หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะนาวในโอ่งซีเมนต์  (อ่าน 26285 ครั้ง)
ae hatyai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:23:35 PM »

ขอโชว์บ้าง  มะนาวในกล่องโฟมของผม  ก็ประยุกค์มาจากวิธีการคิดของพี่ ๆ แต่ละคน  ปลูกในท่อ  ปลูกในโอ่ง  ปลูกในกระถาง  อยากทำบ้างแบบเสียงเงินน้อยที่สุด  ก้เลยเกิดอันนีมาครับ

แบบชั้นครึ่ง  อิอิ

แบบชั้นเดียว

panumasm
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:25:01 PM »

เท่มากเลยค่ะ  ไอเดียดีจริงๆ

ขอก็อปปี้นะคะ

Liked By: Papa63
ae hatyai
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:28:46 PM »

อยากสอบถามด้วยครับ  เรื่องจานดาวเทียม  ผมมี  2  บ้าน 

- บ้านที่1  เป็นจานแดงของ  ทรู  ดูได้เครื่องเดียว

- บ้านที่  2  เป็นจานดำ  PSI  ดูได้เครื่องเดียวเหมือนกันครับ

อยากทำให้ดูได้สองเครื่องอะครับ  ทั้งสองบ้าน  ส่งรายละเอียดทางเมลก้ได้ครับ  ws.marketing_ns@hotmail.com

ขอบคุณครับ

Liked By: yong9, tom_freed
agalico
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:50:22 PM »

ขออนุญาติถามอีกนิด  ถ้าเจาะรูที่ก้นโอ่งก้อวางโอ่งบนพื้นดินไม่ได้ซิคะ เพราะรากคงจะงอกตามรูก้นโอ่งไปหาน้ำใต้ดินเวลาเรางดน้ำเขานะคะ?  หรือไงคะ พอดีที่บ้านไม่มีลานปูนซีเมนต์ให้ตั้งโอ่งมีแต่พื้นดินที่พอจะวางโอ่งให้โดนแตตได้ทั้งวันน่ะค่ะ
ae hatyai
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:23:30 AM »

ขออนุญาติถามอีกนิด  ถ้าเจาะรูที่ก้นโอ่งก้อวางโอ่งบนพื้นดินไม่ได้ซิคะ เพราะรากคงจะงอกตามรูก้นโอ่งไปหาน้ำใต้ดินเวลาเรางดน้ำเขานะคะ?  หรือไงคะ พอดีที่บ้านไม่มีลานปูนซีเมนต์ให้ตั้งโอ่งมีแต่พื้นดินที่พอจะวางโอ่งให้โดนแตตได้ทั้งวันน่ะค่ะ

หล่อซีเมนต์  ให้ใหญ่กว่าก้นโอ่งสิครับ  ของผมปลูกในกล่องโฟม  ก็หล่อซีเมนต์  เล็กกว่านิดหน่อยครับ  เพราะผมกะว่าจะเอาไม้ตอกด้านข้างกล่องโฟมกันกล่องแตกครับ  หรืออนาคต  เอาไว้ทำนั่งร้านเวลามะนาวเป็นลูกครับ
nun1504
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 08:54:07 PM »

อยากสอบถามด้วยครับ  เรื่องจานดาวเทียม  ผมมี  2  บ้าน 

- บ้านที่1  เป็นจานแดงของ  ทรู  ดูได้เครื่องเดียว

- บ้านที่  2  เป็นจานดำ  PSI  ดูได้เครื่องเดียวเหมือนกันครับ

อยากทำให้ดูได้สองเครื่องอะครับ  ทั้งสองบ้าน  ส่งรายละเอียดทางเมลก้ได้ครับ  ws.marketing_ns@hotmail.com

ขอบคุณครับ

ขอโทษครับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามานานเลย ใช้ multiswitch ตัวนี้เลยครับ ราคา 600 บาท รับดาวเทียม 4 ดวง ดูได้ 4 เครื่อง ระยะไม่เกิน 30 เมตร ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ไร้ปัญหาครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 09:03:49 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:08:00 PM »

ขอโชว์บ้าง  มะนาวในกล่องโฟมของผม  ก็ประยุกค์มาจากวิธีการคิดของพี่ ๆ แต่ละคน  ปลูกในท่อ  ปลูกในโอ่ง  ปลูกในกระถาง  อยากทำบ้างแบบเสียงเงินน้อยที่สุด  ก้เลยเกิดอันนีมาครับ

ครับ ดีครับ ช่ีวยกันแชร์ไอเดีย  สนุกดีครับ การปลูกต้นไม้ต้น พอมันโต ออกดอก ติดผล ทำให้เกิดความภุมิใจครับ ได้ความสุขมากๆกับการได้อยู่กับต้นไม้  มะนาวผมช่วงนี้กิ่งตอนไว้พร้อมเอาลงโอ่ง แต่งาที่ปลูกในโอ่งยังไม่แก่เลย ยังไม่มีรูปอัฟเดท ก้คุยกันเรื่องสับเพเหระไปพลางๆผมก็ว่าดีครับ ใครมีไอเดียดีก็มาแบ่งปันกัน ครับ

Liked By: yong9, tom_freed
nun1504
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:32:42 PM »

อืม ผมก็ลืมจุดนี้ไปจริงๆสำหรับท่านที่ไม่มีพื้นปูนซีเมนต์
ร้านวัสดุก่อสร้าง มีฝาปิด วงส้วมขนาด 80 เซ็นติเมตร ขาย รู้สึกว่า ฝา ละ 60 บาท นี่แหละครับ
น่าจะเอามารองวางที่ก้นโอ่งได้ครับ

Liked By: friendy, Papa63, yong9
ae hatyai
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 03:40:36 PM »

ขอบคุณครับ

ขอโทษครับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามานานเลย ใช้ multiswitch ตัวนี้เลยครับ ราคา 600 บาท รับดาวเทียม 4 ดวง ดูได้ 4 เครื่อง ระยะไม่เกิน 30 เมตร ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ไร้ปัญหาครับผม

ใช้ได้ทั้ง  จานแดงและจา  PSI  หรือป่าวครับ
nun1504
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 04:18:00 PM »

ต้นอบเชย ไม้หอม เสียดายก็เสียดาย หากปล่อยไว้ยิ่งสูงขึ้นไปเรื่อย ตอนนี้สูงไม่ต่ำกว่ายี่สิบเมตร สุงมากจนน่ากลัว
  ช่วงหน้าฝนลมแรงมากกลัวจะหักมาใส่บ้าน จำเป็น ต้องทำให้มันตาย ด้วยวิธี  กาน (โบราณเรียกอย่างนี้ ไม่แน่ใจเขียนถูกหรือป่าว)

แปลงดินรอบๆต้นมะนาว มีที่ว่างพอที่จะเอา ต้นงา ไปแซมรอบๆได้ ตอนที่เอาต้นกล้าไปปลูกต้องกลางร่มบังแดดให้อย่างดี
 ช่วงนี้โตวันโตคืนกำลังออกดอก และออกเป็นฝักบ้างแล้ว

นี่ก็ต้นงา ที่ไปอาศัย ดินรอบโคนต้นมะนาว กำลังงามเริ่มออกฝักแล้วเช่นกัน

ดินที่ผสมปุ๋ยหมักขี้วัวไว้ ช่วงรอการย่อยสลาย เมือเอามาปลูกงา รอเวลา เอาดินไปปลูกมะนาว งาจะให้ฝักต้นละประมาณ 30 ฝัก นับว่าเยอะพอดูที่เดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 04:23:20 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 05:08:46 PM »

ขอบคุณครับ

ใช้ได้ทั้ง  จานแดงและจา  PSI  หรือป่าวครับ

ครับ ใช้ได้ครับ ถ้ามีความรู้เรื่องการเซ็ทที่รีซีฟเวอร์หน่อย ก็จะสะดวกมากเลยครับ เพราะจะต้องไปเซ็ท ว่าดาวเทียมดางไหน เข้าพอร์ทไหนด้วยครับ

Liked By: yong9
nun1504
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 07:38:02 AM »

ทดลองสารเร่งราก B1ซื้อมาขวดละ 35 บาท ตัดกิ่งแช่ในสารประมาณ 20 นาที แล้วก็ปักในกระถางดินผสมทราย
ไม่แน่ใจว่ามะนาวจะออกรากหรือไม่ เป็นการทำครั้งแรกตามที่มีกูรูหลายท่านเคยมานำเสนอไว้
 แต่ ผมหาซื้อสารเร่งรากยี่ห้อนั้นซึ่งไม่มีขายในบางท้องที่ ตามรูปครับ

mobile
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:48:23 AM »

ราคาโฟมเท่าไหร่ครับ.ถ้าเราซื้อบ่อซีเมนต์ จะถุกกว่าไหมครับ................

ae hatyai
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:13:39 AM »

ราคาโฟมเท่าไหร่ครับ.ถ้าเราซื้อบ่อซีเมนต์ จะถุกกว่าไหมครับ................

เก็บเอาตามถังขยะครับ  ที่เค้าทิ้งแล้ว  สภาพดี  ไม่รั่ว  หรือรั่วนิดหน่อยครับ

mobile
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:31:24 PM »

แบบนี้ดีครับ คุ้มกับการใช้งานแต่ถ้าเป็นโฟมใหม่ๆผมว่าหลายบาทอยู่
nun1504
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:17:33 AM »

มุมโต๊ะนั่งเล่นสำหรับชมสวนมะนาว ผลไม้ในรั้วบ้าน  ช่วงนี้ฝนตกเกือบทุกวัน พอไปซื้อ แลคเคอร์ขวดละ 50 บาท มาทาโต๊ะตัวนี้
ดูมีราคาขึ้นมาทันที แถมกันน้ำฝน ยืดอายุการใช้งานได้อีกด้วย เพราะแลคเคอร์จะกันน้ำและรักษาเนื้อไม้ไม่ให้ผุ อยู่ได้นานขึ้น
อ้อแก้วมังกรช่วงนี้ออกดอกติดผลมาพอสมควร ไม่มีการฉีดยาฆ่าแมลงครับปล่อยธรรมชาติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 02:25:00 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์