หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะนาวในโอ่งซีเมนต์  (อ่าน 58454 ครั้ง)
nun1504
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:00:15 PM »

ด้วยแรงบันดาลใจจากที่ได้เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ประสพผลสำเร็จในการปลูกมะนาวในวงซีเมนต์ ขายร่ำรวยกันมาเยอะแล้ว ผมเองก็มีแนวคิดอยากจะทำบ้างแต่ด้วยพื้นที่ในบริเวณบ้านมันจำกัดและคับแคบมาก มีพื้นที่เหลืออยู่นิดหน่อย
ประกอบกับที่บ้านมีโอ่งน้ำลายมังกรสองลูกที่แตกร้าวสองซีกที่เมื่อก่อนเคยซื้อมาใส่น้ำฝนเมื่อประมาณ20ปีเห็นจะได้
ปัจจุบันไม่ได้ใส่น้ำ อาศัยประโยชน์เพียงกวาดใบใม้ใส่ในโอ่งเช่นใบกฤษณา ใบอบเชย ที่ใบล่วงมากช่วงหน้าแร้ง
ใส่ๆไว้ในโอ่งแล้วก็หากวาดๆดินใส่ทับใบใม้อีกที่นึงนี้คือประโยชน์โอ่งลายมังกรที่แตกแล้วใส่น้ำไม่ได้
  อีกส่วนนึงที่บ้านแม่ มีโอ่งน้ำซีเมนต์อายุน่าจะร่วม30ปี ที่สมัยก่อนพ่อและแม่ซื้อมาใส่น้ำฝนเช่นกัน ก็บ้านนอก
เวลาฝนตกก็จะมีรางน้ำสังกะสีทีชายคาบ้าน รองน้ำฝนไว้ใช้บริโภคยามหน้าแร้ง ปัจจุบันไม่ได้ใช้งานเนื่องจากโอ่งแตกร้าว
น้ำรั่วอยู่หกใบ ผมก็ได้แนวคิดเอามาต่อยอดอยากจะปลูกมะนาวในโอ่งซีเมนต์ดูบ้าง ก็จึงไปเก็บโอ่งแตกจากบ้านแม่ใส่รถกะบะ
ขณะที่ลำเลียงโอ่งที่แตกร้าวกลับบ้านนั้น โอ่งก็แตกลงไปกองรวมกันเสียสองใบ ต้องมานั่งซ่อมโอ่ง ส่วนใบที่ยังไม่แตกกอง
รวมกันเพียงแค่ร้างๆ แต่ใส่น้ำก็จะรั่วหมด ก็จึงได้เก็บเอามาซ่อม ตามรูปครับ

การซ่อมโอ่งที่แตกร้าวที่ไม่แตกกองรวมกันก็ไม่ยากครับ เริ่มแรกก็เอาลวดที่ขึงเสาทีวีสมัยก่อนที่วีบ้านนอกตั้งเสาสูงอย่างน้อยสิบสองเมตรปัจจุบันเสาทีวีเลิกใช้เก็บลงมา ลวดที่ดึงเสาทีวีก็พอจะมีประโยชน์บ้างก็เอามาลัดปากโอ่งสามรอบขันให้แน่นโอยเอาคีบร๊อคจับบิดๆจนตึง แล้วก็ซื้อลวกกรงไก่มาหุ้มรอบโอ่งอีกทีนึง ลวดกรงไก่เมื่อเอามาหุ้มโอ่งมันจะไม่เรียบเข้ารูปกับโอ่งเราก็มาตัดแต่งให้มันเข้ารูปกับโอ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 11:02:02 AM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:14:28 PM »

ผมก็ปลูกในโอ่งเหมือนกันครับเป็นของพี่ชายทำน้ำพุตอนหลังทิ้งไว้เลยเอามาปลูกมะนาว ตอนนี้ได้ลูกแล้วยังไงรอดูวิธีของคุณบ้างเผื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้ครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะครับ โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 09:16:29 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

nun1504
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:29:35 PM »

ตอนนี้ก็เริ่มนั่งซ่อมโอ่งก่อนเป็นอันดับแรกครับ เครื่องมือใช้งานปูนมีพร้อมทุกอย่าง แต่ไม่สะดวกเหมือนเครื่องมือที่พ่อแม่ให้มาครับ ก็ใช้สองมือนี่แหละซ่อมปั้นโอ่ง ปูนกัดมือเอาเรื่องเชียวล่ะแต่ก็ไม่กลัวครับ เพราะอยู่กับปูนซิเมนต์มายี่สิบกว่าปีสบายมาก

nun1504
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:36:06 PM »

นี่แหละครับรูปร่างหน้าตาของโอ่งที่ซ่อมให้กลับมาใช้งานได้ แต่เสียดายจังตอนที่โอ่งแตกไม่ได้ถ่ายรูปไว้ก่อนซ่อม

ไม่สวยใช่ไม่ครับ ขอให้ใช้งานได้ไม่แตกภายหลังที่ปลูกมะนาวกำลังออกลูก ถ้ามาแตกตอนนั้นคงหมดปัญญาซ่อมแน่ๆ

โอ่งที่ซ่อมเสร็จแล้ว ตกแต่งพอสวยงามแต่เชื่อว่ามีลวดกรงไก่ตาสีเหลี่ยมหุ้มไว้อีกชั้นนึงแล้วหุ้มด้วยปูน น่าจะเอาอยู อิ อิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 06:55:55 AM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:43:10 PM »

นี่คือต้นพันธุมะนาวด่านเกวียน ที่ตอนไว้ได้ประมาณ ยี่สิบวัน ซึ่งจะเอามาเป็นต้นพันธุมะนาวในโอ่งต่อไปในอนาคต เพราะมะนาวพันธุด้านเกวียนต้นโตออกลูกแล้วมีสองต้น เมื่อปีที่แล้วออกลูกราวๆสามร้อยลูก ลูกใหญ่มากน้ำเยอะเชียวล่ะ อยากจะไปหามะนาวพันธุอื่นมาปลูกแทนพันธุด่านเกวียนเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้แนวคิดใหม่ๆ เพราะต้นที่ปลูกไว้ไม่มีโรคอะไรนะ ท่านใดมีความเห็นอยากแนะนำให้เปลี่ยนพันธุ ก็เชิญแนะนำได้นะครับ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:53:12 PM »

เข้ามาให้กำลังใจและรอชมต้นแบบครับ

Liked By: Papa63, 5XXA
nun1504
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:55:18 PM »

นี่เป้นโอ่งที่ซ่อมเสร็จแล้วเอามาตั้งเตรียมใส่ดินปลูกมะนาว ก้นโอ่งก็กวาดใบอบเชย ใบกฤษณา ที่ปลูกในบ้านไว้อย่างละต้นสุงราวสิบสองเมตร ใบล่วงลงมาแห้งก็กวาดๆๆใส่ก้นโอ่งเอาไว้ก่อน

นี่เป็นแปลงหมักดิน ซึ่งเป็นดินร่วนในสวนมะม่วงบ้านแม่ที่ไปกวาด ขุด เอาแต่หน้าดินผสมใบมะม่วง ผสมขี้วัวหมักใว้ให้ขี้วัว กับใบมะม่วงย่อยสลายก่อยเอามาใส่โอ่งปลูกมะนาวครับ

nun1504
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:59:35 PM »

ไปซื้อขี้วัวมาสิบสองกระสอบ กระสอบละยี่สิบบาท หากมีกระสอบไปเปลี่ยน เจ้าของฟาร์มคิดกระสอบละสิบห้าบาท

นี่เป็นหน้าดินในสวนมะม่วงซึ่งเป้นดินร่วนซุย กำลังผสมกับขี้วัว ก่อนเอาไปกองเก็บและรดน้ำให้ย่อยสลายก่อน
nun1504
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:02:28 PM »

นี่เป็นพื้นที่ๆที่ตั้งโอ่งสำหรับปลูกมะนาวครับ ก็ตั้งมันขอบสระว่ายน้ำนี่แหละเพราะพื้นที่ตรงนี้ใช้ทำอะไรไม่ได้อีกแล้ว
 (ปัจจุบันเป็นบ่อเลี่ยงปลาไปแล้ว มีทั้งปลานิล ปลาบึก ปลากลาย ปลาดุกบิ๊กอุย ปลาดุกเผือก)
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:07:00 PM »

นี่เป็นพื้นที่ๆที่ตั้งโอ่งสำหรับปลูกมะนาวครับ ก็ตั้งมันขอบสระว่ายน้ำนี่แหละเพราะพื้นที่ตรงนี้ใช้ทำอะไรไม่ได้อีกแล้ว
 (ปัจจุบันเป็นบ่อเลี่ยงปลาไปแล้ว มีทั้งปลานิล ปลาบึก ปลากลาย ปลาดุกบิ๊กอุย ปลาดุกเผือก)

ดูตามรูปนี้ อาจจะต้องหาโอ่งมาเพิ่มนะครับ ตกแต่งสีสักหน่อย สวยเลยครับ
มะนาวออกผล หรือไม่ออกผล ก็งามแล้วครับ

Liked By: Papa63, yong9, 5XXA, Captoon
nun1504
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:10:10 PM »

โอ่งลายมังกรใบนี้แตกเป็นสองซีกขาดออกจากกันแล้ว ตอนที่คว่ำโอ่งเอาใบใม้และดินที่หมักออก ซ่อมโดยการติดกาวซีเมนต์เหล็ก

ดินที่หมักลดน้ำไว้ ก็เอางาดำไปโรย เพื่อเตรียมปลูกบนหน้าดินที่หมักช่วงรอให้ขี้วัวและใบมะม่วงย่อยสลาย

พอลดน้ำไปเรื่อยๆดินมันทะลาย ก็เลยไปถอนต้นข้าวที่ทดลองปลูกไว้ในกระถางต้นหมาก มาปลูกริมๆกันดินทะลายอีกส่วนนึง
nun1504
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:18:52 PM »

สภาพปากโอ่งซีเมนต์ที่แตกร้าว ไม่มีลวด ไม่มีเหล้กในขอบปากโอ่ง การซ่อมก็ใช้ลวดรัดรอบปากโอ่งให้แน่นแล้วเอาปูนซีเมนต์หุ้มรอบๆอีกที่นึง

สภาพพื้นที่ตั้งโอ่งเพื่อปลูกมะนาวครับ

ต้นไม้ที่เห็นในรูปขวามือด้านล่างรูปเป็นลำโพงซ้อนสีม่วงครับ พอลูกแก่แห้งแตกเมล็ดงอกเป้นต้นอ่อนขึ้นลกบ้านมากๆ ตอนนี้มีต้นเล็กขุดใส่ถุงไว้ท่านใดอยากได้ขับรถผ่านมาก็มาแวะรับไปปลูกไว้ดูเล่นได้ครับแจกฟรี

พื้นที่ขอบสระว่ายน้ำลูกสาว ตั้งโอ่งเพื่อปลูกมะนาวได้ แปดโอ่งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 10:22:15 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:31:44 PM »

ต้นหมากต้นนี้ตั้งใจปลูกไว้ให้แม่กินหมากครับ ปัจจุบันแม่แก่แล้วเลิกกินหมาก หมากที่ออกลุกเลยแก่คาต้น ยิ่งดตยิ่งเกะกะมาก คงต้องโค่นทิ้งครับ

อดีตเคยเป็นสระว่ายน้ำตอนลูกสาวอายุได้สองขวบ อยากให้ลูกสาวว่ายน้ำเป็นก็ขุดดินออกแบบทำสระว่ายน้ำให้ลูกสาวหัดว่าย เสร็จผมก็ลงไปว่ายออกกำลังกายเสียด้วยเลยครับ สระว่ายน้ำยาว 12 เมตร ลึก 1.80 เมตร ก็พออาศัยได้ว่ายออกกำลังกาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 10:34:21 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:38:33 PM »

ท่านใดที่มีบ้านมี่เนื้อที่ดินว่างๆ จะลองขุดสระว่ายน้ำเองในบ้านก็ดีครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากเท่าไร ปัจจุบันสระว่ายน้ำสระนี้
แปลสภาพเป็นบ่อเลี้ยงปลาไปแล้วครับ

ช่วงนี้รอความคืบหน้ามะนาวในโอ่ง ผมจะค่อยๆทะยอยลงรูปการเตรียมความพร้อมการปลูกมะนาวไปเรื่อยๆ เพื่อจะได้เห็นภาพบริเวณที่จะปลูกมะนาวนะครับ
nun1504
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:46:34 PM »

ขนุนต้นนี้เมื่อก่อนยังเล็กปลูกได้ประมาณสามปีนะ ไม่ออกลูก ประกอบกับช่วนนั้เวลาปลูกไม้ดอกในบริเวณนั้นก็จะฟังเพลงไปด้วย ก็เลยเอาวิทยุไปเปิดบนต้นขนุนได้สักสองเอือนปรากฎว่าขนุนออกลูกอ่อนมาหลายลูกมาก ก็เลยต้องเปิดเพลงให้ต้นขนุนฟังทั้งวัน( นี่เป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้วิจรณญาณด้วยครับ)

ต้นขนุน เวลาไปซื้อมาจากตลาดรากแก้วเหมือนจะถูกตัดออกไปเมื่อปลูกไปแล้ว ช่วงหน้าหนาวลมพัดจนต้นมันเอียงจะล้มเนื่องจากไม่มีรากแก้วรากฝอยยึด จำเป็นต้องทำเสายึดมันครับ โดยผมใช้ท่อเหล็ดขนาดสองนิ้วยาวสองเมตร ตอกลงไปในดินแล้วเชื่อมทำแค้มรัดต้นตามรูปครับ เพื่อช่วยให้ต้นขนุนไม่ล้ม

เดี๋ยวรูปต่อๆไปท่านจะใด้เห็นว่าขนุนต้นนี้ตอนที่โตแล้วเมื่อออกลูกมาจะเป็นอาหารของสัตว์เลี้ยงในบ้านชนิดหนึ่ง
ท่านลองทายสิว่า ขนุนต้นนี้เป็นอาหารโปรดของสัตว์ชนิดใด  ท่านใดทายถูกมีรางวัลให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 10:50:38 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
nun1504
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:03:11 PM »

นี่เป็นแปลงดินที่หมักปุ๋ยขี้วัวกับใบไม้แห้งไว้รอการย่อยสลาย ช่วงที่รอ ก็เอางาดำไปโรยไว้ จะเห็นว่า งาดำเริ่มขึ้นแล้ว
งาดำที่ว่านี้ผมเห็นมันขึ้นข้างทางรถยนตร์อยู่ต้นนึง ผมจึงขุดมาปลูกในบ้าน รดน้ำ งาต้นนี้งามมากออกฝัก จนแก่และแห้ง ผมก็เอาเมล็ดงาดำที่แห้งแล้วมาปลูกต่ออีกครั้ง ในหลุมที่ขุดเพื่อจะปลูกต้นไม้ เดี๋ยวต่อไปจะให้ดูรูปครับอดใจแป๊บนึง

รูปนี้เป็นมะนาวแป้น ที่เสียบยอดบนต้นมะขวิด ลองสังเกตุดูครับด้านล่างๆของต้นจะเห้นใบมะขวิด

รูปนี้ก็เป็นมะนาวแป้นบนต้นมะขวิดเช่นกันครับ  ต้นมะขวิดผมก็ปลูกเองไว้ในบ้านไม่ได้ซื้อนะครับ ลูกมะขวิดก็ไปเก็บมาจากวัดไกล้บ้านที่ลูกมันแก่แล้วร่วงลงพื้น ก็ไปเอาเมล็ดมาเพาะใส่กระถางๆ พอโตก็แยกใส่ถุงดำ ตอนนี้ก้ยังมีเหลือนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 11:05:08 PM โดย nun1504 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์