หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70116 ครั้ง)
a106679
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:49:36 AM »

ต้มแป้งเสร็จแล้ว... ชวนกันในครอบครัวก่อนเลยครับ.. เดินไปบ้านตรงกันข้าม 
เพราะครกมองอยู่ที่นี่... ยิงฟันยิ้ม
ว่าแล้ว  ให้แม่เป็นมือปัดครับ  ประจำครกมอง...
ส่วนที่เหลือ เหยียบหางครกครับ 

เอาแป้งลงครกครับ  เตรียมตัวตำได้... ยิ้ม

แม่ครับ... มือปัด   ประจำตำแหน่ง..

ช่วงที่ตำช่วงแรกๆ นั้น แป้งไม่เหนียวมากครับ  แม่สบายหน่อย...
แต่พอช่วงที่แป้งเริ่มเหนียวนั้น ต้องเร็วครับ  ไม่งั้น มีแป้งกระเด็นออกมานอกครกทั้งก้อนครับ..
ช่วงแรกแม่จะใช้ไม้ก่อน แต่พอเริ่มเหนียว ต้องใช้มือครับ  ไม่งั้น ไม่ทัน... ยิงฟันยิ้ม

เอ้า... ออกแรงกันหน่อย.... ยิงฟันยิ้ม
ขึ้นเหยียบ 3 คน พลางๆ ไปก่อน...
(มียายเจ้าของบ้าน มาขอแจมด้วย... แข็งแรงจริงๆ... ยิ้ม)

ใช้เวลาตำประมาณ 20 นาทีครับ  ก็ได้ที่แล้ว... แป้งเหนียวได้ที่...
พนักงานทุกคน เลยได้เวลาพักผ่อนตามอัธยาศัย... เฮ้อ... เหนื่อยจริงๆ ตกใจ ยิ้ม

แป้งเหนียวแล้วจร้า...  รอไปนวดต่อไป...

ช่วงที่พักเหนื่อย เหลือบมองขึ้นไปข้างบน... โอ้โห... พระเจ้า... อะไรจะขนาดนี้... ตกใจ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็พึ่งเคยเห็น ออกแค่ข้างล่างไม่พอครับ...
ผมเคยเห็นแต่ขนุนออกลูกรอบๆ ต้นเป็นส่วนมาก แต่นี่  แกเล่นออกลูกข้างบนอีก  ดกอีกต่างหาก...
นี่แค่ กิ่งที่ออกมาด้านทิศเหนือนะครั้บ  มันจะมีกิ่งที่ไปทางทิศใต้อีก  อะไรจะขนาดนี้

เดินกลับบ้าน มีต้นกระท้อนต้นนึงครับ ใหญ่มาก
สูงท่วมหลังคาบ้านแล้วแต่ไม่ได้ใกล้หลังคาบ้านเท่าไร  ปีนี้ ออกลูกดกพอได้ครับ
ไม่รู้ว่าจะได้ทานลูกหรือเปล่า

นี่ถ้าได้ทานจริงๆ คงดีครับ...
ปีที่แล้ว ไม่ได้ทานเลย... ร้องไห้
ลูกดก แต่ลูกไม่เต็ม จะร่วงทั้งต้นก่อนเลยครับ... ไม่รู้ว่าเป็นอะไร... ตกใจ

ขอให้ได้ทานเท๊อะ..................   สาธุ... ยิ้ม

บรรยากาศแบบนี้ไม่ทราบว่าอยู่ที่จังหวัดอะไรเหรอครับ

Liked By: sompol, TAWUN

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:47:44 PM »

บรรยากาศสวนเขียวขจีน่าอยู่มากๆครับ อัพภาให้ดูเรื่อยๆนะครับชอบมากบรรยากาศแบบนี้ดูแล้วอยากกลับบ้าน  อายจัง อายจัง อายจัง

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
แมว เก้าช
*

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:27:49 PM »

ตื่นเช้ามา ทีเด็ดสงกรานต์อยู่ที่วันนี้ครับ... เพราะครอบครัว และ ญาติๆ จะช่วยกันทำข้าวปุ้นกันครับ

วิถีชีวิตปัจจุบันนี้ได้เปลี่ยนแปลงไปมาก  ทำให้วัฒนธรรมการทำข้าวปุ้น (ขนมจีน)  ได้หดหายไปนานแล้ว
ผมจำความได้ว่าผมเคยขึ้นเหยียบครกมองตั้งแต่ผมเป็นเด็ก 7-10 ปี  มาถึงวันนี้ก็นานแล้วครับ... (ปัจจุบัน 33 ปีแล้ว)
แฟนเป็นคนริเริ่่มว่า อยากทำข้าวปุ้นกัน โดยโทรศัพท์คุัยกับบรรดาญาติๆ ว่าจะทำข้าวปุ้นกันนะ สงกรานต์นี้
เพื่อมารวมพลกันในบรรยากาศสงกรานต์ บีบข้าวปุ้นสดๆ กินกันกับบรรยากาศลูกทุ่งๆ  ยิ้ม

หม้อไฟใช้ ปิ๊บ ครับ ตั้งบนอิฐบล็อค 3 ด้าน ต้มน้ำไว้  นี่เพื่อต้มก้อนข้าวจะเอามาทำเป็นแป้งข้าวจ้าว
ข้าวจ้าวก็เป็นข้าวจ้าวเหนียวเหลืองครับ ซื้อมา 1 ถั
ง กี่กิโลนี่แหละครับ ซื้อมาก่อนจะทำประมาณสัก 2 อาทิตย์แล้วได้ครับ 
เพื่อให้แม่แกมาหมักไว้ก่อน จนถึงวันนี้ก็ได้ก้อนแป้งมา

นึกถึงที่บ้านเลยครับ เมื่อก่อนกินแป้งที่เหลือจากระบอกขนมจีน มาทำแป้งจี่จิ้มน้ำตาลตโนดเหลว  อยากจะขอแนะนำนิดนึงครับ เห็นใช้มุ้งสีฟ้าห้มแป้งแล้วต้ม ผมแกรงว่าสารเคมีที่มุ้งจะละลายออกมาเพราะเราต้มในน้ำร้อย บ้านผมจะใช้ใบกระพ้อ หรือใบจากผูกต้มก่อนต้มครับ

ก้อนแป้งข้าวจ้าวครับ...  ครั้งนี้ ลองทำ 2 ก้อนดูก่อน  แม่บอกว่า ไม่ได้ทำนานมากแล้วครับ... ไม่รู้ฝีมือจะเหมือนเดิมรึเปล่า... ยิงฟันยิ้ม

ห่อใส่ผ้าเขียว...  เพื่อต้มให้สุกอีกครั้งนึงครับ...

หย่อนลงไปในหม้อปิ๊บ  ให้น้ำท่วมทั้งก้อน ยิ้ม

เสร็จแล้วก็หาไม้มาพาดไว้ด้านบน แล้วก็เอาก้อนแป้งมัดไว้แบบนี้ครับ...
รอจนกว่าแป้งจะสุกครับ..เพื่อรอเอาไปตำอีกครั้งนึง...

ช่วงที่รอนี้  ก็ปล่อยให้แม่บ้าน ทำเครื่องแกงของน้ำยารอไปครับ 
เพื่อจะได้ไปทำกันที่สวนอีกครั้งหนึ่ง... ยิ้ม

Liked By: TAWUN
mskh875
*

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:28:25 PM »

บรรยากาศแบบนี้ไม่ทราบว่าอยู่ที่จังหวัดอะไรเหรอครับ

จังหวัดมหาสารคามครับ... เขต ต.ห้วยแ่อ่ง อ.เมืองครับผม... ยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:29:11 PM »

บรรยากาศสวนเขียวขจีน่าอยู่มากๆครับ อัพภาให้ดูเรื่อยๆนะครับชอบมากบรรยากาศแบบนี้ดูแล้วอยากกลับบ้าน  อายจัง อายจัง อายจัง
ครับผม... มาลุยกันต่อเลยครับ... ยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:45:44 PM »

ตำแป้งเสร็จแล้ว  เก็บข้าวเก็บของครับ  จุดหมายปลายทางคือสวนครับ...

ต้องมาก่อนที่ญาติๆ จะเดินทางมาเพื่อเตรียมข้าวของและสถานที่ต้อนรับให้เรียบร้อยก่อน

แม่จัดการต่อเลยครับ...  วางโบม นวดแป้งต่อเลยครับ...
ต้องยอมรับจริงๆ ว่า... แม่ท่าน อดทนมากๆ  ยิ้มกว้างๆ
ต้องนวดแป้งให้เข้ากัน จนแป้งเหนียว
ช่วงนี้ต้องคอยเติมน้ำร้อนตลอดครับ... จนแป้งเหลวเหมือนคาราเมล ประมาณนั้นครับ...
กว่าจะได้แต่ละก้อน... หืดจับครับ...

... "เหนื่อยมั้ยครับ...แม่... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ"
แม่บอกว่า   ไม่เหนื่อยหรอกกกกก... ยังเหลืออีกตั้ง 2 ลูกแน่ะ... แหะๆๆ จุมพิต

นี่ครับ... ถ้าได้ที่แล้ว... แป้งจะเหลวแบบนี้จร้า...
เวลาบีบ  จะได้เป็นเส้นต่อเนื่องกัน ไม่ขาด ไม่เหนื่อยมากด้วย...
เจ๋ง

คราวนี้... เรามาดูอุปกรณ์ในการบีบกัน...
เอ้า... ใครจำได้กันบ้าง...   มันชื่ออะไรเร้ว... ยิ้ม

มีหลายเวอร์ชั่นครับ... 
ชิ้นที่เป็นแผ่นสังกะสีเจาะรู หุ้มด้วยผ้าขาวนั้น หาแถวนี้ไม่ได้แล้วครับ...
ได้มาจากบ้านพี่ที่อยู่ในเมือง แม่แกอนุรักษ์ไว้ครับ  อายุเป็นร้อยปี...
พอออกตัวว่า ขอยืมมาทำขนมจีนแล้ว  แกรีบให้ด้วยความยินดีเลยครับ...
นอกนั้น เป็นเวอร์ชั่น ต่อมาครับ เป็นสังกะสี  ตัวดันใช้ขวดนมข้นหวานทำ
ต่อมาก็เวอร์ชั่นล่าสุด เป็น สแตนเลสครับ... หาซื้อยากมาก  กว่าจะหาได้ ได้ก่อนวันงาน 2 วัน แถวๆ ค่ายครับ...

ว่าแล้ว... ก็ประเดิมกันเลยครับ... ตักไม่ต้องเต็มมากนัก
เพราะต้องเผื่อจังหวะบีบ ให้มันต่อเนื่องด้วย ถ้าหยุด หรือช้า มันจะขาดตอน
ทำให้เส้นขาด ไม่สวยครับ

พี่คนนี้  แกข้อมือดีครับ... บีบได้ต่อเนื่อง  เส้นจะออกมาสวยครับ... ยิ้ม

ช่วงก่อนที่จะบีบนั้น... ต้องรอให้น้ำเดือดปุดๆ เลยครับ...
พอหลังบีบใหม่ๆ เส้นจะยังคงจมอยู่ในน้ำ ต้องรอสักแป๊บก่อน เส้นถึงจะลอยขึ้นมาเหนือน้ำครับ... 

แป๊บเดียวครับ... รอไม่นาน  ถ้าน้ำเดือดมากๆ ประมาณสัก 5-10 วินาทีก็ขึ้นมาแล้วครับ...

ต่อมา ท่านพ่อจัดการต่อเลย แผนกตักเส้น... ยิงฟันยิ้ม
ใช้หวิงตาข่ายเล็กๆ ครับ พอเข้าหม้อได้ครับ ตักเอาเส้นขึ้นมา ต้องตักให้หมดเป็นครั้งๆ ของการบีบไปครับ...

ตักแล้ว... ยกๆ สลัดน้ำออกให้หมาดครับ...

ตักแล้ว   ก็นำมาเทใส่กะละมังน้ำสะอาดที่เตรียมไว้ 2 กะละมังครับ
อันแรก ล้างน้ำให้เย็นครับ สัก 2-3 ครั้ง
อันที่ 2 ก็เทลงไปเลยครับ...
จะมี จนท. 2 คน... คอยสางเส้นออกไม่ให้ติดกัน และเย็นตัวเร็ว
จนท. 2 คนนี้แหละครับ... จะเป็นพนักงานทำให้เป็นหัว...

จับ  แล้วก็ ม้วนๆ  ทำให้แบนๆ ครับ...
แล้วก็นำไปวางเรียงกันเป็นวงกลมในกระจาดด้านหลังอีกทีครับ...
เป็นอันเสร็จ กระบวนการทำขนมจีนครับผม... ยิ้ม จุมพิต

[/url]
QC ครั้งนี้ครับ... ขอลองชิมดูก่อนละกัน...ว่างั้น... ยิงฟันยิ้ม
ผลปรากฎว่า   ผ่านครับ... เส้นหนา นุ่ม บวกกับน้ำแกงลาวปลาช่อนแล้ว..
สุดยอดดดดด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 05:28:50 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
weerapol
*

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:55:28 PM »

หวัดดีครับเข้ามาติดตามชมครับ เห็นการทำขนมจีนแบบนี้แล้วนึกถึงข้าวปุ้นน้ำนัวเมืองเรณูครับ

max_nk
*

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:08:41 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชม และให้กำลังใจครับ บรรยากาศน่าอยู่มาก  ยิ้ม ยิ้ม

ไม่ทราบว่าเลื่อยใช้ได้ยัีงครับ รุ่นเดียวกับของผมที่บ้านเลย สงกรานต์กลับบ้านได้มีโอกาสใช้งาน

ปัญหาที่สตาร์ืทไม่ติด คือผสม 2T เยอะเกิน  ใส่น้ำมันในขวดน้ำเปล่าขวด8 บ. ผมเติม 2T ครึ่งฝา ไม่เคยเครื่องดัีบเลย
พ่อเติม 2 ฝา งานเข้าเลย ใช้งานไปดับๆติดๆ ต้องถอดหัวเทียนขัด...

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46832.0
mskh875
*

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:30:03 PM »

หวัดดีครับเข้ามาติดตามชมครับ เห็นการทำขนมจีนแบบนี้แล้วนึกถึงข้าวปุ้นน้ำนัวเมืองเรณูครับ
ครับ  ขอบคุณครับ...
บ้านผมก็เอิ้นว่า... ข้าวปุ้น เหมือนกันครับ...

mskh875
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:33:35 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชม และให้กำลังใจครับ บรรยากาศน่าอยู่มาก  ยิ้ม ยิ้ม

ไม่ทราบว่าเลื่อยใช้ได้ยัีงครับ รุ่นเดียวกับของผมที่บ้านเลย สงกรานต์กลับบ้านได้มีโอกาสใช้งาน

ปัญหาที่สตาร์ืทไม่ติด คือผสม 2T เยอะเกิน  ใส่น้ำมันในขวดน้ำเปล่าขวด8 บ. ผมเติม 2T ครึ่งฝา ไม่เคยเครื่องดัีบเลย
พ่อเติม 2 ฝา งานเข้าเลย ใช้งานไปดับๆติดๆ ต้องถอดหัวเทียนขัด...
สวัสดีครับ...  ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ...

เครื่องยนต์ หลังจากติดแล้ว ไม่มีปัญหาครับ สตาร์ทติืดปกติดี
2 วันที่แล้ว ตัดไม้ประดู่ไป หมดน้ำมัน 2 ถังครับ เตรียมที่จะเผาถ่านรอบใหม่
เพราะที่ผ่านมาใช้ไปช่วงสงกรานต์เกือบหมดเลย
ส่วนเตาผมก็เผา แล้วปิดไปเมื่อวานนี้เองครับ 20.00 น.  คงเปิดเตาได้วันพรุ่งนี้ครับ
พอดีเลย ได้กลับบ้านไปดูสวนครับ...

ส่วนการผสมน้ำมัน  ผมขอให้ผู้ขายแกส่งกระป๋องผสมมาให้ครับ  ผสมทีละ 600 ซีซี มีขีดของน้ำมันและน้ำมัน 2T ให้ครับ
แต่ต้องขอเขานะครับ  เพราะของ STIHL เองของแท้ จะไม่มีแถมมาให้ครับ

Liked By: max_nk, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 05:38:43 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:00:56 PM »

ญาติเริ่มทยอยมาเรื่อยๆ ครับ
ธรรมชาติของเด็กๆ ครับ.. เล่นน้ำกันตามประสาครับ..
ผู้ใหญ่ก็อยากเล่นด้วย  เพราะ มันร้อน... โกรธ

ยิ้ม
BOONNARONG
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:06:00 PM »

อิสาน บ้านเฮา วัฒนธรรมเก่าๆ ยังคงเหนียวแน่นครับ เห็นภาพแล้ว มีแฮงใจหลายเด้ ยิ้ม

Liked By: mskh875, Guevara, aewaeang, TAWUN
mskh875
*

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:30:10 PM »

แผนกบีบ ก็บีบไปเรื่อยๆ ครับ
แผนก ตัก คุณพ่อ และแผนกเติมแป้ง แม่ครับ.....

จากนั้นก็ เตรียมทำแกงหน่อไม้ครับ... ญาติๆ เริ่มมากันแล้ว เลยช่วยๆ กันทำ...
จากนั้นก็สังสรรค์กันแบบพี่น้องกันครับ จนบ่ายๆ ครับ  สนุกกันมาก
บางคนก็ปูเสื่อนอน  บางคนก็ ลงยามดาง  เล่นน้ำ กันตามอัธยาศัยครับ...
mskh875
*

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:56:02 PM »

จบเรื่อง ข้าวปุ้นไปแล้วครับ... มาดูต้นไม้กันต่อดีกว่าครับ...

ชมพู่ครับ.. อายุประมาณ 3-4 ปี ปลูกไว้ข้างบ้าน
พันธุ์ทับทิมจันทร์ ได้พันธุ์มาจาก งานเกษตรที่ มข.เหมือนกันกับต้นมะม่วงครับ เนื้อหนา กรอบ 
เอาไปให้เพื่อนที่ทำงานกัน ชอบใหญ่เลย บอกว่าเราซื้อมาแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
ก็บอกว่า  ไม่ได้ซื้อ... ต้นอยู่บ้าน... ยิ้ม

ดอกชุดนี้เป็นดอกชุดที่ 2 ครับ  ส่วนดอกชุดที่ 3 กำลังตูม ยังห่อไม่ได้ครับ...

งานนี้ต้องห่อไว้ครับ... เพราะถ้าไม่ห่อจะไม่ได้ทาน
จะกลายเป็นหนอนหมดครับจากแมลงวันทอง... เลยต้องห่อไว้...

ลักษณะลูกครับ  ยังไม่เต็มเท่าไร... เอามาให้ชมกันก่อนนะครับ...
ถ้าเต็ม ก้นใหญ่ หัวใหญ่ครับ ถึงกับปริแตกก็มี  ถึงตอนนั้น หวานมากครับ... ยิ้ม
.

อุปกรณ์ในการปีนห่อครับ...
ต้นสูงมาก เลยต้องใช้นั่งร้าน ทำแบบง่ายๆ ครับ
ขยับไปเรื่อยๆ เวลาห่อ

mskh875
*

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:59:43 PM »

ต้นสูงขึ้นไปเรื่อยๆ แล้วครับ
หมดผล ชุด 3 เมื่อไร จะตัดแต่งกิ่งลงมาอีกครับ...  เอาให้พอดี...
mskh875
*

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:04:29 PM »

มะนาวต้นนี้ ใบเขียวดีมาก  ผมเลยมีโครงการใหม่แล้วครับ...
มะนาวแพงนักนะ   (ซื้อมะนาวมาทำยำ  ลูกเล็กๆ ลูกละ 5 บาท ซื้อมา 6 ลูก ยังไม่พอเลย)  โกรธ โกรธ โกรธ
จะตอนมาทำเป็นต้นตอของดกพิเศษของผมครับ  แล้วก็ปลูกตลอดแนวเข้าสวนผมเลยจากทางเข้าไปถึงที่พักเลย... 2 ข้างทางครับ...
แพงดีนัก.... ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์