หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะนาวในโอ่งซีเมนต์  (อ่าน 58484 ครั้ง)
ThaiAmerican
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 03:50:00 PM »

อ่านทุกหน้าเลยค่ะ ชอบสระว่ายน้ำ จะนำมาเป็นแนวทาง ขอบคุณค่ะ

Liked By: 5XXA, laihan

j-family
*

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 06:09:23 PM »

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนจบ ไอเดีย แจ่มจริง ๆ ค่ะ ชอบมาเลยสระว่ายน้ำ ขอบคุณไอเดียดี ๆน่ะค่ะ

Liked By: ThaiAmerican, 5XXA, laihan
nun1504
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:33:15 AM »

วันนี้มีโอกาสได้แวะเวียนเข้ามาในกระทู้เก่าๆอีกครั้งนึง นำรูปมะนาวในโอ่งซีเมนต์มาฝาครับ
ช่วงนี้มะนาวออกลูกดกมาทั้งแปดโอ่ง เก็บแจกให้เพื่อนฝูงไปเยอะมากแล้ว

Liked By: 5XXA, Surakree, laihan
suphot
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:45:37 AM »

สูดยอดมากครับ ดูทุกหน้าเลยอยากทำบ้าง

Liked By: laihan
Surakree
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:05:33 AM »

ยิ้มเท่ห์ น่าสนใจจนนั่งอ่านจนจบ ยอดเยี่ยมมากครับ  อายจัง

boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 02:47:23 PM »

ยิ้มเท่ห์ ถึงจะทิ้งช่วงอัพเดทไปนานแล้วแต่เมื่อเข้ามาอ่านแล้ว ก็ฝากกำลังใจไว้และขอชื่นชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
phalikhit
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 04:22:48 PM »

การปลูกต้นไม้ในโอ่ง  ได้หรือไม่
ได้ครับ  เจริญเติบโตมีดอกมีผลได้
ดีหรือไม่  ก็ดีครับ ดูแล้วสวยดี  ทำให้ต้นไม้กลายเป็นไม้ประดับได้
แต่พืชจะชอบหรือไม่ ต้องพิจารณาครับ

เห็นอยู่หลายที่ทั้งในบ้านที่ทำงานและสถาที่ราชการ  ปลูกต้นไม้แล้วเทคอนกรีตที่ใต้ต้นไม้
โดยเว้นที่รอบต้นไม้เป็นวงกลม โดยคิดว่ารากของต้นไม้ มันหากินอยู่ใต้ผิวดิน

ที่บ้าน ก็ทำอย่างนั้นแหละครับ เป็นต้นมะม่วง มีโอ่งใบหนึ่งตั้งอยู้ใกล้โคนต้นมะม่วง(อยู่หลังบ้าน)บนพื้นคอนกรีต
หลายปีต่อมาจะย้ายโอ่ง พบว่ามีรากไม้ขดเป็นวงอยู่รอบก้นโอ่ง  เมื่อยกโอ่งออกไปแล้ว
เหมือนรังนกเลยครับ
แสดงว่ารากมะม่วงมันขึ้นมาหากินบนพื้น(คอนกรีต)แถวๆก้นโอ่ง ซึ่งเรากวาดใบไม้ไปสุมๆไว้

กรณีที่ 2
บริเวณบ้านเราก็ถมสูงไว้แล้วนะ
หลายปีต่อมาน้ำท่วมถนน ทางการจึงถมถนนให้สูงขึ้นเพื่อหนีน้ำท่วม ทำให้บ้านเราต่ำกว่าถนน
น้ำจึงไปเข้าบ้านเรา  เราจำเป็นต้องถมให้สูงขึ้นและสูงกว่าถนนอีก
ถมไว้ก่อน ยังไม่มีเงินที่จะเทคอนกรีต ถมบนพื้นคอนกรีตเดิมนั่นแหละ
เวลาผ่านไปแค่ 1 ปี เมื่อขุดทรายดู พบว่ามีรากไม้เยอะเลย ทั้งๆที่ต้นไม้อย่ที่ริมร้้ว

นี่ก็แสดงให้เห็นว่า รากต้นไม้ มันขึ้นมาหากินแถวๆใกล้ๆกับผิวดินนี่เอง

ดังนั้น จึงเกิดความคิดว่า ถ้าให้ผิวดินที่โคนต้นไม้ไม่มีอะไรปิดทับ(อย่างสนิท เช่น เทคอนกรีต)
หรือปลูกพืชในวงบ่อ  พืชน่าจะชอบกว่าการปลูกไว้ในโอ่งปากแคบ
ปล่อยให้รากพืชขึ้นมาหายใจและหาอาหารที่ผิวดินได้บ้าง  น่าจะเป็นการดี

non1577
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 01:08:41 PM »

ท่านใดที่มีบ้านมี่เนื้อที่ดินว่างๆ จะลองขุดสระว่ายน้ำเองในบ้านก็ดีครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากเท่าไร ปัจจุบันสระว่ายน้ำสระนี้
แปลสภาพเป็นบ่อเลี้ยงปลาไปแล้วครับ

ช่วงนี้รอความคืบหน้ามะนาวในโอ่ง ผมจะค่อยๆทะยอยลงรูปการเตรียมความพร้อมการปลูกมะนาวไปเรื่อยๆ เพื่อจะได้เห็นภาพบริเวณที่จะปลูกมะนาวนะครับ

เสียดายสระน้ำครับ ร้อนๆแบบปีนี้(58) ลงแช่ซะสบายใจเลย/ทำมากี่แสนครับ

จงพึ่งตัวเอง
krasom2511
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:24:48 PM »

สระกว้างเท่าไรครับ
ความหนาของขอบสระเท่าไร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์