หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70192 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 05:11:35 PM »

ยิ้มเท่ห์  เข้ามาเยื่อมชมคับ
บ้านผมก้อทำคับ รันดักปลา พ่อผมทำ อิอิ
บางครั้งเหนพ่อผมเอาเชอร์รี ทุบเอาตัวมันใส่
ดัวพ่อผมบอกว่า ปลากดจะเข้า พ่อผมทำไว้ครึ่งร้อยคับ รูดซิบปาก
 ขนุนสุกใกล้ได้กินยัง น่าอร่อย อิอิอิ

ขอบคุณมากๆ ครับ

รัน ที่บ้านไม่ได้ทำครับ
แต่เห็นเคยใช้ดักปลาไหลน่ะครับ  ใช้หอยทุบ ยิ่งเน่า ยิ่งเหม็น ยิ่งดี...

ส่วนขนุน... ที่บ้านมี 2 ต้นครับที่ทานได้แล้ว แต่ไม่ดกเหมือนในรูปเจ้าของบ้านที่มีครกมองครับ...

Liked By: yudhapol, aod323

หนอนหนังสือ
*

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 06:08:07 PM »

บ้านผมก้อทำคับ รันดักปลา พ่อผมทำ อิอิ
บางครั้งเหนพ่อผมเอาเชอร์รี ทุบเอาตัวมันใส่
ดัวพ่อผมบอกว่า ปลากดจะเข้า พ่อผมทำไว้ครึ่งร้อยคับ รูดซิบปาก
 ขนุนสุกใกล้ได้กินยัง น่าอร่อย อิอิอิ

แต่เห็นเคยใช้ดักปลาไหลน่ะครับ  ใช้หอยทุบ ยิ่งเน่า ยิ่งเหม็น ยิ่งดี...

ส่วนขนุน... ที่บ้านมี 2 ต้นครับที่ทานได้แล้ว แต่ไม่ดกเหมือนในรูปเจ้าของบ้านที่มีครกมองครับ...

อิอิอิ  ปล่อยไก่ตัวเบอเลิ่มเลย แก้ไขคับ จั่น คับจั่น แต่บ้านผมเรียกอีกอย่างคือ กระต้ำ เหมือนกันนี้แหละคับ
บ้านผมอยู่จังหวัดลำปางคับ พ่อผมทำประมงน้ำจืดคับเปนอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ ชื่อว่าอ่างแม่มอก

Liked By: mskh875, yudhapol
mskh875
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:04:15 AM »

กลับบ้านคราวนี้ ได้ท่อดักน้ำส้มควันไม้ใหม่ครับ  ของเดิมเจ๊งไปแล้ว รั่วครับ
เวลาเผาถ่านแล้ว น้ำส้มควันไม้ไหลออกตามรอยรั่วต่างๆ
จึงต้องหาท่อใหม่ครับ...

เป้าหมายครับ ไกลจากสวน ประมาณ 200 เมตรได้ เป็นสวนอีกที่นึงครับ.. เดินไป...

สภาพกอไผ่ครับ...
โดนปล่อยทิ้งไว้ ไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์เลย..เสร็จเราล่ะ...
เสียดายไม้  โดนปล่อยไว้ ทั้งแห้ง  ล้มหักลงมาก็เยอะครับ... จัดการซะ

กว่าจะถางพงเข้าไปได้...  เล่นเอาเกือบชั่วโมงครับ...เฮ้อ...
ตัดไม่ถึงอีก... ต้องใช้เลื่อยโซ่ยนต์ตัด โดยยื่นบาร์เข้าไปเอาครับ 
ต้องตัดพวกไม้เก่าที่ล้มและขวางอยู่ด้านนอกๆ ออกก่อน ถึงจะตัดต้นที่ต้องการได้ เพราะอยู่ข้างใน...

ตัดเลยครับ... ใช้มีดแล้วไม่ถนัด ขาดยากด้วย   ใช้เลื่อยซะเลย... ง่ายดี

ขาดแล้ว  รีบวิ่งครับ... ยิงฟันยิ้ม 

ไม้ที่ต้องการครับ... เอาลำแก่ๆ จะได้ทนๆ

ลำประมาณนี้ครับ หนาสัก 4-5 นิ้วได้... 
สีสวยดี ยิ้ม
ลำบากตรงนี้แบกกลับนี่แหละครับ...  มันหนัก... โกรธ
ตัดไปไว้แล้ว ต้องวางไว้ก่อนครับ... เหนื่อย  ค่อยทำต่อวันหลังครับ...
mskh875
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:15:17 AM »

ก่อนที่จะกลับมาสวนนั้น
 พ่อให้เอาพวกเปิลพลาสติกห่อของ บอกว่าจะเอามาไพหญ้าครับ...
ด้วยไพหญ้า เริ่มผุตามอายุไขแล้ว... ต้องไพใหม่เพื่อซ่อมแซมหลังคาแล้วครับ..

ไพหญ้าส่วนบนจะเริ่มผุก่อนครับ... ส่วนหญ้า ก็หาริมสระน้ำครับ...
(ด้านซ้าย เกี่ยวมาไว้ จนแห้งแล้วครับ ไม่ได้ถ่ายรูปมัดหญ้ามา)

ไม้ไผ่่ที่เหลาไว้เพื่อทำเป็นแกนของไพหญ้าครับ.. รมควันกันมอดด้วย...

เศษที่รัดของเหลือใช้  นำมาจากที่ทำงานครับ... เอามา 1 ถุง

บริเวณที่จะไพหญ้าครับ...
มีมัดหญ้า...
ส่วนด้านขวา จะเป็นแผ่นไม้เพื่อจะเป็นแนวให้ไพหญ้ายาวเท่าๆ กัน

นั่งดูแกไพไปเรื่อยๆ ครับ ด้วยความรวดเร็ว และชำนาญ
ผมว่า  ง่าย  ดี  ประหยัดด้วย   ไม่ได้ซื้อวัสดุอะไรเลยสักบาทเดียวครับ...

ทำไปเรื่อยๆ ครับ... เหนื่อย แกก็พักครับ... ไม่นาน

มาแล้วครับ... ไพแรกของงานนี้ 
ทำเองดีครับ... จะเอาหนาเท่าไรก็ได้  ยิ่งหนา ยิ่งดีครับ...จะได้ทนๆ ยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:31:38 PM »

ถาดเพาะที่ซื้อมาจากตลาด  จะเอามาเพาะพืชผักที่ซื้อมาวันนี้ครับ
ซื้อมาหลายชนิด พวกผักสวนครัวครับ
จะเอาไว้ปลูกข้างๆ ต้นมะละกอที่ลงสปริงเกอร์ไว้ครับ

ถาดที่พึ่งซื้อมาใหม่ครับ

ผักที่ซื้อมาครับ  ที่เพาะวันนี้ทั้งหมด
พอเพาะไปก็ได้ 2 ถาด ลงคะน้า กะผักชีไว้ก่อน  ครับ...

กองแกลบดำที่เผาไว้ครับ...

ผักรอบที่ลงไว้รอบที่แล้วครับ 2 วัน...
มีมะละกอแขกดำ กะ แตงโมครับ อย่างละเล็กละน้อย...

แตงโมเหลืองครับ...  เกิดเร็วมาก  สองวันก็โผล่แล้วครับ
ส่วนที่เหลือคงทยอยออกมาอีกไม่นาน
อนาคตก็จะเอาไปฝากไว้ข้างต้นมะละกอเพื่ออาศัยมินิสปริงเกอร์เหมือนกันครับ...

น้อยหน่าครับ... เป็นหนังธรรมดา
เพาะไว้ รอเวลาลงพื้นที่แนวรั้วครับ...

ต้นองุ่น...
พี่เอามาฝากจากตะวันออก...
ไม่รุ้จะโตหรือเปล่า... เอ...ปลูกไงหว่า...

เดินดูรอบๆ สระน้ำครับ...
มะพร้าว ปลูกไว้ต่ำมาก  ระบบรากคงแช่น้ำ..ใบออกแห้ง นึกว่าจะตายแล้ว...
แต่ก็โผล่ใบใหม่ออกมาให้เห็น  ชื่นใจครับ...

เกือบตายทั้งหมด 4 ต้นครับ... แต่รอดทั้งหมดเลย  ชื่นใจจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

mskh875
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:19:42 AM »

ผ่านมาได้ 3 วันครับ เริ่มงอกแล้ว

มีงอกบ้าง ไ่ม่งอกบ้าง แต่โดยรวม ก็เกิน 50 เปอร์เซ็นต์ครับ

บางหลุมเกิดหมดครับ.. ในรูปผมหยอดประมาณ 3-4 เมล็ดครับ เผื่อไม่เกิดด้วย

โดยรวมแล้วพอใจครับ...
ยังนึกอยู่ว่า จะลงแปลงหรือลงกระถางดี...

แตงโมก็โตขึ้นเรื่อยๆ ครับ... ใบจริงเริ่มจะออกแล้ว.. ยิ้ม

กล้ามะละกอ... ที่รอซ่อม  แต่ไม่ได้ซ่อมแล้วครับ... รอดหมดแล้ว 
จะหาที่ลงให้ทั้งหมดในเร็วๆ นี้ครับ  คงจะปลูกเป็นแถวเหมือนเดิม...

ว่าจะลงตามแนวสันคูนี้ครับ...
ขนานกันเป็นแนวเดียวกันกับเสาไฟฟ้าที่เข้าสวนครับ...
mskh875
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:24:25 AM »

หลังจากข้าวโพดหมดอายุแล้ว ทำการไถพรวนใหม่ครับ... ตากดินไว้ก่อน พ่อจะลงข้าวนาปีต่อไปครับ...
แปลงนี้จะเป็นแปลงสาธิต การทำเกษตรอินทรีย์ดูครับ น้ำหมักสูตรต่างๆ EM ฮอร์โมนไข่ เป็นต้น
ถ้าได้ผลคงจะขยายไปทั้งแปลงครับ... สามสิบไร่

แปลงนี้ครับ  จะลองดูก่อน
ถ้าได้ผล...มีขยายครับ...
mskh875
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:41:23 AM »

หลังจากเดินสำรวจโดยรวมของสวนทั้งหมดแล้ว
จึงค่อยรวมตัวกันเข้าสวนป่าครับ..
เพื่อไปทำเจ้าสิ่งนี้ครับ...

จากภาพ เป็นกองเศษไม้ประดู่ครับ...
เป็นเศษที่เหลือจากการตัดเพื่อมาทำประโยชน์ครับ
ที่บ้านซื้อรถบรรทุกคันใหม่ ต้องตัดไม้เพื่อมาตีคอกให้เค้าครับ...
เศษไ้ม้ที่เหลือ ก็คือที่เห็นครับ

พวกไม้ท่อนใหญ่ๆ ใส่มาเยอะไ่ม่ได้ครับ... หนักรถคันนี้มาก...
เค้าอายุเยอะแล้ว   ใกล้จะปลดประจำการแล้วครับ..
ถ้าเป็นท่อนใหญ่ๆ เลยขนได้ไม่เต็ม...

ขนมาเพิ่มจากกองเดิม  รวม 6 เที่ยวครับ...เล่นเอาเหนื่อย
มันหนักจริงๆ ไม้ท่อนเนี่ย...

ผมจัดเรียงไว้บางส่วนครับ  อนาคต ทั้งหมด ก็จะเรียงไว้ให้เป็นกลุ่มๆ ครับ
ไม้ท่อนใหญ่ ท่อนกลาง เล็ก และแขนงไม้ ตามลำดับครับ เพื่อการนำไปใช้ประโยชน์ต่อไป... ยิ้ม

ส่วนที่ได้ขนมาก่อนแล้ว
ก็จัดการตัดเป็นท่อน เท่าๆ กันครับ...เตรียมส่งเข้าเตาเผาต่อไป... เพื่อแปรเป็นถ่านกะน้ำส้มควันไม้ครับ...

นอกจากไม้ประดู่แล้ว  ก็ยังมีไม้ชนิดอื่นเหมือนกัน... เพื่อรอเข้าเตา...
หั่นไว้ ท่อนเท่ากันครับ..เรียงไว้ก่อน

งานโดยรวมของ 2 วันมานี้ครับ... เฮ้อ  เหนื่อย... ร้องไห้ ตกใจ
แต่เห็นชิ้นงานแล้ว  ก็ ยิ้มได้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

เศษแขนงไม้ครับ.. เยอะแยะ 
ใช้เป็นเชื้อไฟครับ เวลาจุดไฟ...
ถ้าแห้งก็ติดดีนักแลครับ...  ไฟแรงดีด้วย ยิ้มกว้างๆ

mskh875
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:45:25 AM »

คราวหน้าจะนำรูปสวนป่ามาให้ชมนะครับ...
ขอบคุณครับ... ยิ้มเท่ห์ จุมพิต

Liked By: yudhapol
thepunyapat
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:15:21 PM »

ต้องแบบนี้ ซิ ถึงเรียกว่าใช้ประโยชน์ได้คุ้มค่ามากที่สุด ถ้าเหลือจากเราไปแปลว่า ใครก็ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้แล้ว  อย่าลืมเก็บขี้เถ้าไว้ด้วยนะ มันยังมีประโยขน์อีกมากมาย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง เยี่ยมครับเยี่ยม อายจัง อายจัง อายจัง
อ่านกระทู้แล้วเห็น หน้าเตา เอาขี้เถ้าผสมดินเหนียว สักครึ่งหนึ่งครับ ดินเหนียวจะได้ไม่แตก

Liked By: mskh875, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 08:29:49 PM โดย thepunyapat » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:25:14 AM »

ต้องแบบนี้ ซิ ถึงเรียกว่าใช้ประโยชน์ได้คุ้มค่ามากที่สุด ถ้าเหลือจากเราไปแปลว่า ใครก็ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้แล้ว  อย่าลืมเก็บขี้เถ้าไว้ด้วยนะ มันยังมีประโยขน์อีกมากมาย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง เยี่ยมครับเยี่ยม อายจัง อายจัง อายจัง
อ่านกระทู้แล้วเห็น หน้าเตา เอาขี้เถ้าผสมดินเหนียว สักครึ่งหนึ่งครับ ดินเหนียวจะได้ไม่แตก
โอ้...ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ... จุมพิต

Liked By: yudhapol
mskh875
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 04:54:24 AM »

สวนป่าที่เหลืือแห่งเดียว  ในหมู่บ้าน....
 ยิ้ม จุมพิต
สภาพป่าครับ เป็นป่าที่เหลือแห่งเดียวขอหมู่บ้าน  ที่เหลือนอกนั้น โล่ง  เตียนไปหมดแล้วครับ... มีแต่ไร่ นา เกือบทั้งหมด

ในป่านี้ประกอบด้วยไม้ป่าหลายชนิด ภายในรก เดินลำบาก 
ถ้าเดินได้ จะเป็นรอยของการเดินผ่านทาง รอยเก็บเห็ด บ้างครับ
ป่าแห่งนี้เองที่ผมพึ่งตัดไม้ประดู่ เพื่อมาทำเป็นคอกให้รถบรรทุกที่ซื้อใหม่ครับ
จะไปรับรถก็ 30 พ.ค. นี้ เดี๋ยวคงได้ติดตามกันครับ...

บริเวณป่า ติดกับหมู่บ้าน  ติดถนนลาดยางเลยครับ  ... อีกด้านก็ถนนลูกรังธรรมดา
ใครผ่านไปผ่านมา ต้องเห็น   ยิ่งกลางคืน...มืดมาก 

ต้องขอกราบ ขอบพระคุณ คุณพ่อมากๆ ที่ยังไม่ทำลายป่าแห่งนี้เหมือนคนอื่นๆ  เขา
ทำให้ลูกหลานได้เห็นว่า  สภาพของป่าอย่างน้อยนั้น เป็นยังไง   

สมัยก่อน ใครแผ้วถางป่า คนนั้นได้ครอบครอง...
ใครแข็งแรง  ถางมาก ได้มาก ถางน้อย ก็ได้น้อย...
แต่ ถ้าใครมีเงิน ก็ซื้อหาที่ทางได้ ในราคาไม่กี่บาท  แต่ถ้าเป็นเดี๋ยวนี้ล่ะก็.... แตะยากครับ...

เข้าไปข้างในยากครับ  ขอถ่ายเอาข้างนอกแล้วกันครับ... ประจวบกับต้องรีบไปธุระ
เลยถ่ายรูปภายนอกก่อนแล้วกัน..
รอบหน้าค่อยดูสภาพภายในป่านะครับ...

ดูเองนะครับ ว่า รกมากขนาดไหน...
ผมกับแฟน  จะซื้อกล้า ยางนา  กะ ไม้สัก ไปปลูกแซมๆ ตามจุดว่างๆ ภายในป่าครับ..
รอเป็นโอกาสต่อไป...
mskh875
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:07:41 AM »

รถไถ... เจ้าปัญหา...

มีรถ KUBOTA L4508DI อยู่ 1 คันครับ...
สภาพก็อายุ 2 ปีครับ  ไม่เคยมีปัญหา
เจอกระทู้สมาชิกเรื่องปัญหาของรุ่นนี้  สอบถามแล้วได้ความว่าไม่น่าเล่นเพราะซีลยางจะรั่วง่ายเพราะเป็นแบบชั้นเดียว
หลังจากถามแล้วเจอทันที... ฮ่วย... โกรธ

ล้อหลังขวา รั่ว 1 เดือน  ส่วนล่าสุด หน้าขวาพึ่งรั่ว... เอาไงดี 
เลยบอกพ่อว่า  พี่ๆ ในเวป ให้รีบเปลี่ยน ก่อนที่จะพังไปมากกว่านี้...เลยจัดการทันทีครับ
โทรตามช่าง บอกอาการ นัดวันแล้วรีบมาทันทีไม่ต้องรอนาน...

จากรูป ช่างแต่ละคนกำลังช่วยกันประกอบล้อเข้าไปใหม่ หลังจากที่เปลี่ยนซีลยางแล้วครับ...

ล้อหน้าขวา...  หลังจากเปลี่ยนออกแล้ว สภาพโอเค... ยิ้ม

ซีลยางที่รั่วครับ... ล้อหลังกะล้อหน้าครับ
ตกใจนิดหน่อยกับราคา...
สอบถามจากเพื่อนบ้านว่า ซีลยางมันราคาประมาณเท่าไร  เพราะเขาเคยเปลี่ยนมาก่อนเรา
ได้คำตอบว่า ประมาณ เจ็ดร้อยกว่าบาท
พอเอาเข้าจริง พันห้าครับ   สอบถามช่างว่า แล้วพวกเจ็ดร้อยกว่านั้นเป็นของอะไร..... ช่างบอกว่า เป็นของเทียมครับ...
เลยตกลงเอาของแท้ไปเลย...

ครบรอบเปลี่ยนน้ำมันไฮดรอลิกด้วย...
ก่อนกลับบ้านเลยแวะซื้อ  แกนลอน ขนาด 18 ลิตรมา 2 แกนลอน, 9ลิตรอีก 1 แกนลอน + กรองไฮดรอลิก  หมดเงินเฉพาะส่วนนี้ 5,700 บาทครับ...
mskh875
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:24:24 AM »

กลับมาที่สวนกับครับ...

จากครั้งก่อนนั้น ได้ตัดไม้ไผ่เพื่อมาซ่อมแซมท่อดักน้ำส้มควันไม้แต่ยังไม่ได้ทำต่อ
ครั้งนี้เลยจัดแจงซ่อมทันที่   ไม้รอเข้าเตาเยอะแล้วครับ... ยิ้มกว้างๆ

ไม้ไผ่บ้านครับ... ตัดมาแล้ว วัด 5เมตร ตัดเลย
ปากด้านหนึ่ง ตัดเฉียงเพื่อประกอบกับปากท่อ
ไม้ท่อนซ้าย... เหลือใช้ครับ ส่วนขวา คือไม้ที่จะใช้กระทุ้งให้ทะลุกลวง...

ลักษณะของปลายไม้ที่จะใช้ทะลวงครับ...
ถ้าเป็นท่อนไม้ธรรมดา  มันจะรูเล็ก และ ทำให้เป็นโพรงนาน...
เลยใช้ตะปู ตีโดยรอบปลาย ให้เหลือหัวตะปูไว้เล็กน้อย
เวลากระทุ้ง ทำให้สะดวกครับ เร็ว และ ช่องใหญ่ครับ

ว่าแล้วก็จัดการเลยครับ... เอาทีละด้าน ให้มาบรรจบกัน...
เริ่มด้วยด้านหัว...

แล้วก็ด้านท้ายครับ..เอาให้บรรจบกันเลย...
หลังทะลุแล้วก็ทำให้เกลี้ยงที่สุดครับ...  แล้วก็ชันไม้ขึ้น เคาะเอาเศษไม้ในโพรงออกให้หมด...

เสร็จแล้ว... ก็เจาะรูเพื่อรองน้ำส้มควันไม้ครับ... ตามสูตรเดิมก็ 3 รู...

เมื่อเจาะเสร็จ และท่อพร้อมแล้ว  ก็ไปยังสถานที่จะเปลี่ยนครับ
สภาพเตาเดิมครับ ท่อดักเดิม  แห้งสนิท  และรั่ว... ต้องเอาออก

ปลดลงมา... เอาอันใหม่ประจำการแทน...

สภาพลำใหม่ครับ... ลำตรง  และ ใหญ่ กว่าลำเดิมมากครับ...

ส่วนใกล้ปากท่อ ก็มัดเชือกไว้ ครับ...
เมื่อจะรองน้ำส้ม ก็เลื่อนเชือกเข้ามาตรงตำแหน่ง เป็นใช้ได้เลย...
จบการเปลี่ยนท่อดักน้ำส้มควันไม้  เหลือเป็นการเปลี่ยนข้องอใยหินอย่างเดียว...
หาซื้อแถวนี้ ไม่ได้เลย..คงต้องเข้าในเมืองอย่างเดียวเลยครับ... ยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:27:44 AM »

สภาพท่อเดิมหลังปลดประจำการครับ...   ผุมาก ตกใจ
เอาไว้ใช้ประโยชน์อย่างอื่นต่อไป...
mskh875
*

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:30:54 AM »

เสร็จช่วงเย็นครับ...
หลังจากนั้นก็เดินดูส่วนหน่อย
ตักน้ำ EM ไปยังถังเพื่อรดน้ำต้นไม้ในตอนเย็นครับ...

ผสมน้ำลงในถัง แล้วเปิดวาล์วท่อดูดให้ไปตามระบบครับ...
ง่าย และ ทั่วถึงทุกต้นครับ   ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์