หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 72167 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:19:18 PM »

วันสงกรานต์ทั้งที ต้องทำบุญ เข้าวัดกันหน่อยครับ... ตามวิถีวัฒนธรรมไทย

วัดในหมู่บ้าน  ทำการปรับปรุงโบสถ์ใหม่ครับ... ใช้งบเยอะ ยังไม่เสร็จเลย...

ช่วยกัน คนละไม้ คนละมือ ... อะไรๆ ก็สำเร็จลุล่วงไปได้ครับ...
ผมเหลือบไปเห็นป้ายอยู่ในวัดป้ายนึง ผมประทับใจมากครับ...

"ทำวันละนิด ดีกว่าคิดจะทำทั้งวัน"

ผมเลยบอกกับตัวเองว่า  ปฏิบัติ... จุมพิต

หลังโบสถ์ ภายในวัด เป็นป่ายางนาครับ...ผมชอบมาก  ร่มรื่นดีมากๆ  อายจัง
แม่บอกว่า เริ่มปลูกกันหลายปีแล้ว ถึงได้ปานนี้...

แต่ละต้น  สวยๆ ทั้งนั้นครับ... ยิ้มกว้างๆ

ดูครับ... ต้นตรง สวย ขนาดไหน...
บอกกับแฟนว่า... เราต้องหามาปลูกนะ 
ปลูกตามแนวตะเข็บรอยต่อของที่ดีกว่า  โตมาจะเป็นแนวกันลม แนวรั้ว และเผื่อได้ใช้ประโยชน์ต่อไปในภายภาคหน้าด้วย...
โอเคเลยครับ.. หามาปลูก พร้อมกับไม้สักเพิ่มเติมต่อไป...

jatu721
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:40:45 PM »

ได้ดูการทำสวนแล้วมีความรู้สึกว่ามีความสุขมากเลยครับ  ผมก็ชอบแบบนี้เหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยมีเวลาครับหากมีอะไรใหม่ๆช่วยอัพเป็นวิทยาทานด้วยครับ  ...
mskh875
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:47:02 PM »

ได้ดูการทำสวนแล้วมีความรู้สึกว่ามีความสุขมากเลยครับ  ผมก็ชอบแบบนี้เหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยมีเวลาครับหากมีอะไรใหม่ๆช่วยอัพเป็นวิทยาทานด้วยครับ  ...
เป็นกำลังใจให้ครับ...
ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปครับ...
เริ่มทำวันละนิด  ครับ... รับรองมีความสุขแน่ๆ ครับ...

Liked By: sompol
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:08:30 PM »

เห็นนวดแป้งขนมจีนแล้ว นึกถึงตอนเด็ก ๆ พอผู้ใหญ่ทำขนมจีนเราก็เอาแป้งมาปั้นให้แบน ๆ แล้วเอาไปปิ้งไป (ปั้นจี่)อร่อยมาก

mskh875
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:14:18 PM »

เห็นนวดแป้งขนมจีนแล้ว นึกถึงตอนเด็ก ๆ พอผู้ใหญ่ทำขนมจีนเราก็เอาแป้งมาปั้นให้แบน ๆ แล้วเอาไปปิ้งไป (ปั้นจี่)อร่อยมาก
อร่อยครับ... ยิ่งทานสดๆ ร้อนๆ อร่อยจริงๆ
ทำให้เด็กๆ ทาน ถือวิ่งเล่นรอบสระครับ... ยิงฟันยิ้ม

peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:17:28 PM »

เห็นแล้วนึกอยากกิน ข้าวปุ้นเด้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พรุ่งนี้ทำกินมั่งดีกว่า มาทำให้น้ำลายใหลอีกแล้ว...
พอดีผมเพิ่งกลับมาจาก ตจว ได้ปลาช่อนมา ทำน้ำยาป่าน้ำข้นๆ ซดร้อนๆ โอ้ยยยยย รอพรุ่งนี้ก่อน ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: mskh875
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:18:54 PM »

อร่อยครับ... ยิ่งทานสดๆ ร้อนๆ อร่อยจริงๆ
ทำให้เด็กๆ ทาน ถือวิ่งเล่นรอบสระครับ... ยิงฟันยิ้ม

สมัยนี้บ้านผมไม่มีแล้ว ที่จะมาลงแขกตำขนมจีนกัน มีแต่รอรถขนมจีนวิ่งมาหลังบ้าน เสียดายวิถีชีวิตแบบดั้งเดิม
mskh875
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:32:49 PM »

เห็นแล้วนึกอยากกิน ข้าวปุ้นเด้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พรุ่งนี้ทำกินมั่งดีกว่า มาทำให้น้ำลายใหลอีกแล้ว...
พอดีผมเพิ่งกลับมาจาก ตจว ได้ปลาช่อนมา ทำน้ำยาป่าน้ำข้นๆ ซดร้อนๆ โอ้ยยยยย รอพรุ่งนี้ก่อน ร้องไห้ ร้องไห้
บรรยายซะหิวเลยอ่ะครับ...
ลงเวรก็กลัีบบ้านแล้ว... หิวๆๆ ยิงฟันยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:35:44 PM »

สมัยนี้บ้านผมไม่มีแล้ว ที่จะมาลงแขกตำขนมจีนกัน มีแต่รอรถขนมจีนวิ่งมาหลังบ้าน เสียดายวิถีชีวิตแบบดั้งเดิม
ครับผม...
พยายามอนุรักษ์ไว้ครับ... กลัวหายเหมือนกันครับ...
ทำเอง ทานเอง หนุกครับ อร่อยด้วย ญาติ พี่น้อง ได้คุยกัน รวมเครือญาติกัน มีความสุขมากๆ ครับ...
mskh875
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:48:50 AM »

เมื่อเช้าลงเวรแล้วกลับบ้านครับ 
ได้เวลาเปิดเตาที่เผาไว้แล้ว  ผมปิดเตาไปแล้ว 2 วันครับ วันนี้เปิดดูหน่อย ถ่านใช้ไปหมดแล้ว...

สภาพโดยรวม ปกติดีครับ  มีที่ีต้องแก้ไขหน่อย คือ ท่อดักน้ำส้มควันไม้ครับ
ใช้มาสัก 5-6 ครั้ง เริ่มกรอบ มีรอยรั่วแล้ว...ช่วงที่ดักน้ำส้มควันไม้ จะมีน้ำหยดออกมานอกบริเวณที่รอง
 คงต้องได้หาไม้ท่อนใหม่มาใช้แล้วครับ... (เหนื่อยอีกละ... ยิงฟันยิ้ม)

น้ำส้มที่ได้ ก็เอามารวมๆ กันไว้กับครั้งก่อนครับ... รอบนี้ได้น้อย ขวดกว่าๆ เองไม่ถึง 2 ลิตร เพราะท่อรั่ว...
(เผาตอนกลางคืน... กว่าจะเห็นก็หกไปซะเยอะ... โกรธ)

สภาพด้านหลังเตาก่อนที่จะเปิดเตา...

หน้าเตา ใช้ก้อนอิฐปิด โบกทับด้วยดินเหนียวครับ
มีร้าวด้วย... ถ้าปิดไม่มิด มีหวังได้ขี้เถ้าแทนที่จะได้ถ่าน... ยิ้มกว้างๆ

เคาะเลยครับ.... พบจุดบกพร่องที่2  แล้ว... ตกใจ
ภายในปากเตา มีดินทรายที่รั่วลงมา...
ก้มๆ เงยๆ ดู ก็เห็นช่องทางที่ทรายลงมาแล้ว...
ปรากฎว่า เป็นบริเวณรอยต่อของก้อนอิฐที่ทำเป็นทางจุดไฟกับฝาถังครับ
ถังมันถูกความร้อนหลายๆ ครั้ง เริ่่มงอตัวเป็นธรรมดา...
เลยเกิดช่องว่างให้ทรายไหลลงไปกองบริเวณปากทาง...

อ่ะ... เปิดหน้าเตาแล้วก็เปิดหลังเตาครับ... เกลี่ยๆ ทรายออกให้หมด...

สภาพภายในเตาตอนเปิดใหม่ๆ ครับ... ด้านขวาเป็นถ่านดี
เห็น ซ้ายล่าง มั้ยครับ.. ตรงช่องสี่เหลี่ยมสำหรับจุดไฟ... นั่นแหละครับ.. จะมีช่องว่างตรงรอยต่อกับก้อนอิฐ ทำให้ทรายไหลลงมาเยอะด้วย...
และแล้วก็เจอ ปัญหาที่ 3 ครับ คือถ่านด้านหน้าเตาเป็นเถ้าซะเยอะ...ไม่เหมือนครั้งที่ผ่านๆ มา เฮ้อ... ร้องไห้
ปัญหานี้พอจะรู้สาเหตุอยู่ครับ... คือ สุมไฟแรงไปหน่อย เปิดหน้าเตากว้างไป(มีคนเปิด) และ...(ต่อไปครับ)

เก็บๆ นำออกมาระบายอากาศ ไว้รอบๆ เตาครับ...

ปัญหาที่ 4  (เยอะจริงๆ รอบนี้)  ช่วงที่กำลังเก็บๆ ถ่านออกมาอยู่นั้น ได้ยินเสียงดังเปรี๊ยะๆ
เก็บๆ ออกมาเรื่อยๆ ไอ้ถ่านก้อนที่อยู่ริมด้านข้างด้านหนึ่ง ไฟยังดับไม่สนิทครับ... อ้าว... เอาไงล่ะทีนี้  ร้องไห้ ตกใจ
วิ่งเลยครับ... ไปเอาคุถังวิ่งลงสระ ตักน้ำพร้อมเหล็กมาคีบไอ้พวกก้อนถ่านที่กำลังคุไฟอยู่ จุ่มทีละก้อนครับ... นี่ขนาดปิดไว้ 2 วันแล้วนะครับ... ไฟยังไม่ดับสนิทดีอีก... คงเป็นเพราะช่วงปิดเตา ไม่เกลี่ยทรายด้านหลังออกให้เหลือบางๆ ครับ ทำให้ระบายความร้อนออกไม่ดี

กองไว้เป็นกองๆ ครับ... ค่อยเก็บใส่กระสอบอีกทีหลัง...
เตาแบบนี้ดีครับ  ไม้เล็ก ไม้น้อย เป็นหมด  ผมลองเอาไม้ท่อนเท่านิ้วโป้งใส่ลงไปไว้ด้านล่าง ก็ยังเป็นถ่านเลย นี่รวมกับไม้ประดู่ ขนาดใหญ่กว่าต้นขานะครับ ...

นี่แหละครับ... ปัญหาที่ 5...
ท่อระบายอากาศด้านหลัง เริ่มอุดตันครับ.. นี่เหลือแค่ครึ่งเดียวเอง...
ผมเอาฆ้อน และเหล็กมาเคาะ ไม่ยอมออกครับ... ร้องไห้  แข็งมากๆ
เคาะเท่าไรก็ไม่ออก... ต้องหาเหล็กแหลมๆ โตๆ เคาะแล้วล่ะครับ.. ถ้าไม่ออกอีก
ผมคงต้องขุดทรายออก แล้วถอดออกเปลี่ยนเลยครับ...
ปัญหานี้มันจะส่งผลไปถึงอย่างอื่นด้วยนะครับ... คือ... ท่อตีบ ทำให้เตาติดยากครับ.. ผมติดเตา จาก 18.30 น. ถึง 21.30 น. ครับ 3 ชั่วโมง เสียเวลามาก  ไม่พอครับ..ติดยากทำให้เร่งไฟเข้าหน้าเตา ทำให้ไม้บริเวณหน้าเตาเป็นขี้เถ้า เหมือนภาพแรกๆ ที่ผ่านมาครับ..ทำให้ได้ถ่านน้อยลงไปอีก... เฮ้อ... ร้องไห้ โกรธ

มุมด้านบนครับ... อากาศแทบไหลไม่ได้เลย...
ตัดสินใจละ .. ต้องซื้อข้องอมาใส่ใหม่ครับ... เจาะบริเวณใต้ข้องอเป็นรูให้ระบายน้ำได้ และทำที่ระบายออกด้านนอกครับ   ท่าจะเวอร์คกว่า
อย่างน้อยก็ย่นระยะเวลาในการตันออกไปได้อีก...
mskh875
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:09:59 PM »

วานนี้ได้เศษเปลือกผลไม้ครับ เป็นสับปะรดกะมังคุด 1 ถุง ครับ จึงได้กลับบ้านเพื่อเอาไปทำน้ำหมักเพิ่มเติมครับ
เช้านี้ กับเวลา 06.30 น. ครับ...

แสงแดดขึ้นเลยปลายต้นไม้แล้ว...  ต้องรีบทำงานกันหน่อยเพราะต้องขึ้นเวรเช้า...

จัดการเทเปลือกผลไม้ลงถังทันที ตามด้วยกากน้ำตาลครับ..
คนๆ ให้เข้ากันหน่อย...ปิดฝาถัง รีบเดินตรวจสวนครับ...

วันนี้ มีภาวะเพิ่มคือ ให้ปุ๋ยน้ำครับ...
จัดการผสม แล้วก็เดินตามทางสายต้นไม้ครับ  ฉีดทุกต้น...
ต้นนี้... ขนุนครับ... เขียวดี ไม่มีแมลงครับ...

เดินผ่านฟักทอง  ตกใจเลย... ตกใจ  โตเร็วมากครับ...

นี่คือภาพเมื่อครั้งก่อนครับ... ยังเล็กๆ อยู่เลย...

สภาพริมสระครับ...รกมากๆ 
มีแผนจะไถแล้วลงพืชสวนครัวตัวใหม่ครับ...

ด้วยรถไถ KUBOTA รุ่นนี้ครับ...

เดินฉีดไปเรื่อยๆ จนถึงต้นมะม่วงต้นนี้ครับ... แก่แล้ว
กลับอีกรอบ คงสอยลงมาบ่มไว้ครับ..
ลองดูว่า จะหวานมากหรือเปล่า... พึ่งได้กินปีแรกกะต้นนี้ครับ...

พวงนี้ น้ำหนักเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จมลงไปในกอหญ้าอีกแล้ว... แต่เดี๋ยวก็ได้เอามาบ่มแล้วครับ.. ไม่เป็นไร... ยิ้ม

ต้นอื่นๆ ก็มีลูกพอให้ได้ทานครับ...
เสร็จฤดูเก็บเกี่ยวนี้ ก็จะแต่งกิ่งให้โปร่งหน่อยครับ...
ตอนนี้ ดูไม่ได้... โกรธ 
เขียวเสวยพอแก่หน่อยจะแตกครับ.. เฮ้อ... ทำไงดี...

เดินฉีดเลยไปถึงแนวมะละกอครับ...
เริ่มทดลองปลูก 1 แถวครับ เกือบ 20 ต้น ดูก่อน
ถ้าเวิร์ค ก็จะได้ลงเยอะๆ ครับ พื้นที่ด้านขวายังเหลือเยอะอยู่ครับ... ยิ้ม

ผมปลูก 1 แถว
แต่ละต้น ปลูกแล้วลงมินิสปริงเกอร์ ครบทุกต้นครับ ต่อจากท่อ PE 30 mm ครับ...
(จะหา 25 แต่ ของขาดเลยเอามาก่อนครับ...)
แล้วครอบด้วยตาข่ายกันพวกไก่จะเข้าไปคุ้ยเขี่ยครับ...  คลุมด้วยฟาง เก็บความชื้น...

อ่ะ... ลองดู  อย่าเป็นอะไรนะลูก  ยิงฟันยิ้ม

โตเร็วๆ น้า...

มดแดงเยอะมาก... มาอีกคราวหน้าต้องหาอะไรมาให้ทานซะแล้วครับ...

เธอเล่นมาปลูกบ้านอยู่ริมต้นมะละกอของเราเลย... ลังเล

กว่าจะเสร็จเกือบสายครับ  จะไปทำงานไม่ทัน  พระอาทิตย์ขึ้นสุงเรื่อยๆ ... ต้องรีบล่ะ...

ก่อนกลับ พ่อแกกำลังเก็บกุ้งที่ใส่ไว้เมื่อวานนี้ครับ... เลยรีบไปถ่ายรูปไว้ก่อน ก่อนจะกลับมาทำงาน   

เริ่มเทลงกะละมังเรื่อยๆ ครับ...

ชื่ออะไรนี่แหละ... ผมจำไม่ได้... แหะๆ   ไซหรือเปล่านี่แหละครับ...
พวกที่รอคิวเก็บครับ... เรียงกันไว้...

รอคิวครับ...... 
คงได้พอทานเช้านี้  แต่ผมต้องมาทำงานแล้วครับ...

ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับการเยี่ยมชมครับ... ไว้โอกาสหน้าจะมาอัพอีกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 01:29:45 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 02:22:13 PM »

ใช้เวลาตำประมาณ 20 นาทีครับ  ก็ได้ที่แล้ว... แป้งเหนียวได้ที่...
พนักงานทุกคน เลยได้เวลาพักผ่อนตามอัธยาศัย... เฮ้อ... เหนื่อยจริงๆ ตกใจ ยิ้ม

[/quote]

ภาพแบบนี้ปัจุบันหาชมได้ยากมากๆครับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตอนเป็นเด็ก ยามเมื่อมีงานบุญประจำปี เกือบทุกบ้านจะหมักแป้งและทำขนมจีนกัน วันงานทุกบ้านจะนำแป้งไปตำช่วยกันที่ครกส่วนกลาง...
เราเด็กๆ ก็ได้สนุกสนุกสนานช่วยกันตำ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...แต่ทุกวันนี้อะไรๆ ก็รีบๆด่วนๆไปหมด อยากได้ขนมจีนโทรสั่งกริ๊งเดียวแจ้นมาส่งถึงที่...
...บรรยากาศแบบในภาพคงหาชมได้ยากแล้วล่ะครับ...
...เห็นภาพนี้ แล้วรู้สึกว่าเรากลับไปเป็นเด็กอีกครั้งยังไงไม่รู้ (แต่ยังไม่แก่น่ะครับ).... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:05:27 PM »

อ้างถึง

ภาพแบบนี้ปัจุบันหาชมได้ยากมากๆครับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตอนเป็นเด็ก ยามเมื่อมีงานบุญประจำปี เกือบทุกบ้านจะหมักแป้งและทำขนมจีนกัน วันงานทุกบ้านจะนำแป้งไปตำช่วยกันที่ครกส่วนกลาง...
เราเด็กๆ ก็ได้สนุกสนุกสนานช่วยกันตำ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...แต่ทุกวันนี้อะไรๆ ก็รีบๆด่วนๆไปหมด อยากได้ขนมจีนโทรสั่งกริ๊งเดียวแจ้นมาส่งถึงที่...
...บรรยากาศแบบในภาพคงหาชมได้ยากแล้วล่ะครับ...
...เห็นภาพนี้ แล้วรู้สึกว่าเรากลับไปเป็นเด็กอีกครั้งยังไงไม่รู้ (แต่ยังไม่แก่น่ะครับ).... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ... ยิ้ม
atsk
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:50:09 PM »

สุดยอดเลยครับ น่าอยู่มากๆ ดูแล้วอบอุ่นมาก

มะม่วงในรูปใช่ มหาชนกหรือเปล่าครับ เห็นแก้มเริ่มแดงๆ
หนอนหนังสือ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:59:40 PM »

ยิ้มเท่ห์  เข้ามาเยื่อมชมคับ
บ้านผมก้อทำคับ รันดักปลา พ่อผมทำ อิอิ
บางครั้งเหนพ่อผมเอาเชอร์รี ทุบเอาตัวมันใส่
ดัวพ่อผมบอกว่า ปลากดจะเข้า พ่อผมทำไว้ครึ่งร้อยคับ รูดซิบปาก
 ขนุนสุกใกล้ได้กินยัง น่าอร่อย อิอิอิ

Liked By: mskh875
mskh875
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 05:09:26 PM »

สุดยอดเลยครับ น่าอยู่มากๆ ดูแล้วอบอุ่นมาก

มะม่วงในรูปใช่ มหาชนกหรือเปล่าครับ เห็นแก้มเริ่มแดงๆ
ตอนซื้อที่ งานเกษตร มข. ไม่ได้จดจำเลยครับ.. เพราะรู้แต่ว่าชอบปลูก
ก็เลยเดินๆ ซื้อๆ เอาเป็นว่า หลายพันธุ์ เข้าไว้ครับ... คติตอนนั้นก็คือ ปลูกไม้ผลไว้ ได้ร่ม ได้กินด้วยครับ...

หลังๆ ไปซื้อ ค่อยจดจำชื่อพันธุ์ไม้น่ะครับ   แต่ครั้งก่อน ไม่ได้จำจริงๆครับ
ปลูกเป็นปลูกอย่างเดียวเลย... ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์