หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 69154 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:09:28 PM »

เรียกน้ำย่อยกันซะหน่อยนะครับ... หิวๆ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นตัวลอยไปลอยมา... เลยจัดไป หนึ่งชุด...

ขอใกล้ๆ หน่อยครับ... ยิงฟันยิ้ม
หลงกลกบยางครับ

คิดขนาดไม่ออก ต้องรูปนี้ครับ

โลกว่าๆ เห็นจะได้... ยิ้มเท่ห์  แล้วก็ลงหม้อเป็นต้มยำปลาช่อนใบมะขาม... หะๆ  ยิงฟันยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:11:16 AM »

พื้นที่ว่าง เริ่มจัดปลูกพืช นิดๆ หน่อยๆ ครับ

เริ่มกับ ข้าวโพดหวาน (พ่อ-แม่ แกติดใจ) กับ แตงโมครับ  ลองปลูกดูก่อน ไม่เคยปลูกเลย...

[/url]
มาดูแตงโมกันก่อนครับ
ไถ และ ยกแปลงแล้ว ก่อนคลุมแปลงครับ...

[/url]
คลุมแปลง ก่อนปล่อยน้ำเข้า...

[/url]
เสร็จ

[/url]
เริ่มปล่อยน้ำเข้า ก่อนปลูก 1 วันครับ...

[/url]
วัีนต่อมา ก็จัดการลงกล้าเลยครับ...

[/url]
แบบ สองต้น...

[/url]
เสร็จแล้วครับ... โดยรวมครับ...
mskh875
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:19:28 PM »

23 ก.พ.56 มาอัพเดทกันครับ
เริ่มด้วย แตงโม โตเร็วดีมากครับ... อ่ะ... แถวเรียง...

เริ่มมีใบจริงขึ้นมาหลายใบแล้วครับ...

ชื่นใจ...

ครบปล่อยน้ำเข้าแปลงครับผม
mskh875
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:24:48 PM »

ข้าวโพดหวานกันครับ...

โตเร็ว สวยงาม เป็นที่น่าชื่นใจครับ...

ครบปล่อยน้ำเข้าแปลงเหมือนกันกับแตงโมครับ...
mskh875
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 07:19:02 AM »

จากการดูแลที่ผ่านมา ต้นข้าวโพด ไม่มีโรคเลย... แต่แตงโมนี่.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เพลี้ยอ่อนเอย ใบหงิก ใบงอ ยอดตั้ง เพลี้ยต่างๆ มากันเพียบ...
เอาไงเอากัน ก็ปลูกทานเองนี่นา ไม่ได้ปลูกขาย... ปลอบใจตัวเองน่ะครับ... เฮ้อ...

เอาพวกสวยๆ ก่อนแล้วกันครับ
ข้าวโพดหวาน โตงามดีมาก แมลงไม่มีเลย เริ่มออกดอกแ้ล้วด้วย มาดูกันครับ...

งามมาก เตรียมตัวออกดอกกันเป็นแถวครับ...

บนข้าวโพด   ล่าง แตงโม...

เกิดสม่ำเสมอกันดี สูงต่ำเกินกันเล็กน้อย ถือว่ารับได้ครับ เพราะพึ่งปรับที่ใหม่

มุมสูงกันครับ...

ดอกแรกที่กำลังออกครับ...
ทั้งสวนมีไม่ถึง 3 ดอก...

นี่คือดอกที่กำลังจะออกครับ... ทั้งสวน

nuyelec
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:01:35 AM »

ถึงวันนี้เป็นยังงัยบ้างนะ  รูดซิบปาก   รูดซิบปาก   รูดซิบปาก  รอติดตามชมอยู่นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=86383.0

ร้านถ่ายเอกสารพิสและบรบือไบค์(ติด ธ.กสิกรไทย)
477 หมู่1 ถ.แจ้งสนิท อ.บรบือ
จ.มหาสารคาม 44130
mskh875
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:14:32 PM »

ถึงวันนี้เป็นยังงัยบ้างนะ  รูดซิบปาก   รูดซิบปาก   รูดซิบปาก  รอติดตามชมอยู่นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=86383.0

เก็บเกี่ยวกันหมดแล้วครับ... ข้าวโพดหวาน ขายหมดเลย ไม่ต้องชั่งกิโล หรือเหมาสวนขาย...
แม่แกรับขายตามตลาดแถวๆ บ้านครับ...เพราะผลตอบรับดี ตัดช่วงบ่ายสดๆ ต้ม แล้วก็เอาใส่ถุงแล้วไปตลาดหมู่บ้าน จนหมดสวนครับ...
จากการตอบรับเป็นเสียงที่ดี... ไม่เหมือนข้าวโพดอื่น
ถ้าข้าวโพดหวาน อร่อย คนที่เคยซื้อ เขาก็จะมาซื้ออีก... บอกว่า "คนที่มาขายเมื่อวานนี่นา... เอาอีก ไม่พอกินกัน..."

ส่วนแตงโม...ยอมรับจริงๆ เลยครับ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ได้กินแค่แปลงครึ่ง... อีกแปลงสุดท้าย โดนโรคแล้วไม่ออกผลเลย...
ใครปลูกแตงโมโดยไม่ใช้ยา  หรือบอกว่าแตงโมปลอดสารนี่... ผมล่ะไม่อยากเชื่อเลยจริงๆ
mskh875
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:16:01 PM »

ช่วงนี้ ก็เตรียมการลงข้าวนาปีกันครับ.. เริ่่มหว่านแล้ว เมื่อเช้านี้เอง...
ส่วนสวน ก็ปลูกพวก สัก ยางนา รอบสวนครับ... ภาพในมือถือ ขอเวลาลงเป็นวันหลังแล้วกันนะครับ...

ขอบคุณครับ..
. ยิ้มเท่ห์
aod323
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:08:40 PM »

ไม่ได้มาซะนานเลย เก็บข้าวโพดขายหมดไปรอบแล้ว ตอนนี้ลงมือทำนาอีกครั้ง อย่างนี้ จะเอาตังไปฝังไว้ตรงไหนหมดนอ ท่านปุ๊

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์
mskh875
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:49:16 PM »

ขอบคุณครับ...

หว่านข้าว จะเอารูปมาฝากทีหลังครับ...
ตอนนี้มีรูปช่วงที่นำสัก ไปปลูกรอบๆ สวนมาให้ชมกันก่อนครับ.. เวอร์ชั่นเต็มจะตามมาทีหลัง จุมพิต จุมพิต

สภาพรอบๆ ที่ครับ... เสริมบริเวณรอบสระน้ำก่อนแล้วกัน มีต้นไม้เดิม ต้นโตแล้ว... แต่เสริมเข้าไปอีกครับ.. เอาให้เป็นแนว

สักล้วนๆ ครับ... ส่วนยางนา ลงบริเวณเขตแดนเพื่อนบ้านด้านทิศตะวันตกครับ.. คิดเป็นบริเวณโดยรอบที่ เป็นกิโลล่ะมั้งครับ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ
เหนื่อยๆ

ค่อยๆ ปลูกไปเรื่อยๆ ครับ  ฝนเริ่มลงแล้ว...
mskh875
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:31:41 PM »

หลังจากเข้าฤดูนาปีกันแล้ว... เราชาวนาก็ต้องทำนากันตามวิถีชาวนาครับ...

นาปีนี้ ฝนไม่ตกเลยแฮะ  ตกครั้งเดียว ... เอ้า.. เอาไงก็เอากันครับ พ่อบอก น้ำไม่พอก็ช่าง
ต้องใช้ฝีมือกันหน่อย... ทั้งใช้วิธี ปล่อยน้ำ มาเป็นทอดๆ แล้วค่อยปั่น... มอบ... แล้วค่อยหว่าน ... แล้วก็ปล่อยน้ำออกเป็นแปลงๆ ไป น้ำก็จะไม่ได้ไหลทิ้งไปไหน แล้วค่อยทำแปลงต่อไป... เป็นทอดๆ ครับ...
บริเวณไหนที่น้ำไม่มีจริงๆ ต้องสูบน้ำจากลำห้วยเข้ามา...

คราวนี้ เรามาดูภาพฤดูนาปีกันครับ...  อายจัง

สูบน้ำเข้าแปลงครับ... 
สังเกตดีๆ จะเห็นแปลงด้านบน คือแปลงแรกๆ ที่เราหว่าน ข้าวงอกแล้ว เป็นสีเขียวๆ ครับ...
ส่วนแปลงด้านขวา สูงขึ้นไปนั้น ก็ปั่น ทำเทือกหมดแล้ว หว่านมาหมดแล้ว แล้วค่อยปล่อยน้ำออกมาบรรจบกันครับ น้ำไม่พอ ก็สูบเข้านาแบบนี้แหละครับ...

จุมพิต ยิ้ม ยิ้ม

ปั่นเสร็จก็หว่านครับ  เรียงหน้ากระดาน 3 คน  มีพ่อ แม่ น้องชาย ทำหน้าที่หว่านข้าว ส่วนผม ทำหน้าที่แบกข้าวปลูก.. แหะๆ หนักชิบเป๋ง...

น้ำไม่พอ ก็ต้องสูบน้ำจากห้วยครับ... พอมีให้สูบเข้าได้บ้าง  ทำไงได้  ฝนไม่ยอมตกนี่นา...

นี่ก็งานหินครับ... เหนื่อยกว่าปั่นนาอีก
หว่านแล้ว ก็ลากไหนี่แหละครับ เป็นทางให้น้ำไหลออกจากข้าวที่หว่านไปแล้ว ถ้าไม่เอาน้ำออก ข้าวก็ไม่เกิดจร้าาาาาา...
ยิงฟันยิ้ม

nuyelec
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 02:24:23 PM »

ขอบคุณครับ...

หว่านข้าว จะเอารูปมาฝากทีหลังครับ...
ตอนนี้มีรูปช่วงที่นำสัก ไปปลูกรอบๆ สวนมาให้ชมกันก่อนครับ.. เวอร์ชั่นเต็มจะตามมาทีหลัง จุมพิต จุมพิต

สภาพรอบๆ ที่ครับ... เสริมบริเวณรอบสระน้ำก่อนแล้วกัน มีต้นไม้เดิม ต้นโตแล้ว... แต่เสริมเข้าไปอีกครับ.. เอาให้เป็นแนว

สักล้วนๆ ครับ... ส่วนยางนา ลงบริเวณเขตแดนเพื่อนบ้านด้านทิศตะวันตกครับ.. คิดเป็นบริเวณโดยรอบที่ เป็นกิโลล่ะมั้งครับ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ
เหนื่อยๆ

ค่อยๆ ปลูกไปเรื่อยๆ ครับ  ฝนเริ่มลงแล้ว...

อายจัง  อายจัง  อายจัง ต้นสักน้อยใบสวยมากชอบจังเลยครับแนวคิดปลูกต้นสักรอบสวน  ของผมสักอย่างเดียวเลย ปลูกตั้งกะปี2548 เสียดายไม่ได้ดูแล ปล่อยให้เทวดาเลี้ยงอย่างเดียว ต้นแก่นๆยังงัยไม่รู้ ปลูกไว้ทั่วสวนโดยเฉพาะตามแนวรั้วเอาไว้เป็นมรดก (เพิ่มมูลค้า) ปีนี้กำลังปลูกซ่อมต้นที่ตาย ขออนุญาติลงภาพให้ชมนะครับ คุณปุ๊  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ต้นนี้ลงดิน 2 สัปดาห์

ร้านถ่ายเอกสารพิสและบรบือไบค์(ติด ธ.กสิกรไทย)
477 หมู่1 ถ.แจ้งสนิท อ.บรบือ
จ.มหาสารคาม 44130
mskh875
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:46:51 PM »

ปลูกตั้งแต่ปี 48 ต้นคงโตมากแล้วใช่มั้ยครับ... สักโตเร็วนะครับ ผมว่า...

ส่วนยางนานี่ ไม่รู้ว่า จะโตเร็วเหมือนสักหรือเปล่า ต้องรอดูกันครับ...
new35170
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:13:19 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
goeooo
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:52:08 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาชมเส้นทางเกษตร ชอบข้าวโพดหวานมากเลยครับ อยากทราบว่าเป็นพันธุ์อะไรครับ ตามร้านทั่วไปมีแบบถุงเล็กๆแบ่งขายมั้ยครับ
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:20:52 AM »

มาเยี่ยมชมสวนครับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 06:12:44 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ขึ้นบน
  พิมพ์