หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70212 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 03:55:38 AM »

มีอีกภารกิจคือ พ่อกะน้องชาย ได้ขนอุปกรณ์เครื่องสูบน้ำไปสูบน้ำจากบ่อเล็กๆ ที่นาไว้แล้วเมื่อตอนหัวค่ำ
พรุ่งนี้ มาดูกันว่า สถานการณ์จะเป็นอย่างไรครับ... ไว้จะมาอัพให้ดูกัน
คืนนี้...ราตรีสวัสดิ์ครับ... จุมพิต

Liked By: TAWUN

sa-nga
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 03:57:56 AM »

มะนาวพันธุ์อะไรออกลูกรูปร่างแปลกตาจริงครับ แต่ก่อนอื่นจัดมะละกอมาซัก 1 จานก่อนเลยครับ
วันนี้ทำงานกะดึกได้สักจานคงพอมีแรง.... ยิ้ม   ยิ้ม    ยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:46:19 AM »

มะนาวพันธุ์อะไรออกลูกรูปร่างแปลกตาจริงครับ แต่ก่อนอื่นจัดมะละกอมาซัก 1 จานก่อนเลยครับ
วันนี้ทำงานกะดึกได้สักจานคงพอมีแรง.... ยิ้ม   ยิ้ม    ยิ้ม
จัดไปครับ... 1 จาน...
ส่วนมะนาว มะรู้ว่าพันธุ์อะไรนะครับสำหรับต้นนี้... ผมก็ว่าแปลกๆ
คงไม่ใช่แป้นแน่ๆ...

สำหรับทุกท่าน ผมจะหยุด 2 วัน สงกรานต์นะครับ อาจจะมาอัพช้าหน่อยครับ...
แต่ สัญญาว่าจะกลับมา... จุมพิต จุมพิต

Liked By: PeeSo, TAWUN
nuby
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:29:14 AM »

สวนน่าอยู่มากๆๆ น้ำเยอะดีจังเลยค่ะ รีบกลับมา up ต่อนะคะ รอดูอยู่ค่า ยิ้ม

sudapat
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:35:56 AM »

สวนน่าอยู่มากเลยค่ะ

อิจฉาจังเลย

มาอัพให้ดูบ่อยๆนะคะ ชอบ

CHAWCW
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:01:57 AM »

"ผมจะสร้างเรื่อยๆ โดยไม่รอว่า เกษียรเมื่อไร ค่อยสร้าง "ต้นไม้ไม่โตได้ในวันเดียว" " ผมชอบประโยคนี้ของคุณครับ
หลายคนอยากมีความสุข มองเห็นภาพที่ออกมาสวยงาม แต่ไม่ได้ลงมือทำจริง ๆ คุณ mskh875 สร้างมันด้วยการ
ลงไปสัมผัส ซึ่งใช้แรงกาย และแรงใจมากกว่าแรงเงิน มันจึงดูสวยงามมากกว่า ขอเป็นกำลังใจครับ

Liked By: sompol, TAWUN
mskh875
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 03:49:35 AM »

"ผมจะสร้างเรื่อยๆ โดยไม่รอว่า เกษียรเมื่อไร ค่อยสร้าง "ต้นไม้ไม่โตได้ในวันเดียว" " ผมชอบประโยคนี้ของคุณครับ
หลายคนอยากมีความสุข มองเห็นภาพที่ออกมาสวยงาม แต่ไม่ได้ลงมือทำจริง ๆ คุณ mskh875 สร้างมันด้วยการ
ลงไปสัมผัส ซึ่งใช้แรงกาย และแรงใจมากกว่าแรงเงิน มันจึงดูสวยงามมากกว่า ขอเป็นกำลังใจครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ...

รีบมาทำงาน ดันลืมกล้องมาด้วย... โฮๆ... ร้องไห้ โกรธ โกรธ
พรุ่งนี้จะกลับบ้าน  จะเอาข้อมูลมาอัพให้ทุกท่านชมนะครับ... ขอโทษมากๆ ครับ ขยิบตา

Liked By: PeeSo, TAWUN
tavid
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 02:48:37 PM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่านครับ มาช้าอย่าว่ากันนะ

Liked By: sompol, aod323, TAWUN

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 06:02:17 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

เยี่ยมๆ ครับ เป็นตามีความสุขหลายเนาะ เจ้าของสวน

แม่บ้าน ชอบนำ แฮงมีแฮงฮึด ขอบคุณที่แบ่งปันพี่น้องเฮาครับ  ยิ้มเท่ห์

mskh875
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:21:56 AM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่านครับ มาช้าอย่าว่ากันนะ
ขอบคุณครับ...

mskh875
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:24:26 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

เยี่ยมๆ ครับ เป็นตามีความสุขหลายเนาะ เจ้าของสวน

แม่บ้าน ชอบนำ แฮงมีแฮงฮึด ขอบคุณที่แบ่งปันพี่น้องเฮาครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากๆ ครับ...

mskh875
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:13:05 AM »

กลับมาอัพเดทแล้วครับ...

หลังจากที่ได้กลับบ้านช่วงสงกรานต์ มีภารกิจต้องซื้อของหลายอย่าง หลายที่ครับ...
บอกพ่อกะน้องให้ไปสูบน้ำไว้ก่อน ตอนกลางคืน เผื่อตอนเช้าจะไ้ด้เก็บปลาได้ทันทีนั้น...
ปรากฎว่า  ... 
    กลับไปไม่ทันครับ... กว่าจะซื้อของเสร็จและกลับถึงบ้าน ก็สาย เกือบเที่ยง... จึงไม่ได้เก็บภาพช่วงที่เก็บปลาเลย... แต่ไม่เป็นไรครับ.. ดูผลงานของสมาชิกเลยก็แล้วกัน... ยิ้ม

ปลาที่ได้ จะใส่ไว้ในถังน้ำพลาสติกและโอ่ง ครับ แยกตามชนิดของปลา  ส่วนมากก็ปลาเข็ง (ปลาหมอ) ปลาช่อน  ปลาดุกมีเล็กน้อยครับ... และก็ปลาซิว เยอะครับ  เอาไว้ทำปลาร้า...

นี่ใส่โอ่งไว้ เป็นปลาช่อนครับ.. ได้ไม่เยอะเท่าไหร่ครับ...  ไซส์ปานปลาง

ชักหิวแล้วครับ... เที่ยงด้วย... ต้องทำกับข้าวแล้วหล่ะ
นำปลาช่อนไซส์ใหญ่หน่อยครับ  มาก่อนเลย  หิวมากๆ... ยิงฟันยิ้ม

แปลงร่างครับ...ห๊อมมม  หอม... ปิ้งไปหิวไป... ยิ้มกว้างๆ

ส่วนนี้ จะเอาไปทำปลาแดดเดียวครับ...
ส่วนเจ้าปลาดุก  รอย่างเป็นรายต่อไป...

ส่วนนี้ เป็นปลาหมอและปลาอื่นๆ อีกบางส่วนครับ...
เข้าคิวเหมือนกัน จะแปลสภาพเป็นปลาร้าครับ...

เมื่อมีย่างแล้ว... ก็ต้องมีต้มครับ... 
ข่า ตะไคร้ มะเขือเทศก็มีแล้วในสวน เดินไปแป๊บเดียว ครบเครื่องครับ... ยิ้ม

แผนกแม่ครัวครับ... รีบจัดแจงกันหน่อย...  เที่ยงแล้ว
ทั้งฟืน... ถ่าน  ทำเองครับ... เผาทีใช้ได้เป็นเดือน     สบาย

เสร็จแล้วก็ทานอาหารกันอร่อยครับ  หนุกหนานๆ
ช่วงตอนค่ำหน่อย ก็หาโปรตีนเพิ่มครับ กับบรรยากาศตอนค่ำๆ
ที่สวนจะมีหิ่งห้อยเยอะครับ แมลงก็เยอะด้วย... 

ใช้ไฟ black light + blue light ครับ...สำหรับล่อแมลง
ตัวล่างเป็น blue light
แมลงที่ได้ช่วงนี้ก็เป็นพวกแมลงจินูน, กี่ซอน, แมงอีเต่าครับ... (ล๊าวว ลาว.. ยิงฟันยิ้ม)
jobrard
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:20:03 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับ

กลิ่นปลาย่างหอมโชยมา ท้องผมร้องละครับ

ยิงฟันยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:39:23 AM »

ตื่นเช้ามา ทีเด็ดสงกรานต์อยู่ที่วันนี้ครับ... เพราะครอบครัว และ ญาติๆ จะช่วยกันทำข้าวปุ้นกันครับ

วิถีชีวิตปัจจุบันนี้ได้เปลี่ยนแปลงไปมาก  ทำให้วัฒนธรรมการทำข้าวปุ้น (ขนมจีน)  ได้หดหายไปนานแล้ว
ผมจำความได้ว่าผมเคยขึ้นเหยียบครกมองตั้งแต่ผมเป็นเด็ก 7-10 ปี  มาถึงวันนี้ก็นานแล้วครับ... (ปัจจุบัน 33 ปีแล้ว)
แฟนเป็นคนริเริ่่มว่า อยากทำข้าวปุ้นกัน โดยโทรศัพท์คุัยกับบรรดาญาติๆ ว่าจะทำข้าวปุ้นกันนะ สงกรานต์นี้
เพื่อมารวมพลกันในบรรยากาศสงกรานต์ บีบข้าวปุ้นสดๆ กินกันกับบรรยากาศลูกทุ่งๆ  ยิ้ม

หม้อไฟใช้ ปิ๊บ ครับ ตั้งบนอิฐบล็อค 3 ด้าน ต้มน้ำไว้  นี่เพื่อต้มก้อนข้าวจะเอามาทำเป็นแป้งข้าวจ้าว
ข้าวจ้าวก็เป็นข้าวจ้าวเหนียวเหลืองครับ ซื้อมา 1 ถั
ง กี่กิโลนี่แหละครับ ซื้อมาก่อนจะทำประมาณสัก 2 อาทิตย์แล้วได้ครับ 
เพื่อให้แม่แกมาหมักไว้ก่อน จนถึงวันนี้ก็ได้ก้อนแป้งมา

ก้อนแป้งข้าวจ้าวครับ...  ครั้งนี้ ลองทำ 2 ก้อนดูก่อน  แม่บอกว่า ไม่ได้ทำนานมากแล้วครับ... ไม่รู้ฝีมือจะเหมือนเดิมรึเปล่า... ยิงฟันยิ้ม

ห่อใส่ผ้าเขียว...  เพื่อต้มให้สุกอีกครั้งนึงครับ...

หย่อนลงไปในหม้อปิ๊บ  ให้น้ำท่วมทั้งก้อน ยิ้ม

เสร็จแล้วก็หาไม้มาพาดไว้ด้านบน แล้วก็เอาก้อนแป้งมัดไว้แบบนี้ครับ...
รอจนกว่าแป้งจะสุกครับ..เพื่อรอเอาไปตำอีกครั้งนึง...

ช่วงที่รอนี้  ก็ปล่อยให้แม่บ้าน ทำเครื่องแกงของน้ำยารอไปครับ 
เพื่อจะได้ไปทำกันที่สวนอีกครั้งหนึ่ง... ยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:40:57 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับ

กลิ่นปลาย่างหอมโชยมา ท้องผมร้องละครับ

ยิงฟันยิ้ม
ครับ... อรุณสวัสดิ์ครับ...
ตามประสาคนเวรดึกครับ... ยิ้ม
อีกหน่อย เช้าแล้ว  ต้องปลาท่องโก๋กะกาแฟซะหน่อยแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวมาอัพต่อนะครับ...
ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ...

mskh875
*

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:40:32 AM »

ต้มแป้งเสร็จแล้ว... ชวนกันในครอบครัวก่อนเลยครับ.. เดินไปบ้านตรงกันข้าม 
เพราะครกมองอยู่ที่นี่... ยิงฟันยิ้ม
ว่าแล้ว  ให้แม่เป็นมือปัดครับ  ประจำครกมอง...
ส่วนที่เหลือ เหยียบหางครกครับ 

เอาแป้งลงครกครับ  เตรียมตัวตำได้... ยิ้ม

แม่ครับ... มือปัด   ประจำตำแหน่ง..

ช่วงที่ตำช่วงแรกๆ นั้น แป้งไม่เหนียวมากครับ  แม่สบายหน่อย...
แต่พอช่วงที่แป้งเริ่มเหนียวนั้น ต้องเร็วครับ  ไม่งั้น มีแป้งกระเด็นออกมานอกครกทั้งก้อนครับ..
ช่วงแรกแม่จะใช้ไม้ก่อน แต่พอเริ่มเหนียว ต้องใช้มือครับ  ไม่งั้น ไม่ทัน... ยิงฟันยิ้ม

เอ้า... ออกแรงกันหน่อย.... ยิงฟันยิ้ม
ขึ้นเหยียบ 3 คน พลางๆ ไปก่อน...
(มียายเจ้าของบ้าน มาขอแจมด้วย... แข็งแรงจริงๆ... ยิ้ม)

ใช้เวลาตำประมาณ 20 นาทีครับ  ก็ได้ที่แล้ว... แป้งเหนียวได้ที่...
พนักงานทุกคน เลยได้เวลาพักผ่อนตามอัธยาศัย... เฮ้อ... เหนื่อยจริงๆ ตกใจ ยิ้ม

แป้งเหนียวแล้วจร้า...  รอไปนวดต่อไป...

ช่วงที่พักเหนื่อย เหลือบมองขึ้นไปข้างบน... โอ้โห... พระเจ้า... อะไรจะขนาดนี้... ตกใจ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็พึ่งเคยเห็น ออกแค่ข้างล่างไม่พอครับ...
ผมเคยเห็นแต่ขนุนออกลูกรอบๆ ต้นเป็นส่วนมาก แต่นี่  แกเล่นออกลูกข้างบนอีก  ดกอีกต่างหาก...
นี่แค่ กิ่งที่ออกมาด้านทิศเหนือนะครั้บ  มันจะมีกิ่งที่ไปทางทิศใต้อีก  อะไรจะขนาดนี้

เดินกลับบ้าน มีต้นกระท้อนต้นนึงครับ ใหญ่มาก
สูงท่วมหลังคาบ้านแล้วแต่ไม่ได้ใกล้หลังคาบ้านเท่าไร  ปีนี้ ออกลูกดกพอได้ครับ
ไม่รู้ว่าจะได้ทานลูกหรือเปล่า

นี่ถ้าได้ทานจริงๆ คงดีครับ...
ปีที่แล้ว ไม่ได้ทานเลย... ร้องไห้
ลูกดก แต่ลูกไม่เต็ม จะร่วงทั้งต้นก่อนเลยครับ... ไม่รู้ว่าเป็นอะไร... ตกใจ

ขอให้ได้ทานเท๊อะ..................   สาธุ... ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์