หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 69153 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 05:14:46 AM »

คราวนี้ มาดูกันว่า ทำไมข้าวโพดผมถึงไม่มีแมลงลงจนชาวบ้านงง กัน... อายจัง
ขอยกเครดิตให้กับ เวปเกษตรพอเพียงแต่เพียงผู้เดียวครับ...

แอ่น แอ๊น... ไม่ใช่สถานที่ทำบั้งไฟแสนนะครับ  ... (มีเพื่อนผมแซว...) มันคือสถานที่ผลิตน้ำส้มควันไม้ครับ
มันเป็นเตาเผาถ่าน 200 ลิตร ซึ่งได้ความรู้จากสมาชิกในเวปเราครับ
นี่ขนาดยังไม่ได้ใช้น้ำส้มควันไม้นะครับ เพราะยังไม่ตกตะกอนดีเลยยังใช้ไม่ได้
แต่ ช่วงที่ปลูกข้าวโพดนั้น ผมเริ่มศึกษาการเผาถ่าน และทดลองเผาถ่านไปทั้งหมดประมาณ 3-4 ครั้งแล้วครับ
ซึ่ง เตาเผาถ่านนี้มันอยู่เหนือลม แล้วควันก็ลอยเข้าสวนข้าวโพดสิครับ เผาแต่ละที ทั้งกลิ้นและควันฟุ้งกระจาย (อย่าเผาใกล้ชุมชนนะครับ...)  นานเป็น10-12 ชม. ในแต่ละครั้งครับ (ของผมนานจริงๆ ก็ดูท่อนไม้ที่จะเผาถ่านสิครับ ใหญ่ๆทั้งน้าน... ยิงฟันยิ้ม )
ของท่านอื่นอาจใช้เวลาแค่ 6 ชม.ครับ
ซึ่งก็พอดีกะข้าวโพดผมโตสิครับ แมลงที่ไหนจะทนควันไฟได้  คนยังน้ำตาไหลเลยครับ... มันก็เลยงาม...

นี่คือ ขนาดไม้ฟืนที่รอจะเข้าเป็นถ่านครับ  ไม้อะไรเอ่ย...
ด้านขวานั้น เป็นเตาถ่านรุ่นคุณพ่อครับ เป็นถังแนวตั้ง มันเก็บความร้อนได้ไม่ค่อยดี ถ่านบางส่วนเป็นขี้เถ้า บางส่วนก็เป็นไม้อยู่ จะรอให้เป็นถ่านดีทั้งหมด ก็กลายเป็นเถ้าซะเยอะ ไม่ดีเหมือนรุ่นแนวนอนครับ...

คราวนี้มาดูใกล้ๆ กัน กับเตาเผาถ่านแนวนอน 200 ลิตร  ถังเปิดบน...
ด้านขวาบนภาพ เป็นท่อไม้ไผ่สำหรับเก็บน้ำส้มควันไม้ เจาะรู3 รูครับ...เวลาจะใช้ก็เลื่อนไปดักแถวปากปล่องแล้วหาอะไรอุดไว้
ตอนตัดมาใหม่ๆ เป็นไม้ไผ่สีเขียวนะครับ  ผ่านไปแค่ครั้งสองครั้ง จะแห้งทันที
เวลาจะเผาต้องเอากาบกล้วยมาพันรอบๆ ลำไผ่ไว้ครับ
ในภาพเผาแล้ว 4 ครั้งครับ

ด้านหน้าของเตาครับ เวลาก่อไฟ
ทำแบบนี้ดีอย่างนึงครับ... จะดับเมื่อไร อิฐบล็อคอุด ดินเหนียวแปะ... จบครับ...

เทียบกันกับของเดิมครับ 
ทำเอาของเดิมตกกระป๋องไปทันที... ยิ้มกว้างๆ

คุณภาพของถ่านนั้น ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ... สุดยอด...
ได้ทีละ เกือบ2 ถุงปุ๋ยครับ... แจกน้าทีละถุงสองถุง...
(เริ่มมาบ่อยละ น้าเรา ได้ของกลับบ้านทุกครั้ง ทั้งผัก ปลา แถมถ่านอีก...) ยิงฟันยิ้ม

mskh875
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 05:28:19 AM »

กองเศษไม้ที่รอการเข้าเตาเผาครับ
ยังไม่เผาเลย ช่วงนี้
รอเลื่อยโซ่ยนต์ที่สั่งซื้อมาใหม่ มันสตาร์ทไม่ติด... เซ็งเป็ด

ไม้มันท่อนยาวเกินไปครับ  บางชิ้นก็ไม่ตรง ต้องเลื่อยเป็นชิ้นๆ ก่อน
เตาที่ผ่านมา ใช้เลื่อยวงเดือนตัดเอาครับ แต่ มันทำให้ฐานของเลื่อยผมโค้งงอ
เกิดจากเวลาตัดมันจะงัดกับใบเลื่อย ทำให้ฐานเริ่มโค้งงอมากขึ้นเรื่อยๆ เลยงดไปก่อน
แล้วซื้อเลื่อยโซ่ยนต์มาแทน

เลื่อยโซ่ยนต์เจ้าปัญหาครับ... กำัลังอยู่ในช่วงของการแำก้ไข  ล่าสุด แก้ไขยังไม่ได้ครับ
กำลังติดต่อประสานงานกับผู้ขายอยู่...  ตามลิ้งค์นี้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=62393.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 02:52:06 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:35:59 AM »

ใกล้ๆ เตาเผาถ่าน มีกองฟางอยู่กองนึง
ปกติ กองไว้ให้ัวัวไว้กินในหน้าแล้งครับ แต่วัวได้ขายออกไปแล้ว ประกอบกับแถวบ้านทำนากันปีละ 2 ครั้ง ฟางเยอะแยะ เลยคิดทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า ขี้วัวก็มี
ก็ทำปุ๋ยซะเลยครับ...

กองฟางขวามือ ทำมันตรงนี้แหละ ใกล้ๆ กองฟางเลย...

จัดการขับรถไถพ่วงกับล้อพ่วง (อีโก่ง) ชวนน้องไปเอาขี้วัวมาจากบ้าน ได้ 1 รถพ่วง  (เหนื่อยเกิน... เอารถเดียวก่อนละกัน)
แล้วก็กองฟาง ขี้วัวทับด้านบน รดด้วย EM ครับ

ทำไป ทำมา แดดแรงมาก... ได้ 3 ชั้นครับ ไม่ไหว ร้อนเกิน...
เหยียบ แล้วรด EM คิดว่าแน่นจนเหลือเท่านี้ครับ สูงเลยเข่ามานิดนึง...

จากนั้น ก็หาวัสดุมาคลุมไว้ครับ...

แล้วใช้ของหนักทับไว้  รอวันเป็นปุ๋ยใ่ส่ต้นไม้ต่อไปครับ  ยิ้ม
mskh875
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:19:57 PM »

อัพเดทครับ...
เมื่อวานกลับบ้านพ่อครับ เพื่อไปเอาเครื่องสูบน้ำจะมาสูบน้ำออกจากบ่อที่อยู่กลางทุ่งนา
เพราะข้าวนาปรังพึ่งเก็บเกี่ยวเสร็จแล้วครับ ปีนี้ ราคาดีจริงๆ  ยิ้ม ได้ตันละ 14000 บาทเชียว...
เก็บเกี่ยวเสร็จ ต้องสูบน้ำออก ก่อนที่จะลงข้าวนาปีต่อไปครับ.. น้ำจะท่วมก่อน

เห็นกอไผ่ข้่างบ้าน ออกหน่อเยอะมาก พ่อแม่แกไม่ค่อยได้ตัดครับ มันเลยกอใหญ่ขึ้น แกจะตัดทิ้ง ผมเลยขอเอามาปลูกดู เห็นสมาชิกปลูกแล้วสวยๆ กันทั้งนั้น เลยลงมือช่วยกันขุด บอกเลยว่า เหนื่อยมากๆ  ร้องไห้ ใครไม่เคยขุดลองขุดดูครับ  จะได้รู้...

สภาพที่ขุดมาใหม่ๆ ครับ เอามาเีรียงๆ กันไว้ก่อน แล้วตัดลำให้เท่าๆ กันครับ สัก 4 ปล้อง

เอามากองเรียงกันไว้ก่อนครับ เพื่อจะได้ยกไปทีเดียว...

แล้วใส่รถครับ... ก่อนใส่รถ ก็ใช้กล่องรองพื้นก่อน กันดินร่วง...

เครื่องสูบน้ำครับ ของ HONDA ท่อ 3 นิ้ว ไม่รู้ว่ากี่แรง ลืมแล้ว ซื้อ 2 ปีแล้วครับ ที่ร้อยเอ็ด...
มีท่อดูดอีกขดนึง... ยัดเต็มๆ

ท่อดูดนั้น พ่อแกไม่ได้เก็บไว้ที่บ้านครับ..เก็บไว้เถียงนานู่นน... เลยต้องลงไปทุ่งนาอีก
เลยเก็บภาพเถียงนาและบริเวณรอบๆ ของพ่อ มาให้ดูกันครับ

แกเลี้ยงไก่ด้วย ปลูกต้นไม้ด้วย ก็พวก มะม่วง ไผ่ ครับ  ด้านล่างเป็นสระปลาด้วย แต่ผมไม่ได้เดินไปถ่ายรูปด้วยครับ
เพราะรีบไปหน่อย ได้ท่อดูดแล้วก็ขนขึ้นรถมาเลยครับ
mskh875
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:34:23 PM »

ติดกับกระท่อมน้อย จะมีไร่เล็กๆ อีก 1 ไร่ครับ
สมัยก่อน ทำไม๊ ทำไม... ฮิตกันจัง ไม้ยูคา...
นี่ตัดไป 2 รอบแล้วครับ
เชื่อไหมว่า...ดินใช้จอบขุดไม่เข้าครับ  แข็งเป๊ก... ขยิบตา

นี่ถ้าตัดรอบที่สาม คงต้องพักกันทีครับ...
ดินคงใช้เวลาฟื้นกันอีกยาว...
mskh875
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:45:57 PM »

หลังจากได้ต้นไผ่กับเครื่องสูบน้ำ ก็รีบกลับเข้าสวนทันทีครับ
กลัวไผ่แห้งเสียก่อน เลยรีบนำไปอนุบาลไว้ก่อน
แล้วเดินดูต้นไม้ต่อ...

ก่อนอื่น ก็เดินสำรวจรอบสวนครับ...

ไปดูมะนาวสุดที่รัก แต่..
ไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับ... ดูกัน

ใบเป็นแบบนี้ ไม่ค่อยเขียวดี เป็นลายจุดสีเหลืองๆ  เอ? ฮืม เป็นอะไรหว่า...
เป็นเฉพาะยอดใหม่ครับ... ยอดเดิมไม่เป็นนะ...

จะมีมะนาวอีกต้นนึงครับ ปลูกพร้อมกัน จนลืมครับ...
ต้นนี้ไม่ได้บำรุง มันดูเหลืองทำท่าจะตาย...
แต่ เป็นอย่างไร มาดูกัน...

แบบนี้ครับ  เห็นเราไม่ดูแลนะ เรียกร้องความสนใจใหญ่เลย...
กลับบ้านคราวหน้า จะดูแลเธอหน่อยละกัน...
mskh875
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 10:23:43 PM »

ต่อมาเดินมาดู จั่น ที่ดักไว้ริมหนองน้ำ
ผมทำไว้ 2 ตัวครับ  เลยลองเดินดูหน่อย

ปรากฎว่า มันทำงานนะ แต่ไม่มีปลาครับ... สงสัยปลาเล็กมากวน ดูๆแล้วปลาเล็กเยอะเกินครับ แล้วมารบกวนจั่นเรา
พวกปลานิล ปลาอะไรอีกก็ไม่รู้ครับ ว่ายน้ำเร็วมากๆ มาเป็นกลุ่ม (ถ่ายไม่ทัน)

ก่อนจากก็ตั้งไว้ใหม่เช่นเดิมครับ...เผื่อได้ตัว...

อีกตัวก็ไม่ติดอีกครับ ปลาเล็กเยอะจริงๆ

โจทก์...  ยิงฟันยิ้ม

ครั้งหน้า จะลงไผ่ที่ปลูกให้ดูกันนะครับ ทั้งส่วนที่ปลูกไปแล้ว 2 เดือน และจะปลูกใหม่ครับ... จุมพิต
Ekachaiyan
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:04:34 PM »

ถูกใจทั้งภาพและคำบรรยาย ขอติดตามชมตอนต่อไป ขอบคุณครับ   อายจัง

Liked By: yudhapol, TAWUN
mskh875
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:27:06 AM »

ปัญหาข้อแรกๆ
เคยได้ยินว่า ไผ่ถ้าเอากิ่งอ่อนเกินไปมาปลูก จะไม่ติด ก็เลยลองเอามาปลูกดูครับ
ผลเป็นอย่างไร มาดูกัน  รูดซิบปาก

แบบแรก...เป็นแบบนี้แล... ตายคาที่ครับ...
ตอนแรก แตกกิ่งออกมาให้ดู หลอกให้เราเชื่อใจ แต่ก็ไม่วายตายซะ...

ถอนมาดู รากเป็นแบบนี้ครับ...

แบบนี้ เรียกว่า ไม่ยอมโต ไม่ยอมแตกหน่อ และ .. ไม่ยอมตาย  ..
แบบว่า ฉันจะอยู่ของฉันแบบนี้นี่แหละ... ใครจะทำไม... โกรธ
ล่าสุด เลยเปลี่ยนต้นใหม่ไปแล้วเมื่อวานนี้ครับ...

ต้นงาม ก็งามดีครับ.. พึ่งลงปุ๋ยคอกไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ร่วมกับฝนตกอีกครับ หญ้าเขียวเชียว
ไผ่ทั้งหมด ผมปลูกและเดินสายให้น้ำด้วย PE 25 mm. ติดมินิสปริงเกอร์ให้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 12:29:33 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:41:49 AM »

รอบหน้า มาดูไม้ผล กะสวนผักกันครับ... ยิ้มเท่ห์
Tommy_LA
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:19:10 AM »

ที่ดิน วิวสวยมากครับ คงจะไม่ขาดน้ำแน่นอน
อยากมีแบบนี้มั่งจัง ก็สะสมทุนต่อไป
ไม่ทราบอยู่แถวไหน อ่านไม่เห็น  เจ๋ง

Liked By: aod323, TAWUN
jobrard
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:51:45 AM »

แวะมาทักทายครับ

ไม่ค่อยเจอข้าราชการเบื่องานเท่าไร

ส่วนมากจะเป็นพนักงานบริษัท หรือโรงงาน

สวนน่าอยู่มากครับ

.
.
.

Liked By: yudhapol, netmatrix, TAWUN
mskh875
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:10:47 AM »

ที่ดิน วิวสวยมากครับ คงจะไม่ขาดน้ำแน่นอน
อยากมีแบบนี้มั่งจัง ก็สะสมทุนต่อไป
ไม่ทราบอยู่แถวไหน อ่านไม่เห็น  เจ๋ง

อืม... ยังไม่ลงจริงๆ ด้วยครับ..ขอโทษด้วยครับ

อยู่ จังหวัดมหาสารคามครับ.. เขตห้วยแอ่ง อ.เมือง ติดจ.ร้อยเอ็ด ครับ...

น้ำไม่ขาดครับ น้ำมี 3 บ่อติดกันเลยครับ...ยาวจากเหนื่อจรดใต้ของสวนครับ
mskh875
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:46:57 AM »

แวะมาทักทายครับ

ไม่ค่อยเจอข้าราชการเบื่องานเท่าไร

ส่วนมากจะเป็นพนักงานบริษัท หรือโรงงาน

สวนน่าอยู่มากครับ

.
.
.

ข้าราชการ ไม่มีเบื่องานครับ
ผมรักงานของผมมากที่สุด อย่างน้อยก็ได้ทำเพื่อในหลวง...

แต่สิ่งที่เบื่อคือ... สิ่งแวดล้อมรอบตัวครับ
โดยเฉพาะ ทรัพยากรมนุษย์...
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:01:53 PM »

ผมรักงานของผมมากที่สุด อย่างน้อยก็ได้ทำเพื่อในหลวง.

ชอบคำนี้จังเลยค่ะ...แวะมาทักมายค่ะ มีอะไรให้กินบ้างค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
mskh875
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:05:04 PM »

หลังจากนั้น เดินดูรอบๆ สวนครับ ไปทางด้าน สระน้ำหน่อย
สระน้ำนั้น มีทั้งส่วนที่ได้ทำการเพาะปลูกแล้วและส่วนที่ยังไม่ได้ปลูกอะไรเลย

สระน้ำ 3 สระครับ 1-3 ติดต่อกันเลยเป็นแนวยาวต่อกัน  อยู่ในส่วนที่ต่ำที่สุดของพื้นที่ครับ
เรื่องน้ำไม่ต้องห่วงครับ ออกบ่อตลอด ขนาดสูบน้ำใส่ข้าว ข้าวโพด พืช ผัก ต่างๆ
ยิ่งนาข้าว สูบทีละ 4-6 ชม. ระดับน้ำจะลดลงไปประมาณ 1 ฝ่ามือครับ
แล้วไม่เกิน 2-3 วัน ระดับน้ำจะเพิ่มขึ้นมาเหมือนเดิม เท่าเดิมเป๊ะครับ... ยังกะต่อท่อไว้เลย

ในส่วนภาพนี้ เป็นส่วนที่อยู่ติดกับถนนวัวควายเดินครับ สภาพไม่ได้ล้อมรั้วมิดชิด
จึงยังไม่สามารถทำอะไรแถวๆ นี้ได้เลยครับ...คงต้องเป็นอนาคตข้างหน้า

ต้นมะม่วง ต้นนี้สวย ทรงพุ่มดีครับ... อายุ 3-4 ปีได้
ปีที่แล้วเก็บได้เยอะพอตัวครับ...
ชอบมุมนี้ แดดแรง..  เวลาตกปลาครับ ชอบเอาเสื่อ+หมอนมาด้วย แบบว่า  นอนลืมเลยครับ...

ดัดตั้งแต่ยังน้อย กิ่งจะเป็นแบบนี้ครับ...  หลานๆ ชอบปีนเล่น
ถ้าต้นโตมากละก็  ทำบ้านต้นไม้ได้เลยนะเนี่ย... ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  น่าสนๆ

แปลงพริกครับ... ปลูกได้กี่วันแล้วนะ...จำไม่ได้
ได้เริ่มเก็บมาประกอบอาหารได้แล้วครับ ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว...
ปลูกก่อนข้าวโพดที่อยู่ด้านหลังอีกครับ

สภาพ ดกดี ใช้ได้ครับ...
ที่ไม่เห็นสีแดง เพราะแม่พึ่งเก็บไปเมื่อเช้าครับ...
เห็นแปลงเล็กๆ แบบนี้ เก็บได้กระจาดใหญ่นะครับ... ยิ้ม

ติดสปริงเกอร์ให้ด้วยครับ...
เวลารดน้ำ ไม่ต้องเหนื่อย สับเบรกเกอร์ก็พอ... เปียกก็ปิดครับ...
จะสบายเวลาให้พ่อกะแม่แกรดน้ำให้ครับ... หลังแกเริ่มไม่ดี...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์