ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถ(แทรกเตอร์)ฟอร์ด คูโบต้า และยันม่าห์  (อ่าน 87197 ครั้ง)
Notty
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 04:01:05 PM »

ท่านใดพอจะมีข้อมูลเปรียบเทียบ ระหว่างรถไถฟอร์ดและคูโบต้า บ้างมั้ยครับ มาช่วยแชร์กันหน่อยครับ การใช้งานของผมเป็นแบบไถนาน้ำไม่มาก ไถไร่ นาแห้ง และตีป่าได้ ควรจะเลือกรุ่นไหนถึงจะเหมาะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้ ที่สำคัญยังขับไม่เป็นด้วย เื่รื่องของคุณภาพ ราคา บริการหลังการขาย ข้อดี ข้อเสียแต่ละยี่ห้อ การประหยัดน้ำมัน อุปกรณ์เสริมที่จำเ็ป็นต้องใช้ อะไรทำนองนี้ครับ ช่วยแชร์กันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 05:00:24 PM »

ที่บ้านใช้คูโบต้า 2808 ใช้ทั้งไถ่นา ไถ่ไร่ เข้าสวน แต่ไม่มีตัวดันดิน ก็ใช้ดีครับไม่ค่อยมีปัญหา
เอาใจใส่ดูแล เป่ากรอง ถ่ายน้ำมัน อัดจาระบี
แต่สังเกตุ แถวบ้านรุ่นใหญ่กว่า ไม่กล้าลงไถ่นาครับ จมตลอด

Liked By: Notty, nok7959

โคราช บ้านเอง จ้า
donto
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 05:25:22 PM »

kubota 3408 คับใช้ดีครับ มีดันหน้า ผาน6 ตัดหญ่า1.20เมตร โรตารี่ พ่นยา รดน้ำใส่ปุ๋ยด้วยไดร์โว่12 v. แล้วก็ตัวตักปุ๋ย แค่นี้ก็พอแล้วครับ สำหรับผมทั้งงานไร่และลงนา

Liked By: Notty, nok7959
farmer by finger
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:59:24 AM »

ใช้ คูโบต้า เหมือนกันครับ (L2201 อิอิ)
กินน้ำมันน้อย แต่ค่าซ่อมแพง (อะไหล่แพง)
รุ่นใหม่ๆ การตลาดเขาเก่งขายได้เยอะ เลยมีอุปกรณ์ต่อพ่วงออกมามาก ดีๆทั้งนั้นเลย

แต่ถ้าใช้งานพื้นๆ ฟอร์ดทน อึด อะไหล่ถูก กินน้ำมันมากกว่าหน่อย

ถ้าเป็นรุ่นกำลังสูงๆ(70++ เลือกฟอร์ด ครับ) เพราะ ทน อึด ไม่ค่อยมีชิ้นส่วนแตกหักระหว่างการใช้

Liked By: Notty, tosak, nok7959, offroad
Notty
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:28:01 AM »

มีข้อมูลยันมาร์ หรือฟอร์ดอีกมั้ยครับ ส่วนใหญ่เท่าที่ผมหาข้อมูลจากเนต ฏ้เห็นแต่คูโบต้า ส่วนใหญ่จะออกเป็นเสียงเดียวกันคืออะไหล่แพง แล้วมันต้องซ่อมหรือเสียบ่อยแค่ไหนหรือครับ มีท่านไหนทราบบ้าง ยิ้มกว้างๆ
melloniiz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:23:00 PM »

ผมซื้อคูโบต้าแม็ครุ่น70 มีรับประกัน 6 เดือน เดือนแรกซ่อม กระบอกไฮดรอริค 2 ครั้ง  รอครั้งละ 1 อาทิตย์กว่า
พอเดือนที่สี่ ท่อไฮดรอริก รั่วซ่อมเองรอไม่ไหว เดือนหกไฟช๊อต พอหกเดือน 14 วัน เลยระยะประกัน  ซ่อมคาน
หน้าหมดไปอีกเกือบ สองหมื่น จ่ายค่าซ่อมเองเพราะเลยระยะเวลาประกัน  ส่วนระยะชั่วโมงเหลืออีกเป็น 100 ชั่วโมง

Liked By: Notty, nok7959, offroad, chalem
kraw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:04:07 PM »

ของผมถอยยันม่าร์ 45 แรง มือสอง เป็นรถสาธิตของบริษัท ไม่เคยลงนา ใช้ไป 1093 ชม. สภาพยังใหม่กิ๊ก ได้ตัวรถพร้อมโรตารี่ใหม่
วิเชียร 1.9 ม. กับผาน 6 ของพี่ฮุย ผมถอยดันหน้า กับผาน 4 มาเพิ่ม ตอนนี้กำลังหาพ่วงตัดหญ้ามาใช้ที่สวนอยู่เหมือนกันขี้เกียจใช้
เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายแล้วครับ ผมได้มาเมื่อปี 53 ใช้งานมาตลอดเติมแต่น้ำมัน อัดจาระบี และเติมน้ำมันไฮตรอลิกอีกนิดหน่อย ใช้
งานได้หลากหลายครับ ตั้งแต่ใช้งานมายังไม่เจอปัญหากวนใจครับ ปะยางหน้าไป 1 แผล เพราะไปโค่นต้นไม้ในสวนร้างเก่าเจอหนาม
ขนาดเท่านิ้วก้อยแทงเข้าอย่างจัง ผมก็ไม่เคยขับรถไถมาก่อน คอยสังเกตดูโน่นดูนี่ก็ขับได้แล้วครับ ถ้าใครขับรถยนต์เกียร์ธรรมดาเป็น
การขับรถไถเหมือนกันเลยครับ พวงมาลัยก็เป็นเพาเวอร์เหมือนรถยนต์ ต่่างกันตรงที่มันหมุนรอบตัวได้เ่ท่านั้นครับ อย่างอื่นเหมือนกันครับ
ฝึกการควบคุมไฮดรอลิกซักตั้ง เดี๋ยวก็ปร๋อแล้วครับ
Notty
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:34:21 PM »

เมื่อกี้เข้าไปดูที่พันทิปมาครับ

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2010/06/V9385160/V9385160.html

ดูแล้วความเห็นเป็นไงครับ โอเคมั้ยแบบนี้
Notty
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:38:00 PM »

สำหรับราคา ผมอ้างอิงจากที่นี่ http://www.kubotaphet.com/product-category/151930/%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C.html (ไม่แน่ใจว่าผิดกฎมั้ยครับ) เห็นราคาแล้วอึ้ง ทึ่ง เสียว เลย ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Notty
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:50:53 PM »

อันนี้น่าสนใจครับ ผ่านไปเห็นมาก็เลยขอเอามาวางไว้ให้เพื่อนๆเราในเกษตรพอเพียงได้ดูกันด้วย เผื่อจะมีประโยชน์ในการตัดสินใจเลือก
บริษัทที่จำหน่ายรถไถขนาดเล็ก-กลาง

1. Kubota (คูโบต้า ) เป็นเจ้าตลาด ขายรถไถทุกขนาด มีตัวแทนจำหน่าย
กระจายอยู่ทั่วประเทศ เปรียบกับรถยนต์ก็โตโยต้า
2. Yanma (ยันมา่ร์) ทำตลาดแบบเรื่อยๆ กิจกรรมการตลาดไม่มากนัก
ความนิยมเป็นรอง คูโบต้า
3. Mitsubishi (มิตชูบิชิ) เอาเข้ามาทำตลาดไม่เกิน 2 ปี เป็นที่รู้จักไม่มาก
4. Champion (แชมเปี้ยน) รถใหม่ น่าจะนำเข้ามาจากจีน ราคาไม่แพงมากนักในรุ่นที่แรงม้าเท่ากัน

รถไถขนาดใหญ่ 80 แรงม้าขึ้นไป ใช้ในไร่นาขนาดใหญ่ เช่นไร่อ้อย
ไถบุกเบิกที่ กลุ่มนี้จะเป็นรถที่มาจากยุโรปและอเมริกาครับมีดังนี้

1.ฟอร์ท (Ford) ส่วนมากจะเป็นรถมือสองมากกว่ารถมือ 1 สังเกต รถจะเป็นสีน้ำเงิน จะใช้กันมากในหมู่ชาวไร่ ชาวนาจะไม่นิยมใข้เพราะเอาลงนารถมันหนักมันจะจมและติดหล่ม ส่วนมากใช้รถขนาดเล็ก รุ่นที่นิยมรุ่น 5500, 6500 ข้อดีคือ ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย แรงดี ราคามือสองไม่แพงมาก ข้อด้อย เป็นเครื่องเก่า จะกินน้ำมันมากกว่ารถใหม่

2. นิวฮอล์แลนด์ (New Holland) เป็นรถใหม่นำเข้า เป็นรถรุ่นใหม่ๆ
มีทั้ง turbo + inter cooler เป้นรถที่เหมาะกับงานหนัก สีก็คล้ายฟอร์ท
คือ สีน้ำเงิน ทำให้หลายคนเข้าใจผิดว่าเป็นฟอร์ท

3. จอนเดียส์ (๋John deer ) มาจากอเมริกาครับ เจ้านี้เป็นเจ้าเทคโนโลยีด้านรถไถ และทำเครื่องจักรการเกษตรขนาดหนัก เช่น เครื่องเก็บข้าวโพด
เครื่องเก็บเกี่ยวอ้อย ฯลฯ แต่ไม่เป็นที่นิยมในบ้านเรา เนื่องจาก ราคา
อะไหล่ ศูนย์บริการ แต่เป็นรถไถที่ดีอีกยี่ห้อครับ

มาดูเจ้าตลาดดีกว่าครับ KUBOTA (ราคาประมาณ 1 แรงม้า ต่อ 15 -20 K)

สาเหตุทีเขาประสพผลสำเร็จในการทำตลาดเพราะว่า
ใช้หลักการตลาด 5 P คือ
1.Product คือ สินค้ามีครบทุกขนาด จากขนาดเล็ก - ขนาดใหญ่ ซึ่งบริษัทอื่นไม่มี
2.Price คือ ราคามีหลายระดับ แตกต่างให้เลือก พร้อมทั้งมีไฟแนนซ์
3.Place คือ ช่งจำหน่ายสินค้า มีตัวแทนอยู่ทั่วประเทศ
4.Promotion คือ รายการส่งเสริมการขาย ทั้งชิงโชคไปเที่ยวญี่ปุ่น ลดราคาอุปกรณ์เสริม โฆษณาทางสื่อ
5.People มีทีมงานบริการหลังการขาย

มาดูตัวเล็กสุดที่เอามาทดลองตลาดใหม่ๆมีโฆษณา เมื่อ 3 ปีก่อน แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนักเนื่องจากยังไม่ใช่รถไถที่แท้จริงโดอยเอาเครื่องรถอีแต๋นมาใส่และขับโดยสายพาน

ใหญ่ขึ้นมาอีกนิด 24 แรงม้า เป็นรถไถจริงๆ 2 สูบ ใช้งานทั่วๆไปยังใช้งานหนักได้ไม่มาก ลูกค้าจะไปหาซื้อรถมือสองมาใช้มากกว่า ในราคาเ่ท่าๆกันก็สามารถซือรถมือสองได้ 28 - 34 แรงม้า รุ่นนี้ก็มีใช้น้อย

มาถึงรุ่นขวัญใจมหาชน ขนาด 36 แรงม้า สารพัดประโยชน์ นิยมใช้ในการทำนากันครับ ขนาดพอดีเพมาะในการทำนา เพราะขับเคลื่อน 4*4
โดยส่วนใหญ่รถไถปัจจุบันมักจะทำแบบขับเคลื่อน 4*4 เป็นส่วนใหญ่

ขนาด 46 แรงม้า มักจะติดใบมีด ดันดิน หรือ ที่ตักใช้ตักดิน ข้าวเปลือก
ทะลายปาล์ม นิยมใช้ในสวนยาง สวนปาล์มภาคใต้ครับ

ขนาดกลาง ใช้งานในการไถบุกเบิก ใช้พ่วงเครื่องพรวนดิน ขนาด 60 แรงขึ้นไป

ขนาด 70 แรงม้า

ขนาด 85 แรงม้า เป็นรถขนาดใหญ่เหมาะกับการทำงานหนัก

ขนาด 95 แรงม้า

ขนาด 105 แรงม้า ใหญ่สุดของบริษัทที่มีจำหน่าย ราคาพอๆกับ ฟอร์จูนเนอร์ ครับไม่ถูกนะครับ รุ่นนี้พบมาทางภาคใต้ ใช้ใรงาน รื้อสวนปาล์ม
ไถตอ ยาง ในสวนยางที่รื้อและปลูกใหม่

รถแมคโครขนาดเล้ก สำหรับรื้อตอยาง ปาล์ม หรือขุดหลุมปลูก ก็มีให้เลือก แรงงานหายากมาก เดรื่องมือเลยผลิตออกมา ให้เกษตรกรใช้

ชาวนาก็มีเครื่องดำนามาใช้แล้ว ไม่มีการลงแขกดำนา หรือหาคนดำนาได้ยาก จ้างคนตอนเย็นต้องมีน้ำมันหล่อลื่นเป็นเหล้าขาว เดี๋ยงนี้สบาย

เครื่องดำนาขนาดเล็ก

ผลงานของเครื่องดำนา

เครื่องดำนาขนาดใหญ่ แบบนั่งขับ

มาถึงเครื่องเกี่ยวข้าวครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก  http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=jae-hom47&date=19-07-2010&group=11&gblog=9

Liked By: tosak, momnong
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:00:36 PM »

มาโชว์ที่  เพชรบุรี  ปีที่เเล้ว เป็นงานเกษตรของเพชรบุรี

รถ  toyota  ขายกันในตลาดราคาถูกมาก 
เมื่อเทียบกับไถนา คันนึง 1 ล้าน 7 เเสนบาท

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
manoon94
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:40:51 PM »

ท่านใดพอจะมีข้อมูลเปรียบเทียบ ระหว่างรถไถฟอร์ดและคูโบต้า บ้างมั้ยครับ มาช่วยแชร์กันหน่อยครับ การใช้งานของผมเป็นแบบไถนาน้ำไม่มาก ไถไร่ นาแห้ง และตีป่าได้ ควรจะเลือกรุ่นไหนถึงจะเหมาะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้ ที่สำคัญยังขับไม่เป็นด้วย เื่รื่องของคุณภาพ ราคา บริการหลังการขาย ข้อดี ข้อเสียแต่ละยี่ห้อ การประหยัดน้ำมัน อุปกรณ์เสริมที่จำเ็ป็นต้องใช้ อะไรทำนองนี้ครับ ช่วยแชร์กันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
เท่าที่พูดมามันเกือบครอบคลุมการทำงานของรถไถทั้งหมดครับ ว่าแต่จะเอาคันเล็กหรือคันใหญ่ และงบประมาณ ถ้าเอาคุณภาพซื้อง่ายขายคล่อง อะไหล่หาง่าย ราคาไม่แพง และทนทานก็ต้องยกไห้ ฟอร์ดเขาแหละครับ บางทีเขาผลิตหลายประเทศก็เป็นนิวฮอนแลนด์ ก็จัดว่าอยู่ในแนวหน้าเลย ดังมาก่อนรับรองไม่ผิดหวัง แต่เป็นเกียร์ธรรมดาก็จะทนทานแต่จะขับยากหน่อย ถ้าคุ้นเคยก็สบาย แต่จะเป็นรุ่นใหญ่หน่อย แต่ถ้าคูโบต้าก็จะขับง่ายขายคล่องรองลงมาแต่ราคาก็ไม่ถูกแต่ก็พอรับได้ มีรุ่นไห้เลือกมากมาย อะไหล่ก็ต้องศูยน์ช่างก็ต้องศูยน์ ความทนทานอาจจะสู้ฟอร์ดไม่ได้ มีระบบเงินผ่อนจัดไฟแน้นไห้ ส่วนยันม่าห์น่าจะใก้ลเคียงกับคูโบต้า เล่นรถไถเน้นใหญ่ไว้ก่อนได้เปรียบเพราะถ้าเอามาตีป่ายังไงแพ้รถใหญ่แรงเยอะแต่แพง  อุปกรณ์ ก็มีผานเจ็ด ผานสาม แต่ปัจจุบันเขานิยมผานหมกครับ ทำนาก็ต้องมีโรตารี่เอาไว้ตีดิน ส่วนอุปกรณ์นั้นตามราคาครับ ส่วนวิธีขับจะขับอย่างไรถ้าขับรถยนต์เป็นก็ไม่ยากครับ ง่ายมากแค่สิบนาทีคุณก็มีพื้นฐานการขับรถแล้ว ก็เข้ายูทูปเอาสิครับ จะขับคูโบต้าก็พิมพ์ คูโบต้า ดูสักห้าเที่ยวก็เกินพอ ส่วนประสพการก็ค่อยไปหาเอาครับ สำคัญว่าขยันหรือเปล่า
  ซื้อรถไถเอาคุ้มก็ต้องมือสองเลือกสภาพดีๆครับเล่นรถใหม่คืนทุนยากแต่ก็ได้ความสบายใจและมีเงินเหลือรถไถมีมากมายหลายรุ่น ( www.truck2hand.com) หรือจะไปดูรถยึดหรือที่เขาเอาตีมาเทินร์เพื่อจะเอารถใหญ่ บางคันสภาพดีกว่าคูโบต้าแมกเสียอีก ภาคกลาง แถวอยุธยา และจังหวัดใกล้เคียง มีรถไห้เลือกมากมายหลายรุ่น เล่นรถไถต้องซ่อมเป็นบ้างมันถึงจะดี หรือจะซื้อเก่าอังกฤษก็ต้องแถวชลบุรีครับ
  รถไถที่บ้านของพี่ชายสามคันเป็นฟอร์ดทั้งหมด ทั้งสองเพลาและเพลาเดียว ส่วนของผมคูโบต้า L4508 รถทั้งหมดทำงานแตกต่างกันไม่รู้จะอธิบายยังใงเรื่องมันยาว แต่ทุกคันซื้อมือสองทั้งหมดในสภาพดีทั้งหมด บางคันซื้อมาเป็นสิบปีแล้ว ขายยังกำไรเลย
Notty
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 08:11:51 AM »

ขอบคุณครับ คำแนะนำเยี่ยมเลยครับ ผมมีงบอยู่ประมาณ 4 แสนครับ(เิงินผ่อน) ก็คงจะได้แค่มือสองอย่างที่ว่านั่นล่ะครับ จริงๆคนไม่รู้เรื่องรถอย่างผมก็อยากได้รถใหม่เผื่อปัญหาจุกจิก แถมมือสองก็ดูไม่เป็นอีกแต่จำกัดด้วยงบครับ ขอเก็บข้อมูลจากหลายท่านในที่นี้ไปด้วยก็แล้วกัน ใจจริงผมชอบฟอร์ดครับเพราะเห็นหน้าเห็นตากันตั้งแต่ไหนแต่ไร ส่วนคูโบต้านี่ยผมพึ่งจะมาเห็นแต่ก็ดูมีพัฒนาการดี และมันมีให้เลือกเยอะนั่นเอง แต่ถ้าเสียแล้วต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวที่บอกก็คงไม่ไหวครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอถามอีกนิดนะครับ คุณmanoon94 ว่าทำไมถึงเลือกคูโบต้าครับ หรือใช้งานต่างจากกะที่บ้านพี่ชายซึ่งมีฟอร์ดทั้ง 3 คันครับ ฮืม ส่วนราคามือสองที่ว่าสภาพดีนี่ราคาเท่าไรครับ ฮืม
manoon94
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:31:49 AM »

ขอบคุณครับ คำแนะนำเยี่ยมเลยครับ ผมมีงบอยู่ประมาณ 4 แสนครับ(เิงินผ่อน) ก็คงจะได้แค่มือสองอย่างที่ว่านั่นล่ะครับ จริงๆคนไม่รู้เรื่องรถอย่างผมก็อยากได้รถใหม่เผื่อปัญหาจุกจิก แถมมือสองก็ดูไม่เป็นอีกแต่จำกัดด้วยงบครับ ขอเก็บข้อมูลจากหลายท่านในที่นี้ไปด้วยก็แล้วกัน ใจจริงผมชอบฟอร์ดครับเพราะเห็นหน้าเห็นตากันตั้งแต่ไหนแต่ไร ส่วนคูโบต้านี่ยผมพึ่งจะมาเห็นแต่ก็ดูมีพัฒนาการดี และมันมีให้เลือกเยอะนั่นเอง แต่ถ้าเสียแล้วต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวที่บอกก็คงไม่ไหวครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอถามอีกนิดนะครับ คุณmanoon94 ว่าทำไมถึงเลือกคูโบต้าครับ หรือใช้งานต่างจากกะที่บ้านพี่ชายซึ่งมีฟอร์ดทั้ง 3 คันครับ ฮืม ส่วนราคามือสองที่ว่าสภาพดีนี่ราคาเท่าไรครับ ฮืม
ที่เลือกคูโบต้า เพราะเมื่อปีทีแล้วผมเรี่มไปทำสวนปาล์มที่บ้านที่จังหวัดประจวบฯ ด้วยตัวเองมีงานประจำที่กรุงเทพฯและไม่คิดที่จะลาออก พอว่างจากงานก็เดือนหนึ่งก็ลงไปทำทีหนึ่งพอปลูกปาล์มเสร็จ หญ้าก็เริ่มขึ้น แล้วผมให้ชาวบ้านใกล้ๆพื้นที่เข้ามาปลูกพืชปลูกผัก แต่เขาไม่ขยัน ปล่อยไห้มันรกรับปากก็ทำไม่ได้ ผมกลัวหนูจะกินต้นปาล์มผม ผมเลยไปซื้อเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายมาตัด แต่มันไม่ทันใจ เสียเวลาผมเลยไปปรึกษาพี่ชาย ก็เลยต้องซื้อคูโบต้าครับเพราะขนาดพอดี เพราะปาล์มพันธุ์คอมแพคมันปลูก 8x8 ม. พอซื้อรถไถมาทุกคนรู้ว่าผมมาทำไร่จริงจังกลัวถูกยึดที่คืน ทุกคนก็เลยขยันครับ ตั่งแต่ซื้อมาผมขับไปสามชั่วโมงเอง ใช้น้อยมาก ส่วนมากพี่ผมก็เอาไปรับจ้างงานเล็กแถวๆบ้าน บางทีพี่ชายอีกคนก็เอาไปใช้ที่สวนของเขา ตั่งแต่ใช้มาก็ไม่เห็นแตกต่าง แต่ฟอร์ดของพี่ชายรับจ้างอย่างเดียว ตอนซื้อรถผมก็หาดูหลายจังหวัดแต่ส่วนมากออกจะย้อมแมวขายซะส่วนใหญ่ จนมาดูแถวอยุธยา รถมีไห้เลือกมากมาย ถูกใจหลายคัน แต่ที่เอา L4508 เพราะเขาว่ามันประกอบที่ญี่ปุ่น แต่เครื่องไดเร็กอาจจะกินนำ้มันหน่อย ผมรับได้และสภาพขั้นเทพ ดูจากอุปกรณ์และเสียงเครื่องยังไพเราะ ใช้ไปประมาณ 600 ชั่วโมง ตอนซื้อมาราคา สี่แสนหนึ่งหมื่นห้าพัน มีโรตารี่ 1.80 ม. ปั่นดินมาด้วย ไห้เขาต่อดันหน้าอีกสี่หมื่นห้า และส่งที่ จ.ประจวบฯตอนขับไปไร่คนเห็นก็บอกว่าผมซื้อรถใหม่กันทั้งนั้น อีกไม่นานจะไห้ลูกน้องหัดขับเอาไว้ใช้ในสวนปาล์ม และมีแผนจะซื้อรถลากเร็วๆนี้ ตอนนี้สวนผมกำลังดูดี ลงไปทีก็ชื่นใจหายเหนื่อย บอกตรงๆผมซื้อมือสองสภาพดี ผมขายก็ขาดทุนไม่มากครับ

Liked By: nok7959, Notty, worraphot
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:32:48 AM »

ขออนุญาตมารอฟังด้วยคนนะคะ ขอบคุณค่ะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
chamni
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:51:44 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ผมซ้อรถฟอร์ด มือสองนอก แถวชลบุรี  ไปเลือกตอนเขาลงมาจากตู้คอนเทนเนอร์เลย มีเทอร์โบด้วย บริษัทประกอบใหม่ทำสี ปรับแก้ เข้ารูปเรียบร้อย ได้ตัวดันดิน ได้ผาน6 ตอนนั้นราคา 495000.บาท ปี53 เสียงนิ่ม ใช้งานดีมาก

Liked By: Mr.Suthee
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์