หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 71073 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 02:46:48 AM »

มาดูสภาพโดยรวม ของผืนนาผืนนี้กันก่อนนะครับ...

ขนาดพื้นที่ 30 ไร่ มีถนนเข้าถึงครับ เป็นถนนเลียบลำห้วย รถบรรทุกวิ่งได้
ที่นาอยู่บริเวณที่ลุ่มหน่อยครับ ถ้าน้ำมา แบบว่า ท่วมก่อนเพื่อนเลย นาปี ปีที่แล้ว มองไม่เห็นผืนนาของตัวเองเลย เห็นแต่หลังคาของเถียงนาเดิมกะต้นมะขาม  นอกนั้นหายหมด เป็นทะเลสาบ

แหล่งน้ำที่ได้ มาจาก
1. คลองส่งน้ำมาจากห่วยแอ่งครับ เอาไว้ทำนาปรัง 
2. ลำห้วยหนองบักแซว น้ำไม่ขาดครับ ถ้าน้ำห้วยแอ่งไม่ปล่อยมา ก็ได้น้ำจากลำห้วยแหล่งนี้แหละครับ สูบใส่นาข้าว เหมือนกับครั้งนี้แหละครับ ข้าวไม่ขาดน้ำช่วงอุ้มท้องเพราะสูบน้ำจากลำห้วยนี้เอง

บรรยากาศหลังจากลงรถแล้วครับ  ถนนเลียบลำห้วย อยู่สูงจากพื้นนาพอควร ด้านซ้ายทุ่งนา ด้านขวาจะเป็นลำห้วย

ข้าวส่วนที่อยู่ติดกับนาคนอื่นครับ ล้มพอควร เป็นแปลงเดียวที่เห็นล้ม
ส่วนนาคนอื่น ที่เห็นเขียวๆ เพราะเขาทำนาหลังเรา เป็นรอบที่สองครับ รอบแรกข้าวไม่สวย เขาเลยไถ ปลูกใหม่ เลยโตช้ากว่าเรา

ลำห้วยหนองบักแซวที่ีอยู่ติดกับทุ่งนาครับ ชมบรรยากาศกัน

กว้างพอสมควรครับ น้ำมีเยอะ ลึกด้วย

มองไปไกลๆ เริ่มเห็นรถเกี่ยวข้าวแล้วครับ

mskh875
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:07:08 AM »

ถนนเลียบลำห้วยนี้ อยู่ติดกับแปลงนาตลอดแปลงในแนว  ถนนแห้ง แน่นดีครับ พึ่งจะบูรณะเมื่อต้นปีที่ผ่านมานี้เอง อันเดิมจะแคบๆ หน่อย และรกครับ  มีถนนทั้งสองฝั่งของลำห้วย

ตอของต้นยูคา...  พ่อพึ่งขายไปเอง มีคนมาขอซื้อ ต้นละ 800 บาท ขอเอาไปทำบ้านครับ
ขนาด ดูได้เปรียบเทียบมือถือครับ

ฝายน้ำล้นไว้กักเก็บน้ำช่วงแล้งครับ อยู่บริเวณมุมของที่นาด้านทิศ ตะวันตกเฉียงเหนือ.. คนสัญจรข้าม ไป-มาสองฝั่ง ก็ใช้เส้นทางนี้

รถ6ล้อ ตัวใหม่ ต่อคอกเสร็จแล้วครับ ใช้ไม้ประดู่ทั้งหมด หมดไปหลายต้นเหมือนกัน  กำลังจอดรอข้าวที่รถเกี่ยวกำลังเกี่ยวอยู่...

พ่อตา กำลังยืนดูรถเกี่ยวข้าว  ปีนี้ดูแกมีความสุขมาก หลังจากน้ำท่วมมาทุกปี 4ปีติดต่อกัน พึ่งได้เกี่ยวก็ปีนี้ครับ

ผมมาไม่ทันอุ้มแรกไปแล้ว... อยู่ในรถ

ข้าวแปลงตรงกลางครับ รวงไม่ค่อยสวยเท่าไรเลยครับ พ่อบอกว่า ไม่พอปุ๋ย เนื่องจาก เรากลัวน้ำท่วม (เหมือนทุกๆ ปี ขาดทุนมาตลอด) ปีนี้เลยใส่ไม่เยอะ ยิ่งได้ข่าวเรื่องรัฐบาลเตรียมรับน้ำท่วม ยิ่งกลัวมาก

มาแล้ว อุ้มที่2

เวลาข้าวเริ่มจะเต็มอุ้ม คนเกี่ยวเขาจะเดินรถมาทอยข้าวใส่รถ6ล้อ
เขาจะเกี่ยวตามทางมาด้วยครับ กว่าจะถึงรถ ก็เต็มพอดี  มีเด็กรถคนนึงคอยเกลี่ยๆ ข้าวๆ ให้สม่ำเสมอ จะได้ไม่หกเวลาที่รถไต่ข้ามคันนา

mskh875
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:41:06 AM »

คราวนี้ มาดูเวลาที่รถเกี่ยวข้าว มีข้าวเต็มอุ้ม ไต่ข้ามคูคันนากัน
ผมชอบดูมากๆ เสียวๆ ยังไงมะรู้  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อไต่ไปได้ช่วงสูงสุด รถจะหน้าทิ่มข้าวจะหก เขาต้องเดินเบาที่สุด...
สังเกต ฐานล้อด้านหน้า ชูขึ้นฟ้าแล้ว

รถจะค่อยๆ หน้าทิ่มลงช้าๆ โดยมีคอรถเกี่ยวทำหน้าที่รองรับน้ำหนักรถ โดยการลดคอเกี่ยวลงมาต่ำที่สุด
(สังเกต ข้าวหกมานิดนึงแล้ว  ใส่เยอะเกิน..) โกรธ

แล้วก็ค่อยๆ ยกคอขึ้น ก็เดินรถตามปกติ ... อายจัง

แล้วก็ตรงไปยังรถ6ล้อที่รออยู่แล้ว.

เทียบรถ เข้าหากัน ระยะห่างพอดีๆ

ยกท่อถ่ายเทข้าวขึ้น... เตรียมการถ่ายเทข้าว

เริ่มถ่ายเทได้...

พ่อตา แกไปตกแต่งทางข้ามคันนาเพิ่มเติม กลัวข้าวหกอีก...

รถต้องเสริมเหล็กแหนบเพิ่มเติมครับ  ตามรูป
เสริมขนาดนี้ บรรทุก 10-12 ตันได้พอดีๆ
ต้องเสริมทั้งเพลาหลังและหน้าครับ

อุ้มที่2 ก็เต็มบริเวณท้ายรถพอดีๆ ครับ

รถเกี่ยวข้าวคันนี้ อุ้มได้ประมาณ 2.5-3 ตัน/อุ้ม

ฟางมีเยอะแยะเลยครับ... เอาไว้ทำปุ๋ย กะให้สัตว์กินเหลือเฟือ...

ขณะที่เกี่ยวไป ดูนกครับ บินตามรถเกี่ยวเพื่อหาอาหาร แม๊... ฉลาดจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่เราต้องเตรียมไว้อีกอย่างคือ ต้องใช้ไม้ไผ่ โน้มต้นข้าวบริเวณริมคันนาเข้าไปในนาตามรูปครับ
รถเกี่ยวข้าวจะได้ทำงานสะดวก เราก็จะได้ข้าวทุกกอ

นาผืนนี้ รวงพอโอเคอยู่ครับ  ไม่เหมือนช่วงแรกๆ

mskh875
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:54:05 AM »

เด็กๆ บ้านข้างเคียง ช่วยกันหาหนูนาครับ... ช่างเป็นภาพที่น่ารักจริงๆ

ดูว่า พอเหนื่อย  ก็เล่นน้ำในห้วย ตามประสาเด็กๆ
(ขนาดซูมอยู่ตั้งไกล ยังเห็นว่าเราถ่ายรูปอีก... เต๊ะท่าซะ... ยิงฟันยิ้ม)

มาแล้วครับ... อุ้มที่สาม... อายจัง
น้องชายเป็นคนเกลี่ยข้าวบนรถให้สม่ำเสมอ

รออีกไม่นาน... อุ้มที่4 ก็ตามมา... เต็มรถพอดีๆ พูนนิดหน่อยครับ

เสร็จแล้วก็นำข้าวไปตากไว้ที่สวนครับ
แม่เป็นคนเย็บผ้าเขียวไว้แล้ว
ช่วยกัน ปูผ้าออก แล้วลงข้าวเพื่อจะตากแดดไว้ให้แห้งอีกที
(เหนื่อยมาก กับการแต่งทางรถ และลงข้าวครับ ขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายรูปช่วงที่ทำนะครับ  ร้องไห้ เหนื่อยจริงๆ)
จากนั้น น้องก็นำรถไปรับข้าว มาอีก 1 คันรถ แต่ไม่เต็มมากครับ ได้ 4 อุ้มเหมือนเดิมแต่อุ้มสุดท้าย ไม่เต็มมาก
รอบที่ 2 ก็เป็นข้าวปลูก...  ได้มา 1 อุ้มกว่าๆ ครับ

โดยรวมแล้ว ข้าวนาปีปีนี้ ได้ประมาณ 20 ตันเห็นจะได้ คำนวณจาก อุ้มรถเกี่ยว 2.5 ตันX4อุ้ม = 10 ตัน โดยประมาณ 2 รอบ และรอบที่3 เป็นข้าวปลูกอีก อุ้มกว่าๆ  และมีข้าวนาปรังที่ปลูกไว้เป็นแนว อีก 2 ตันที่เกี่ยวไปแล้วก่อนหน้านี้ครับ...
Numdoitung
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:53:04 AM »

ข้าวสวยมากเลยครับคงได้ตังค์หลายแสนนะครับเยี่ยม อายจัง

ไม่รู้ว่าจะได้เท่าไรเหมือนกันครับ... แต่ถึงจะได้เท่าไรคือ  ต้องยอมรับจริงๆ เลยว่า ตอนแรก เราไม่ได้หวังเลยครับกับนาปี ปีนี้ เพราะ น้ำเล่นท่วมข้าวทุกปี มาสี่ปีแล้วครับ... ปีนี้เลยถือว่า เป็นบุญเป็นคุณเลยครับ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:41:03 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
aod323
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:59:04 AM »

ได้ข้าวเยอะมากเลยครับพี่ปุ๊
ไม่ได้ขายสดรึครับ คือเกี่ยวแล้ว ไปลงที่โรงสีเลยอ่ะ
ข้าว สองพันถัง ตากอย่างไรไหวครับ เยอะมากเลย

อยู่จังหวังไหนครับ ผมชมกระทู้ ตั้งแต่หน้าแรกมา ถึงหน้านี้ ชอบบรรยากาศบ้านสวนอ่ะ น่ะจะเย็นสบายดี
ไว้พักผ่อน หลังจากเหนื่อนจากการทำงานอ่ะครับ

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์

ปล. เจอกันได้อีกหนึ่งช่องทางครับพี่

สวัสดีครับ ...  คุณอ๊อด
ข้าวไม่ได้ขายสดครับ  นาปีเขาราคาจะดีครับ แต่จะถูกดราคาข้าวขายสด มันจะมี %ความชื้นครับ ทั้งจากข้าวยังไม่แห้ง และเศษตอฟางที่ปนมากับข้าวด้วยครับ เยอะอยู่นะ จับดูก็รู้สึกว่าชื้นๆ อยู่เหมือนกันครับ  พ่อเลยจำเป็นต้องตากไว้ก่อน อย่างน้อยก็ให้ฟางที่ปนๆ มา ได้แห้งหน่อย ตากแดดแรงๆ แบบทุกวันนี้สัก 2-3 แดด คงแห้งไปได้เยอะครับ  
เรื่องพื้นที่ตาก ผ้าเขียวมีเท่าไร เอามาหมดเลยครับ ตากหนาๆ หน่อยเหมือนกัน วันนี้ต้องกลับไปทำเรื่องถ่ายรูปอะไรนี่แหละ ให้พ่อ จะถ่ายภาพบริเวณที่ตากข้าวมาให้ดูครับผม...

ขอบคุณที่ติดตามครับ...

ถ้าฝนมาคงงานหนักอีกเยอะอ่ะครับ
แถวบ้านผม ถ้าใครจะเก็บข้าวไว้ขาย ตอนราคาดีดี จะไปเช่า ลานปูน ของ สหกรณ์การเกษตร ของอำเภอตากครับ
หรือจ้าง โรงสี ตากให้ครับ เพราะข้าวเยอะขนาดนี้ เอาเรื่ื่องอยู่เหมือนกัน
แล้วพี่ปุ๊ อยู่ จังหวัดไหนครับ

บ้านผมพึ่งเกี่ยวไปเมื่อนตนเดือนที่ผ่าน มา ได้ ราคา ถังละ 130 - 135 โดนเฉลี่ยครับ ขาย สด เพราะไม่มีเวลา ตากครับ

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:45:45 AM โดย aod323 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:33:26 AM »

พูดยังไม่ทันขาดคำ... ฝนมาซะแล้วครับพี่น้อง...

ข้าวที่ตากไว้ เปียกฝนหมด โชคดีว่า ตกปรอยๆ แต่นานประมาณ สัก 20 นาทีได้ครับ.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ฝนหลงมาจากไหนเนี่ย..... โกรธ โกรธ โกรธ

ข้าวที่ตากไว้ เปียกหมดครับ  มีผ้าเต็นท์คลุมรถ6ล้อเดิม มันก็คลุมได้แค่กองเดียวเอง... ที่เหลือ เปียกหมด...

เอาบริเวณที่ตากข้าวมาฝากกันครับ...
ผ้าเขียว 4 ผืนใหญ่ๆ ปูยาวตลอดแนวทางเข้าสวนครับ

ฟ้ามันครึ่้มๆ พิกลๆ แฮะ   เลยยังไม่ยอมเกลี่ยข้าวกันครับ...

ท่านแม่ กำลังเก็บเศษฟางที่ติดมากับข้าว มองแทบไม่เห็นตัวคน

ปล่อยๆ ไว้แบบนี้ก่อนครับ  ฟ้าแปลกๆ

และแล้ว สิ่งที่กลัว มันก็เป็นความจริง
ฝนอะไรมิรู้ ตกลงมาได้  ใช้เต็นท์ 1 ผืนคลุมได้ 1 กอง ก็ไม่มิด เล็กกว่าขนาดกอง ข้าวเปียกหมดเลยครับ ร้องไห้ โกรธ
สักพัก พ่อแกออกมาดู คิดกันตั้งนาน  พ่อเลยตามน้องชายให้เอารถไปยืม เต็นท์ที่เขากางตามงานเทศกาลต่างๆ น่ะครับ ของ อบต. เอาเฉพาะผ้าใบกันฝนมา เอามา 4 ผืนเลย ค่าเช่าค่อยว่ากันอีกที  ลองเอามาคลี่ออก แล้วต่อๆ กันไว้ ข้างๆ กองข้าง ได้ 4 ผืนต่อกันได้พอดีๆ เลยครับ  แม้... คิดได้ช้าจริงๆ ถ้าคิดได้ก่อนหน้านี้ ข้าวไม่เปียกฝนแน่ๆ ครับ... 
mskh875
*

« ตอบ #167 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:44:14 PM »

มาต่อเรื่อง ข้าวโพดหวานกันครับ...
 ปลูกมาตั้งนาน ไม่ค่อยมีเวลาถ่ายรูปเลย...  ยิงฟันยิ้ม ยุ่งกะอะไรมิรู้... ข้าวก็พึ่งเสร็จไปเอง...

เอารูปข้าวโพดหวานมาให้ดูกันครับ  กับอายุ 50 วัน เห็นจะได้กับรุ่นแรกๆ
เอากลุ่ม 50 วันก่อนนะครับ กลุ่มปลูกก่อนเพื่อน...

เริ่มที่แถวแรกกันเลยครับ  ออกดอกกันหมดแล้ว สภาพก็พอดูได้ครับ...

ความสูง ท่วมหัวครับ ยื้อไม่ถึง...

คราวนี้มาดูฝักกันครับ....
หน้ากระดาน เรียง 1  ยิ้มกว้างๆ

แบบ 3 ฝัก ก็มีครับ...

แบบสี่ฝัก ก็มี... แต่คงไม่สมบูรณ์ครับ... คงได้เอาออก
ดูไปเรื่อยๆ นะครับ...

นี่คือโซนที่ได้ซ่อมครับ... เพราะ ปลูกปุ๊บ ฝนตกปั๊บ... เมล็ด เน่าหมดครับ...

คราวนี้ มาดูโซนที่ปลูกหลังจากโซนแรก 2 วันครับ...
เขียวดีกว่า... เพราะ นอกจากปุ๋ยเคมีแล้ว ใส่ปุ๋ยหมักเพิ่มเติมด้วย เขียวทั้งแถบครับ...

ได้ซ่อมเป็นหย่อมๆ เหมือนกันครับ... เกิดไม่สม่ำเสมอ... แต่ความเขียว เขียวดีมากครับ  หญ้าก็เยอะ เดินตามร่องนี่ สูงประมาณเข่าครับ

สุดท้าย กับโดยรวมของสวนครับ...
คำนวณไว้ว่า เก็บเกี่ยวได้ประมาณปีใหม่ แต่ดูสภาพแล้ว คงได้เฉพาะต้นที่ไม่ได้ซ่อมครับ... พวกซ่อม ดอกยังไม่ออกเลย...
ดีเหมือนกัน จะได้เก็บกินและขาย หลายรุ่น

supischa
*

« ตอบ #168 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:04:37 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนและนาข้าว ตามประสาคนชอบเกษตรด้วยกันครับ...ข้าวโพดดูสีดินตอนก่อนปลูกท่าทางจะเป็นดินทรายแต่พอปลูกข้าวโพดแล้วก็งามดีนะครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
mskh875
*

« ตอบ #169 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:30:39 PM »

ครับ ทรายเป็นส่วนมากนะ หน้าดินยังคืนสภาพไม่ดีเท่าไรครับ เพราะทำการปรับที่ดิน แต่ก็พอปลูำกพืชได้ทานอยู่ครับ
อาศัยว่า สังเกตใบครับ ถ้าไม่เขียวก็ใส่ปุ๋ยครับ น้ำไม่ขาด แต่ไม่ค่อยพอใจเท่าการปลูกครั้งก่อนเลยครับ... ไม่ไหวๆ ขอแก้ตัวครั้งหน้าครับ...

ขอบคุณครับ...

Liked By: yudhapol, kwanbanna, aod323
teerapan
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:50:02 AM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ ชอบบรรยากาศเขียวๆ ในสวนจัง

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
mskh875
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:31:00 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมครับ...

ช่วงนี้ ข้าวโพดก็จำหน่ายออกใกล้หมดแล้วครับ  เหลือเล็กๆ น้อยๆ ที่โตช้ากว่าเพื่อนหน่อยน่ะครับ...

อัพโหลดภาพไม่ได้ ร้องไห้  ที่ทำงานบล็อคเวปฝากภาพไว้ครับ... วันหลังค่อยนำภาพมาให้ชมกันนะครับผม...
Numdoitung
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:51:34 AM »

มาแอบเมียงมอง ยิงฟันยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:40:11 PM »

สวัสดีครับ... มาถึงห้องซะที...

ข้าวโพด ฝักโตหมดแล้วครับ... เก็บขายได้เรื่อยๆ...

ลักษณะ ฝักบนจะเต็มจรดปลายฝักเลยครับ... มีหนอนลงบ้างแต่ไม่เป็นไรครับ เพราะบ่งบอกว่าเราไม่ใช้สารเคมี  หญ้าเยอะมากๆ หนูก็เยอะตามมา โกรธ โกรธ

รูปช่วงที่พ่อแม่และแฟนเดินดูสวนเพื่อนำข้าวโพดไปต้มขายครับ

ตัด แล้วก็หอบมากองๆ

แล้วก็หักๆ ทอนๆ ก่อนต้มครับ...

หม้อต้มครับ ต้องใช้แบบนี้กัน  ต้มได้ประมาณ ร้อยกว่าๆ ฝักครับ 

มีแต่ฝักโตๆ จ้า...

ร้อนๆ พร้อมเสิร์ฟ จร้า... หวาน กรอบ มั่กๆ ขอบอก... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลักษณะฝักข้าวโพด เมล็ดจรดปลายจ้า...

mskh875
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:49:45 PM »

ช่วงนี้ กำลังจะปลูกแตงโม...

สืบเนื่องจาก แฟนอยากกินแตงโมเนื้อเหลืองๆ ไปหาซื้อที่ตลาด ไม่เห็นมีขาย เลยถามว่า เขาซื้อขายกันยังไง?  บางร้านบอกโลละ สิบกว่าบาท บางร้านบอก โลละยี่สิบ  ลังเล  แตงโมลูกนึงน้ำหนักไม่ใช่น้อยๆด้วย... เลยถามเล่นๆ ว่า ถ้าปลูกจะซื้อหรือเปล่า แกบอก "เอามาเลย"...

ไหนๆ ก็ไหนๆ ก็เลยอยากลองดูสักตั้งนึง... เอาประสบการณ์ก่อนแล้วกันครับ ไม่เคยปลูกเลยไอ้แตงโมเนี่ย... ลองดูสักแปลงเล็กๆ ก่อนละกันครับ...

เริ่มจาก ไถพรวนดินก่อนเลยครับ เอาแปลงที่ติดกับข้าวโพดเนี่ยแหละ... แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ไถแล้วก็ตามด้วยเอาน้ำเข้าไปหมักฟางไว้ก่อนครับ เพราะพึ่งเกี่ยวข้าวไป...

สังเกตว่า น้ำจะขึ้นไปไม่สุดแปลง ตรงตำแหน่งนั้นคือแนวที่กั้นไว้ครับ... แปลงใหญ่เกินไป เอาแบบเล็กๆ ก็พอ

mskh875
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:00:25 PM »

หมักไว้ประมาณอาทิตย์กว่าๆ จึงเอารถไถ มาปั่นตีดินไว้ครับ...

ปั่นเอง ปั่นรอบเดียวก่อนครับรอบนี้  รออีกรอบตอนขึ้นแปลงค่อยเอาให้ละเอียดไปเลย... ยิ้มกว้างๆ

ประมาณนี้ครับ  ฟางก็เริ่มย่อยบ้าง ผ่านมาอาทิตย์กว่าๆ กับการใส่ EM ลงไปด้วย

ดูชัดๆ ไปเลย แปลงคู่กัน กับ ข้าวโพดครับ

ต่อจากนี้ ก็รอวันที่เมล็ดพันธุ์ที่เพาะไว้ งอกและมีใบจริงซะก่อนถึงจะขึ้นแปลงและปลูกต่อไปครับ... ค่อยติดตามกันต่อนะครับ...

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์