอรอบๆบ้าน ใส่ในถุงดิน 4 ถุง ขนาดพอที่จะยกไหวประมาณ ใส่ท้ายรถมาด้วย เอาไปเทใส่บริเวณหลุมตรงถนนทางเข้าบ้านค่ะ จอดรถแล้วก็ยกเท เกลี่ยๆ นิดนึง  แล้วก็เดินทางกลับค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3107 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 12:31:50 PM »

-สวัสดีค่ะ เพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่าน
-สัปดาห์ที่ผ่านมาสวนผึ้งไม่มีฝนตกเลยอะค่ะ แย่จัง เลยต้องรดน้ำต้นไม้ เพราะเกรงว่าถ้าสัปดาห์นี้หากฝนไม่ตกอีก ต้นไม้จะแย่ เลยต้องตุนน้ำไว้ให้เค้าหน่อยค่ะ
-สัปดาห์นี้ขนกิ่งลีลาวดีจากบ้านคุณแม่ ที่เค้าตัดทิ้งไว้ รู้สึกเสียดายเลยตัดทอนเป็นกิ่งเล็กๆปักชำไว้ที่บ้านนนทบุรี 5-6 กิ่ง เหลือ 20 กิ่งเอาไปปักชำในที่ดินที่สวนผึ้งค่ะ คิดว่ารอดบ้างตายบ้างก็ยังดี

[/URL
เอาลงปลูกหลุมละ 1 กิ่งบ้าง บางหลุม 2 กิ่ง เผื่อไม่รอดอะค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3108 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 12:53:58 PM »

แม้จะไม่มีฝน แต่ก็มีดอกไม้ชนิดใหม่ผลิดอกให้ตื่นเต้นดีใจค่ะ
ดอกสเลเตสีส้มค่ะ ตั้งใจเดินไปดูดอกสเลเตสีขาวว่า สัปดาห์นี้ยังคงมีดอกให้ดูมั้ย ปรากฎยังมีสีขาวอยู่ 1 ดอก และอีกกอหนึ่ง มีช่อสเตเตสีส้มด้วย  ว้าว ..สวย  ดมดู เค้าก็หอมเหมือนกับสีขาวค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3109 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 04:03:56 PM »

นอกจากดอกสเลเตหรือมหาหงส์แล้ว ก็ยังมีดอกแฮปปี้เนส หรือชมพูฮาวาย ต้นเล็กๆ ที่เอาลงปลูกนานแล้ว และแอบเติบโตซ่อนตัวอยู่ วันนี้มีดอกให้เห็นแล้ว ทำให้มีความหวังว่าเค้าคงจะเป็นพุ่มโตๆได้ต่อไป

viranya
*

« ตอบ #3110 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 04:08:01 PM »

ต้นหางแมวหรือหางกระรอกแดง ซึ่งเอาลงปลูกครั้งแรกดูท่าทางร่อแร่ แต่ตอนนี้เค้าน่าจะตั้งตัวได้แล้ว เริ่มมีดอกเป็นพวงกะเค้าบ้างแล้วค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3111 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 04:17:52 PM »

ต้นดอกผีเสื้อแสนสวย ก็ทำให้ตื่นเต้นดีใจค่ะที่เห็นเค้ามีดอก  แต่ดิฉันก็เกือบจะต้องเสียใจ เพราะดันไปตัดหญ้าใกล้ต้นเค้าเกินไป ใบมีดเลยถากต้นเค้าไปหน่อยนึง ดีที่แค่ถาก ยังไม่ขาดออกมาทั้งกิ่งที่มีดอก ไม่งั้นงานนี้มีน้ำตา 55  แค่ใบมีดถากก็นั่งพิศดูอยู่นาน ว่าจะเป็นไรมั้ยนะ แต่หลังจากนั้นดูดอก ดูใบเค้าไม่เหี่ยว คิดว่าเค้าคงปลอดภัยละ (ครั้งนี้ตัดหญ้าถากไปหลายต้น ลีลาวดีก็ด้วย แต่ที่ขาดออกมาทั้งกิ่งคือต้นพยุงค่ะ อยากร้องไห้มากเลย ดีที่ยังเหลืออีก 2 กิ่ง พอทำใจได้ค่ะ)

viranya
*

« ตอบ #3112 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 04:32:59 PM »

นอกจากดอกไม้ 4 ชนิดข้างต้นที่เป็นดอกไม้หน้าใหม่ของสวนแล้ว สัปดาห์ที่ผ่านมาก็ยังคงมีดอกไม้อื่นอีกค่ะ เป็นความสุขของคนปลูก ที่ได้เห็นดอกไม้หลากสีสันค่ะ  ดังนั้น จะพลาดการเอามาให้ชมได้อย่างไรนิคะ

ดอกลำโพงเกือบจะบานแล้ว เสียดายตอนเย็นวันอาทิตย์เค้ายังตูมอยู่แค่เนี้ย คงจะบานในเช้าวันจันทร์ อดชื่นชมความงามของเค้าเลยค่ะ

ดอกไม้สีขาว ดอกกาหลง ดอกพุด 2 ชนิด และดอกมะเขือค่ะ

ดอกไม้สีเหลือง ทองอุไร บานเช้า ดาวกระจาย

ดอกบานบุรี มีสองต้น 2 สี

ดอกชบา มีหลายต้น วันนี้บาน 2 ต้น 2 สีค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3113 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 04:36:56 PM »

ดอกไม้หน้าเดิม แต่สวยไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ

ดอกอเมริกันบิวตี้

ดอกรักค่ะ

ดอกแพงพวย สีสดๆ สวยไม่สร่างค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3114 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 12:40:52 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่าน สัปดาห์ที่ผ่านมามีดอกไม้ใหม่ออกดอกให้ชมอีกชนิดละค่ะ  ดีใจตามประสาคนปลูกนิคะ

ต้นราตรีสีทองค่ะ ต้นยังไม่โต แต่มีดอกแล้ว  ซื้อมาพร้อมกับราตรีสีขาว แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าราตรีสีขาวปลูกอยู่ตรงไหนอะค่ะ 55  จะทราบก็ตอนเค้าออกดอกเหมือนต้นนี้ค่ะ ตอนยังไม่มีดอกจำไม่ได้ค่ะ  
viranya
*

« ตอบ #3115 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:30:47 PM »

ถ่ายภาพไม้ใบไว้ตั้งแต่สัปดาห์ก่อนนู้น ยังไม่ได้เอามาให้ชมเลย ถือโอกาสเอามาเปลี่ยนบรรยากาศดูสีสันใบไม้บ้างนะคะ
ลิ้นมังกร แดงสิงค์ปร์ ขาไก่  และหูปลาช่อน

เฟิร์นฮาวาย ลิ้นมังกรแคระ  พลูฉลุ เฟิร์นมะขาม อีก  2 ชนิดจำชื่อไม่ได้ค่ะ

โกสน กับหมากผู้หมากเมียค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3116 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 03:26:34 PM »

กล้วยต้นเตี้ยนี้ออกปลีเมื่อสัปดาห์ก่อนหน้า มาสัปดาห์นี้เห็นลูกเป็นหวีๆแล้วค่ะ

kaa
*

« ตอบ #3117 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 10:45:06 AM »

ท่าจะไม่ค่อยว่าง ยิ้ม

Liked By: laihan
viranya
*

« ตอบ #3118 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 04:42:47 PM »

-สวัสดีค่ะ เพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่าน ห่างหายไป 2 สัปดาห์ เนื่องจากเดินทางไปสัมมนาต่างจังหวัดในวันหยุดราชการ 2 สัปดาห์ติดต่อกัน ไปจังหวัดสงขลา กับนครราชสีมาค่ะ เลยอดไปสวน ทำให้ไม่มีความเคลื่อนไหวของสวนมารายงานค่ะ 
-เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ได้ไปใช้แรงงานในสวนหลังจากห่างหายไป 20 วัน เดินตัดหญ้าทั้งวันเลยค่ะ ใช้รถตัดหญ้าเดินตัดเช้าจรดเย็น จนเดินแทบไม่ไหว 55 ไม่รู้จะทรมานสังขารไปทำไม แต่ทำแล้วอยากให้มันเสร็จเรียบร้อยได้ดั่งใจน่ะค่ะ สุดท้ายฝืนสังขารไม่ได้ค่ะ 
-สัปดาห์นี้ปลูกต้นไม้ต้นเดียว คือต้นอ้อยค่ะ พอดีได้อ้อยท่อนเล็กๆมา 3 ท่อน ที่ทำงานเค้าจัดแจกันด้วยพืชผักผลไม้ พอเสร็จงานผลไม้อย่างอื่นก็มีคนหยิบไป แต่อ้อยไม่มีใครหยิบไป เลยเก็บเอามาลองชำที่บ้าน ขึ้นเป็นต้นเล็กๆ เลยรีบเอาไปลงดินเลยค่ะ กลัวต้นโตจะขนใส่รถไปไม่ไหว  ไม่เคยปลูกอ้อยมาก่อนด้วยค่ะ แค่ตอนลองปลูกจะเอาลงดินยังสงสัยว่า จะวางท่อนอ้อยอย่างไร  เคยแต่กินอ้อย ไม่เคยปลูกนี่นะคะ ครั้งแรกคิดว่าจะปักเหมือนต้นไผ่ซะอีกค่ะ แต่ดูจากในเว็บเค้าว่าวางต้นพันธุ์อ้อยเป็นลำ ดังนั้นวางท่อนพันธุ์ต้องเป็นแนวนอน  พอคนเราลงมือทำอะไร ทำให้รู้ว่า มีเรื่องอีกมากมายที่เราไม่รู้น่ะค่ะ
-ตอนนี้โหลดรูปไม่ขึ้นเลยค่ะ ค่อยเอาภาพดอกไม้ในสวนมาให้ชมกันวันหลังนิคะ
viranya
*

« ตอบ #3119 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 01:03:10 PM »

ความคืบหน้าของการสร้างบ้านหลังใหม่ ใกล้จะแล้วเสร็จละค่ะ หน้าตาของบ้านลูกสาวเพิ่งมาเห็นบอกว่ามองข้างนอกไม่ค่อยสวยเลย แต่ข้างในเค้าบอกโอเคเลย เพราะมันดูโล่งโถง และน่าจะเย็นสบายดีค่ะ  

เอาไว้ว่างๆจะวาดรูปข้างผนัง เผื่อจะทำให้ดูสวยขึ้น(หรืออาจจะทำให้แย่ลงกว่าเดิม 555)
หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196 197 198 199 200 201 202   ขึ้นบน
  พิมพ์