หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70108 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:06:55 PM »

ผมรักงานของผมมากที่สุด อย่างน้อยก็ได้ทำเพื่อในหลวง.

ชอบคำนี้จังเลยค่ะ...แวะมาทักมายค่ะ มีอะไรให้กินบ้างค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ...
แหม.. ตามมาให้กำลังใจถึงในนี้เลย... ซึ้งๆ... อายจัง อายจัง
เลื่อยผมติดแล้วน้า... จะบอกให้... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, TABTIM_SIAM, TAWUN

supischa
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:31:07 PM »

...แวะมาเยี่ยมสวนครับ เขียว น่าอยู่มากครับ...  อายจัง

Liked By: yudhapol, TAWUN

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
digilab
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:33:40 PM »

น่าอิจฉา อยากกลับไปทำบ้าง

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:00:42 PM »

แวะมาเยี่ยมสวนครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:01:21 PM »

มีเหลือๆอีกแถวนั้น บอกด้วยนะครับ ต.ห้วยแอ่ง ชอบๆๆๆ

mskh875
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:19:25 PM »

ขอบคุณกำลังใจ ทุกท่านครับ... จุมพิต

mskh875
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:21:05 PM »

มีเหลือๆอีกแถวนั้น บอกด้วยนะครับ ต.ห้วยแอ่ง ชอบๆๆๆ

ครับผม... เห็นเขาขายที่นากันครับ...  ส่วนสวนยังไม่เห็นขายกันครับ... ยิ้ม
แต่ที่นาก็แพงหน่อย เพราะแถวนี้ทำนากัน 2 รอบครับ
ได้น้ำจากห้วยแอ่ง...มาทำนาปรังกัน...

mskh875
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:38:07 PM »

ฟักทองครับ.. ปลูกเยอะหน่อย
เยอะไม่ใช่เป็นแปลงนะครับ... ลักษณะจะปลูกไปเรื่อยๆ
โดยอาศัยตามต้นไม้ที่ผมปลูกครับ พวกมะต่างๆ รอบๆ สระน้ำครับ...
แต่ละต้นจะแตกเป็นพุ่มใหญ่แล้ว เขียวขจีครับ...

นี่คือลักษณะที่ีเขาขยายกิ่งก้านออกไปครับ.. แต่ต้นน่ะ อยู่อีกที่นึงครับ
อาศัยน้ำจากมินิสปริงเกอร์ที่รดต้นไม้อีกที.... ยิ้ม

ออกลูกออกผลให้เห็นแล้วครับ... มีเรื่อยๆ เป็นหย่อมๆ ครับ 
ส่วนดอกนี่ เยอะครับ...

ลักษณะที่ผมปลูก จะเป็นแบบนี้ครับ   โดยรอบสวน ทั่วๆ ไปครับ
จะเป็นปลูกต้นไม้ แล้วปลูกฟักทองข้างๆ ครับ
ได้อานิสงจากการรดน้ำต้นไม้ไปในตัว...

แบบนี้  ใต้ต้นมะกอก...

ลูกก็เป็นแบบนี้จร้า....
อีกไม่นานคงได้ทาน...   มะต้องซื้อให้เปลืองตังค์... ยิ้ม
Bigkeng
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 05:08:41 PM »

บรรยากาศทั้งหมดสุดยอดมากๆ ครับ น้ำดี ทำให้เขียวไปหมดเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
sa-nga
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:03:09 PM »

แวะมาเยี่ยมสวนตอนดึกๆครับ ผมเห็นรุปที่คุณ post ลงไปแล้วผมอยากจะบอกว่า
   " ผมอยากกลับบ้านครับ ผมอยากเป็นอิสระจังเลย.......โอ้พระสงฆ์..... ยิ้ม
สวนสวยร่มรื่นดีครับ ปลูกอะไรที่อยากปลูกทำอะไรที่อยากทำ...มีความสุขครับ
ยิ่งได้เห็นภาพ "จั่น" ดักปลาด้วยแล้ว นึกถึงวันเก่าๆครับ ปลาที่เข้านะปลาช่อนตัวโตๆเลยครับ
แต่ตอนนี้บึงธรรมชาติหรือหนองธรรมชาติ ถูกทำเป็นสระขนาดใหญ่โตไปหมดแล้ว
หน้าน้ำมาแต่ละที ตามบึงธรรมชาติจะเห็นปลาช่อนตัวโตๆว่ายน้ำหนีเราครับ เพราะว่ามันตื้นมากครับ
ทั้งดอกบัวสีม่วงสีแดง ดอกผักตบชวาและดอกอื่นอีกเยอะแยะ แข่งกันออกบานสะพรั่ง
พี่น้าพี่.....ทำให้ผมนึกถึงความหลัง อยากกลับไปเป็นแบบนั้นจังเลยครับ....โม้มากแล้วเดี๋ยวแวะมาใหม่นะครับ... รูดซิบปาก
mskh875
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:39:26 AM »

บรรยากาศทั้งหมดสุดยอดมากๆ ครับ น้ำดี ทำให้เขียวไปหมดเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่แวะชมครับ... ยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:43:49 AM »

แวะมาเยี่ยมสวนตอนดึกๆครับ ผมเห็นรุปที่คุณ post ลงไปแล้วผมอยากจะบอกว่า
   " ผมอยากกลับบ้านครับ ผมอยากเป็นอิสระจังเลย.......โอ้พระสงฆ์..... ยิ้ม
สวนสวยร่มรื่นดีครับ ปลูกอะไรที่อยากปลูกทำอะไรที่อยากทำ...มีความสุขครับ
ยิ่งได้เห็นภาพ "จั่น" ดักปลาด้วยแล้ว นึกถึงวันเก่าๆครับ ปลาที่เข้านะปลาช่อนตัวโตๆเลยครับ
แต่ตอนนี้บึงธรรมชาติหรือหนองธรรมชาติ ถูกทำเป็นสระขนาดใหญ่โตไปหมดแล้ว
หน้าน้ำมาแต่ละที ตามบึงธรรมชาติจะเห็นปลาช่อนตัวโตๆว่ายน้ำหนีเราครับ เพราะว่ามันตื้นมากครับ
ทั้งดอกบัวสีม่วงสีแดง ดอกผักตบชวาและดอกอื่นอีกเยอะแยะ แข่งกันออกบานสะพรั่ง
พี่น้าพี่.....ทำให้ผมนึกถึงความหลัง อยากกลับไปเป็นแบบนั้นจังเลยครับ....โม้มากแล้วเดี๋ยวแวะมาใหม่นะครับ... รูดซิบปาก

แหม... พระสงฆ์ สะดุ้งทันที  ได้ยินคำอุทานนี้... ยิงฟันยิ้ม
มีความสุขครับ... มีความสุขมากที่ได้อยู่ท่ามกลางสีเขียวขจีครับ...
ขอบคุณมากๆ ที่แวะชมครับ...

mskh875
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:53:51 AM »

ไม้ต่อไปที่วางแผนจะปลูกกันกับแฟนครับ... ไม้สัก...และ ยางนา

ต้นสัก ในอดีตผมกะแฟนได้เดินดูงานเกษตรอีกแหละครับ.. และได้ต้นมา แต่ไม่เอามาเยอะเพราะยังไม่เห็นว่า ต้นสักนั้นโตเร็วมากน้อยเพียงใดและสำคัญเพียงใด...คิดแต่เพียงว่า ปลูกๆ ไว้ดีกว่า เผื่อได้ใช้ประโยชน์ในวันข้างหน้า จึงได้เอามาปลูกแค่ 5 ต้นดูก่อน มาดูกันครับ...

นี่คือต้นที่ 1 ครับ สูงกว่าต้นไผ่แล้วครับ... ปีนแต่งกิ่งไม่ถึงแล้ว... ยิงฟันยิ้ม

ต้นที่2 ต้นนี้ เสียดายมากๆ ครับ  มันหัก ไป 1 รอบ.. ร้องไห้   ที่เห็นนี่คือแตกยอดขึ้นมาใหม่ครับ  ใบใหญ่มาก...

อีก 2-3 ต้นอยู่ในป่ากล้วยครับ... ไม่ได้ถ่ายรูปมา  ตอนปลูกก็สักแต่ว่า ปลูกๆ ไปตามป่าเฉยๆ เลยไม่เป็นระเบียบเท่าไร...
mskh875
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:04:52 AM »

ข่าครับ... ปลูกไว้เป็นแนวยาว
ช่วงนี้แตกหน่ออ่อน อร๊อยย..อร่อย...
ใส่ต้ม... ใส่ลาบ  หรือกินกับแกล้ม ก็อร่อย...

ข่าปลูกไว้ได้ใ้ช้ประโยชน์ดีครับ... มีแต่ดกไปข้างหน้า... ไม่มีโรคเลย

ต่อจากข่าจะเป็นแนวของตะใคร้ซึ่งปลูกแซมระหว่างต้นไม้ ริมสระน้ำครับ..
นี่ก็ ดกมากเช่นกัน...
ต้นขนุน กำลังตั้งตัวสวยครับ...  ระดับหน้าอกแล้ว  พึ่งตัดยอด จะดัดเป็นทรงพุ่มครับ..
ถ้าไม่ดัด เธอจะเล่นสูงชลูดอย่างเดียวเลย... ไม่สวย...(เหมือนต้นที่อยู่ไกลๆ ครับ...)
mskh875
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 03:14:31 AM »

มะละกอ พันธ์อะไรหว่า...
เคยเอามาเพาะครับ นานแล้ว เลยจำไม่ได้ว่าพันธุ์อะไร... ยิ้ม
แม่ปลูกรอบๆ บ้าน และเอามาสวนด้วย ที่สวนจะงาม
ตอนแรกนึกว่าจะตายเพราะแล้งจัด...
ต่อมาก็เป็นแบบนี้ครับ...

ปลูกไว้หลายต้น แต่ที่พอดูได้หน่อยก็ต้นนี้ครับ เป็นกะเทยซะด้วย... ยิงฟันยิ้ม ต้นอื่นตัวเมียหมด
ผลสุกได้ทานแล้วครับ ลูกโต ยาว อวบ ยาวเกินศอกครับ เนื้อหนามาก... ตอนนี้เหลือเท่านี้...

ออกลูกมาตลอดเลยครับ... (มีรอยโดนปลิดลูกออกด้วย... อิๆ)
อนาคตผมจะเก็บลูกโตๆ หน่อย ไว้ทำพันธุ์ (มะต้องซื้อต้นพันธ์ให้เปลืองตังค์... ยิงฟันยิ้ม)
แล้วลงปลูกเป็นแถว สัก 2-3 แถว ครับ แถวละ 20 ต้น... ไว้ไร่ด้้านบน ข้างสวนไผ่
ได้ลงระบบน้ำ กับมินิสปริงเกอร์ไว้แล้ว ขุดหลุมตากดินไว้รอแล้วด้วย... ยิ้ม
เอาไว้จำหน่าย จ่าย แจก แถวๆ รอบๆ พื้นที่ครับ...

เนื้อเป็นสีนี้ครับ  เนื้อแน่น หนา หวาน ครับ  ออกเค็มเล็กน้อย ไม่หวานเลี่ยน...
เสร็จเราล่ะ...  เอาทำพันธ์ซะเลย  ได้กะเทยด้วย...
mskh875
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 03:52:21 AM »

ตามคำสัญญาว่าจะไปดูแลมะนาวโดนลืมจนออกผล...
วันนี้ลงเวรเช้า กว่าจะกลับถึงบ้าน 20 กิโล เล่นเอาเย็นเลยครับ...
ต้องรีบไปพรวนดินให้มะนาวซะหน่อย...

สภาพครับ  ดูไม่ได้...
ใบเหลือง หงิกงอ ทั้งโดนแทะอีก ไปอยู่ท่ามกลางพงหญ้า...
ต้องบำรุงเธอซะหน่อย... จุมพิต  จะได้เขียวๆ งามๆ

ได้จอบแล้ว ก็จัดการถางหญ้า พรวนดิน แล้วก็ใส่ปุ๋ยหมักให้ครับ
เออ... ค่อยดูดีขึ้นมาหน่อยครับ... วันหลังค่อยรด EM  วันนี้ค่ำซะแล้ว...

ติดกันจะเป็นกล้วยหอมครับ... ได้พันธุ์มาจากน้าที่เป็นครูที่บ้านครับ
เห็นเครือใหญ่ สวย เลยขอหน่อแกมาปลูกเพื่อขยายพันธุ์ต่อครับ...
แต่จากสภาพแล้ว ดูไม่ได้เช่นกัน เฮ้อ   รกมาก... หญ้าเลยเข่า ตกใจ
เลยสะสางกันต่ออีก 1 ยกครับ...

จัดการ ริดใบออก... ดายหญ้า... แล้วก็ใส่ปุ๋ยให้ครับ
อืม... ค่อยพอดูได้หน่อยครับ... ยิ้ม โตวันโตคืนนะลูก...

ดายหญ้าไป ค่อยรู้ว่า มีลูก 4 ต้น... ตอนแรกเห็นต้นเดียว
นี่คือสิ่งที่เราต้องการ... ยิงฟันยิ้ม   เสร็จเราล่ะ... โตเร็วๆ น้า...

พอเสร็จก็ค่ำพอดี... มืดแล้ว... กลัวงูครับ

จบด้วยเถียงนาน้อยยามค่ำแล้วกันนะครับ
รกมาก บอกแล้วว่า หลังแรกเอาไว้เก็บของ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์