หน้า: 1 ... 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 [186] 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 ... 202   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ  (อ่าน 1093231 ครั้ง)
viranya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2960 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:18:09 PM »

เอาดอกไม้ในสวนมาอวดกันตามเคยค่ะ สัปดาห์ที่ผ่านมามีดอกไม้บานเยอะเลยค่ะ

ต้นพุดตานยังคงมีดอกค่ะ

อัญชันม่วงต้นนี้ ขึ้นมาเองดีใจจัง

ต้นพวงแสดค่ะ

ต้นราชาไข่มุก บิวตี้เบอรี่ กำลังมีดอกให้เห็นอีกเยอะเลยค่ะ

viranya
*

« ตอบ #2961 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:11:54 PM »

กาหลง ยังมีดอกให้หลงใหลสม่ำเสมอค่ะ

ผกากรอง เป็นต้นไม้ที่ทนทานค่ะ แต่ไม่ต้องดูแลมากก็มีดอกนิคะ

อ่อมแซ่บ เป็นน้องใหม่ในสวนค่ะ

ชมพูฮาวายหรือแฮปปี้เนส ก็เป็นน้องใหม่เช่นกันค่ะ

ทานตะวันแม็กซิโก น้องเก่าในสวนค่ะ ไม้ล้มลุก ต้นเก่าตายไปก็เกิดต้นใหม่ออกดอกหมุนเวียนกันให้ชื่นชมค่ะ
viranya
*

« ตอบ #2962 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:32:58 PM »

ต้นลำโพง มีดอกแต่ยังไม่บาน อดดูตอนมันบานเลยค่ะ เพราะกลับมาก่อน  ตอนนี้คงบานจนเหี่ยวแล้ว และที่แปลกใจดิฉันเพิ่งเคยเห็นลูกลำโพงค่ะ ลูกกลมๆมีหนามมองคล้ายๆลูกระเบิดด้วยอะค่ะ

ดอกชบาสีแดง เห็นตอนหุบๆทุกทีเลยค่ะ มองไกลๆคล้ายๆพริก

ดอกยี่โถ  ตอนนี้ดิฉันชำกิ่งยี่โถเพิ่มได้หลายต้นแล้วค่ะ  กำลังฟูมฟักให้แข็งแรง เพื่อจะเอามาลงปลูกเพิ่ม เค้ามีดอกเรื่อยๆ นิคะ

ดอกบานเช้าค่ะ  สมชื่อค่ะบานตอนเช้าอย่างเดียว
กัญจน์
*

« ตอบ #2963 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:56:57 PM »

สวัสดีครับพี่น้ำพี่ได้ปลูกกระเจี๊ยบเขียวไหมครับดอกสวยผลทานได้แปรรูปได้ เป็นอาหารสุขภาพเลยนะครับถ้าปลูกมีปริมาณหน่อยก็จะขายได้ด้วยลองให้ลูกชายลองดูซิครับดูแลไม่ยุ่งยาก ยิ้มเท่ห์
viranya
*

« ตอบ #2964 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 04:26:54 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณกัญจน์ ไม่ได้ปลูกค่ะ  กระเจี๊ยบเขียวน่าสนใจ เอาไว้ค่อยหามาปลูกค่ะ

สัปดาห์ที่ผ่านมา รดน้ำต้นไม้  ช่วยเหลือต้นมะรุม กับต้นไผ่ 4 ต้นสูงๆ  ที่ถูกเถาวัลย์พันจนมองไม่ออกว่าเป็นต้นอะไร และถากถางหญ้าบริเวณข้างครัวต่อจากสัปดาห์ก่อนค่ะ  ครั้งนี้ถากถางหญ้าได้ช้าเพราะมีหญ้าคาเยอะ ต้องขุดเอารากหญ้าคาด้วยค่ะ ดิฉันพยายามจะขุดรากเค้าออกให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ เพื่อเค้าจะได้ไม่ขึ้นมาอีกหรือขึ้นแต่ช้าหน่อย เวลาขุดแล้วก้มลงเก็บรากหญ้าคา จะต้องสะบัดดินที่ติดรากออก ทำให้มีละอองดินฟุ้ง เวลาทำอยู่ไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่พอเลิกรู้สึกระคายทางเดินหายใจจนถึงลำคอทีเดียวค่ะ  จะเป็นโรคปอดมั้ยนะคะเนี่ย

ครั้งนี้ทำได้เกือบเสร็จด้านข้างแล้วค่ะ เหลืออีกหย่อมนึงใหญ่ๆ  ครั้งหน้าค่อยไปต่อหย่อมนี้กับด้านหลังค่ะ
sranon
*

« ตอบ #2965 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:50:56 AM »

ไม่มีรั้วบ้านหรือครับ  อย่างงี้ไม่อันตรายหรอ

viranya
*

« ตอบ #2966 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 12:09:25 PM »

สวัสดีค่ะ sranon  ที่บ้านไม่มีรั้วบ้านค่ะ  สาเหตุที่ 1. เพราะค่าใช้จ่ายสูง ยังไม่มีสตางค์ล้อมรั้วค่ะ 2. ถ้าล้อมรั้วลวดหนาม ก็คงกันได้เฉพาะสัตว์ เข้ามาในพื้นที่ค่ะ  ส่วนกั้นคน คงไม่ได้อะค่ะ ก็เลยปล่อยตามยถากรรมแบบนี้ค่ะ  ได้แต่อาศัยท่านเทพเทวา เจ้าที่เจ้าทางท่านช่วยปกปักรักษาดูแลค่ะ  ยิ้ม
viranya
*

« ตอบ #2967 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 02:14:41 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อพ้องน้องพี่ทุกท่าน สัปดาห์ที่ผ่านมาไม่ได้ไปสวน แต่ไปสัมมนาที่จังหวัดนครนายกมาค่ะ ไปพักที่รีสอร์ทแห่งนึง ตามประสาคนชอบต้นไม้ ก็จะสนใจต้นไม้ของรีสอร์ทเค้าค่ะ ติดใจต้นไม้เค้าอยู่ 3 ต้น ตั้งใจว่ากลับมาต้องไปหามาปลูกบ้างแล้ว ครั้งแรกเห็นไม่ทราบต้นอะไรค่ะ  รู้แต่ว่ามีดอกสวยจัง ช้อบ ชอบ ... 55 พอดีมีคนทราบชื่อก็เลยจำชื่อมา แล้วมาเปิดดูในเน็ตอีกรอบเพื่อความแน่ใจ    ถ่ายภาพต้นไม้ที่สนใจมาให้ชมค่ะ เผื่อท่านใดมี และอาจจะแบ่งปันให้ คริคริ ยิงฟันยิ้ม

ต้นแรกอโศกน้ำดอกสีแดงๆส้มๆ ค่ะ  ดอกคล้ายๆดอกเข็ม แต่กลีบดอกมนกว่า มีฝักด้วย (ฝักใหญ่ แต่แบนมากเลยค่ะ มองเหมือนไม่น่ามีเมล็ดข้างใน) เสียดายที่ฝักเค้ายังไม่แก่ ไปเล็งๆหาฝักแก่ตั้งนานค่ะ ไม่งั้นเสร็จเราแน่เลย 55

ต้นที่สอง อโศกสีเหลือง หรือศรียะลา เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดยะลา  ดอกและสีสันสวยมากเลยค่ะ

ต้นอโศกเหลือง ก็มีฝักค่ะ  ในภาพนี้จะเห็นฝักเค้าสีม่วงๆห้อยเยอะเลยค่ะ

ต้นที่สามนี้ ติดใจสุดๆ ดอกสีขาวดอกใหญ่  และมีกลิ่นหอมด้วยค่ะ ชื่อต้นหิรัญญิการ์ค่ะ พอดีที่รีสอร์ทเค้าปลูกใกล้กับต้นเฟื่องฟ้าดอกสีชมพูเข้ม ทำให้ดูตื่นตาตื่นใจดีค่ะ ถ่ายภาพกับเพื่อนๆมาเยอะเลยค่ะ

sranon
*

« ตอบ #2968 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:59:37 AM »

ไวท์คริสมาส ที่ไหนมีขายครับ

Liked By: kaa
kaa
*

« ตอบ #2969 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:12:59 PM »

ขอบคุณดอกไม้สวยๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: viranya
viranya
*

« ตอบ #2970 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:25:45 PM »

ขอตอบคุณ sranon ค่ะ ต้นไวท์คริสต์มาส  หาซื้อได้ตามร้านขายต้นไม้ประดับทั่วไป โดยเฉพาะช่วงก่อนหน้าคริสต์มาสค่ะ ร้านค้าเค้ามักจะเอาออกมาวางขายพร้อมๆกับต้นคริสต์มาสสีแดงนิคะ  พอหมดหน้า หมดดอกเค้าก็มักเก็บไว้หลังร้าน คงต้องเข้าไปถามหาตามร้านค่ะ   

Liked By: กัญจน์, kaa
viranya
*

« ตอบ #2971 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:39:14 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆในเว็บทุกท่าน สัปดาห์ที่ผ่านมา ไปสวนมาค่ะ
อากาศร้อน แดดร้อน ต้นไม้ก็พลอยเหี่ยวเฉา น้ำรดต้นไม้ก็มีน้อยลงๆ แม้ใจจะหวั่นว่าน้ำจะหมดบ่อ  แต่เมื่อวานดิฉันก็เดินรดน้ำต้นไม้เกือบทั้งวันเลยสงสารต้นไม้น่ะค่ะ
ดอกไม้ที่บานช่วงนี้ ส่วนใหญ่เป็นดอกลีลาวดีค่ะ  แต่วันนี้ที่เอามาอวดคือ ดอกชบา สีส้มอ่อนค่ะ
 ดอกเค้าแปลกตรงบริเวณกลางดอกที่เป็นก้านเกสรที่ออกจากดอก กลับมีดอกเล็กๆซ้อนอยู่  ดูน่าเอ็นดูดีค่ะ

viranya
*

« ตอบ #2972 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:11:51 PM »

เช้าวันอาทิตย์ ดิฉันตื่นแต่เช้าตั้งแต่ตีห้ากว่าๆ ฟ้ายังมืดเลยค่ะ เข้าไปในห้องน้ำ ได้ยินเสียงข้างนอกบ้านดัง เปาะๆแปะๆ คิดว่า ฝนตกหรือไรเนี่ย  เลยออกจากห้องน้ำมาดูให้แน่ใจ ปรากฏว่า ไม่ใช่ฝนค่ะ มองไปนอกหน้าต่างบ้านทางทิศตะวันออกไกลๆ  เห็นเปลวไฟสีแดงกำลังลุกโชน แลบเลียตัดกับท้องฟ้าดูน่ากลัว  เสียงเปาะแปะที่ดิฉันได้ยินคือเสียง ปะทุของไฟน่ะค่ะ ทั้งๆที่ห่างไกลกันมาก แต่ได้ยินเสียง ไม่ทราบว่าเค้าจะเป็นอย่างไรกันบ้าง พอตอนสาย 6 โมงกว่าดิฉันออกเดินไปดูนอกบ้าน ไฟน่าจะมอดแล้ว ยังพอมองเห็นควัน ถ่ายภาพมายังพอมองเห็นกลุ่มควันจางๆในภาพค่ะ  หน้าแล้งน่ากลัวเรื่องไฟมากเลยนะคะ

viranya
*

« ตอบ #2973 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:29:46 PM »

ตื่นเช้ามาก็ถากถางหญ้าหลังครัวตั้งแต่ 6 โมงกว่าๆ จน 8 โมงกว่า ทำจนหมดแรง ขุดต่อไม่ไหวเพราะมือไม้สั่นค่ะ  น่าจะเป็นเพราะเหนื่อยและหิว ยังไม่ได้ทานอะไรตอนเช้าด้วย รีบๆจะทำงานให้เสร็จน่ะค่ะ  

ผลงานถากถางหลังครัว ต่อเนื่องกับข้างครัวที่เหลือในครั้งก่อน ยังไม่เสร็จดีเลยค่ะ  หมดแรงซะก่อน
viranya
*

« ตอบ #2974 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:48:01 PM »

หลังจากทานอาหารเช้าเสร็จก็เดินรดน้ำต้นไม้  เวลาพักรดน้ำต้นไม้เพราะต้องพักปั๊มน้ำ ก็มาช่วยกับลูกชายปูอิฐระหว่างบ้านกับครัวค่ะ ปรับพื้นที่เก็บเศษหิน กิ่งไม้ ใบไม้ หญ้าต่างๆ แล้วเอาทรายลงปรับให้เรียบๆเสมอกัน ดิฉันแบ่งๆทำเป็นจุดๆค่ะ ไม่ได้ทำทีเดียวทั้งหมด  เสร็จแล้วก็เอาถุงดำขนาดใหญ่มาตัด ให้เป็นแผ่นกว้างๆ แล้วปูทับทรายแล้วก็เอาก้อนอิฐมาเรียงๆ ทับอีกที เรียงอิฐตามใจชอบค่ะ ทำมาหลายสัปดาห์แล้วค่ะ สัปดาห์ละนิดๆหน่อยๆ ลูกชายมาทำต่อบ้าง เมื่อวานดิฉันมาทำเพิ่ม พอจะเห็นเป็นรูปร่างบ้างแล้วค่ะ  
ถ้าเสร็จเรียบร้อยค่อยเอาทรายลงระหว่างร่องอิฐอีกทีค่ะ ตอนนี้ยังไม่เสร็จ เอาปูๆแบบนี้ก่อน อย่างน้อยหญ้าก็จะไม่ขึ้นมาให้รกตา

สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #2975 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:54:34 PM »

สวัสดีครับ.....หน้าแล้งปีนี้จะรบกวนเราไปอีกนาน คงไม่น้อยกว่า 3 เดือนจากปัจจุบัน เราต้องช่วยตัวเองกันตามสภาพ ไม่มีใครช่วยได้เลยแม้แต่ภาครัฐครับ ถ้ามีฟางมีหญ้าหรือวัสดุธรรมชาติอะไรก็ได้ ก็เอาไปคลุมโคนต้นไม้ไว้ การรดน้ำก็จะมีคุณภาพมากขึ้นครับ แต่เราก็คงช่วยต้นไม้ของเราได้ถึงวันสุดท้ายที่เรามีน้ำพอจะรดได้ หลังจากน้้นเราคงต้องทำใจ คิดบวกไว้ล่วงหน้าคงจะช่วยบรรเทาความกังวลของเราได้บ้าง ไฟป่าจากน้ำมือมนุษย์ (ยืนยันว่าเกิดจากน้ำมือมนุษย์ 100% ครับ สำหรับประเทศไทย) เป็นสิ่งน่ากลัว ความเห็นแก่ตัวและเห็นแก่ผลประโยชน์ของตัวเองเพียงน้อยนิด ก็สามารถทำให้มนุษย์เผาทำลายป่าได้ แก้ยากมากเพราะมนุษย์จำพวกนี้ขาดจิตวิญญานของความรักธรรมชาติครับ ผมเคยพบเห็นกับตนเองว่า แค่มนุษย์ต้องการน้ำผึ้งบนยอดไม้ ก็ทำการเผาป่าเพื่อเอาน้ำผึ้งได้แล้วครับ ขอเป็นกำลังใจให้สมาชิกทุกคนครับ หวังว่าฤดูกาลปกติจะกลับมาหาเราในปีนี้นะครับ
หน้า: 1 ... 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 [186] 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 ... 202   ขึ้นบน
  พิมพ์