หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลียงปลาในสระ  (อ่าน 1080 ครั้ง)
aukaoaunam
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 07:28:03 AM »

เมื่อ ๒ ปีที่แล้วผมขุดสระน้ำในนาข้าว ขนาดประมาณ ๑๐x๑๐ เมตร ลึก ๓ เมตร เพื่อกักเก็บน้ำไว้ใช้รดผักหลังจากเก็บเกี่ยวข้าว
ปรากฎว่าสระมีน้ำตลอดทั้งปี จึงอยากจะได้คำแนะนำว่าผมจะหามูลค่าเพิ่มจากสระ ผมควรจะทำอะไรและทำอย่างไรดี
และหากผมต้องการเลี้ยงปลาเพื่อเอาไว้กิน ควรจะเลี้ยงปลาอะไร และควรจะเลี้ยงอย่างไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ

อู่ข้าวอู่น้ำ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 07:40:56 PM »

ยินดีต้อนรับสู่โลกสีเขียวแห่งการแบ่งปันครับ แนะนำให้เลี้ยงปลากินพืขประเภทปลาเกล็ด เช่นปลานิล ยี่สก ตะเพียน ไน ฯลฯ และหากุ้งฝอย หอยขม มาลงไว้ด้วยครับ ของผมก็ขุดสระไว้ 1 งาน(เอาไว้เก็บน้ำไว้ใช้หน้าแล้ง)ก็ปล่อยปลาที่แนะนำไว้พอให้ พ่อตาแม่ยาย มีปลาไว้จับกินได้ตลอดเวลาครับ  ไม่ได้ให้อาหารเป็นพิเศษแค่คอยไปเก็บผักตบชวา จอกแหน มาโยนลงสระบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
aukaoaunam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:41:12 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์