หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะนาวในโอ่งซีเมนต์  (อ่าน 58459 ครั้ง)
kongkrai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 05:16:18 PM »

ปูเสื่อรอเก็บความรู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63

ยังไม่จน  อยู่อย่างคนจน  จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย  อยู่อย่างคนรวย  จะไม่มีวันรวย

namneung
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 03:21:13 PM »

สุดยอด  แต่บวบงูเห็นแล้วแอบสยองนิดหน่อย  เดินๆไปไม่รู้อาจช็อกได้  55

Liked By: tahmun, Papa63
nun1504
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:06:28 PM »

ท่านใดเคยเป็นเหมือนผมบ้างครับ เวลาเราซื้อต้นไม้มาต้นนึง เราคิดอยากปลูกในบริเวณบ้านเราตรงนี้คงจะเหมาะดี ไกล้ตา รดน้ำง่าย
 โดยเฉพาะมะนาว ตอนต้นเล็กๆๆก็ไม่คิดอะไรมากเราก็ขุดดินลงมือปลูก แต่ พอปลูกไปได้สักปีสองปีต้นไม้ก็โตแล้วเกิดเปลี่ยนใจ เฮ้อ ปลูกตรงนี้ไม่เหมาะเลย เกะกะเสียแล้ว ถ้าขุดให้ถึงรากแก้วเพื่อจะเอาไปปลูกที่อื่น คงตายแน่  เราก็มีวิธีครับ อย่างต้นมะนาว ต้นนี้ ปลูกข้างบ้านข้างรั้วได้สามปีโตพอสมควร เราก็เสียบรากด้วยต้นมะขวิดตามรูปครับ ระยะเวลา 45 วัน ก็จะย้ายได้( แต่ที่บ้านท่านต้องมีต้นมะขวิดปลูกทิ้งไว้ด้วยนะครับ พอดีบ้านผมมีต้นมะขวิด ปลูกใส่ถุงทิ้งไว้โตพอสมควร)

ภาพการเสียบรากมะนาวด้วยต้นมะขวิดเพื่อจะย้ายมะนาวไปปลูกที่อื่นครับ

ดูไกล้ๆ พอเราเห็นว่าเนื้อต้นมะขวิดกับเนื้อเยื่อต้นมะนาวติดกันดีแล้ว เราก็ค่อยๆควั่นต้นมะนาวให้ขาดที่ละน้อย ๆ ๆ  คือไม่ตัดที่เดียว เนื่องจากต้นมะนาวใหญ่มาก หากตัดที่เดียว มะนาวจะเฉาและชงักการเจริญเติบโต อาจจะตายได้ จากประสพการณ์ครับ เราก้ตัดเนื้อต้นมะนาวทิ้งที่ละน้อยๆ ๆ ตามรูปครับ

ต้นนี้เป็นส้มจี๊ด ครับ ต้นใหญ่มีลูกตลอดปี น้ำเปรี๊ยวจี๊ดเลย ใช้แทนน้ำมะนาวดีมากในฤดุมะนาวแพง บ้านผมไม่เคยซื้อมะนาวกินเลย ต้นใหญ่ออกลูกดกมากแก่แล้วก็ร่วงเต็มพื้น เมล็ดก็จะงอกขึ้นมาเอง ต้นนี้ไปงอกใต้ต้นใหญ่ ติดผนังกำแพงปูน ยังงัยเสียก็คงไม่มีโอกาสโตออกลูกแน่ ย้ายดีกว่า ก็ย้ายด้วยต้นมะขวิดเช่นกันครับ
nun1504
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:35:15 PM »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ แต่เชื่อว่าเป็นประโยชน์ ทำเป็นงานอดิเรก หาเงินค่าน้ำมันรถได้เลย หรือจะทำเป็นอาชีพก็ได้ครับ  การติดตั้งดาวเทียม  ปัจจุบันเราคงพอทราบกันบ้างนะครับว่าการติดตั้งจานดาวเทียมในบ้านเรา เราต้องจ้างคนมาติดตั้งให้ ราคาก็อยู่ที่ 3500-4500 บาท แล้วแต่จะรู้จักหรือถูกคอกัน แต่หากบ้านเราอยากมีโทรทัศน์ สักสามเครื่องภายในบ้านเราทุกห้อง เราจะต้องใช้เงินเป็นหมื่นครับ  แต่หากเรามีความรู้นิดหน่อยซึ่งไม่ยากเลย กับการติดตั้งจานดาวเทียม สำหรับผมเองแล้วมีจานดาวเทียมในบ้านอยู้ 6 ใบ เพราะมีทีวีหกจุด แต่เผอิญผมทำเป็น ก็จะใช้เงินนิดหน่อย ต้นทุนการติดตั้งจานดาวเทียมดู 200 ช่อง เสียค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 1500 บาทเท่านั้นครับ อย่าตกใจเรื่องจริงครับ แต่หากจะดูสามเครื่อง สามห้องนอน ห้องนั่งเล่น ห้องนอน ห้องลูกสาวห้องลูกชาย ใช้เงินประมาณ 3000 บาทครับ
   สำหรับผม เรื่องจานดาวเทียมติดตั้งเองอยู่กับบ้าน ครับไม่ได้ทำเป็นอาชีพ  แถวบ้านเขารู้ว่าเราทำเป็นก็มาให้เราไปติดตั้งให้ ส่วนใหญ่ผมขอค่าแรงแค่ 500 บาท ส่วนของอุปกรณ์ให้เจ้าของบ้านซื้อมาให้ ครับ หากท่านใดสนใจก็เข้ามาคุยในรายละเอียดกันครับ

จานดาวเทียมใบนี้ดูสัญญาณภาพของจีน รับดาว Chaina sat เย็นๆผมจะต่อสายมานอนดูกลางสนามหญ้า โทรทัศนืของประเทศจีนดีมากเลยครับ มีช่องน่าสนใจ แต่ผมฟังภาษาจีนไม่รู้เรื่องนะครับ จะดูภาพเอา เช่นช่องเกษตร ช่องสารคดีสัตว์โลก ที่ถ่ายทำโดยคนจีน  ในบ้านจะร้อน ครับ ก็จะนอนเล่นสนามหญ้าราวสามทุ่มถึงจะเข้าบ้านเปิดแอร์เล่นคอม ดูทีวี

ทีวีนอกบ้าน แต่อยู่ในบริเวณบ้าน จะมี สามเครื่อง ติดตั้งเองทั้งหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 10:42:45 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
Weerawat_Too
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:33:05 AM »

จองตั๋วแถวหน้าครับ ยิงฟันยิ้ม

sadood
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:32:51 AM »

ท่านใดที่มีบ้านมี่เนื้อที่ดินว่างๆ จะลองขุดสระว่ายน้ำเองในบ้านก็ดีครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากเท่าไร ปัจจุบันสระว่ายน้ำสระนี้
แปลสภาพเป็นบ่อเลี้ยงปลาไปแล้วครับ

พี่ครับ หมดงบทำสระไปเท่าไหร่ครับ พี่ขุดเองเลยเหรอครับ แล้วมีระบบกรองมั๊ยครับ  พอจะรีวิว ตั้งแต่เริ่มขุดเลยได้มั๊ยครับ  อายจัง

ศูนย์บริการต่อผมแท้ไอด้าแฮร์
http://www.idarhair.com
ตลาดเริ่มอุดม ใกล้ยูดีทาวส์ อุดรธานี
phanatep
seller
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:49:44 AM »

มีไอเดียหลากหลายดีครับ เป็นความรู้ เป็นประโชน์มาก ติดตามทุกซ็อตเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

nun1504
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:48:31 PM »

ท่านใดที่มีบ้านมี่เนื้อที่ดินว่างๆ จะลองขุดสระว่ายน้ำเองในบ้านก็ดีครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากเท่าไร ปัจจุบันสระว่ายน้ำสระนี้
แปลสภาพเป็นบ่อเลี้ยงปลาไปแล้วครับ

พี่ครับ หมดงบทำสระไปเท่าไหร่ครับ พี่ขุดเองเลยเหรอครับ แล้วมีระบบกรองมั๊ยครับ  พอจะรีวิว ตั้งแต่เริ่มขุดเลยได้มั๊ยครับ  อายจัง

สระว่ายน้ำที่ทำไปรวมค่าแรงและค่าของ ประมาณ 30,000 ตอนนั้น ไม่มีความรู้อะไรเลยรู้ว่าอยากให้ลูกสาวว่ายน้ำเป้น ก็ไปหาผู้รับเหมามาตกลงราคากัน ค่าแรงเหมาไป 12000 บาท ค่ากระเบื้อง ค่าหินกาบ อ้อ ไม่มีระบบกรองน้ำครับ เพราะตอนที่ทำสระไม่รู้ว่าต้องมีระบบกรองน้ำ  การใช้งานก็ประมาณ 15-20 วันถ่ายน้ำครั้งนึง เวลาก้นบ่อมีเศษดิน ก็เอาปั้มน้ำลงไปลากๆๆก้นบ่อครับ ส่วนน้ำก็ต้องซื้อคอร์รีนผง มาใส่กันน้ำขึ้นเขียว(ตระไคร่น้ำ)เพราะสระอยู่กลางแดด จะขึ้นตระไคร่น้ำเร็ว แล้วก็มีน้ำยาตรวจค่า PH ของน้ำ ขวดเล็กเท่าหัวน้ำโป้งมือ 2 ขวด ขวดนึงว่าค่าPH อีกขวดวัดคุณภาพน้ำ น้ำยาเป็นสีใสๆขาว หากหยดลงไปในน้ำแล้วเป็นสีชมพู น้ำยังใช้งานได้

Liked By: zeazar, Papa63
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 08:59:08 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
agalico
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:07:04 PM »

โอ่งต้องเจาะรูระบายน้ำมั้ยคะ   เจาะส่วนไหนของโอ่ง เจาะอย่างไรไม้ให้โอ่งแตกคะ

น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:40:08 PM »

ยอมใจและชอบใจพี่มากๆครับที่เอาสระว่ายน้ำไปเลี้ยงปลา...

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
chaiyotsss
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:10:36 PM »

โอ่งต้องเจาะรูระบายน้ำมั้ยคะ   เจาะส่วนไหนของโอ่ง เจาะอย่างไรไม้ให้โอ่งแตกคะ
  ผมก็รอคำตอบนี้อยู่เหมือนกันครับ

nun1504
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:27:17 AM »

โอ่งต้องเจาะรูครับรูขนาด 10 มม.จำนวน 8 รู ครับ ที่ก้นโอ่งอย่างเดียวครับ
 เนื่องจากโอ่งเป็นโอ่งซีเมนต์ และโอ่งลายมังกร  อย่าเจาะด้วยวิธีกระแทกนะครับ เจาะแบบธรรมดา โอ่งจะไม่แตกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 12:59:06 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:44:08 AM »

แปลงดินที่ผสมปุ๋ยใบไม่ขี้วัวเข็มข้นคงต้องรอให้ งาแก่ ก่อนจึงจะเอามาปลูกมะนาวได้
ต้นงา แปลงนี้งามมาก ลองนับดูเล่นๆครับ ต้นนึงมีฝักราว 25-30 ฝัก

มะนาวพันธุด่านเกวียนต้นพันธุที่ตอนไว้ ตัดลงถุงชำเริ่มจะรัด ใบเริ่มเขียว พร้อมจะปลูกลงโอ่งได้แล้ว

โอ่งที่จะใช้ปลูกมะนาว คงต้องรอให้ต้นงาฝักแก่ก่อน ต้นงา งามมากเพราะปุ๋ยดีฝักจะมีน้อย
chaiyotsss
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 04:22:27 PM »

โอ่งต้องเจาะรูครับรูขนาด 10 มม.จำนวน 8 รู ครับ ที่ก้นโอ่งอย่างเดียวครับ
 เนื่องจากโอ่งเป็นโอ่งซีเมนต์ และโอ่งลายมังกร  อย่าเจาะด้วยวิธีกระแทกนะครับ เจาะแบบธรรมดา โอ่งจะไม่แตกครับ
ขอบคุณครับ คุณnun1504
prasitth
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:05:36 PM »

คุณnun1504 ครับ,
    ผมสนใจเรื่องติดจานดาวเทียม  อยากได้ความรู้ด้านนี้  แต่ผมทำไม่ได้เนื่องจากป่วยเส้นโลหิตในสมองแตก ซีกขวาใช้การไม่ได้ทั้งแถบ  ถ้าพอมีเวลาเชิญติดต่อผมที่ prasitth@hotmail.com  ด้วยนะครับ
panumasm
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:51:10 PM »

พอเพียงจริงๆ ค่ะ

ชอบมุมนั่งเล่น กับ มุมดูโทรทัศน์มากเลย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์