หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองปลูกเตยหอมครับ  (อ่าน 1027 ครั้ง)
provident
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 04:03:43 PM »

คือผม อยากลองปลุเตยหอมครับ มีที่ประมานแปดไร่ น้ำน่าจะพอเพราะเป้นที่นา อยากลองดูพี่ๆที่เคยปลุกอยู่ครับ มีใครที่ปลูกอยู่พอให้ผมได้เข้าไปศึกษาได้บ้างครับ รวมถึงต้นพันธุ์ด้วยครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 05:41:13 PM »

ก็ปลูกได้เลยครับ
แต่ที่ 8 ไร่  ลองดูสัก 8 ตารางวาก่อนครับ  (เพราะอาจจะหาพันธุ์ยาก)
แล้วจึงขยายเป็น 80  ตารางวา --> 800  ตารางวา -->
เพื่อเรียนรู้การปลูก การดูแล และการหาตลาดไปด้วย

Liked By: ammarin
provident
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 06:21:51 PM »

คือผมไม่มีความรู้เลยครับ ลองอ่านมาสักพักนึง เลยอยากหาคนที่ทำอยู่หรือคนทีขายต้นพนธุ์ด้วยจะดีมากเลยครับ ตอนนี้ก้คิดจะออกจากงานประจำมาเริ่มทำครับ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 08:20:55 PM »

คือผมไม่มีความรู้เลยครับ ลองอ่านมาสักพักนึง เลยอยากหาคนที่ทำอยู่หรือคนทีขายต้นพนธุ์ด้วยจะดีมากเลยครับ ตอนนี้ก้คิดจะออกจากงานประจำมาเริ่มทำครับ

อย่าเพิ่งออกจากงานนะครับ
เห็นไหม ตอนนี้ฝนแล้งอยู่
ปลูกเตย  ทำงานประจำ ทำด้วยกันได้ครับ
ถ้าแน่ใจ(ว่าปลูกเยรวยกว่า)แล้วค่อยออก
เชื่อผม

Liked By: ammarin, Chuthikarn
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 02:54:59 PM »

ปลูกไม่ยากครับ โรค แมลงไม่ค่อยกวน ปัญหาคือปลูกแล้วจะขายให้ใคร

ถ้ามีตลาดรองรับอยู่แล้วก็ปลูกเลยครับ ต้นพันธุ์ในหน้าซื้อขายก็มีขาย ซื้อไปขยายพันธุ์ต่อเองก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
Chuthikarn
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:59:10 PM »

ปลูกแบบผสมผสาน เป็นเกษตรสับสน ไม่ดีกว่าเหรอคะ
provident
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 03:07:46 PM »

อย่าเพิ่งออกจากงานนะครับ
เห็นไหม ตอนนี้ฝนแล้งอยู่
ปลูกเตย  ทำงานประจำ ทำด้วยกันได้ครับ
ถ้าแน่ใจ(ว่าปลูกเยรวยกว่า)แล้วค่อยออก
เชื่อผม
งานประจำผมค่อนข้างไกลจากที่จะปลูกครับ ด้วยการทำงานที่ยาวนาน แล้วก็อิ่มตัวแล้วครับ เลยอยากใช้เวลาให้กับ การเกษตร ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์