หน้า: 1 ... 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 [190] 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 ... 202   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ  (อ่าน 1067824 ครั้ง)
viranya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3024 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:12:36 PM »

ลำเลียงลงจากรถ ได้หน้าตาประมาณนี้ค่ะ ลูกๆที่จะมาอยู่ที่สวนด้วยกัน

กว่าจะปลูกหมด 3 วันพอดีเลยค่ะ

viranya
*

« ตอบ #3025 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 02:47:23 PM »

วันศุกร์ช่วงเย็น ถากถางหญ้า และปลูกต้นไม้ได้แค่ ต้นยอ 6 ต้น ยางนา 2 ต้น และรดน้ำให้ต้นที่ปลูกใหม่ ก็มืดพอดีเลยค่ะ

ต้นยอที่เอาลงปลูกบริเวณที่ถากถางหญ้าด้านหลังครัวค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3026 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 03:34:02 PM »

วันเสาร์ตื่นแต่เช้า ตั้งใจจะปรับพื้นที่บริเวณข้างบ้านด้านทิศเหนือ  เคยมีรถไถมาไถไว้ เลยเป็นร่องๆ สูงๆต่ำๆ เดินที จะสะดุดหัวทิ่มหัวตำ ตอนนี้ดินนิ่มเพราะฝนเพิ่งตกไปเมื่อวันพฤหัส คิดว่าน่าจะพอปรับเกลี่ยดินเองได้ค่ะ ก็ทำไปครึ่งค่อนวัน ได้ประมาณนี้ค่ะ  ตกกลางคืนเมื่อยไปหมดทั้งตัว 55

ขุดดิน  เอาหญ้าออก แล้วเอาดินตรงที่กองสูงๆ ไปถมตรงที่ต่ำๆ ค่ะ  ทำไปก็สนุกดีค่ะ  ใจอยากจะทำให้เสร็จทั้งหมด 55 แต่ไม่ไหวค่ะ ยังเหลืออีกเยอะเลย ข้างๆที่ดินเค้ากำลังใช้รถไถปรับดินปลูกมันสำปะหลัง เห็นแล้วอยากจะเรียกเขาให้มาไถให้จัง ..คงแป๊บเดียว  แรงคนกับเครื่องยนต์นี่ต่างกันลิบเลยนะคะ  ไม่เป็นไรค่ะ คิดว่าค่อยๆทำไป

บริเวณแนวที่เหลือจากพื้นที่ตรงที่ปรับไป  เป็นพื้นที่โซนต่อไปที่จะปรับค่ะ คิดว่าหน้าฝนดินนิ่มคงมีโอกาสปรับไปเรื่อยๆค่ะ

ช่วงบ่ายๆแดดร้อนหยุดพักเรื่องการปรับพื้นที่ มานั่งปรับภูมิทัศน์หน้าบ้าน เอาถุงดำมาปูแล้วเอาอิฐมาเรียงทับๆกันไม่ให้หญ้าขึ้นค่ะ ทำไปได้แค่นี้อิฐที่เคยสั่งมา 2,000 ก้อน เหลือใช้ตรงนี้ได้แค่เนี้ยค่ะ หมดพอดีค่ะ  คงต้องไปสั่งร้านเค้ามาส่งใหม่ค่ะ

-วางอิฐระเกะระกะ ไปตามประสาค่ะ ได้แค่เนี้ยก็สวยแล้วนิคะ 55 ดีกว่าหญ้าขึ้นรกๆ ถอนกันไม่หวัดไม่ไหวค่ะ

-หมดอิฐ ก็หมดงานตรงนี้ และได้เวลาน้ำประปาหมู่บ้านไหลแล้ว ประมาณ 4 โมงเย็นค่ะ ลากสายยางไปรดน้ำต้นไม้ในเรือนเพาะชำต่อค่ะ เรือนเพาะชำ หญ้าขึ้นรกมากมาย ไม่มีเวลาไปปรับปรุงเลย  มีต้นไม้ในร่มที่ลงไว้พวกข้าหลวงหลังลาย และเฟิร์นต่างๆ ต้องไปรดน้ำค่ะ  เพราะเค้าไม่ได้น้ำฝน  เสร็จจากรดน้ำต้นไม้ในเรือนเพาะชำ และต้นไม้ที่เอาลงปลูกเมื่อวาน ก็ได้เวลาเอาต้นมะขามไปลงปลูกแซมในพื้นที่ๆปรับตอนเช้าค่ะ ปลูกเสร็จ 13 ต้น รดน้ำเสร็จ ก็มืดพอดี หมดไปอีกวันละค่ะ  เวลาเดินเร็วจริงๆ เลย

viranya
*

« ตอบ #3027 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 04:02:35 PM »

เช้าวันอาทิตย์ตื่นเช้ามา ท้องฟ้าครึ้มฟ้าครึ้มฝนค่ะ เมฆลอยต่ำ  ได้แต่ภาวนาขอให้ปลูกต้นไม้ที่เหลือเสร็จก่อน แล้วฝนค่อยตกนะคะ  ดิฉันปลูกต้นไม้ตั้งแต่หกโมงกว่า ปลูกครบหมดทุกต้นที่เอามาครั้งนี้ รวมกับลีลาวดีอีก 2 กระถางที่สัปดาห์ก่อนหน้าเอามาแล้ว ไม่ได้ปลูก เสร็จตอนบ่ายโมงกว่าค่ะ  ทั้งขุดทั้งปลูก ทั้งถอนหญ้า เอาน้ำใส่ขวด1.5 ลิตร รดตอนปลูกทุกต้นด้วยค่ะ เกรงว่าถ้าเกิดฝนไม่ตกวันนี้ ต้นไม้ที่เอาลงปลุกจะแย่น่ะค่ะ  

ท้องฟ้ายามเช้า เมฆลอยต่ำครึ้มๆ ทำให้ไม่มีแดด ทำให้สามารถปลูกต้นไม้ได้ครบ 55 ถ้ามีแดดสงสัยเป็นลมไปแล้วค่ะ แต่สุดท้ายปรากฎว่า ลมแรงพัดเอาเมฆไปไหนหมดมิทราบ เลยมีฝนแค่ปรอยๆช่วงบ่าย 2 โมงนิดเดียวจริงๆ ค่ะ พื้นซิเมนต์รอบบ้านยังเปียกไม่หมดเลย ก็หยุดซะแล้ว  ดิฉันได้แต่หวังว่า ฝนคงจะตกในวันสองวันนี้ เพื่อให้ลูกๆต้นไม้ของดิฉันได้เติบโตต่อไปค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3028 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 04:15:19 PM »

-ก่อนกลับบ้าน ได้ถ่ายภาพไร่มันสำปะหลังของคนอื่น บริเวณด้านหลังบ้าน อาศัยวิวเขาค่ะ 55  เขาเพิ่งไถและปักกิ่งมันสำปะหลังเสร็จ ดูเป็นระเบียบ สวยสะอาด งดงาม กว้างไกลดีค่ะ เลยเอามาฝากเพื่อนๆค่ะ เขาปลูก และเก็บผลผลิต หมุนเวียนปีแล้วปีเล่า ส่วนดิฉันยังคงสร้างฝันอยู่ ไม่เสร็จเสียทีค่ะ

kaa
*

« ตอบ #3029 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:33:44 AM »

คล้ายๆกันครับ เรามีงานที่ต้องทำเลี้ยงชีพและไม่ได้อยู่ที่สวนด้วย เวลามีให้สวนน้อยมากและเป้าหมายยังไม่โฟกัสเท่าไร
ตอนปี54 เริ่มเข้าสวน คิดปลูกอินทผาลัมเพราะไม่ต้องดูแลมาก กว่าจะยืนต้นได้ผลผลิตประมาณ 5 ปีลองเพาะเมล็ดได้ต้นไปปลูก
แต่ความหวังแพ้เทคโนโลยีเพาะเนื้อเยื่อที่ให้ความแน่นอนกว่า แต่ที่เลิกสนใจลงทุนในสวนเพราะแพ้แมลงเพลี้ยกระสอบครับ
ขโมยเยอะครับ ตัดลวดหนามเข้าเอาเครื่องตัดหญ้า ปั้มน้ำ สายไฟไปขาย น้ำก็แห้งแล้งฝนไม่มีครับ ไปสวนต้องเอาปั้มน้ำติดไปด้วย
ใช้แล้วถอดกลับทุกคร้ัง ไปอาทิตย์ละครั้งออกกำลังกายรับอากาศบริสุทธิ์ เข้าฝนปีนี้คงจะได้ลงไม้ยืนต้นบ้าง จุดหมายเพื่ออยู่อาศัยบั้นปลายชีวิต
ถ้าได้ไปอยู่จริงคงจะได้ลองปลูกผักปลอดสาร หรืออาจเป็นผักไฮโดรโปนิคไม่ลงดินไว้กินเอง เหลือเวลาอีก 2 ปีครับ  ยิงฟันยิ้ม
viranya
*

« ตอบ #3030 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 12:51:30 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ kaa ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแชร์เรื่องราว ทำให้ดิฉันรู้สึกว่ามีเพื่อนร่วมชะตากรรม 55  พูดถึงอินทผาลัม ดิฉันก็เพาะเมล็ดไปปลูกค่ะ แต่ไม่เคยอยู่รอดเลยสักต้นอะค่ะ  ตอนนี้ก็ยังมีต้นที่เพาะไว้ เลยยังมิกล้าเอาไปลง รอไปเรื่อยๆก่อนค่ะ  จำได้ว่าคุณ kaa เคยเอารูปต้นมะละกอที่น่าอิจฉามาให้ชม ตอนนี้เป็นอย่างไรคะ ยังได้ผลผลิตดีอยู่มั้ย  ส่วนดิฉันท่าทางจะไม่ถูกโรคกับต้นมะละกอเลยค่ะ  เคยไปเดินงานเกษตรแฟร์ ซื้อต้นมะละกอพันธุ์ดีมา 2 ชนิด  ยังไม่ทันเอาไปปลูก เขาก็ไปสวรรค์เสียเฉยเลย  เสียดายตังค์จังค่ะ   

ดิฉันรอเวลาอีก 4-5 ปีค่ะ จะได้ไปอยู่สวนเต็มตัว ณ เวลานั้น ยังคาดเดาไม่ได้ว่าจะทำอะไรดีน๊า  รู้แต่ว่าตอนนี้จะทำทุกอย่างให้ได้มากที่สุดค่ะ     
kaa
*

« ตอบ #3031 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:03:39 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ อายจัง
ต้นมะละกอที่ถามถึงเพิ่งจะล้มเพราะขาดน้ำเดือนที่ผ่านมาครับ รวมท้ังต้นกล้วยด้วย
รอดเฉพาะไม้ผลยืนต้น มีฝนตกลงมาเลี้ยงพอให้แตกใบใหม่ อากาศมี่สวนเริ่มเย็นสบายครับ
viranya
*

« ตอบ #3032 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 02:07:29 PM »

สวัสดีค่ะ  สัปดาห์ที่ผ่านมาที่สวนผึ้งไม่มีฝนเลยค่ะ เศร้าจัง ดิฉันขนต้นไม้ไปปลูกเพิ่มอีก 33 ต้น เลยต้องเดินรดน้ำต้นไม้ทั้งเก่า ทั้งใหม่ ที่ปลูกคราวที่แล้วกับครั้งนี้ก็รดมากหน่อย ที่ปลูกมานานก็น้อยหน่อยค่ะ  เวลาเดินรดน้ำต้นไม้ จะรดบางต้น ก็สงสารต้นที่ไม่รดนิคะ  โดยเฉพาะต้นใหญ่ๆคิดว่าเค้าคงน้อยใจเหมือนกัน ดิฉันคิดว่าต้นไม้ก็คงเหมือนกับคน ไม่ว่าต้นเล็กต้นใหญ่  เค้าก็ต้องการการดูแลเอาใจใส่เหมือนกัน  แต่กลับเป็นว่า ต้นใหญ่เค้าดูแลตัวเองได้  เราก็ปล่อยเค้าเลย ทั้งๆที่เค้าอาจยังต้องการความใส่ใจของเราบ้างนิคะ (ดิฉันคงคิดไปเองนิคะ 55) จนบางครั้งดิฉันก็ต้องรดน้ำให้เค้าบ้างนิดหน่อยก็ยังดีค่ะ  แต่บางครั้งก็ต้องตัดใจค่ะ เวลาน้อยเพราะน้ำประปาเค้าเปิดปิดเป็นเวลาด้วย ต้องรีบทำงานแข่งกับเวลา  จะโอ้เอ้รดทุกต้น คงไม่เสร็จแน่ จึงรดบ้างไม่รดบ้างค่ะ  ไม่ทราบว่ามีใครจะเป็นอย่างดิฉันบ้างมั้ยคะ

-ต้นไม้ที่ขนไปปลูกครั้งนี้ค่ะ  33 ต้น ประกอบด้วย ต้นรักซ้อนม่วง 2 ต้น (ต้นเก่า 1 ต้นตายไป ซื้อมาใหม่ 2 ต้นเลยค่ะ) มะม่วงหาวมะนาวโห่ 1  ต้นขจรหรือสลิด 3  แพงพวย 4  ชมพู่ 1 ชะมวง 1  ยอ 3  ทองหลางด่าง 1  ตะลิงปลิง 1  ส้าน 1 พิกุล 1  แสงตะวันหรือพู่อมร 1  ขนุน 4  ดาหลา 1  ลิ้นมังกรแคระ 2  ชมนาด 1  กันเกรา 1  มะกอก 1 ชมพูพันธุ์ทิพย์ 1 อโศกสปัน 1 รวงผึ้ง 1 ต้น ค่ะ

หน้าตาประมาณนี้ค่ะ
URL=http://s1342.photobucket.com/user/arefordity/media/IMG_7416_zpsfuuwg0bx.jpg.html][/URL]

viranya
*

« ตอบ #3033 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 02:23:41 PM »

-นอกจากปลูกต้นไม้ รดน้ำต้นไม้แล้ว ก็ตัดหญ้าหน้าบ้านค่ะ หลังจากแล้งมานาน พอมีฝนตกเมื่อสัปดาห์ก่อนหน้านู้น  หญ้าระบัดใบงอกงามกันใหญ่เลย  ใช้รดตัดหญ้าตัดได้แค่หน้าบ้าน ยังไม่ทั่วถึงดีก็หมดเวลาวันหยุดอีกแล้ว ต้องเตรียมตัวกลับบ้านค่ะ  ก่อนกลับมาถ่ายภาพ เรียกว่าสนามหญ้าหน้าบ้านได้มั้ยนะคะ หญ้าที่ไม่ได้ปลูก แต่เค้าขึ้นเองหลากหลายสายพันธุ์ค่ะ มองไกลๆตัดใหม่ๆก็คล้ายๆสนามหญ้ากะเค้าเหมืือนกันนะเนี่ย 55

viranya
*

« ตอบ #3034 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 02:52:56 PM »

-สัปดาห์นี้เอาดอกไม้ที่สวนมาอวดค่ะ  มีดอกไม้สีขาวบานสะพรั่งมากกว่าสีอื่นเลยค่ะ

เริ่มจากดอกพลับพลึงขาวค่ะ ซุกๆอยู่กลางดงหญ้าเลย

ดอกชมนาดค่ะ เป็นน้องใหม่ในสวนค่ะ ถ้าอยู่รอดคงได้มาโชว์โฉมกันบ่อยๆค่ะ

ดอกกาหลงค่ะ เค้าจะมีดอกตลอดเลยนะคะ  

ต้นกาหลงค่ะ

ดอกพุดค่ะ ดอกจุ๋มจิ๋มดีจัง เค้าเรียกว่าพุดอะไรไม่ทราบค่ะ ต้นเล็กๆเป็นพุ่มกลมๆน่ะค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3035 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 03:08:45 PM »

-อวดดอกไม้ต่อค่ะ
ดอกพุดร้อยมาลัย ตั้งใจปลูกไว้ร้อยมาลัยยามเฒ่าค่ะ

ต้นดอกพุดมาลัยค่ะ

อัญชันขาวค่ะปลูกแบบทิ้งๆขว้างพร้อมๆกับอัญชัญม่วง  ปัจจุบันเหลือแต่สีขาวค่ะ  ตอนนี้กำลังหาอัญชันม่วงมาปลูกใหม่เพิ่มเติมค่ะ

สุดท้ายจบดอกไม้สีขาวที่ดอกลีลาวดีขาวค่ะ
viranya
*

« ตอบ #3036 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 03:14:20 PM »

ดอกไม้ที่ดิฉันว่าสวยสุดในสัปดาห์นี้ เอามาฝากเพื่อนๆทุกท่านค่ะ เล็บมือนางท่ามกลางต้นหญ้า / ขอให้ทุกท่านสดชื่น และมีความสุขกับธรรมชาตินะคะ

kaa
*

« ตอบ #3037 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 05:06:20 PM »

คุณน้ำครับ เดินรดน้ำทีละต้นกว่าจะเสร็จหมดวันพอดีครับ ผมมีแค่2ไร่ก็ชั่วโมงกว่าแล้ว ถ้าจะสบายคงต้องวางระบบน้ำหยด
ลงทุนอีกแล้ว ทำขาแท๊งค์สูง ชาวบ้านหน่อยก็ใช้บ่อปูนกลมต่อกันสูงๆสร้างแรงดัน แล้ววางท่อ PE ท่อเมน ท่อลดจนถึงหัวน้ำหยดโคนต้นไม้
 แต่ต้องวางแผนโซนต้นไม้ที่ปลูกครับ ลองปักเสาใกล้สวนดอกไม้ เอาถุงดำแบบหนาแขวนใส่น้ำตุนไว้ เข็มเจาะรูให้หยดเลี้ยงดอกไม้
คงอยู่ได้หลายวันครับ ระบบวางท่อน้ำหยดลองหาอ่านบนเวปดูนะครับ ทำเองคงต้องค่อยๆทำวางแผนแบ่งโซน สวนมะนาวลงบ่อก็ทำกันครับ
คงต้องวางแผนจริงจังว่าแนวทางสวนจะปลูกอะไรยืนต้น เผลอแป๊บเดียวหญ้าขึ้นท่วมตัดหญ้าต้องระวังท่อน้ำอีกครับ
kaa
*

« ตอบ #3038 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 08:32:44 PM »

เริ่มจากวางท่อPE 6 หุนวางรอบบ้าน ต่อท่อเข้ากับก๊อกน้ำเจาะท่อวางหัวน้ำหยอดแบบรอบตัว ตามกลุ่มต้นไม้ที่ปลูกไว้
เปิดน้ำใช้ปั้มน้ำเป็นตัวจ่ายไม่ต้องสร้างแท๊งค์สูง น้ำประปาคงต่อลงถังพักแล้ว ไม่ต้องรอเวลาจ่ายน้ำ แล้วค่อยๆวางท่อขยาย
ไปในสวน ตอนนี้มีเครื่องตั้งเวลารดน้ำปิดเปิดได้ 7 วัน 850บาทเพิ่ม magnetic breaker 250บาทก็สั่งเปิดปิดปั้มได้ตามใจชอบครับ
ไม่อยู่บ้านก็ย้ายปลั๊กไฟปั้มน้ำมาเข้าเครื่องตั้งเวลา ให้เครื่องรดน้ำตามเวลาแทน ใส่stop valve กันน้ำรั่วเองอีกหน่อย เราใช้น้ำประปาในถัง
น้ำประปามาตามเวลาก็เติมเข้าถังเองอัตโนมัติ ค่อยๆลงทุนถ้าต้องทำเอง แต่ถ้าต้องจ้างช่างมาทำคงต้องถามไร่มันข้างสวน เห็นเขาวางท่อน้ำหยด
ตอนเขาปลูกมันสัมปะหลังครับ

Liked By: laihan, Jirapatb, viranya
kaa
*

« ตอบ #3039 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 08:38:15 PM »

55 ไปดูไร่มันไม่ได้วางท่อน้ำ แล้วต้นมันสัมปะหลังได้น้ำจากไหนหนอ ขยิบตา

Liked By: laihan, Pinho, viranya
หน้า: 1 ... 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 [190] 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 ... 202   ขึ้นบน
  พิมพ์