หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 68749 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 06:08:42 AM »

สวัสดีครับ เข้ามาชมเส้นทางเกษตร ชอบข้าวโพดหวานมากเลยครับ อยากทราบว่าเป็นพันธุ์อะไรครับ ตามร้านทั่วไปมีแบบถุงเล็กๆแบ่งขายมั้ยครับ
พันธ์ุไฮบริกซ์53 ครับ สั่งจากบริษัท มา เป็นกล่องๆ ละ 1กก. ครับ

TABTIM_SIAM
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:34:50 PM »

ไล่อ่านมา  ชื่นชมมากครับ อยากทำบ้างครับ ชีวิตพนักงานบริษัทอย่างผม... โกรธ
mskh875
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 04:47:42 PM »

ไล่อ่านมา  ชื่นชมมากครับ อยากทำบ้างครับ ชีวิตพนักงานบริษัทอย่างผม... โกรธ
ทุกอย่างเริ่มต้นได้ครับ ไม่สาย. สู้ๆ
maibangmod
*

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 11:02:55 AM »

ขายขึ้วัวไหมครับ ผมอยากได้ไปปลูกต้นไม้ในสวน
mskh875
*

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:41:03 PM »

หายไปนานเลยครับ  ... ช่วงนี้ประเมินเพื่อรับรองคุณภาพ รพ.ด้วย

ขี้วัวผมหมดแล้วครับ... ขอโทษด้วยนะครับ...
ยิ้มเท่ห์
mskh875
*

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:50:26 PM »

ช่วงนี้สวนไม่มีกิจกรรมเพิ่มเติมเลยครับ... หลายปัจจัยเลย  เฮ้อ...
1. แห้งแล้งจริงๆ สระน้ำ 3 ลูก น้ำหายไป 2 ลูก เหลือลูกเดียว...
2. มีตัวน้อยต้องดูแล... ยิ่งไม่ค่อยมีเวลาใหญ่เลย... ประเภทว่า ลงเวรแล้วไปดูสวนนี่ หมดสิทธิ์ครับ

ช่วงนี้เลยได้ดูแค่ เล็กๆ น้อยๆ แถว รอบๆ บ้านแค่นั้นเองครับ...
ประเภทว่าสวนครัว สนามหญ้าเล็กๆ ขยายมะนาวออกรอบบ้าน และ มะละกอครับ...
ออเดิฟ ก่อนแล้วกันนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 03:52:06 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
lumpu
*

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:56:14 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
mskh875
*

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 04:13:07 PM »

เริ่มจากสภาพสวนเดิมก่อนนะครับ

แนวมะม่วงครับ ปีนี้ติดเยอะทั้งบ้านนะผมว่า..
มหาชนก แต่ก่อน มี 2 ต้น สลับกันติดลูก
ปีนี้ ติดทั้งสองต้นครับ เรียงกันเลย ต้นแรกกะต้นที่สอง... ไปชมกันครับ

ต้นแรกครับ ดกใช้ได้ครับ หลังจากปีที่แล้วไม่ติดลูกเลย
ไม่ต้องใช้ไม้ค้ำเพราะไม่ต่ำมากครับ กลัวเรื่องกิ่งหักเหมือนกัน  ลมแรงนะครับช่วงนี้...

ต้นที่2 ครับ ปีที่แล้วก็ติด ปีนี้ก็ติด เยอะกว่าเดิมด้วย
กิ่งโน้มลงติดพื้นดิน ลูกที่ติดพื้นก็เน่า แม่ต้องเอาไม้ไปค้ำกิ่งไว้ไม่ให้สัมผัสพื้นดินครับ  เสียแล้วหลายลูกเหมือนกัน เหลือเท่านี้ครับ...

ไม้ค้ำครับ  ตามที่หาได้แถวๆ นี้... อิๆ
mskh875
*

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 04:16:41 PM »

ภาพรอบบ้าน จะมาอัพให้ดูคืนนี้นะครับ สมาชิกทุกท่าน ยิ้มเท่ห์
mskh875
*

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 06:08:39 PM »

ภาพรอบๆ บ้านกันครับ  ปลูกเล็กๆ น้อยๆ แก้เหงา มาชมกัน...

หน้าบ้าน มันโล่งๆ หน่อย  เลยลงดินพูนเล็กน้อย จัดสวนเล็กๆ ไว้ชม ลงต้นปรง และ ต้นโกไว้ดัดพุ่มเล่นครับ หญ้าติดแล้ว...

ส่วนหน้าบ้านอีกฝั่ง หญ้าเหลือจากสวนเล็ก 
เลยปรับดินให้เสมอๆ หน่อยๆ ลงหญ้าที่เหลือทันทีครับ กระจายเป็นหย่อมๆ ประหยัดดี... เพื่อได้ขยายถ้าเขาโต
อนาคต จะสร้างโรงรถ รอบๆ ก็จะได้ปลูกหญ้าอยู่ดี ... ลงซะ

ติดรั้วด้านทิศตะวันออก ลงมะนาวที่ขยายกิ่งตอนไว้คราวที่แล้วครับ... แซมด้วยมะละกอฮอลแลนด์ ให้เต็มแนวรั้ว...

มะละกอมีหลายต้น ขยายไปต่อริมรั้วด้านทิศเหนือแต่เป็นบริเวณหลังบ้าน (บ้านหันหน้าไปทิศใต้)  ระหว่างต้นมะนาวเหมือนเดิม

ต้นมะนาวติดรั้ว ด้านหลังบ้านจ้า...
mskh875
*

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 06:19:21 PM »

มะนาวต้นแม่ที่ผมตอนไปเมื่อปีที่แล้ว...ตอนนี้เขาโตเลยหลังคาบ้านแล้ว  ไว้ให้เก็บผลปีนี้ก่อน ค่อยเริ่มตอนกันใหม่...
มาดูลูกผลของเขากันหน่อยครับ...

ภาพโดยรวมของต้นครับ... ผลดกใช้ได้ครับ ไม่ได้เวอร์มาก

พวกที่ดูได้หน่อยครับ...

โดยรวมก็ติดประปรายครับ... ถือว่าใช้ได้ เมื่อเทียบกับว่า เขาไม่ค่อยได้รับแสงแดดเลย...

อีกต้นนึงเป็นมะนาวไร้เมล็ดครับ ไม่ใช่มะนาวแป้น
ลูกจะโตๆ เปลือกหนาๆ ไม่มีเมล็ด

แตกทรงพุ่มดีครับ ต้องทำร้านให้... เวลาลูกเขาโต จะโน้มลงดิน

ดกพอได้  ตอนเป็นดอก ติดเป็นช่อๆ ละ เป็นสิบนะ.. แต่เหลืองแล้วก็หล่นครับ... เหลือประปรายแบบนี้แหละ... งง

ภาพชัดๆ หน่อยครับ ลักษณะของลูกเป็นแบบนี้ครับ...
mskh875
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 03:42:06 AM »

แล้งนี้ น้ำในสระเหลือประมาณครึ่งเดียวเองครับ... ชักหวั่นๆ กลัวจะไม่พ้นแล้งนี้ ต้นไม้และผัก พืชที่จะปลูกลงไปอีก ไม่พอแน่ๆ
จึงตัดสินใจขุดบาดาลครับ
คิดได้ก็ติดต่อกับคนในหมู่บ้านที่เคยเจาะไปเมื่อปีที่แล้วเพื่อขอเบอร์ช่างเจาะ  แล้วก็ติดต่อไป ตกลงราคา นัดวันแล้ว ก็มาตามนัดครับ...
กว่าจะได้ลงเวรก็เริ่มกันไปได้นานแล้วครับ

กำลังขมักเขม้น เจาะไปเรื่อยๆ ครับ
หินเป็นเม็ดสีออกส้มๆแดงๆ เป็นคล้ายๆ เกล็ด ครับ น้ำก็สีเหมือนหิน

รถระบบไฮดรอลิกครับ  ในรูปกำลังจะต่อเหล็กเจาะท่อนใหม่ครับ

ต่อท่อเจาะ

...

เสร็จกระบวนการ เจาะเสร็จประมาณ ห้าโมงเย็นครับ
บ่อ6นิ้ว กันทรุด3ท่อนเบอร์8.5 รวมก็12เมตร เจาะลึกลงไป5นิ้วลึก50 เมตรครับ
ระดับน้ำจับที่ปากบ่อ 3เมตรกว่าๆ ครับ

mskh875
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 04:01:27 AM »

มาถึงกระบวนการเลือกปั๊มน้ำ
น้ำจับที่สามเมตรกว่าๆ ไม่ถึงสี่เมตร ลองเลือกเอาปั๊มหอยโข่งมาลง ตามสเตรปครับ
ครั้งแรก... เอาเครื่อง 1.5 แรง ท่อ 2 นิ้วไปหย่อนลง ได้เรื่องเลยครับ... น้ำเติมขึ้นมาไม่ทัน
อาการคือ น้ำแรงพุ่งเลยหลังจากเปิดเครื่อง... แล้วก็จะเบาลงๆ เรื่อยๆ ครับ และก็จะไหลริน (เบามาก)
เสียงปั๊มดังโหวงๆ คือไม่มีน้ำเติมขึ้นมาในปั๊มครับ กลัวปั๊มพังก็กลัว แต่ลองสังเกตดูก่อน
สัก 5 นาทีได้ น้ำก็จะเริ่มพุ่งเต็มท่ออีกครั้งนึง แป๊บเดียวก็จะเบาลงๆ เรื่อยๆ เป็นแบบนี้เป็นวงจรไป...
สรุปแล้ว... เครื่อง 1.5แรง ไม่เวิร์ค...จบ

ต่อมา ลงหย่อนเครื่อง 0.5 แรง ท่อ 1 นิ้ว ลงไปแทน ปรากฎว่า... เครื่องดูดน้ำได้ครับ
แต่ก็เหมือนเดิม คือ น้ำจะเบาลงเรื่อยๆ แต่ไม่เบาลงมาก เพราะเครื่องไม่แรงเหมือน1.5แรง น้ำเติมมาเรื่อยๆ เลยไม่ขาดครับ
แต่... รับไม่ได้ ครับ ลงทุนเจาะบ่อไปตั้ง หกนิ้ว จะได้น้ำแบบนี้ ไม่เวิร์คอีก

เลยต้องมาลงที่ตัวเลือกสุดท้ายอยู่ดี... เฮ้อ...
หาเวลาว่างเข้าร้อยเอ็ดครับไปซื้อปั๊มsubmersible ช่างก็ว่ายี่ห้อนี้ เวปเราก็ว่ายี่ห้อนี้ครับ

ดันดินเป็นฐานปั๊มครับ... อีกไม่นานก็สร้างหอพักน้ำอยู่ดี แต่เอาเป็นรูปร่างไปก่อน เพราะต้องใช้น้ำ

คิดเอง จะสร้างหอพักน้ำสัก2X2 เมตร เลยดันดินประมาณ 4X4 เมตรครับ

เสร็จแล้ว ก็เดินทางเข้าร้อยเอ็ดเพื่อไปซื้อปั๊ม ... ได้ตัวนี้มา

สเปกมอเตอร์ครับ 1แรง

สเปกปั๊ม...

ตู้คอนโทรลครับ...
วันที่ไปซื้อช่างแกะทดสอบที่ร้านให้ดูด้วยครับ ต่อสายไฟให้เรียบร้อย เอาขึ้นรถมาหย่อนได้เลย
(ขอโทษนะครับ... ไม่ได้โฆษณาร้านนะครับ... ไม่มีเวลาเบลอภาพ)
ของแถมมาตรฐานก็มี. ตัวปั๊ม สาย50เมตร ตู้คอนโทรล ฝาปิดปากบ่อครับ... ส่วนสายหย่อนซื้อเอง

สมาชิกในการหย่อนมีผมกับพ่อครับ... รูปช่วงที่หย่อนเลยไม่ได้ถ่ายครับ
ใช้ท่อ 1 1/4 นิ้วเบอร์8.5 8ท่อนครับ กันน้ำลดหน้าแล้ง ช่างแนะนำแค่ 7ท่อนครับ
ในรูปด้านบนภาพคือเครื่องหอยโข่ง0.5แรง ที่ยกออกครับ

ปากท่อมองเห็นระดับน้ำ แต่ถ่ายไม่เห็นครับ...แสงจ้าไป...

ใช้เวลาในการหย่อนสัก ชั่วโมงได้ครับ เพราะผมต่อข้อต่อไว้ก่อนแล้ว
แค่หย่อนเชือก แล้วก็หมุนต่อข้อต่อ รัดสายไฟไปเป็นช่วงๆ แป๊บเดียวครับ
ปิดปากบ่อ ตามสภาพครับ... เอาไปก่อน เพราะเมื่อสร้างหอพักน้ำก็ต้องต่อใหม่อยู่ดี

เสร็จแล้ว ก็ต่อไฟเข้าตู้คอนโทรล ทดลองเปิดปั๊มดูครับ

เดินเครื่องต่อเลยครับ เปิดตาน้ำ
ปล่อยลงแปลงนาเลย เพราะจะปลูกพืชต่ออยู่ดี

เสร็จแล้วครับ...รอให้น้ำเต็มแปลงนา ให้ดินหมาดๆ แล้วค่อยปั่นเพื่อปลูกอย่างอื่นต่อไปครับ...

ขอบคุณสำหรับการติดตามครับ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 04:16:09 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #205 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 11:37:01 PM »

หากระทู้ตัวเองเกือบไม่เจอ  ยิงฟันยิ้ม
ขออนุญาตมาอัพเดทความก้าวหน้าของสวนครับ...
ยุ่งจริงๆ ครับ ที่ผ่านมา
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ขึ้นบน
  พิมพ์