หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวพันธุ์ชัยนาท80(กข29)  (อ่าน 4086 ครั้ง)
saimon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:59:26 AM »

อยู่นครนายกจะปลูกข้าวนาปรังในเดือนธ.ค.นี้จะปลูกข้าวชัยนาท80ได้ไหมครับใครเคยปลูกบ้างเป็นข้าวที่ทนหนาวไหมครับและผลผลิตเป็นอย่างไร

O+
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:48:05 AM »

ถามผู้รู้ครับ พันธุ์ข้าวไทย ( กข 29 )  หมายความว่าอะไรครับ
vud
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:31:41 PM »

ข้าวพันธุ์ชัยนาท 80  หรือ กข  29  เป็นพันธุ์ข้าวที่ปรับปรุงพันธุ์โดยกรมการข้าว (  กข )  เป้นข้าวเจ้าไม่ไวต่อช่วงแสง ปลูกได้ทั้งฤดูนาปี และนาปรัง แต่ ควรหลีกเลี่ยงช่วงฤดูหนาวเพราะจะลีบมาก    กข 29  หมายถึง ข้าวที่ปรับปรุงโดย กรมการข้าว  ลำดับที่ 29  ถ้าเป็นเลขคี่ จะเป็นข้าวเจ้า  ถ้าเป็นเลขคู่  จะเป็นข้าวเหนียว  ครับ  แต่ที่มีชื่อ ชัยนาท 80  เพื่อให้เกียรติแก่ ศูนย์วิจัยข้าวชัยนาทซึ่งเป็นผู้ปรับปรุงพันธุ์นี้ขึ้นมาครับ ในปีที่ในหลวงมีพระชนพรรษา  80  ปีครับ
wichancopy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:11:07 PM »

ข้าวพันธุ์ชัยนาท 80  หรือ กข  29  เป็นพันธุ์ข้าวที่ปรับปรุงพันธุ์โดยกรมการข้าว (  กข )  เป้นข้าวเจ้าไม่ไวต่อช่วงแสง ปลูกได้ทั้งฤดูนาปี และนาปรัง แต่ ควรหลีกเลี่ยงช่วงฤดูหนาวเพราะจะลีบมาก    กข 29  หมายถึง ข้าวที่ปรับปรุงโดย กรมการข้าว  ลำดับที่ 29  ถ้าเป็นเลขคี่ จะเป็นข้าวเจ้า  ถ้าเป็นเลขคู่  จะเป็นข้าวเหนียว  ครับ  แต่ที่มีชื่อ ชัยนาท 80  เพื่อให้เกียรติแก่ ศูนย์วิจัยข้าวชัยนาทซึ่งเป็นผู้ปรับปรุงพันธุ์นี้ขึ้นมาครับ ในปีที่ในหลวงมีพระชนพรรษา  80  ปีครับ

ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์